[Funland] Lại chuyện nghề nghiệp

dungpt83

Xe tải
Tiếp tục công ty cũ thôi cụ ơi, xa gia đình 2 năm trong khi vợ sắp sinh đứa thứ 2, vất vả trăm bề cụ ah!
Có vợ có chồng cố gắng phát triển được vẫn tốt hơn, cụ lại đang có nền tảng khá tốt rồi. Chúc cụ nhiều may mắn.

TrungUce

Xe tải
Tiếp tục công ty cũ thôi cụ ơi, xa gia đình 2 năm trong khi vợ sắp sinh đứa thứ 2, vất vả trăm bề cụ ah!
Có vợ có chồng cố gắng phát triển được vẫn tốt hơn, cụ lại đang có nền tảng khá tốt rồi. Chúc cụ nhiều may mắn.
Em làm xa chỉ lo vợ ở nhà vất vả. Kế hoạch là vợ sinh xong sẽ về quê với ông bà nội. Đứa trước cũng thế, vợ thì muốn chỉ ở một thời gian rồi lên HN, một mình chăm 2 đứa.

juve99

Xì hơi lốp
Em thắc mắc tí: phương án làm dự án (PA2) mà thu nhập (lương) 50 củ thì khó có thể là dự án của nhà nước vì cụ chủ tuổi đấy khó có chức to được, như vậy có khả năng là dự án của chủ đầu tư nước ngoài. Mà dự án nước ngoài thì thường chỉ có 1 dự án xong là xong, chuyển sang cho công ty điều hành. Dân chuyên ngành xây dựng của cụ chủ thường xong dự án thì không được ở lại điều hành (chuyển sang công ty điều hành) mà phải nhảy dự án khác.
Cụ chủ nếu làm cho dự án nước ngoài phải chú ý điều này.
Mưa đến đâu mát mặt đến đó thôi bác, kể cả trưởng phó ban QLDA ra vào như thủ môn là bình thường. Nghề này nó vậy

dungpt83

Xe tải
Em làm xa chỉ lo vợ ở nhà vất vả. Kế hoạch là vợ sinh xong sẽ về quê với ông bà nội. Đứa trước cũng thế, vợ thì muốn chỉ ở một thời gian rồi lên HN, một mình chăm 2 đứa.
Chăm 02 đứa trẻ trong đó 01 bé sơ sinh cực lắm cụ ạ! Một mình vo cu không đảm đương được đâu. Cụ nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định, tiền ko kiếm cách này thì cách khác, không làm chỗ này thì chỗ khác cụ ạ!

TrungUce

Xe tải
Chăm 02 đứa trẻ trong đó 01 bé sơ sinh cực lắm cụ ạ! Một mình vo cu không đảm đương được đâu. Cụ nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định, tiền ko kiếm cách này thì cách khác, không làm chỗ này thì chỗ khác cụ ạ!
Cám ơn cụ đã tư vấn. Em tư tưởng con cái và gia đình là quan trọng nhất. Bố em ngày trước cũng công tác xa nhà mấy chục năm. Em hiểu mẹ em vất vả thế nào.

xedaprach

Xe điện
Hiện tại, mỗi khi đi dự án, tối nào em cũng gọi điện về nói chuyện với vợ con. Em hiểu là khi có trục trặc trong chuyện tình cảm thì mình ở xa sẽ rất khó khắc phục.
Em đang ở PA1 nhưng cũng có những giai đoạn đi công tác như PA2 của cụ nên em hiểu khá rõ cụ ah, cái gì cũng có giá của nó đấy, được tiền thì sẽ phải hi sinh một số cái khác, quan trọng là gấu nhà cụ đới.

zara13

Xe tải
Em cũng làm về XD, cũng đã có 2 lựa chọn, và em chọn PA làm gần nhà, mặc dù làm xa thu nhập có thể gấp 2, 3 lần. Với em, gần gia đình và có thời gian chăm sóc cho con cái là ưu tiên số 1.

Nếu là em có lẽ em sẽ chọn PA2. Tính em lại cực thích bôn ba. Có cơ hội và trong tầm nắm, khả năng là em sẽ nắm bắt

TrungUce

Xe tải
Em đang ở PA1 nhưng cũng có những giai đoạn đi công tác như PA2 của cụ nên em hiểu khá rõ cụ ah, cái gì cũng có giá của nó đấy, được tiền thì sẽ phải hi sinh một số cái khác, quan trọng là gấu nhà cụ đới.
Cám ơn các cụ đã tư vấn, cũng giờ này năm ngoái em có cơ hội còn tốt hơn bây giờ nhưng lại chần chừ, quyết ở lại. Giờ mới lại đang xem xét, sợ rằng đến lúc có cần, hay khó khăn lại không có đủ khoản dư mà lo liệu.

TrungUce

Xe tải
Nay em rót hết rượu rồi, mai em sẽ rót bù nhé các cụ :D

thientudolong

Xe container
Em năm nay 33 (sn87), dân xây dựng, 1 vợ, 1 con (2 tuổi), vợ chuẩn bị sinh đứa thứ 2, đã có nhà, chưa có xe. Có bên nội hỗ trợ được trong việc trông nom các cháu, bà ngoại thì ốm mấy năm nay rồi. Sau khi ra trường đến giờ em chủ yếu đi đánh dự án, tuyền làm thầu chính, mãi hơn 2 năm gần đây mới làm một chỗ gọi là cố định một chút. Hiện tại em đang có 2 hướng cho công việc của mình:

1. Tiếp tục làm công việc ở công ty hiện tại: 1 công ty của Nhật, lương ngồi vp: 22tr, đi dự án thì tùy (vì có tính tăng ca, bao ở, đi lại, nói chung là rất tốt), thu nhập bình quân khoảng 25-30tr/tháng (em thống kê trong vòng 2 năm nay). Công ty này thì em thấy chế độ tốt, phải cái định hướng lại về lắp đặt công nghệ, mảng xây dựng chỉ là phụ trợ, có làm nhưng hiếm khi có được 1 dự án EPC, mà đa phần là cải tạo.

2. Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm.

Định hướng của em là sẽ tham gia các dự án lớn về sau, với vai trò càng cao càng có cơ hội kiếm tiền, có thể tham gia các dự án ở nước ngoài nếu có cơ hội. Đến 45 tuổi hoặc sớm hơn có thể thôi nghề để làm việc khác khi đủ điều kiện, cũng là để có thời gian ở nhà nuôi dạy con cái. Vợ em thì đảm việc nhà, chăm sóc con cái rất tốt, về công việc thì không có gì nổi bật. Lấy nhau 3 năm thì nghỉ ở nhà 2 năm (cái này em không ca thán, còn động viên vợ chịu khó vì con nhỏ).

Mong các cụ/ mợ cho em xin lời tư vấn thật lòng với ạ, rượu nhà em còn nhiều :D
cùng tuổi với cụ chủ nhưng e nghĩ là những chuyện ntn cụ nên tự cân nhắc đánh giá và đưa ra quyết định, đưa lên mạng mỗi ng 1 ý ko khác đẽo cày giữa chợ làm mình rối thêm thôi :D

TrungUce

Xe tải
cùng tuổi với cụ chủ nhưng e nghĩ là những chuyện ntn cụ nên tự cân nhắc đánh giá và đưa ra quyết định, đưa lên mạng mỗi ng 1 ý ko khác đẽo cày giữa chợ làm mình rối thêm thôi :D
Cám ơn cụ đồng niên, rối thì em không sợ rối. Trong gia đình cũng có những ý kiến khác nhau, tuy nhiên tất cả chỉ là tham khảo.

one

Xe điện
Vợ cụ muốn cụ chọn PA1, tức là cô ấy cần người hơn cần tiền. Nói thật, 50 củ/tháng không đủ bù đắp những vấn đề gây ra khi gia đình vắng chồng vắng cha đâu cụ. Gấp 3 lần như vậy thì hãy tính.

Hạnh Lux

Xe buýt
Nên theo pa1

Kend Trần

Xe hơi
Em năm nay 33 (sn87), dân xây dựng, 1 vợ, 1 con (2 tuổi), vợ chuẩn bị sinh đứa thứ 2, đã có nhà, chưa có xe. Có bên nội hỗ trợ được trong việc trông nom các cháu, bà ngoại thì ốm mấy năm nay rồi. Sau khi ra trường đến giờ em chủ yếu đi đánh dự án, tuyền làm thầu chính, mãi hơn 2 năm gần đây mới làm một chỗ gọi là cố định một chút. Hiện tại em đang có 2 hướng cho công việc của mình:

1. Tiếp tục làm công việc ở công ty hiện tại: 1 công ty của Nhật, lương ngồi vp: 22tr, đi dự án thì tùy (vì có tính tăng ca, bao ở, đi lại, nói chung là rất tốt), thu nhập bình quân khoảng 25-30tr/tháng (em thống kê trong vòng 2 năm nay). Công ty này thì em thấy chế độ tốt, phải cái định hướng lại về lắp đặt công nghệ, mảng xây dựng chỉ là phụ trợ, có làm nhưng hiếm khi có được 1 dự án EPC, mà đa phần là cải tạo.

2. Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm.

Định hướng của em là sẽ tham gia các dự án lớn về sau, với vai trò càng cao càng có cơ hội kiếm tiền, có thể tham gia các dự án ở nước ngoài nếu có cơ hội. Đến 45 tuổi hoặc sớm hơn có thể thôi nghề để làm việc khác khi đủ điều kiện, cũng là để có thời gian ở nhà nuôi dạy con cái. Vợ em thì đảm việc nhà, chăm sóc con cái rất tốt, về công việc thì không có gì nổi bật. Lấy nhau 3 năm thì nghỉ ở nhà 2 năm (cái này em không ca thán, còn động viên vợ chịu khó vì con nhỏ).

33 tuổi mà còn nhiều tâm tư quá cụ ạ, thế thì không làm được gì đâu
thôi ngồi chung mâm với emmmm

langthangnoidau

Xe buýt
Là nữ, cũng chả là lĩnh vực liên quan, nhưng tôi lại khuyên cụ theo PA2, đàn ông sợ gì trải nghiệm, cụ đã đc cty Nhật tuyển và làm đc vài năm, cũng chứng tỏ cụ cũng có khả năng. Giờ độ tuổi này nên bươn chải 1 tgian, đến tầm 4x sẽ mệt mỏi và chùn bước (tùy người), nếu không ổn lại quay lại cv cũ được mà (có thể chỗ khác)
Nhưng càng trải nghiệm sẽ càng nhiều kinh nghiệm, tuy nhiên thời gian này nhạy cảm (vợ sắp đẻ, con nhỏ) nên cụ đánh giá tính chắc chắn của thu nhập. Còn chuyện tình cảm vc và con, thì có thể thường xuyên gọi điện nhắn tin, tranh thủ cuối tuần về nhà, là vẫn ok mà!. Cái chính là ở tâm cụ thôi, chứ ở nhà mà ôm đt chat chit suốt ngày thì cũng chả bằng đi làm xa mà quan tâm!
COVID thì tôi nghĩ chắc cũng ảnh hưởng năm nay nh năm tới chắc đỡ hơn rồi!

TrungUce

Xe tải
Là nữ, cũng chả là lĩnh vực liên quan, nhưng tôi lại khuyên cụ theo PA2, đàn ông sợ gì trải nghiệm, cụ đã đc cty Nhật tuyển và làm đc vài năm, cũng chứng tỏ cụ cũng có khả năng. Giờ độ tuổi này nên bươn chải 1 tgian, đến tầm 4x sẽ mệt mỏi và chùn bước (tùy người), nếu không ổn lại quay lại cv cũ được mà (có thể chỗ khác)
Nhưng càng trải nghiệm sẽ càng nhiều kinh nghiệm, tuy nhiên thời gian này nhạy cảm (vợ sắp đẻ, con nhỏ) nên cụ đánh giá tính chắc chắn của thu nhập. Còn chuyện tình cảm vc và con, thì có thể thường xuyên gọi điện nhắn tin, tranh thủ cuối tuần về nhà, là vẫn ok mà!. Cái chính là ở tâm cụ thôi, chứ ở nhà mà ôm đt chat chit suốt ngày thì cũng chả bằng đi làm xa mà quan tâm!
COVID thì tôi nghĩ chắc cũng ảnh hưởng năm nay nh năm tới chắc đỡ hơn rồi!
Em quen và cưới vợ cũng sau một dự án. Từ khi quen đến lúc lấy và bây giờ em luôn chuẩn bị tư tưởng cho vợ khi có chuyện cần giải quyết. Vợ em tâm lý hơi yếu, giờ đỡ hơn chút.

Hỏi thật cụ thớt tích lũy được nhiều chưa? Cụ đang ở đâu?
Chứ tích lũy chưa có, vợ ở nhà, 2 đứa con, ông bà nội ngoại...lại ở Hà nội thì 30 củ hơi căng.

Sazi

Xe điện

Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm. Lương cao nhưng phạm vi công việc là gì? Phải ký tá gì không, ký được mở mắt hay nhắm mắt... Từ đó bạn biết sẽ chọn PA nào.