[Funland] Lại chuyện nghề nghiệp

TrungUce

Xe tải
Hỏi thật cụ thớt tích lũy được nhiều chưa? Cụ đang ở đâu?
Chứ tích lũy chưa có, vợ ở nhà, 2 đứa con, ông bà nội ngoại...lại ở Hà nội thì 30 củ hơi căng.
Em không tích luỹ được bao nhiêu sau khi cưới vợ. Trước đó tiền làm được chung với các cụ mua được cái nhà rồi. Ông bà thì ở quê cả, thế nên mới tìm đường ra đi.

TrungUce

Xe tải
Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm. Lương cao nhưng phạm vi công việc là gì? Phải ký tá gì không, ký được mở mắt hay nhắm mắt... Từ đó bạn biết sẽ chọn PA nào.
Dự án kiểu này em cũng tham gia nhiều rồi. Với phần việc của em ở dự án tới thì chắc chắn là phải kí tá. Phần thu nhập thì chừng đó là tối thiểu. Em nghĩ sẽ có nhiều cơ hội hơn. Với dù sao em xác định tham gia chỗ này cũng sẽ làm đẹp hơn cái CV của em một chút.

vitngoc

Xe điện
- PA1 làm bí bách, ko đánh trong ngoài dc nên nó cho nghỉ cũng rủi ro. Thêm món bảo trì, cải tạo này ngồi rỗi chơi xổ số hết bố tháng lương :D
- PA2 bấp bênh, đi miết tầm đôi năm nữa chả đủ sức cày. Vợ con tầm này ko có ck ở nhà cũng mệt :D
Chung quy lại cụ thấy cái nào mình ưng thì lựa.

Sazi

Xe điện
Dự án kiểu này em cũng tham gia nhiều rồi. Với phần việc của em ở dự án tới thì chắc chắn là phải kí tá. Phần thu nhập thì chừng đó là tối thiểu. Em nghĩ sẽ có nhiều cơ hội hơn. Với dù sao em xác định tham gia chỗ này cũng sẽ làm đẹp hơn cái CV của em một chút.
Cụ thể vị trí ở DA và phải ký gì?

Em không tích luỹ được bao nhiêu sau khi cưới vợ. Trước đó tiền làm được chung với các cụ mua được cái nhà rồi. Ông bà thì ở quê cả, thế nên mới tìm đường ra đi.
Nói thật, nói giời nói bể gì, tình cảm vc gì, bla bla..thì cũng phải có tý tiền. Cs nhiều bất trắc, lúc cần tiền mà nhà không có cũng không hạnh phúc đc đâu.
Dũng cảm cất bước đi, nhưng phải nhớ sống sao cho trách nhiệm với vợ con, đừng cờ bạc gái mú. Cụ thể hàng tháng gửi cho vợ 25 củ chi tiêu, 20 củ gửi tk mang tên con, tháng này đứa đầu, tháng sau đứa 2, giữ 5 củ tiêu pha thôi.

meomun346

Xe container
[QUOTE="accord1992, post: 57118272, member: 119204"]
Em thắc mắc tí: phương án làm dự án (PA2) mà thu nhập (lương) 50 củ thì khó có thể là dự án của nhà nước vì cụ chủ tuổi đấy khó có chức to được, như vậy có khả năng là dự án của chủ đầu tư nước ngoài. Mà dự án nước ngoài thì thường chỉ có 1 dự án xong là xong, chuyển sang cho công ty điều hành. Dân chuyên ngành xây dựng của cụ chủ thường xong dự án thì không được ở lại điều hành (chuyển sang công ty điều hành) mà phải nhảy dự án khác.
Cụ chủ nếu làm cho dự án nước ngoài phải chú ý điều này.
[/QUOTE]
Khổ thân, cụ mới bị thu xe à, trong cái thớt Đ Tâm đấy à??????

RONGHT

Xe buýt
Vk xinh thì PA 1, còn lại thì PA 2 ạ

gadi2banh

Xe điện
Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm. Lương cao nhưng phạm vi công việc là gì? Phải ký tá gì không, ký được mở mắt hay nhắm mắt... Từ đó bạn biết sẽ chọn PA nào.
Cụ này nói e mới nghĩ ra. Nhiều chỗ lương cao nhưng ko hề đơn giản, đại diện pháp luật đến 4-5 công ty chứ chả vừa đâu :D

dalink

Xe điện
Em hiện tại cũng vẫn có thời gian phải xa gia đình khi đi làm các dự án của công ty. Nhưng chỉ đi gần, tháng về nhà ít nhất 2 lần. Cưới nhau 3 năm, vợ giận dỗi có mỗi lần từ hồi chưa có bầu :D
Tháng về nhà 2 lần là ngon rồi. Em là chủ đầu tư, dự án gần 2 năm rồi nhưng phải 3-4 tuần em mới về được nhà 1 lần. Em vote phương án 2.

honeybadger91

Xe đạp
đọc cũng không biết khuyên bác sao, chỉ hỏi bác lấy vk năm bao nhiêu tuổi thế :v

billbill

Xe buýt
Em năm nay 33 (sn87), dân xây dựng, 1 vợ, 1 con (2 tuổi), vợ chuẩn bị sinh đứa thứ 2, đã có nhà, chưa có xe. Có bên nội hỗ trợ được trong việc trông nom các cháu, bà ngoại thì ốm mấy năm nay rồi. Sau khi ra trường đến giờ em chủ yếu đi đánh dự án, tuyền làm thầu chính, mãi hơn 2 năm gần đây mới làm một chỗ gọi là cố định một chút. Hiện tại em đang có 2 hướng cho công việc của mình:

1. Tiếp tục làm công việc ở công ty hiện tại: 1 công ty của Nhật, lương ngồi vp: 22tr, đi dự án thì tùy (vì có tính tăng ca, bao ở, đi lại, nói chung là rất tốt), thu nhập bình quân khoảng 25-30tr/tháng (em thống kê trong vòng 2 năm nay). Công ty này thì em thấy chế độ tốt, phải cái định hướng lại về lắp đặt công nghệ, mảng xây dựng chỉ là phụ trợ, có làm nhưng hiếm khi có được 1 dự án EPC, mà đa phần là cải tạo.

2. Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm.

Định hướng của em là sẽ tham gia các dự án lớn về sau, với vai trò càng cao càng có cơ hội kiếm tiền, có thể tham gia các dự án ở nước ngoài nếu có cơ hội. Đến 45 tuổi hoặc sớm hơn có thể thôi nghề để làm việc khác khi đủ điều kiện, cũng là để có thời gian ở nhà nuôi dạy con cái. Vợ em thì đảm việc nhà, chăm sóc con cái rất tốt, về công việc thì không có gì nổi bật. Lấy nhau 3 năm thì nghỉ ở nhà 2 năm (cái này em không ca thán, còn động viên vợ chịu khó vì con nhỏ).

Mong các cụ/ mợ cho em xin lời tư vấn thật lòng với ạ, rượu nhà em còn nhiều :D
Đọc hét 4 trang theo ý kiến cá nhân cháu cụ lên chọn PA2.
Thứ nhất vợ cụ sắp sinh lại ko đi làm lên ở quê với ông bà về kinh tế cụ ko phải đau đầu( ko biết vợ cụ có đi làm tiếp ko, chắc sẽ vợ cụ rất ngại đi làm tiếp).
Thứ 2 con cụ còn nhỏ cũng không dáng lo lắm ( Khi bọn nhỏ học CII thì lên ở gần).
Thứ 3 là tài chính theo PA1 thì mức độ tăng lương sẽ ko được nhiều( Sẽ khó khăn về tài kinh tế khi vợ chôgf cụ ở HN) mà sắp tới cụ cũng đi xa 10 tháng mà.
Thứ 4 Cụ thay đổi môi trường làm việc sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn.
Thứ 5 Theo qua điểm riêng thì lên làm riêng( làm thầu phụ) từ cái nhỏ nhất đến con cụ học cấp 2 hoặc 3 thì ở nhf với vợ làm quản lý ông ty của mình hoặc cụ chuyển nghề khác.

cshs2020

Xe buýt
Em năm nay 33 (sn87), dân xây dựng, 1 vợ, 1 con (2 tuổi), vợ chuẩn bị sinh đứa thứ 2, đã có nhà, chưa có xe. Có bên nội hỗ trợ được trong việc trông nom các cháu, bà ngoại thì ốm mấy năm nay rồi. Sau khi ra trường đến giờ em chủ yếu đi đánh dự án, tuyền làm thầu chính, mãi hơn 2 năm gần đây mới làm một chỗ gọi là cố định một chút. Hiện tại em đang có 2 hướng cho công việc của mình:

1. Tiếp tục làm công việc ở công ty hiện tại: 1 công ty của Nhật, lương ngồi vp: 22tr, đi dự án thì tùy (vì có tính tăng ca, bao ở, đi lại, nói chung là rất tốt), thu nhập bình quân khoảng 25-30tr/tháng (em thống kê trong vòng 2 năm nay). Công ty này thì em thấy chế độ tốt, phải cái định hướng lại về lắp đặt công nghệ, mảng xây dựng chỉ là phụ trợ, có làm nhưng hiếm khi có được 1 dự án EPC, mà đa phần là cải tạo.

2. Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm.

Định hướng của em là sẽ tham gia các dự án lớn về sau, với vai trò càng cao càng có cơ hội kiếm tiền, có thể tham gia các dự án ở nước ngoài nếu có cơ hội. Đến 45 tuổi hoặc sớm hơn có thể thôi nghề để làm việc khác khi đủ điều kiện, cũng là để có thời gian ở nhà nuôi dạy con cái. Vợ em thì đảm việc nhà, chăm sóc con cái rất tốt, về công việc thì không có gì nổi bật. Lấy nhau 3 năm thì nghỉ ở nhà 2 năm (cái này em không ca thán, còn động viên vợ chịu khó vì con nhỏ).

Qá trẻ để an phận! Tung cánh đê Cụ êi! Chúc Cụ càng ngày càng làm những dự án to đẹp cho VN!

TrungUce

Xe tải
Qá trẻ để an phận! Tung cánh đê Cụ êi! Chúc Cụ càng ngày càng làm những dự án to đẹp cho VN!
Hi, cụ đi đường trên cao đoạn Khuất Duy Tiến hay cầu Nhật Tân thì có em đã từng tham gia ở đó đấy. Hai dự án đầu nghề của em ^^

TrungUce

Xe tải
Đọc hét 4 trang theo ý kiến cá nhân cháu cụ lên chọn PA2.
Thứ nhất vợ cụ sắp sinh lại ko đi làm lên ở quê với ông bà về kinh tế cụ ko phải đau đầu( ko biết vợ cụ có đi làm tiếp ko, chắc sẽ vợ cụ rất ngại đi làm tiếp).
Thứ 2 con cụ còn nhỏ cũng không dáng lo lắm ( Khi bọn nhỏ học CII thì lên ở gần).
Thứ 3 là tài chính theo PA1 thì mức độ tăng lương sẽ ko được nhiều( Sẽ khó khăn về tài kinh tế khi vợ chôgf cụ ở HN) mà sắp tới cụ cũng đi xa 10 tháng mà.
Thứ 4 Cụ thay đổi môi trường làm việc sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn.
Thứ 5 Theo qua điểm riêng thì lên làm riêng( làm thầu phụ) từ cái nhỏ nhất đến con cụ học cấp 2 hoặc 3 thì ở nhf với vợ làm quản lý ông ty của mình hoặc cụ chuyển nghề khác.
Cám ơn cụ, em nghĩ mình sẽ chuyển nghề, làm điều mình thích kể cả khi đó tuổi nhiều hơn. Nhưng phải đủ đảm bảo tài chính đã.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em xem các rep của cụ chủ thì có vẻ cụ chủ muốn PA2. Nhưng em, hiện em vẫn theo PA1 (cũng tương tự như cụ chủ nhưng khác ngành nghề và thu nhập cũng khác) và thấy hài lòng với cuộc sống, không phải lúc nào tiền cũng là tất cả.
Em thì chỉ chốt câu kinh điển “Cái gì cũng có giá của nó cả”, tuỳ cụ chủ quyết định được gì mà mất gì.

nvh_hn

Xe container
Thực ra cuộc đời mình tự quyết thôi, chẳng mấy khi lời khuyên có giá trị cả.

phucsminh

Xe tăng
Là cá nhân em thì em sẽ lựa chọn phương án 2 mà k suy nghĩ nhiều. Chắc do tính em thích bôn ba hoặc e rơi vào hoàn cảnh gia đình cũng chưa bao giờ đc sum vầy nhưng bù lại vẫn luôn yêu thương nhau cho dù tất cả phải xa xứ để làm ăn. Quan trọng vẫn phải hướng về nhau còn nếu vợ cụ mà có thế này thế kia thì cũng k phải hối tiếc vì bản thân cụ xứng đáng là một người ck người cha người con bản lĩnh và đáng mặt trượng phu.
Tuy nhiên cụ đi xa kiếm ăn đc mà bê tha thì em k bàn đến.

coixay13

Xe tăng
em 33t vẫn xin tiền bố mẹ, vào nhìn mấy con số xin phép cụ thớt lướt ngay ạ.

5banhxe

Xe điện

Các cụ dạy rồi, quan xa không bằng gần nhà. Làm xa nhà tiền bạc tưởng nhiều nhưng tiêu cũng nhiều và lắm rủi ro: vợ hoặc chồng sa ngã, tan nát gia đình, hoặc con cái ông bà ốm đau không ở gần chăm sóc, sau lại ân hận. Mà cũng chả có gì bảo đảm sẽ có 50tr++ kia đều đặn, vào rồi mới thấy.

Trong khi đó ở lại cũng có nhiều cơ hội, đâu chả thế miễn là giỏi. Làm càng lâu càng nhiều kinh nghiệm và quan hệ, khắc nảy nở ra cách kiếm tiền chân chính mà vẫn gần nhà gần vợ con. Người ta nghèo quá mới phải bỏ gia đình đi làm xa kiếm tiền, cụ có nghèo đói quái đâu, mà kiếm cũng hơn bao nhiêu đâu. Chênh được 20 củ có khi chả đủ chi phí phát sinh do xa vợ, đàn ông xa gia đình nếu ko ăn tiêu bạt mạng thì lại sinh hoạt vô tổ chức, không sinh tật cũng sinh bệnh.

(Lời khuyên của 1 thằng bám váy vợ)