[Funland] Lại là Thoát vị đĩa đệm: thực trạng, kinh nghiệm luyện tập và các biện pháp bổ trợ.

JCOM

Xe buýt
Bình tõm cụ. Cụ chắc cũng trâu bò (ý là sức khỏe :D) nên hơi bị quá tí thôi. Chỗ em đi bơi có một cụ cũng rất khỏe, người cực ngon, nhưng vì quá độ tập luyện nên bị phình đĩa đệm. Bây giờ lại ok rồi.
Bệnh của cụ cấp nên nó hồi lại nhanh thôi. Cụ nghỉ ngơi, đừng vận động mạnh. Từ giờ về sau luôn vì nó đã có vết rồi. Cụ cứ theo phác đồ điều trị của bác sỹ. Cụ có thể thăm khám thêm ở BV thể dục thể thao, Bệnh viện 198 Bộ CA. Em nghe thôi: bệnh nhân của các bệnh viện này đều liên quan đến vận động mạnh, xương khớp >> nên họ rất có kinh nghiệm về mấy món đấy. Hình như BS Quang Thọ cũng từ 198.
Ngoài ra, cụ có thể đến BV Y học cổ truyền để điều trị bảo tồn
Nhớ là cụ đừng làm gì mạnh, nếu có thi đấu với bà xã vì một lý do gì đấy thì cũng chịu là kẻ chiếu dưới thôi nhé :D

Các anh ơi cứu em với e bị phán qua MRI phình đĩa đệm có chèn ép rễ thần kinh ngang . Chuyện là e trước tết cứ bị mỏi đau khu vực lưng dưới nhưng qua tết nó hết lên e nghĩ chỉ là mỏi ( lúc đó chưa biết đến tvdd) được một tháng e đi tập gym e chạy tốc độ cao và cao chân , gót chân chạm mông để giảm cân , sau một tuần chạy vậy e lại thấy mỏi sau hơn tuần không khỏi e quyết định đi khám lưng xem sao ai ngờ bị phình l4,5 làm ống sống hẹp , về nhà e khóc vì tuổi trẻ mà đã vậy suy sụp lắm , e lúc đó 79 kí cao 167 bjo e giamt còn 73ki trong vòng 2 tuần cách anh cho e lỏi khuyên với ạ

/QUOTE]

Namboyv

Xe hơi
Nếu là thoát vị đĩa đệm, thoái hoá thì chụp X quang sẽ ko ra được bệnh, mà phải chụp cộng hưởng từ MRI. Nếu ông cụ chưa chụp MRI thì cụ nên đưa đi chụp. Tầm khoảng 1.7 - 2tr/lần chụp. Biết bệnh gì thì điều trị mới chuẩn được.
Vâng, cảm ơn cụ. Gđ cũng đi chụp cắt lớp rồi nhưng bai nói không sao ạ.

Havo

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ. Gđ cũng đi chụp cắt lớp rồi nhưng bai nói không sao ạ.
Em nghĩ MRI vẫn tốt hơn chụp cắt lớp đối với xương khớp (cái này cụ cứ hỏi a Google).
Nếu chụp MRI rồi mà vẫn ko phát hiện tổn thương thì chứng tỏ ko phải do xương khớp, mà có thể do cơ/ gân. Mà như vậy thì cụ có uống thuốc xương khớp vào cũng chả có tác dụng gì.
Quan trọng nhất là biết nguyên nhân, rồi mới điều trị đúng được.

cụ cho ít liều về ông em ở nhà uống thử được không? để xem công dụng nó như thế nào để ae trên of còn qua cụ chứ nhỉ \:D/

Tú Lê HP

Xe đạp
Bình tõm cụ. Cụ chắc cũng trâu bò (ý là sức khỏe :D) nên hơi bị quá tí thôi. Chỗ em đi bơi có một cụ cũng rất khỏe, người cực ngon, nhưng vì quá độ tập luyện nên bị phình đĩa đệm. Bây giờ lại ok rồi.
Bệnh của cụ cấp nên nó hồi lại nhanh thôi. Cụ nghỉ ngơi, đừng vận động mạnh. Từ giờ về sau luôn vì nó đã có vết rồi. Cụ cứ theo phác đồ điều trị của bác sỹ. Cụ có thể thăm khám thêm ở BV thể dục thể thao, Bệnh viện 198 Bộ CA. Em nghe thôi: bệnh nhân của các bệnh viện này đều liên quan đến vận động mạnh, xương khớp >> nên họ rất có kinh nghiệm về mấy món đấy. Hình như BS Quang Thọ cũng từ 198.
Nhớ là cụ đừng làm gì mạnh, nếu có thi đấu với bà xã vì một lý do gì đấy thì cũng chịu là kẻ chiếu dưới thôi nhé :D
Dạ em cám ơn huynh động viên , huynh có số điện thoại của người bạn huynh bị phình đi bơi khỏi đó không cho e để em hỏi ít kinh nghiệm với ạ , e cảm ơn huynh ạ

JCOM

Xe buýt
Dạ em cám ơn huynh động viên , huynh có số điện thoại của người bạn huynh bị phình đi bơi khỏi đó không cho e để em hỏi ít kinh nghiệm với ạ , e cảm ơn huynh ạ
Em lại không có số, anh em bơi thỉnh thoảng gặp nhau thì hỏi thăm thôi. Giai đoạn nay cụ cứ theo bác sỹ ở bệnh viên có uy tín là ổn. bạn kia cũng bị phình đĩa đệm như cụ.

Tú Lê HP

Xe đạp
Em lại không có số, anh em bơi thỉnh thoảng gặp nhau thì hỏi thăm thôi. Giai đoạn nay cụ cứ theo bác sỹ ở bệnh viên có uy tín là ổn. bạn kia cũng bị phình đĩa đệm như cụ.
Sau khi e chụp mri bác sĩ chỉ bảo là tập bật lưng uống thuốc kê đơn giảm đâu tiêu viêm hết a ah . E cung đang tiến hành bơi ấy hii

Việt ViVu

Xe tải
cháu hôm vừa rồi đi chụp xq kết luận bị gai đốt s1 và xẹp đốt sống , giờ làm gì cũng gượng , cháu có alays thuốc uống k đỡ , hiện cháu chưa biết khám và lấy thuốc ở đâu , cccm tư vấn cháu với , cháu thấy hôm thì nó đau bên trái , hôm thì đau bên phải cccm ạ

Việt ViVu

Xe tải
Cháu cần tìm 2 cụ đi chụp chiếu bác sĩ kêu phải mổ.
Yêu cầu: nhà ở Hà Nội, hiện tại chưa sử dụng thuốc gì điều trị.
E sẽ gửi thuốc để các cụ điều trị luôn, tư véo nhiệt tình trong quá trình điều trị.
Quan trọng nhất là :
“ khỏi e mới lấy tiền, điều trị trong 15 ngày, chỉ 15 ngày thôi các cụ nhé”
Cụ nào cần cứ inb cho e.
2 cụ e gửi thuốc e sẽ công khai tên lên bài này luôn ạ để các cụ theo dõi luôn ạ.

Killer13

Xe tăng
Em oánh dấu cái tối về đọc, bệnh nhân đĩa đệm lưng 4 năm, giờ thêm cái cổ... chán chả buồn sống!

Killer13

Xe tăng
Cả gia đình em bị đau lưng, em đều khuyên đu xà đơn và chưa ai chưa khỏi (khỏi rồi vẫn đu hàng ngày). Do em bị lâu năm thuốc thang các nơi không khỏi, được ông bác sĩ 108 khuyên làm cái xà đơn đu đưa hàng ngày. Sau 3 tháng em không còn đau nữa, em bị đau đốt L4L5 và 1 bên hông đi lệch người.
Nguyên nhân là do ngồi nhiều, nhiều tuổi ... các đốt sống dồn lại chèn ép đĩa đệm làm cho đĩa đệm phình ra chèn vào dây thần kinh gây đau đớn.
Cụ đu như thế nào vậy, treo người lên rồi thả lỏng cho nó đung đưa hay vừa đu vừa hít ạ, em cũng làm xà đơn rồi nhưng nhác đu quá, treo tí là mỏi hết cả tay.

Việt ViVu

Xe tải
Cụ đu như thế nào vậy, treo người lên rồi thả lỏng cho nó đung đưa hay vừa đu vừa hít ạ, em cũng làm xà đơn rồi nhưng nhác đu quá, treo tí là mỏi hết cả tay.
Cụ gặp e đi, e hứa là cụ ko hối hận đâu.

Havo

Xe điện
Theo hướng dẫn của bên cung cấp xà đơn cho e thì ngày tập 2 lần (sáng - tối, chăm thì tập thêm), mỗi lần treo người (ko đung đưa, ko hít hay kéo xà) 5 phát, mỗi phát kéo dài 15 giây. Hết 1 phát lại bỏ xà đặt chân xuống sàn (lúc treo người thì chân là là cách sàn khoảng 5cm, ko nên để xà cao quá). Nghỉ 1 tí cho đỡ căng tay rồi lại làm phát mới.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Mỗi ngày đu 3-5 lần thôi, mỗi lần treo người lên thả lỏng lắc qua lắc lại cho nó đu đưa như quả lắc đồng hồ ý. Qua lại độ 10 nhịp mỏi tay thì lại xuống, lát lại đu tiếp. Mục đích là kéo dãn xương sống, hông ra thôi cụ.

Dr Jone

Xe buýt
Em nghĩ MRI vẫn tốt hơn chụp cắt lớp đối với xương khớp (cái này cụ cứ hỏi a Google).
Nếu chụp MRI rồi mà vẫn ko phát hiện tổn thương thì chứng tỏ ko phải do xương khớp, mà có thể do cơ/ gân. Mà như vậy thì cụ có uống thuốc xương khớp vào cũng chả có tác dụng gì.
Quan trọng nhất là biết nguyên nhân, rồi mới điều trị đúng được.
Thưa cụ: Chụp MRI là để chẩn đoán phần mềm là chính (đĩa đệm, dây chằng, các tổ chức dây TK và ống sống). Để chẩn đoán TV đĩa đệm thì chụp MRI sẽ cho giá trị nhiều hơn.