[Funland] Lại là Thoát vị đĩa đệm: thực trạng, kinh nghiệm luyện tập và các biện pháp bổ trợ.

minhbimbim

Xe buýt
em thì về cơ bản khỏi rôi, các cụ đừng nên đi chữa lung tung. có ngày đi mổ sớm đấy

namtuoc03

Xe hơi
Lý do:
- Em ngồi nhiều quá, có khi cả sáng ngồi không thèm đứng dậy. Hậu quả là cột sống bị thoái hoá và thoát vị đĩa đệm.
- Em tập nặng quá: Đặc biệt là tập lưng. Động tác sai của em là: gập bụng trên con ngựa mạnh, nhiều, và lại còn ưỡn lưng khi lên. Vì thế giống như cái bản lề đốt sống L5-S1 nó phải hoạt động quá tải nên đĩa đệm ở đốt sống đó bị rách, xẹp và lòi ra ngoài, chạm vào dây thần kinh.
- Khi em bị đau, em lại cứ tập yoga động tác cúi người để 2 tay chạm đất mà chân vẫn thẳng. Thế là, đã phòi nay lại càng phòi hơn.
Cụ ơi, gập bụng trên con ngựa là động tác thế nào?
Có phải động tác này không?

Em không tập động tác này nhưng có tập gập bụng, không biết có sao không?
Còn động tác cúi người, trước đây bác sĩ ở phòng khám đông y hướng dẫn em nhưng phải cuộn người thật chậm cơ.
Em lười nên không tập được nhiều nhưng mỗi lần cuộn gập người em thấy dễ chịu mà.

JCOM

Xe buýt
Cụ ơi, gập bụng trên con ngựa là động tác thế nào?
Có phải động tác này không?

Em không tập động tác này nhưng có tập gập bụng, không biết có sao không?
Còn động tác cúi người, trước đây bác sĩ ở phòng khám đông y hướng dẫn em nhưng phải cuộn người thật chậm cơ.
Em lười nên không tập được nhiều nhưng mỗi lần cuộn gập người em thấy dễ chịu mà.
Tuong tự trong ảnh nhung là Động tác ngửa cụ ạ

JCOM

Xe buýt
Nghe lời bs một phần cụ ạ. Hồi em bị bs cứ dọa mổ. May mà mình ko mổ. Cụ cứ hình dung xe máy, hay iphone bị mổ máy thì nó như thế nào thì tư duy nông dân đ với việc mổ cũng như thế.
E vào Việt Đức, bsĩ kê thuốc tây, uống xong ok, kết hợp treo mình xà đơn. Giờ hạn chế bê nặng, nhưng vẫn chạy đá bóng được.
Ca nào nặng mới phải mổ. VĐức 1 ngày phải mổ mấy chục ca thoát vị, nó cũng bình thường, ko phải 50/50 như vài ông hay doạ.
Ko nên quá hoang mang.

van.truong

Đi bộ
Người cùng khổ ^^
E cũng uống đủ các thuốc với vật lý trị liệu mà ko đỡ đc, cứ đến mùa đông là nó giựt cho ko ngủ đc (tầm 4-5h sáng).
Ko biết cái vụ thay đĩa đệm nhân tạo có an toàn với đc lâu ko chứ cứ thế này đau ko dám đi tập người lại càng béo bệnh càng nặng.

Việt ViVu

Xe tải
Người cùng khổ ^^
E cũng uống đủ các thuốc với vật lý trị liệu mà ko đỡ đc, cứ đến mùa đông là nó giựt cho ko ngủ đc (tầm 4-5h sáng).
Ko biết cái vụ thay đĩa đệm nhân tạo có an toàn với đc lâu ko chứ cứ thế này đau ko dám đi tập người lại càng béo bệnh càng nặng.
Cụ thử gặp e đi, biết đâu đó lại là 1 cái duyên :D:D:D

JCOM

Xe buýt
Người cùng khổ ^^
Theo cụ mô tả thì có lẽ là thỉnh thoảng mới đau. Cụ còn trẻ >> nên đu xà, và đi bơi (bơi ếch)

Việt ViVu

Xe tải
công dụng món này nó trị những loại nào cụ em thoái hóa nhiều đốt nó có đập được không cụ.
cái này nó chuyên về đau lưng cụ ạ. Thoát vị đĩa đệm, thoái hoá đốt sống cổ, hoặc đau lưng thông thường thì nó lại càng đơn giản.

JCOM

Xe buýt
Em bị 2 năm, thử chữa vài chỗ cả cổ truyền lẫn kiểu tây ACC thấy không hơn gì, nản thôi thì sống chung với lũ. Bị món này em mất 50% sức lao động, hồi đầu suy sụp ghê gớm, vào xem các cụ thế nào học hỏi vậy :(
Cụ giờ đau thường xuyên hay thỉnh thoảng mới đau?

Me^4ba'nh

Xe tăng
Ông cụ nhà em ngày trẻ bị ngã trượt ở càu thang. Cứ trở giời lại đau ko đi đứng được, toàn phải tiêm giảm đau trực tiếp vào cột sống. Đu xà đơn 2-3 năm nay chưa bị đau lại lần nào.

Namboyv

Xe hơi
cái này nó chuyên về đau lưng cụ ạ. Thoát vị đĩa đệm, thoái hoá đốt sống cổ, hoặc đau lưng thông thường thì nó lại càng đơn giản.
Cụ nhà e thì cứ kêu đau lưng (chụp chiếu không thấy gì) nhưng lại bị đau dạ dày thì dùng thuốc của bác được không

Havo

Xe điện
Cụ nhà e thì cứ kêu đau lưng (chụp chiếu không thấy gì) nhưng lại bị đau dạ dày thì dùng thuốc của bác được không
Nếu là thoát vị đĩa đệm, thoái hoá thì chụp X quang sẽ ko ra được bệnh, mà phải chụp cộng hưởng từ MRI. Nếu ông cụ chưa chụp MRI thì cụ nên đưa đi chụp. Tầm khoảng 1.7 - 2tr/lần chụp. Biết bệnh gì thì điều trị mới chuẩn được.

Tú Lê HP

Xe đạp
Các anh ơi cứu em với e bị phán qua MRI phình đĩa đệm có chèn ép rễ thần kinh ngang . Chuyện là e trước tết cứ bị mỏi đau khu vực lưng dưới nhưng qua tết nó hết lên e nghĩ chỉ là mỏi ( lúc đó chưa biết đến tvdd) được một tháng e đi tập gym e chạy tốc độ cao và cao chân , gót chân chạm mông để giảm cân , sau một tuần chạy vậy e lại thấy mỏi sau hơn tuần không khỏi e quyết định đi khám lưng xem sao ai ngờ bị phình l4,5 làm ống sống hẹp , về nhà e khóc vì tuổi trẻ mà đã vậy suy sụp lắm , e lúc đó 79 kí cao 167 bjo e giamt còn 73ki trong vòng 2 tuần cách anh cho e lỏi khuyên với ạ

Tú Lê HP

Xe đạp
cụ ơi cụ bị thoát vị rồi hay chỉ bị phình ạ. Cụ có bị chèn ép rễ thần kinh ko ạ. Cụ cho e lời khuyên với ạ