[Thảo luận] Kỹ năng đỗ giữa 2 xe trên phố?

son_pm

Xe tải
Thực ra, cái này cũng đã nói nhiều ở OF nhà mình rồi, bàn thêm một lần nữa để "phổ cập giáo dục" cho tốt hơn cũng ko sao :)

Đỗ giữa 2 xe xếp dọc nhau cạnh vỉa hè là một kỹ năng đòi hỏi:
1. Cảm nhận xe mình đang lái (chiều dài, vòng quay tay lái)
2. Cảm nhận khoảng cách và không gian đỗ

Bình thường, khi đi chậm và quan sát và phát hiện được "lỗ hổng" phía trước, nên đánh xe tấp vào với góc khoảng 30 độ (so với vỉa hẻ), khi đầu đã vào được một đoạn thì lại đánh tay lái vòng xe ra khỏi lỗ cũng với góc độ như trên. Động tác này cho phép đặt được khoảng 1/3 xe - đuôi xe vào trong lỗ. Tiếp tới, gài số lùi, hơi đánh tay lái sang bên phải (theo chiều kim đồng hồ) để tạo góc lùi rộng hơn (tạo cho đuôi vào áp sát vỉa hè hơn), đạp ga từ từ và căn sao cho ko chạm xe phía trước và vỉa hè, rồi tiếp tục nhả tay lái ngược chiều kim đồng hồ và có thể quay lái hết cỡ tùy vào góc lùi. Nếu hình dung, một cái lùi chuẩn vào lỗ là bánh xe phía trước sẽ tạo một hình chữ Z ngược (hoặc chữ S đổ nghiêng). Chỉ chịu khó quan sát và luyện tập khoảng 3-4 lần, cảm nhận sẽ tốt hơn, chắc chắn bác sẽ làm được tốt.

Chúc bác thành công (b)

vvhai

Xe tải
đánh xe tấp vào với góc khoảng 30 độ (so với vỉa hẻ), khi đầu đã vào được một đoạn thì lại đánh tay lái vòng xe ra khỏi lỗ cũng với góc độ như trên. Động tác này cho phép đặt được khoảng 1/3 xe - đuôi xe vào trong lỗ
Công đoạn này thì em pó tay, chắc cái lỗ đấy phải nhét vừa 2 cái xe Bác nhỉ :^):^):^)

xegicunglai

Xe buýt
Cái này nói hơi bị nhiều roài, cứ thế này mà làm

[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

Mini Cooper Vn

Đi bộ
Bác cứ thử lấy bằng E xem, khéo lúc đấy lại tự hỏi sao mà mình lại phải học nhỉ. (just for fun dont be angry):P

Vua sa mạc

Xe tải
Em có thắc mắc sao thi bằng lái VN không yêu cầu đỗ xe kiểu này nhỉ? Đúng ra kỹ năng này cần thiết hơn kỹ năng lùi chuồng, vì đi ngoài đường hầu như có bao giờ đỗ xe lùi chuồng đâu.
Bác nào có kinh nghiệm, tư vấn luôn kỹ năng này cho em học hỏi ạ.
Bác thử làm theo cách này nhé: Mông của bác cứ ủi thẳng vào mặt thằng phía sau, mũi của bác rúc thẳng vào mông thằng phía trước cho khoảng cách nới rộng ra. Khi đó lùi vào chỗ đõ sẽ dễ dàng hơn đấy ạ.:))

tailieu

Xe tăng
Em có thắc mắc sao thi bằng lái VN không yêu cầu đỗ xe kiểu này nhỉ? Đúng ra kỹ năng này cần thiết hơn kỹ năng lùi chuồng, vì đi ngoài đường hầu như có bao giờ đỗ xe lùi chuồng đâu.
Tốt nhất chuẩn bị hai cái cọc nhựa giả làm đầu và đít hai xe đang đỗ rồi, chọn chỗ nào vắng mà tập (phố vắng, ngõ cụt...). Tập vậy nâng cao lên trông thấy, nhất là khoảng cách hai cọc thu ngắn dần.

The Beatles

Xe buýt
...em thấy mấy thầy VN dậy chỉ để thi lấy cái bằng, chứ nhiều cái quan trọng thì bỏ qua... Ví dụ chả ông thầy nào nói lúc phi xe lên xuống vỉa hè thì phải đi xiên xe, đi ban đêm thế nào, ghép xe ra sao... toàn những kỹ năng rất cơ bản
Cái này thì cũng tùy quan điểm:
- Quan điểm cho rằng có cái bằng tức là bắt đầu một nghề mới và cần rèn luyện càng nhiều càng ít
- Quan điểm cho rằng có cái bằng có nghĩa là đã hoàn thành 1 việc quan trọng, từ đó chỉ cần tận hưởng thành quả thôi
Không biết bác chọn quan điểm nào?
Còn cái bôi đậm, thày giáo em cũng dạy đấy chứ, nhưng nó không có trong giáo án đâu

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Công đoạn này thì em pó tay, chắc cái lỗ đấy phải nhét vừa 2 cái xe Bác nhỉ :^):^):^)
Đúng, chiều dài "cái lỗ", tức khoảng trống giữa 2 xe đã đỗ trên lề đường phải dài bằng khoảng 2 lần chiều dài xe cần đỗ. Ngắn quá có tài mấy cũng không vào được.

Có một cách để học "vào chuồng" kiểu này là lấy phấn hoặc vôi vẽ nên cái sa hình trong đó có giả định xe phía trước, xe phía sau, có thể lấy các thùng xốp đặt vào rồi tập lùi đến khi nào thành thạo rồi hãy làm thật.

nhacsi

Xe tải
Đúng, chiều dài "cái lỗ", tức khoảng trống giữa 2 xe đã đỗ trên lề đường phải dài bằng khoảng 2 lần chiều dài xe cần đỗ. Ngắn quá có tài mấy cũng không vào được.
2 lần chiều dài xe cần đỗ thì tiến vào luôn chứ lùi làm gì cho mất công :77:

f40fd

Xe điện
Mựa, nhắc đỗ xe nhà em lại nhớ đến lần đến Hạ Long 30-4 vừa rồi, vào chỗ ăn cơm chúng nó chỉ cho em 1 chỗ đỗ xe ngon lành - mỗi bên <10cm, đã thế lại còn trơ mắt lên nhìn nhà em đỗ xe không chịu ra xi nhan gì cả, làm nhà em loay hoay mấy đỏ mới ghép vào được, nếu không có cảm biến lùi thì chắc nhà em khóc tiếng mán ...!!!:102: Nhà em ghép vào xong lại lo thằng đằng trước lúc ra không ra được :))
Hì hì chắc bác nói đùa chứ hẹp thế không ghép được xe vào đâu, trừ khi bác kích thằng đằng trước một ít, đâm thằng đằng sau một ít nhưng cái này không khả dĩ lắm vì xe thường bao giờ cũng kéo phanh tay khi đỗ :P

The Beatles

Xe buýt
Thực tế là: Đẳng trước, đằng sau, mỗi đằng 50 cm là ưu ái rồi, vào được thì vào, không được thì thôi...
2 lần chiều dài xe thì quá lắm cụ ạ

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Mựa, nhắc đỗ xe nhà em lại nhớ đến lần đến Hạ Long 30-4 vừa rồi, vào chỗ ăn cơm chúng nó chỉ cho em 1 chỗ đỗ xe ngon lành - mỗi bên <10cm, đã thế lại còn trơ mắt lên nhìn nhà em đỗ xe không chịu ra xi nhan gì cả, làm nhà em loay hoay mấy đỏ mới ghép vào được, nếu không có cảm biến lùi thì chắc nhà em khóc tiếng mán ...!!!:102: Nhà em ghép vào xong lại lo thằng đằng trước lúc ra không ra được :))
Em phục cụ, em chưa bao giờ vào được quả nào mà đầu và đít còn cách có 10cm. Xếp hàng ngang thì có thể được (em nói là có thể thôi, vì em chưa thử, mà nếu có thử thành công thì cũng không có lối nào để ra khỏi xe), nhưng hàng dọc (ghép sát vào lề đường) thì em chịu.

Chỉnh sửa cuối:

son_pm

Xe tải
Bác cứ thử làm đi. Không đến 2 lần đâu, thường khoảng 30cm+4b+30cm thì có thể vào được. Dĩ nhiên là tùy loại xe, chiều dài xe và độ cảm nhận tay lái, 1/3 và 30 độ chỉ là mang tính định lượng tương đối. Cần nhất là bác giữ nguyên tắc "đít" nghếch vào trước rồi lùi xe theo chữ S là được. Em còn thấy tận mắt trường hợp lùi một phát chuẩn luôn (thường thì cái này 2-3 lần tiến lùi mới thẳng hàng!) :77:. Thêm lưu ý nhỏ nữa với phố hẹp và đường đông, bác sẽ chịu "áp lực" của dòng người đằng sau khi 4b ở tư thế đầu nghếch trước và "đít" ghé sau khi lùi (b)

Tóm lại, bác cứ làm rồi sẽ thấy (c)

Chỉnh sửa cuối:

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
thi lấy bằng mà yêu cầu cả phần ghép song song này thì trượt hàng đống, bao giờ mới có bằng... nhà cháu thấy bãi xe của taxi HN ở Láng Hạ bắt tài xế taxi phải học thêm 3 bài lùi nữa mới giao xe:
- Lùi chứ chi
- Lùi ghép song song
- Lùi thẳng nhưng bề rộng hẹp

Rèn được 3 bài này chắc yên tâm nhớn...

Camrybeo

Xe tải
ngày xưa thi lấy bằng có bài này. không hiểu sao người ta bỏ. mà bỏ được thì các chú học lái sướng. nhưng sau đó hay bị đóng học phí lắm

vvhai

Xe tải
Bác cứ thử làm đi. Không đến 2 lần đâu, thường khoảng 30cm+4b+30cm thì có thể vào được. Dĩ nhiên là tùy loại xe, chiều dài xe và độ cảm nhận tay lái, 1/3 và 30 độ chỉ là mang tính định lượng tương đối. Cần nhất là bác giữ nguyên tắc "đít" nghếch vào trước rồi lùi xe theo chữ S là được. Em còn thấy tận mắt trường hợp lùi một phát chuẩn luôn (thường thì cái này 2-3 lần tiến lùi mới thẳng hàng!) :77:. Thêm lưu ý nhỏ nữa với phố hẹp và đường đông, bác sẽ chịu "áp lực" của dòng người đằng sau khi 4b ở tư thế đầu nghếch trước và "đít" ghé sau khi lùi (b)

Tóm lại, bác cứ làm rồi sẽ thấy (c)
Em sợ ... "thấy" lúc làm xong lắm !!! :102::102::102::102::102:

TunaPR

Xe đạp
Em thử tìm trên mạng, thấy một nơi nó chỉ : đỗ song song với xe trên, đánh hết phải lùi vào từ từ, khi điểm sau cửa trước thảng hàng với đuôi xe trên, thì đánh hết lái ngược lại. Họ cũng nói khó nhất là cái điểm đánh tay ngược lại đó.
Hi...hi... Nói như bác thì em đỗ song song lên đầu cái xe buyt rồi đánh hết phải cho nó lùi vào sườn cái xe buýt thì hay phải biết. Các bác cứ đi thi lấy cái bằng D thì biết ngay mà:))

Mark

Xe hơi
Rầm ... được rồi đó anh ợ, (cách bọn nó xi nhan đấy cụ ợ) :)):)):))
lúc đó chẳng nhẽ lại ra bắt đền mấy thằng nhà nghèo

Mark

Xe hơi

Có một cách để học "vào chuồng" kiểu này là lấy phấn hoặc vôi vẽ nên cái sa hình trong đó có giả định xe phía trước, xe phía sau, có thể lấy các thùng xốp đặt vào rồi tập lùi đến khi nào thành thạo rồi hãy làm thật.
2 lần chiều dài thì người ta tiến vào chỗ đỗ chứ không cần lùi ợ