[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

ChacuaTit

Xe tăng
Cố lên cụ ơi

stone_lamp

Xe điện
Em giữ lại hết có được không ;))?

Cụ chủ chưa quen với việc hôm nay còn gọi lên bàn công việc, mai bảo thôi đừng đến làm nữa nên hơi shock. Bước chân vào công ty toàn cậu/ mợ/ anh/ em thì cụ có ở lại chắc cũng thêm được mấy tháng thôi, nên 1 năm nó đuổi cụ thì cụ lại thành người tử tế, chứ thêm mấy tháng nữa cụ bỏ việc thì lại nó lại bảo cụ là đứa không biết điều ;;).
Đúng quá.

Em thì nghĩ thêm tại sao cụ chủ không cảm ơn cái CTy gia đình kia đã thuê cụ và trả lương 1 năm qua trong lúc khó khăn nhỉ.Em nghĩ oán trách cũngchả đúng vì đây là quan hệ công việc ng làm thuê và ông chủ, đây chủ yếu nói với nhau bằng lý lẽ chứ ko ohair tình nghĩa gia đình.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thôi! Lão chủ về viết văn,chuyện vặt kiếm nhuận bút nhẽ hạp!

ying80

Xe buýt
Chuyện nhỏ. E năm nay cũng đầu 4 mà làm cũng 5,6 nghề rồi. Thoải mái thì làm chứ k cúi luồn làm gì. Dc việc của sếp nhưng k hợp ck sếp. Dc việc tập thể nhưng k dc lòng 1,2 kẻ tiểu nhân. E bật lại hết, 17,18T đã chạy xe ôm, các kiểu rồi giờ làm gì chả dc. Quan trọng cụ có chấp nhận hiện thực để tiếp tục k thôi chứ như nhiều cụ e gặp toàn kể chuyện ngày xưa làm thế nọ làm thế kia nên giờ gặp khó toàn xấu hổ k làm việc thấp hơn

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
lợi ích thường đối nghịch nhau, các nc nó rất thận trọng nồi cơm và hiểu rõ bản thân nên làm chủ hay tớ cũng cẩn thận, mình thì hay húng, sĩ hão, cả chủ lẫn tớ đếch cần nhau luôn nên, toàn ảo tưởng mỗi mình khôn lỏi, đá nhau nhiều nên chẳng lớn đc, nản

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Cái chuyện mình làm và nghỉ nó oái oăm lắm. Đối với công ty kiểu gia đình thì càng dỡ hơi. Kg nên chấp mấy cái kiểu như vậy, mình làm thì lấy lương, kg làm thì thôi kg lấy lương. Chứ nói đến thành quả, thì ai cũng muốn trồng cây, nhưng người trồng cây kg phải là người làm công ăn lương đâu ạ, trong ví dụ này cụ chủ chỉ là người chăm cây thôi ạ, còn chủ doanh nghiệp gia đình kia mới là người trồng cây, cụ chủ có chăm bón cho cây tươi tốt thì cũng là cây của chủ doanh nghiệp. Nếu mất mùa thì cụ chủ có thể bỏ cây mà đi, chứ doanh nghiệp họ còn phải ở lại dọn cây nữa cơ.
Đừng nhìn nhận sai vai trò của mình.

DE.VN

Xe tăng

xomo

Xe buýt
Các góc nhìn ở top này khiến em mở mang nhiều. Cảm ơn các cụ các mợ

honda78

Xe tải
Bài viết hay và tôi có góc nhìn cảm thông với chủ pic.

Môi trường làm việc VN (chợ người/ chợ lao động) phân chia nhiều chợ nhỏ với đặc điểm/ đặc thù khác nhau:

1. Khối DN Nhà nước: bổng lộc, ghế ngon thường con ông, cháu cha hay bọn có quan hệ. Môi trường này cạnh tranh khá bẩn, bọn không sao gạch thường mũ nỉ che tai, ngậm miệng ăn tiền hoặc theo phe cánh để kiếm chác màu mè, theo đóm ăn tàn. Tâm và Tầm ở đây hiếm.

2. Khối DN Nước ngoài: sòng phẳng, áp lực lớn, trình độ chuyên môn, ngoại ngữ (cao), lương khá, hệ thống lao động như JP, KR liên thủ với nhau để quyết định mặt bằng lương của LĐ bản địa, có hệ thống CV liên thông để reference nên có phốt hoặc ra đi không bàn giao sẽ rất khó tồn tại/ xin việc tiếp trong hệ thống này.

3. Khối DN CP tư nhân: trăm hoa đua nở, tinh hoa phát tiết để ngoi lên Team Leader hay Quản lý tầm trung, lương thưởng cũng khá sòng phẳng tùy theo đóng góp. Nếu được chọn lựa nên chọn Top đầu trong Top 10 DN VN thì chế độ cũng khá hơn. Môi trường thoải mái, hòa đồng. Bổng lộc thường có 1 dây/ ekip... nên người mới cũng khó bắt sóng.

4. Khối Cty Gia đình: đặc điểm phức tạp, khắm nhất, sử dụng cả hệ thống họ hàng mà bọn này thường trình độ kém, chủ sợ thất thoát nên soi từng miếng, lợi dụng người làm công vào việc riêng như đón con, tài xế, mang đồ lặt vặt. Chủ DN thường là sân sau của khối DN NN (1), quan hệ ăn chia theo quan hệ chính trị hoặc một số chủ DN có mở cở sở ra sxkd 1 mặt hàng hoặc cung cấp dịch vụ sân sau. Nên tránh nhóm này vì chủ LĐ trọc phú hoặc gia đình trị kiểu "trống đánh xuôi, kèn thổi ngược", vắt chanh bỏ vỏ, chế độ cao hơn mặt bằng giá chợ LĐ chung chút ít nhưng phải "gò người" phải linh hoạt, nhanh nhạy, đa đi năng. Chú ý tránh ký tá để tránh việc giơ đầu chịu báng, hứng dừa 1 số vụ án 9 trị.

Văn hóa như trên nên ứng xử trong công việc hay lúc cho NV nghỉ việc cũng khác nhau. Nnóm (4) thường cư xử kiểu con buôn, lật mặt, bẩn và khốn nạn nhất nên chủ pic dây vào loại (4) này thì cách ứng xử như thế là bình thường, không có gì ngạc nhiên.

Giờ cuộc sống là gắn bó quyền lợi và đem lại giá trị cho nhau. Khi mình đi làm thuê thì cố gắng tự nghe ngóng, nhìn nhận xung quanh để có thể kiếm nhiều nhất, thu rút kinh nghiệm để nhảy việc hoặc các mối quan hệ cho bước tiến tiếp theo. Nói chung khi đi làm đọc vị ngay loại chủ mình phục vụ, ekip và các vị trí mình cộng tác, các miếng mỏ, quan hệ ngầm rồi tính đường đi cho mình.

Việc bú liếm nâng bi có thể phù hợp người này và không phù hợp người khác.

Bản thân tôi trải qua cả 4 loại DN như trên và giờ Free Lance, tự làm, tự hưởng, tự thưởng.

Chúc chủ pic chân cứng đá mềm, chuyển việc mới thành công để lo toan toàn vẹn GĐ nhỏ.

Good Luck & Happy New Year.

Chỉnh sửa cuối:

Civic1425

Xe đạp
Cụ ngậm cái miệng ngoác vào được chưa. Biết thì thưa thốt:

.
.
Cụ ngậm cái miệng ngoác vào được chưa. Biết thì thưa thốt:

.
.
Chẹp! Cụ có hiểu là cụ phát biểu sai cơ bản ko? TCT Thành An ( phiên hiệu quân sự là binh đoàn 11) chứ ko phải là TCT Thành An thuộc binh đoàn 12 ( hoặc binh đoàn 11) như cụ trình bày. Biết google là tốt nhưng cần phải thêm cả kỹ năng đọc hiểu cụ ạ! Nhắc nhẹ cụ tí thôi, chúc mừng năm mới cụ và mọi người. :))

holland

Xe tăng
Bài viết hay và tôi có góc nhìn cảm thông với chủ pic.

Môi trường làm việc VN (chợ người/ chợ lao động) phân chia nhiều chợ nhỏ với đặc điểm/ đặc thù khác nhau:

1. Khối DN Nhà nước: bổng lộc, ghế ngon thường con ông, cháu cha hay bọn có quan hệ. Môi trường này cạnh tranh khá bẩn, bọn không sao gạch thường mũ nỉ che tai, ngậm miệng ăn tiền hoặc theo phe cánh để kiếm chác màu mè, theo đóm ăn tàn. Tâm và Tầm ở đây hiếm.

2. Khối DN Nước ngoài: sòng phẳng, áp lực lớn, trình độ chuyên môn, ngoại ngữ (cao), lương khá, hệ thống lao động như JP, KR liên thủ với nhau để quyết định mặt bằng lương của LĐ bản địa, có hệ thống CV liên thông để reference nên có phốt hoặc ra đi không bàn giao sẽ rất khó tồn tại/ xin việc tiếp trong hệ thống này.

3. Khối DN CP tư nhân: trăm hoa đua nở, tinh hoa phát tiết để ngoi lên Team Leader hay Quản lý tầm trung, lương thưởng cũng khá sòng phẳng tùy theo đóng góp. Nếu được chọn lựa nên chọn Top đầu trong Top 10 DN VN thì chế độ cũng khá hơn. Môi trường thoải mái, hòa đồng. Bổng lộc thường có 1 dây/ ekip... nên người mới cũng khó bắt sóng.

4. Khối Cty Gia đình: đặc điểm phức tạp, khắm nhất, sử dụng cả hệ thống họ hàng mà bọn này thường trình độ kém, chủ sợ thất thoát nên soi từng miếng, lợi dụng người làm công vào việc riêng như đón con, tài xế, mang đồ lặt vặt. Chủ DN thường là sân sau của khối DN NN (1), quan hệ ăn chia theo quan hệ chính trị hoặc một số chủ DN có mở cở sở ra sxkd 1 mặt hàng hoặc cung cấp dịch vụ sân sau. Nên tránh nhóm này vì chủ LĐ trọc phú hoặc gia đình trị kiểu "trống đánh xuôi, kèn thổi ngược", vắt chanh bỏ vỏ, chế độ cao hơn mặt bằng giá chợ LĐ chung chút ít nhưng phải "gò người" phải linh hoạt, nhanh nhạy, đa đi năng. Chú ý tránh ký tá để tránh việc giơ đầu chịu báng, hứng dừa 1 số vụ án 9 trị.

Văn hóa như trên nên ứng xử trong công việc hay lúc cho NV nghỉ việc cũng khác nhau. Nnóm (4) thường cư xử kiểu con buôn, lật mặt, bẩn và khốn nạn nhất nên chủ pic dây vào loại (4) này thì cách ứng xử như thế là bình thường, không có gì ngạc nhiên.

Giờ cuộc sống là gắn bó quyền lợi và đem lại giá trị cho nhau. Khi mình đi làm thuê thì cố gắng tự nghe ngóng, nhìn nhận xung quanh để có thể kiếm nhiều nhất, thu rút kinh nghiệm để nhảy việc hoặc các mối quan hệ cho bước tiến tiếp theo. Nói chung khi đi làm đọc vị ngay loại chủ mình phục vụ, ekip và các vị trí mình cộng tác, các miếng mỏ, quan hệ ngầm rồi tính đường đi cho mình.

Việc bú liếm nâng bi có thể phù hợp người này và không phù hợp người khác.

Bản thân tôi trải qua cả 4 loại DN như trên và giờ Free Lance, tự làm, tự hưởng, tự thưởng.

Chúc chủ pic chân cứng đá mềm, chuyển việc mới thành công để lo toan toàn vẹn GĐ nhỏ.

Good Luck & Happy New Year.
Chỗ tôi loại 2 mà không khác gì loại 1 vì có yếu tố VN.

DidiLe

Xe container
Người OF

DidiLe

Xe container
Người OF
E thì đang stress công việc. Từ giờ đến tết 4-5 cái dự án chờ triển khai. Tính em đi làm thuê nhưng hay lo nghĩ, nhận làm trưởng chả hơn j mấy nhưng lo bạc cả tóc, cái j cũng réo lên đầu mình. Xin xuống làm lính thì không cho vì không tìm được ai
Cố gắng lên. Tìm nhân viên tốt để giao việc Cụ sẽ bớt vất vả.

DidiLe

Xe container
Người OF
Thực ra ở độ tuổi trên 40 mà làm lại (làm thuê) là rất khó. Vì nhu cầu thu nhập cao hơn (do gia đình, ngoại giao) thời gian lại khó linh hoạt và hy sinh cho doanh nghiệp hơn. Bản thân lại kém năng động xông pha so với giới trẻ. May chăng chỉ có các cụ/mợ đã chuẩn bị sẵn được kinh nghiệm, quan hệ, đầu mối, đối tác....tốt kiểu buôn có bạn bán có phường thì còn dễ thở. Tuy nhiên nhảy từ chỗ cũ mình đang có vị trí và ảnh hưởng tốt sang chỗ mới gây dựng lại từ đầu cũng mệt đấy.

Nên cứ tầm ngoài 30 là phải xây dựng cho mình một chỗ đứng thật chắc bằng việc nắm các lợi thế trong tay hoặc khi là key person phải yêu cầu được tham gia cổ phần (ít cũng được nhưng có gắn bó quyền lợi/trách nhiệm) hoặc dần tách ra làm riêng luôn. Làm thuê khó mà thuận lợi mãi, có lúc người ta cũng không muốn vắt chanh đâu nhưng mình thực sự cũng hết hạn sử dụng thật.
30 tuổi vắt mũi chưa sạch. Ai tin mà có thể khẳng định thế.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
tầm tuổi này vẫn bấp bênh quá cụ

IP man

Tháo bánh
Hơn hai chục năm rồi, nó thuộc miền dĩ vãng. 12 hay 11 không còn quan trọng.
Binh đoàn 11 hay 12 thì tên kinh doanh của nó là TCT Thành An chứ ko phải trực thuộc, trực thiếc gì cụ nhé.

tkt6868

Xe máy
Cái chuyện mình làm và nghỉ nó oái oăm lắm. Đối với công ty kiểu gia đình thì càng dỡ hơi. Kg nên chấp mấy cái kiểu như vậy, mình làm thì lấy lương, kg làm thì thôi kg lấy lương. Chứ nói đến thành quả, thì ai cũng muốn trồng cây, nhưng người trồng cây kg phải là người làm công ăn lương đâu ạ, trong ví dụ này cụ chủ chỉ là người chăm cây thôi ạ, còn chủ doanh nghiệp gia đình kia mới là người trồng cây, cụ chủ có chăm bón cho cây tươi tốt thì cũng là cây của chủ doanh nghiệp. Nếu mất mùa thì cụ chủ có thể bỏ cây mà đi, chứ doanh nghiệp họ còn phải ở lại dọn cây nữa cơ.
Đừng nhìn nhận sai vai trò của mình.
Chuẩn cụ.
Nhiều cụ đang bị lấn vào suy nghĩ công , trạng, tình nghĩa này nọ, bla bla...
Mà quên mất rằng cả chủ và người làm thuê, chúng ta đang tham gia vào thị trường lao động, ở đó người lao động bỏ công sức ra và nhận lại giá trị, người chủ bỏ chi phí ra để nhận lại thành quả lao động, mqh này được thoả thuận với nhau bằng hđ lao động, ngoài phạm vi đó ai về nhà nấy, ko lquan gì nhau.khi xu hướng thay đổi ở 1 trong hoặc cả 2 bên, không tiếp tục hợp tác với nhau được thì giải tán, nlđ tìm hướng mới, chủ dn tùm hướng mới. Vấn đề chỉ đơn giản như thế, công trạng hay gì gì đó được cộng vào thưởng tiền, hiện vật, hay sự giúp đỡ nào đó...
Khi các cụ đi làm thuê, cũng luôn xác định 1 lúc nào đó mình sẽ phải làm chủ hoặc là có cổ phần, chứ cứ cắm vào làm, ko chuẩn bị sẵn thì đễ bị tổn thương.

ducchunghao

Xe đạp
Cụ mạnh mẽ lên cụ ạ! Cụ có năng lực, ra ngoài k lo thiếu việc cụ ạ.
Đi làm thuê, nhiều khi cay đắng thế đó.
Ông sếp cũ của e, bao năm e làm, gần như k fai làm gì, toàn ngồi hưởng thành quả bọn e cày cuốc đưa về. Nhưng khi e nghỉ, cay cú lắm, đặt điều nói xấu các kiểu. Nói chung là mình chấp nhận những điều đó, khó để tìm được 1 ông sếp tử tế lắm. Nên nếu cố gắng làm chủ được thì làm, chủ nhỏ tí cũng được.
Chúc cụ và GĐ năm mới bình an, hạnh phúc!