[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

fadco

Xe container
rượu Tây nồng độ cao cụ ạ, e ngại có hại hơn
một khi đã máu uống thì đắt cũng mua
e nghĩ cụ nào trên này khuyên đúng, là ở trong tâm
Hại hơn hay ko ko ohair do nồng độ cao, hại nhất là độc tố diệu tự nấu ko khử được như diệu tây cụ ạ!thân

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Hại hơn hay ko ko ohair do nồng độ cao, hại nhất là độc tố diệu tự nấu ko khử được như diệu tây cụ ạ!thân
à, cụ nói có lý
nhưng rượu tây cũng có loại rởm mà cụ

lakeview

Xe tải
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Uống vậy không là nhiều. Điều độ như vậy cụ lo lo cái gì.
Nếu có lo thì duy nhất là bữa nào không làm chén thì không ngon cơm.

Bobbo

Xe điện
Như thế là nghiện nặng rồi cụ ơi
Vài năm nữa không có rượu tay run chân run
Không quá 10 năm nữa cụ tạch nếu không cai được
Mới u50, ko quá 10 năm đã tạch thì có sớm quá ko cụ. May em ko thích bia cũng chẳng thích rượu, thuốc lá càng ko nên chả cần cai

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em tham gia còm cuối với cụ thớt và các cụ khác đang ở tình huống tương tự. Thứ nhất, các cụ không thích dùng lý trí để tiêu hóa các dữ liệu khoa học nhân loại kỳ công mới đưa ra được, các cụ chỉ thích dùng cảm tính để tự huyễn bản thân, lúc thì tặc lưỡi, lúc thì tìm các tiếng nói hùa theo quan điểm của mình (lưu ý: quan điểm không có giá trị, chỉ có dữ liệu mới có). Em chúc các cụ mạnh khỏe là nói mồm kiểu lịch sự cho có, còn với những gì trao đổi thì các cụ sẽ kết thúc cuộc đời sớm hơn tuổi thọ trung bình và trong bệnh tật

Xe nội lước

Xe container
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Bỏ thôi cụ.
Hôm rồi bạn em bảo trên Phây có cô vợ nào đó đăng gửi chồng yêu thế này : A cứ đi uống thoải mái đi..việc hương khói đã có em lo 🤣

Arabia

Xe tăng
Nghiện cái gì cũng khó bỏ, bài toán ở đây ko phải cái thứ mình nghiện mà cốt yếu là chiến thắng bản thân. Và người ta vẫn nói chiến thắng bản thân là khó nhất, cho nên muốn bỏ thì phải tự hỏi đã sẵn sàng cho việc khó đấy hay chưa?

Peter Dzung

Xe máy
Uống thế thì ko vđ gì đâu cụ. Nhưng từ thói quen mà thành nghiện là dở đấy. Tốt nhất cụ nên giảm lượng uống dần và sau này chỉ hống khi dc ăn hải sản thôi cho khoẻ. 😅

cabin

Xe buýt
200ml mỗi lần là cũng hơi nhiều, ko uống lại thèm tức là đã bắt đầu nghiện rồi, còn uống xong thấy ngứa người thì gan cụ cũng đang có vấn đề.
E thì ko thích rượu bia nhưng trước đây có thời gian hút thuốc, ít thôi chứ ko thường xuyên, sau nhiều lúc có kiểu như có cảm giác thèm rít hơi thuốc nhưng hút vào dễ viêm họng nên cố ghìm cơn thèm xuống bằng cách ko để thuốc trong nhà, thỉnh thoảng nghĩ đến cũng thèm nhưng ko có lại thôi

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
vẫn chưa bỏ đc các cụ ạ
mấy bữa nay vẫn uống, nhưng cũng chỉ tầm đó, chưa uống giảm xuống đc

Dream Hilux

Xe tăng
Cụ gọi anh em rượu đến làm bữa rượu chia tay là xong

vẫn chưa bỏ đc các cụ ạ
mấy bữa nay vẫn uống, nhưng cũng chỉ tầm đó, chưa uống giảm xuống đc
Khi nào rượu chè gây nên mâu thuẫn tình cảm anh em gia đình bạn bè vợ con, lúc đó cụ thấy rượu bia hay tình thân bên nào quan trọng hơn thì cụ chọn, có người vẫn chọn rượu, có người thì chọn tình thân.
Có thể hôm nay cứ nghĩ vài ba chén rượu lúc ăn cơm là bình thường nhưng dần dần thành thói quen đâm ra nghiện đấy ạ.
Mà phụ nữ thì chán cái cảnh rượu chè lê thê ấy lắm chẳng thà ra ngoài nhậu bữa say mèm là bình thường, chứ ở nhà lai rai mấy chén rượu ngày 2 bữa nhìn ngán lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi em cái nhóm hay uống rủ nhau ngồi chụm vào 1 bàn

Tưởng chỉ có mỗi cái bàn này, nhưng họ mang đến 2 can to (loại 20 l).
Rượu xịn nhưng mới chưa ủ nên hơi hăng, nhưng cũng chỉ mất 1 hay 2 chén đầu là quen. Những năm trước cô vít được tổ chức thường xuyên, rượu mang theo ủ đủ thời gian nên uống êm hơn.
Mấy ông mũi lõ đầu tiên cũng chỉ cầm cốc bia, nhưng rồi cũng ly nhỏ, chén đầu tiên lắc đầu "Hừm,...", nhưng các chén sau cũng đô đi...!

buicongchuc

Xì hơi lốp

cám ơn các cụ
Tối uống kiểu "3 chén hơn nửa chai" là ngon rồi, cường dương tốt đấy cụ ạ.

Bobbo

Xe điện
Nghiện rượu thế này các cụ cứ bảo chưa. Cụ cứ tự hào bỏ thuốc lá phát 1 ăn ngay. Giờ cụ lấy hết công lực bỏ hẳn rượu xem nào. Bỏ thuốc lá ăn thua gì mà đã tự hào.

Bigmoto

Xe container
Hầu như bữa cơm tối nào mà em ăn ở nhà cũng đều uống tầm đôi chén rượu ngâm ( đinh lăng, táo mèo, chuối hột..), em thấy khá tốt cho sức khỏe, ngủ ngon.
hẳn nào bố khỏe như trâu, ng bé tí 55kg mà tối nào cũng sh giường chiếu, khá lắm,e khen:))
hoa hoét độ này sao dồi?

Anhdex

Xe tăng
Đọc chán đọc chê cái chính cụ chủ ko muốn bỏ rượu thì nói làm gì 😬 uống cảm thấy vui và gia đình cụ chủ đang rất rất hạnh phúc thì cụ cứ duy trì thôi .Bệnh tật sống chết có số sợ mịa gì ( em học cụ thủ văng phát 😬 )

luolanvn

Xe tăng
hẳn nào bố khỏe như trâu, ng bé tí 55kg mà tối nào cũng sh giường chiếu, khá lắm,e khen:))
hoa hoét độ này sao dồi?
2 năm nay luôn ở 58-59kg rồi và mỗi ngày vẫn chạy đều vào buổi chiều tối ở mức 5km (từ ngày covid là mình bỏ hẳn đá bóng, chuyển sang chạy) :)) :)) . Hoa độ này nhiều loại hơn rồi, nhưng chủ yếu vẫn là các em lan thôi:-*

Chỉnh sửa cuối: