[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

corolla antils

Xe buýt
Đọc bài của cụ nghe hài hài, vui vui thì được còn thực tế thì thấy rất "hư cấu". Này nhé:
1. Cụ biết Khách sạn để gọi là 5***** thì Hà Nội có mấy cái? Còn tiếp nếu ông chú làm được cả toà nhà mấy chục tầng thì phải gọi là một Công ty mạnh, tổ chức to chứ không thể là cá nhân. Lúc đó ông chú bận vãi... đâu còn thời gian làm cái nhà nhỏ cho cụ...???
- Theo cụ nói thì tôi đoán rằng cụ có thuê Kts, có thể cả kết cấu, điện nước... nhưng tóm lại là thuê rẻ, và không đến nơi đến chốn. Vì nếu cụ thật muốn tiền nào của đó thì Hồ sơ sẽ rất ổn và không có chuyện lắm thầy nhiều ma được và cụ cũng chẳng phải đẽo cày giữa đường thế???
2. Điện nuớc thường làm song song phần nề là đúng. Tuy nhiên, như đã nói ở trên do Hồ sơ thiết kế có vẻ có nhưng không thể dùng được. Vì thế, gặp phải thợ không kinh nghiệm sẽ làm bừa, không giám sát sẽ ẩu đó là kết quả nhìn thấy. Cụ lại nói đuổi họ và chú tìm đội thợ khác và khảo sát lại??? Vậy rõ ràng hồ sơ thiết kế có hay không? Mà lại phải khảo sát lại...:().
3. Tôi chẳng biết cụ nói ống Fi 168 là ống gì? Nói theo cách diễn đạt thông thường dùng cho công trình nhà dân dụng to nhất là D 110 là ok. Cụ lại nói Kts đến làm tùm lum nói rằng ống to quá tháo ra... tôi thấy đúng. Sao phải làm ống to hơn D 110? Mà ống Fi 168 có không ta???
- Trong công trình dân dụng thì tiết diện ống dùng cho thoát nuớc D 90, còn thoát cầu, xí thì D 110 là quá ổn.
* Nhìn chung qua câu chuyện của cụ tôi khẳng định rằng hãy nên là một chủ nhà thông minh. Góp vài lời chân thành để hiểu đúng, trân trọng những kiến trúc sư, kỹ sư làm tốt và có tâm. Và muốn vậy thì chi phí phải tương xứng... không có bữa trưa nào miễn phí cả...;)

Thuoc lao

Xe tăng
Mét khối thì thợ bán nhà đi hở cụ?;)) Giá nhà e là tính theo m2 đó ợ:D Thợ mua cả khối về rùi xẻ ra, tính m2 cho nhà e thôi. Và đó là m2 cửa. Còn cầu thang thì tính kiểu khác (đắt hơn), mà e quên béng rùi. Cơ mà đắt hơn giá m2 theo cửa ợ:( Trước khi xẻ, nhà e xuống tận xưởng ở Thạch Thất ngắm gỗ, sau đó xẻ + sấy, lại xuống phát nữa ngắm ... phơi nắng ;))

Nhà e đầu Tố hữu, cách ngã 4 Khuất duy tiến 200m. Trung văn còn ở dưới xa ợ:D
Em thì mua gỗ về cho thợ đóng nên thợ phóng tay lắm, cứ nguyên tấm mà phang chứ không phải làm ba bô ba neo gì cho mất thời gian :((

ubisapro

Xe trâu
Em thì mua gỗ về cho thợ đóng nên thợ phóng tay lắm, cứ nguyên tấm mà phang chứ không phải làm ba bô ba neo gì cho mất thời gian :((
Nhà e cũng có 1 ít là gỗ xin được (khoảng 4 khối), thế mà thợ nó đóng cho nhà e được cái tủ bếp + vách phòng khách + 5 cửa vệ sinh ... là hết :( Cũng tại e dại quá, trước khi xuống kho lấy gỗ (ông a e cho, cùng lời nhắn, lấy nhiêu thì lấy:(), thợ đã dặn nhà e, cứ gỗ hộp, càng dầy thì lấy. Xuống đến nơi, thấy chỗ ông a, có rất nhiều tấm 5 phân xẻ sẵn, ngon và đẹp quá. Ôm hết về.

Đến lúc đưa thợ, gỗ 5 phân, xẻ ko làm 3 được mà chỉ được 2 (mỗi tấm 2 phân), đâm ra vứt mất 1/5 rùi :(( Mà đến giờ gỗ j e cũng chịu, thợ nhà e làm cũng ko đoán ra gỗ j vì ko phải gỗ ở VN. Thôi thì hàng xin được nên e dùng thôi :P

Bếp còn thiếu quầy bar

1 phần vách phòng khách nhà e đây ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

Thuoc lao

Xe tăng
Nhà e cũng có 1 ít là gỗ xin được (khoảng 4 khối), thế mà thợ nó đóng cho nhà e được cái tủ bếp + vách phòng khách + 5 cửa vệ sinh ... là hết :( Cũng tại e dại quá, trước khi xuống kho lấy gỗ (ông a e cho, cùng lời nhắn, lấy nhiêu thì lấy:(), thợ đã dặn nhà e, cứ gỗ hộp, càng dầy thì lấy. Xuống đến nơi, thấy chỗ ông a, có rất nhiều tấm 5 phân xẻ sẵn, ngon và đẹp quá. Ôm hết về.

Đến lúc đưa thợ, gỗ 5 phân, xẻ ko làm 3 được mà chỉ được 2 (mỗi tấm 2 phân), đâm ra vứt mất 1/5 rùi :(( Mà đến giờ gỗ j e cũng chịu, thợ nhà e làm cũng ko đoán ra gỗ j vì ko phải gỗ ở VN. Thôi thì hàng xin được nên e dùng thôi :P

Bếp còn thiếu quầy bar

1 phần vách phòng khách nhà e đây ợ :D

đồ nhà cụ trông mịn màng phết nhể.
đường xẻ mất tầm 2 ly cụ nhỉ. sao cụ không đóng 2.4 :D

ubisapro

Xe trâu
đồ nhà cụ trông mịn màng phết nhể.
đường xẻ mất tầm 2 ly cụ nhỉ. sao cụ không đóng 2.4 :D
Thợ bảo tiêu chuẩn đóng dầy là 2 phân. Hình như ko đóng hơn thì phải cụ ợ. Thợ nói thì e biết vậy thôi :D Xuống xem gỗ, nhìn gỗ nhà e xẻ vứt đi 1 mớ, phí của :(( Gỗ xin được nên thợ đóng vậy e thấy cũng ổn rùi. Đỡ được mớ tiền:D

xe dột nóc

Xe tăng
Thợ bảo tiêu chuẩn đóng dầy là 2 phân. Hình như ko đóng hơn thì phải cụ ợ. Thợ nói thì e biết vậy thôi :D Xuống xem gỗ, nhìn gỗ nhà e xẻ vứt đi 1 mớ, phí của :(( Gỗ xin được nên thợ đóng vậy e thấy cũng ổn rùi. Đỡ được mớ tiền:D
Đồ nhà bác có cặp bình và cửa đẹp quá nhà em chỉ là gỗ thô quét sơn thôi chứ không có chạm trổ trừ cửa tủ
bác này như có người thân làm vietin hay vietcom thì phải bộ linh vật kia trong 11 năm qua nhà em cũng có vài chú do gđ chú em làm trên vietin được tặng
Tủ bếp nhà em thì toàn gỗ hết cơ mà dùng được tầm hơn 7 năm là cong vênh, rụng cánh rồi phải chắp và 1 thời gian và thay bằng bệ xi măng

Jamebonds

Xe container
Tự xây nhà là một cực hình, em toàn khoán phần thô cho một công ty. Còn nội thất phải là thợ nội thất.

Khoán thẳng cho cty họ phải làm đúng thiết kế, nếu sai phải làm lại. Họ sẽ làm đúng thiết kế.

Nội thất cần phải thiết kế tổng thể, chọn vật lệu và lại khoán cho một nhóm thợ. Họ sẽ làm tốt hơn.

Luôn luôn nhẹ nhàng, mềm dẻo nhưng phải kiên quyết trong các quyết định.

Kinh nghiệm xương máu rồi.
Cụ có khoán cả vật liệu luôn o

Kemzozo

Xe máy
Đọc bài của cụ nghe hài hài, vui vui thì được còn thực tế thì thấy rất "hư cấu". Này nhé:
1. Cụ biết Khách sạn để gọi là 5***** thì Hà Nội có mấy cái? Còn tiếp nếu ông chú làm được cả toà nhà mấy chục tầng thì phải gọi là một Công ty mạnh, tổ chức to chứ không thể là cá nhân. Lúc đó ông chú bận vãi... đâu còn thời gian làm cái nhà nhỏ cho cụ...???
- Theo cụ nói thì tôi đoán rằng cụ có thuê Kts, có thể cả kết cấu, điện nước... nhưng tóm lại là thuê rẻ, và không đến nơi đến chốn. Vì nếu cụ thật muốn tiền nào của đó thì Hồ sơ sẽ rất ổn và không có chuyện lắm thầy nhiều ma được và cụ cũng chẳng phải đẽo cày giữa đường thế???
2. Điện nuớc thường làm song song phần nề là đúng. Tuy nhiên, như đã nói ở trên do Hồ sơ thiết kế có vẻ có nhưng không thể dùng được. Vì thế, gặp phải thợ không kinh nghiệm sẽ làm bừa, không giám sát sẽ ẩu đó là kết quả nhìn thấy. Cụ lại nói đuổi họ và chú tìm đội thợ khác và khảo sát lại??? Vậy rõ ràng hồ sơ thiết kế có hay không? Mà lại phải khảo sát lại...:().
3. Tôi chẳng biết cụ nói ống Fi 168 là ống gì? Nói theo cách diễn đạt thông thường dùng cho công trình nhà dân dụng to nhất là D 110 là ok. Cụ lại nói Kts đến làm tùm lum nói rằng ống to quá tháo ra... tôi thấy đúng. Sao phải làm ống to hơn D 110? Mà ống Fi 168 có không ta???
- Trong công trình dân dụng thì tiết diện ống dùng cho thoát nuớc D 90, còn thoát cầu, xí thì D 110 là quá ổn.
* Nhìn chung qua câu chuyện của cụ tôi khẳng định rằng hãy nên là một chủ nhà thông minh. Góp vài lời chân thành để hiểu đúng, trân trọng những kiến trúc sư, kỹ sư làm tốt và có tâm. Và muốn vậy thì chi phí phải tương xứng... không có bữa trưa nào miễn phí cả...;)
Cụ thật tâm huyết với ngành quá.
Em không chọn comment với chủ thớt mà còm với cụ chính về điều này.
Chuyện của thớt lộn xộn thì rõ như cụ đã nói (chưa kể ông chú ruột thầu mà còn có vụ khảo lại cẩn thận vụ giá...).
Trên otofun này rất nhiều chuyên gia nhưng chắc họ chỉ đọc cho vui chứ không cm.
Bởi lẽ một vài câu nói mà người khác có thể hiểu và chọn cho mình phương án quản lý một công trình thì mấy ông XD quả là chậm hiểu (không chỉ có cái bằng ĐH mà còn phải đủ các loại tập huấn, rồi va chạm hàng chục năm mới nói thõi về nghề).

Mũi tên bạc

Xe container
Hoặc là kỹ sư tin học , hoặc trường nông lâm cụ ah :D
chuẩn rồi cụ. Trước đây một số anh em tốt nghiệp trung cấp xây dựng mang đồ án đến hỏi em. Em chưa hiểu trung cấp học gì nhưng em hỏi những câu rất, rất, rất đơn giản về kết cấu họ không biết!

Konakawa

Xe buýt
Năm 2010, e đóng 1 bộ tủ + giường + bàn trang điểm gỗ hương. Khung toàn gỗ to, chắc nịch, mặt sau tủ cũng ốp gỗ hương (ko như tủ bây giờ, mặt sau toàn ốp gỗ đểu or phít). Cả bộ có 51 triệu. Trong đó cái giường e nhớ 17 triệu => tủ + bàn trang điểm có 34 triệu. Mà bộ tủ của e, e đóng 4 cánh (dài gần 2m7, phía trên còn làm 1 dãy tủ trên cao để xếp đồ ít dùng or chăn đệm mùa đông) ;)) Nói chung tủ nhà e cao khoảng 3m;)) Bây giờ đóng riêng cái tủ, cũng phải 60-70 triệu mới xong cụ ợ:D Lãi to ;))

Ah, e xuống Đồng kỵ đóng mới có giá đó. Hàng Đê la thành (e lấy mẫu ở đó), giống hệt, riêng cái tủ hồi đó đòi e 50 triệu rùi :( Thêm chút kinh nghiệm cho các cụ cbi hoàn thiện nhà, đi tham khảo giá đồ gỗ, rùi chịu khó xuống Đồng kỵ mà đặt. Sẽ rẻ được kha khá. Tuy nhiên, cũng tùy vào tay nghề thợ của hàng đó nữa nhé:D
Mấy món này giờ bán thì bán ở đâu cụ ơi. Em có cái sập gỗ hương

Lý mẫn

Xe đạp
Làm nhà giờ cũng phức tạp

ubisapro

Xe trâu
Bộ 12 con giáp kia, bà chị e mua bên Khựa, tặng nhà e từ hồi về nhà cũ năm 2012. Chắc bên Viettin cũng mua rùi mang đi tặng thui ợ;))

Đồ nhà bác có cặp bình và cửa đẹp quá nhà em chỉ là gỗ thô quét sơn thôi chứ không có chạm trổ trừ cửa tủ
bác này như có người thân làm vietin hay vietcom thì phải bộ linh vật kia trong 11 năm qua nhà em cũng có vài chú do gđ chú em làm trên vietin được tặng
Tủ bếp nhà em thì toàn gỗ hết cơ mà dùng được tầm hơn 7 năm là cong vênh, rụng cánh rồi phải chắp và 1 thời gian và thay bằng bệ xi măng

ubisapro

Xe trâu
Mấy món này giờ bán thì bán ở đâu cụ ơi. Em có cái sập gỗ hương
E cũng ko rành đâu. Trên chợ giời cụ đăng bán cũng được mà. Ko thì ra mấy hàng gỗ, bảo họ mua lại. Gì chứ gỗ hương chẳng lo ế đâu ợ:D

quasin3000

Xe tăng
Cụ có khoán cả vật liệu luôn o
Khoán vật liệu, nhưng chất lượng vật liệu đúng như thoả thuận. Không lãng phí là thợ xây lãi to.
Nó vứt đi lại mất tiền đi đổ, em yêu cầu vệ sinh sạch sẽ hàng ngày, điện nước dùng thoải mái.

Lần sau làm với em, thợ nào cũng phải chuẩn. Lương không bớt, có thưởng nhưng không tạm ứng. Hết hạng mục là nghiệm thu, hỏng làm lại, trả tiền 80%. Ok hết .

xe dột nóc

Xe tăng
Gia đình em chơi với 1 nhà đại gia thời cuối 90s ở HN nhà người ta ốp gỗ cả sàn tầng 1 từ bậc cầu thang để dép ngoài gara ô tô vào nhà luôn trong khi những nhà có điều kiện khác thời đấy ở HN thì t1 vẫn còn ốp gạch men, trải thảm

Khoán vật liệu, nhưng chất lượng vật liệu đúng như thoả thuận. Không lãng phí là thợ xây lãi to.
Nó vứt đi lại mất tiền đi đổ, em yêu cầu vệ sinh sạch sẽ hàng ngày, điện nước dùng thoải mái.

Lần sau làm với em, thợ nào cũng phải chuẩn. Lương không bớt, có thưởng nhưng không tạm ứng. Hết hạng mục là nghiệm thu, hỏng làm lại, trả tiền 80%. Ok hết .
Nhà em trước giờ chỉ khoán vl gỗ cho thợ gỗ chứ vlxd nề, sơn, điện nước không bao giờ khoán cho thợ cơ bản là mình tự mua được, gần trong bk 500m quanh nhà thời nào cũng có vài chỗ quen.
Những vl đắt tiền như gạch men ốp lát, sơn phải bắt thợ tính toán cụ thể rồi mình lấy ít/nhiều 1 chút xíu để vừa đủ hoăc thừa không đáng kể chứ thợ nó bảo bừa bao nhiêu lấy bấy nhiêu thì phí 1 là thừa 2 là thợ nó sẽ phá. Sàn nhà vs bố em về cũng phải đổ thêm chống thấm, tôn nền thêm 1 lớp rồi lát gạch hết (hình như hồi 10 năm trước làm vl khác chưa có shell hay zika), đi lại đường nước (nhà lkbt xây năm 2006 bảo hành có 1 năm-18 tháng sau khi chủ về thôi). Thợ thời đấy thì mức độ vô trách nhiệm còn thấp hơn bây giờ nhiều, nhiều đứa mới 20,21 làm thợ phụ học việc nhưng cũng chăm lắm, giờ giấc luôn đảm bảo từ 6h30 sáng-12h trưa, 1h30 chiều đến 6h có hôm nào làm căng cho xong thì làm đến 9h tối, đa số ngoại tỉnh không nhà trên này sh tại nhà em luôn.

quasin3000

Xe tăng
Lúc đầu em cũng tự mua, nhưng thợ bảo anh mua sẽ không đúng tiến độ, khi có vấn đề nó lại đổ cho vật tư không tốt.

Em không quá kỹ vào những khoản không cần thiết, nhưng có cái là phải đúng như tường xây phải thẳng, phòng chia phải vuông, bêntoong phải đúng mác và phẳng, bậc cầu thang phải đều, mặt bếp phải đúng độ cao, gạch lát không cắt nham nhở, cửa phải vuông, thẳng đứng, ống cấp thoát nước phải chính xác, chống thấm đúng cách(quan trọng nhất)... chứ đổ nền cát xấu chút cũng được.

xe dột nóc

Xe tăng
Lúc đầu em cũng tự mua, nhưng thợ bảo anh mua sẽ không đúng tiến độ, khi có vấn đề nó lại đổ cho vật tư không tốt.

Em không quá kỹ vào những khoản không cần thiết, nhưng có cái là phải đúng như tường xây phải thẳng, phòng chia phải vuông, bêntoong phải đúng mác và phẳng, bậc cầu thang phải đều, mặt bếp phải đúng độ cao, gạch lát không cắt nham nhở, cửa phải vuông, thẳng đứng, ống cấp thoát nước phải chính xác, chống thấm đúng cách(quan trọng nhất)... chứ đổ nền cát xấu chút cũng được.
hì hì ko có chuyện đấy đâu vl là chung rồi chỉ có giới hạn hãng sx chứ đâu ra mà không tốt nếu bác lo xa thế thì chỉ xảy ra khi gặp thợ gian xảo, tay nghề kém thôi
Nhà em làm 2 nhà 1 nhà 2006-2007, 1 nhà năm 2008 công thợ cũng không thay đổi nhiều mỗi lần chưa đến 80 triệu, vl thì còn rẻ còn bây giờ giá khác 1 trời 1 vực rồi tính ra 10 năm trước tổng chi phí nhà thô sang hoàn thiện rơi vào 550 triệu thì bây giờ phải cỡ hơn 2 tỷ, đắt là đắt ở vl gỗ và công thợ. Đồ đạc ngày đấy có khi đắt hơn bây giờ ấy chứ vì công nghệ mới ra, ít người mua mà còn bây giờ bán đại trà rồi giá rẻ hơn, em nhớ nhà mua bộ dàn cả tv 50 triệu và bếp ga âm thiếu 50 nghìn nữa là 10 triệu thời giá 2007

Tony Kroos

Xe tải
nhà cháu làm gần xong đến phần hoàn thiện còn giữ lại 50 củ để trả, thế óe nào bọn nó xin ứng 30 củ để về quê, về quê xong mất hút gọi éo thấy lên. làm ăn thất đức thể nào mãi éo giầu dc.

tuanquang105

Xe tải
Chắc phải lâu nữa em mới tham gia thớt này :D em vẫn đang thích ở chung cư

CHỐT

Xe tải
Làm nhà với đội ngũ 80% nhân công dựa trên hình thức bán chuyên nghiệp vừa làm ruộng vừa đi xây thì đừng hi vọng chủ nhà nhàn hạ và yên tâm, phải giám sát kỹ đãi cát ra vàng các cụ ah. Xong phần thô đến phần hoàn thiện và điện nước nội thất sẽ nhàn hơn vì ý thức thợ cao hơn nhưng lại mệt phần lựa chọn thiết bị, mầu sơn, đồ đạc...
Cơ bản xây nhà không nhàn vì tự làm, nếu thuê đội chuyên nghiệp thì đơn giản nhưng chấp nhận giá cao hơn tự làm 1,2-1,5 lần. vì các cụ vẫn muốn rẻ và chất lượng so với giá mình bỏ ra thì đương nhiên phải đổ mồ hôi, nước mắt và sự bực mình đáng có.
Em cũng xây mấy cái cho mình và k biết bao nhiêu cái cho người nên có tí kinh nghiệm thế :D