Lập hội độ xe Lacetti - Cruze đi nào

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
@Vitga : Chào cụ, sau khi nghiên cứu các chiêu của cụ ... Em đã thi công cho xe của mình như sau :
1. Nối mass
2. Thay bugi IK20 và Lọc gió K&N
Thì cảm nhận của em sau đoạn đường 500km như sau :
- Xe rất bốc, vượt xe khác đễ dàng, gia tốc của xe đạt rất nhanh khi cần, đi từ 80-120km/h không có vấn đề gì, cảm giác rất nhẹ xe đồng hồ tua khoảng dưới 2k, đi trong phố thì đồng hồ xăng trung bình xuống chậm hơn chưa làm.
- Có 1 vấn đề này xin ý kiến cụ : Lúc trước khi đạt được tốc độ 120km/h rùi em có thể cho xe tiến gần đến max speed và ở cao tốc Liên Khương (Đà Lạt) là 165km/h với 1 đoạn khoảng 1km, nhưng vừa rùi đi đoạn Hòn Rơm Phan Thiết em chỉ đạt được 140km/h thôi và không dám chạy nhiều (200m) : Lúc đó cảm giác chân gas bồng bềnh, dù còn 1 khúc nữa mới kịch sàn !!! Sau vụ này em định đưa vào Gara đo đạc lại V2 và kiểm tra sơ bộ, nếu kiểm tra được công suất động cơ thì hay quá !?
Mong cụ cho ý kiến trường hợp của em nhé ! Thanks cụ Vitgia nhé

Khiếp quá, xe em độ mà chưa bao giờ dám chạy trên 100km/h nên chả biết tư vấn cho cụ kiểu gì nữa :-t
Về vụ bugi: IK20 là chuẩn cho các xe dòng máy Ecotech, còn dòng máy Etech thì là IK16, hai loại này đều có kích cỡ giống nhau nên không sợ chân ngắn chân dài. Em chỉ sợ là bugi theo xe Cruze LS lại khác dòng Cruze 1.8 hoặc Lac nhập nên có thể cụ Mark đang lắp bị sai. Cụ Mark thử reset ECU nếu không được thì tạm thời tháo ra kiểm tra lại xem đầu bugi thế nào giúp em. Còn bí quá thì tối nay hoặc tối mai vác qua nhà em để em kiểm tra có đúng chủng loại không đã.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Quên mất, cái vụ đặt lọc gió KN thì em gặp bác nào đây,
Em tô đậm để các bác chú ý giúp
:-c
Lọc gió K&N thì cụ gặp cụ Chuối Không Cần Chỉnh giúp em :D

vumap

Xe máy
Lacetti CDX 1.6 sx 2009, cụ ah ! Trong này có member chạy thử cao tốc Liên Khương 195km/h đi cùng đoàn với em, mà xe đó là CDX 1,8 2010, em chạy chỉ được 165km/h cụ ah vì mình xe yếu hơn nên chỉ dám thử bi nhiêu thui !

pbinh979

Xe tăng
Khiếp quá. Độ xe là để đi ngon hơn chứ các cụ phóng thế này thì .........:P phấn khích quá. Hôm 4/9 vửa rồi em chạy trên đường cầu Thanh trì, mới chỉ dám lên 110 kph, cảm giác vẫn còn chắc chắn lắm nhưng chả dám lên nữa, thứ 1: sợ súng, thứ 2: có cả gấu và F1 nên chỉ dám thử 1 tí xong rồi lại xuống 90 cho nó lành. Công nhận dòng này xe cỏ thui nhưng mà chạy cỡ 90-100 vẫn cảm giác đầm ra phết.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Tốc độ đấy thì các cụ kể làm gì nhỉ? trong phố có đoạn em chạy 85km/h.
Còn cái chạy đướng Láng hoà lạc thì kịch gas lên được có 175km. (sau khi qua đoạn xxx bắn).

Em té , hí hí

Khiếp quá, xe em độ mà chưa bao giờ dám chạy trên 100km/h nên chả biết tư vấn cho cụ kiểu gì nữa :-t
Về vụ bugi: IK20 là chuẩn cho các xe dòng máy Ecotech, còn dòng máy Etech thì là IK16, hai loại này đều có kích cỡ giống nhau nên không sợ chân ngắn chân dài. Em chỉ sợ là bugi theo xe Cruze LS lại khác dòng Cruze 1.8 hoặc Lac nhập nên có thể cụ Mark đang lắp bị sai. Cụ Mark thử reset ECU nếu không được thì tạm thời tháo ra kiểm tra lại xem đầu bugi thế nào giúp em. Còn bí quá thì tối nay hoặc tối mai vác qua nhà em để em kiểm tra có đúng chủng loại không đã.
Khiếp quá. Độ xe là để đi ngon hơn chứ các cụ phóng thế này thì .........:P phấn khích quá. Hôm 4/9 vửa rồi em chạy trên đường cầu Thanh trì, mới chỉ dám lên 110 kph, cảm giác vẫn còn chắc chắn lắm nhưng chả dám lên nữa, thứ 1: sợ súng, thứ 2: có cả gấu và F1 nên chỉ dám thử 1 tí xong rồi lại xuống 90 cho nó lành. Công nhận dòng này xe cỏ thui nhưng mà chạy cỡ 90-100 vẫn cảm giác đầm ra phết.

vumap

Xe máy
Lúc chưa setup thì em đã chạy được 165km/h, nghĩ là sau khi thực hiện xong các vụ nâng cấp thì xe sẽ chạy nhanh hơn ... Em thiết nghĩ vụ này phải ngâm cứu tiếp phần "ống xã", vì ăn nhiều thì ị nhiều, chứ ăn nhiều mà ị ít thì ... táo bón là cái chắc rùi ! hehe

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Còn cái chạy đướng Láng hoà lạc thì kịch gas lên được có 175km. (sau khi qua đoạn xxx bắn).

Cụ Chỉnh KO cần chuẩn,
Cụ cho em đặt hàng cái lọc gió với,
Cụ ở đâu em đến gởi phong bì cho cụ, ;)).
Em nói thật, ngày xưa em chạy Ỉn, Pajero, bây giờ thì chạy em CDX 1.8, chưa bao giờ em dám chạy hết chân ga, các cụ đạp lút chân em thấy ghê thật,

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Nói trước với các cụ định lấy K&N nhé.
Thứ 1, em ko buôn cái món này. Và vì thế em chỉ lấy hộ cụ thoai.
Thứ 2, vì lí do 1, nếu chất lượng có làm sao cấm cụ đến nhà em bắt đền nhá.

Cụ Chỉnh KO cần chuẩn,
Cụ cho em đặt hàng cái lọc gió với,
Cụ ở đâu em đến gởi phong bì cho cụ, ;)).
Em nói thật, ngày xưa em chạy Ỉn, Pajero, bây giờ thì chạy em CDX 1.8, chưa bao giờ em dám chạy hết chân ga, các cụ đạp lút chân em thấy ghê thật,

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Em tháo hẳn ra rồi cụ nhá. Không làm được cụ ạ. CHưa nghĩ ra cách.

Cảm nhận rõ rệt nhất mà em hay thấy là đạp gas ngay sau cắt cua, Khi đó xe không ở trạng thái cân bằng nhất.
Khi đó cụ sẽ thấy là tay lái có đáp ứng theo sự vận hành của cụ hay không?
Cụ sẽ thấy xe cụ có tăng tốc ngay không hay phải từ từ?
Cụ có thấy cụ bị nghiêng thậm trí trật ra khỏi ghế hay không?

....Cụ ơi cụ độ những gì rồi, cảm thấy thế nào cụ,độ vọt đã như ý chưa
hôm nọ cụ bảo là Ls có lắp thêm đc cổng cắm USB , có phức tạp ko ah..

spyagent

Xe đạp
Cách 1: Tháo bỏ một phần đường ống dẫn gió
Chi phí = 0 + thời gian lao động

Tham khảo em đã làm tại đây: http://www.otofun.net/threads/241670-do-lai-bau-loc-gio-cho-lac-cdx-tuy-don-gian-nhung-hieu-qua-that-bat-ngo

Cách làm của em là gỡ bỏ các đoạn ống: 14, 15, 16 (riêng em do có thời gian nên em tháo cả cụm số 9 cho thoáng)

Hiệu quả mang lại:
- Tăng tốc mượt mà hơn
- Hiệu quả nhất khi chạy đường dài, vượt xe khác rất dễ dàng

Nhược điểm:
- Phải tháo bỏ một phần ống gin của xe (sau này lắp lại rất dễ)
- Chưa tối ưu nếu chưa thay lọc gió K&N

Cách 2: Thay lọc gió K&N
- Chi phí: 49$ trên eBay, nhưng xách về đến VN em bị báo giá là 2 triệu nên vẫn chưa dám mua, cụ nào xách hộ em free được thì giúp em với :))
http://cgi.ebay.com/ebaymotors/K-N-AIR-FILTER-33-2964-09-11-CHEVROLET-CRUZE-1-6L-1-8L-_W0QQcmdZViewItemQQhashZitem5641f17d26QQitemZ370473532710QQptZMotorsQ5fCarQ5fTruckQ5fPartsQ5fAccessories#ht_818wt_939
- Cách làm: mở bầu lọc gió, thay thiết bị số 2 bằng lọc gió K&N

Hiệu quả mang lại:
- Tăng tốc mượt mà hơn
- Hiệu quả nhất khi chạy đường dài, vượt xe khác rất dễ dàng
- Vẫn giữ được nguyên ống hút gió theo xe

Nhược điểm: Hơi tốn, em chỉ thích free thôi

Cách 3: Lắp cả bộ air intake của các hãng nổi tiếng

Đây là cách độ chuẩn nhất và hiệu quả nhất mà các hãng độ như K&N hoặc Injen sản xuất, tuy nhiên chi phí thì khá đắt đỏ, ví dụ bộ này là 285$ của K&N:
http://cgi.ebay.com/ebaymotors/K-N-69-4521TS-CHEVROLET-Cruze-Performance-Intake-Kit-_W0QQcmdZViewItemQQhashZitem2eb6e7884aQQitemZ200637122634QQptZMotorsQ5fCarQ5fTruckQ5fPartsQ5fAccessories#ht_2463wt_948

Hay như bộ Cold Air Intakr của Injen: http://cgi.ebay.com/Injen-SP7029BLK-SP-Series-Cold-Air-Intake-Chevy-Cruze-/300580419629?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item45fbfd382d

Hiệu quả:
- Mã lực tăng khá, khoảng 5-7 HP
- Tăng tốc tốt, sức kéo tốt ở vòng tua cao (với cold air intake) hoặc ở vòng tua thấp (với Short Ram Intake)
- Chân ga mượt, giảm độ trễ chân ga, bướm ga khá nhạy với phản ứng đạp chân ga

Tuy nhiên, ở Việt Nam không nên dùng Cold Air Intake vì hay mưa và ngập, cho nên có thể mua cái của K&N là được hoặc cắt ngắn ống Injen cũng được.

Nếu các cụ nhiều tiền thì nên sử dụng cách 3 vì cách này là tối ưu. Còn em đang dùng cách 1, nếu phối hợp được 1 và 2 thì gần đạt được mức 3.

Lưu ý: sau khi độ phần gió xong cần reset ECU cho xăng gió phù hợp, cách làm thế nào em sẽ hướng dẫn chung ở phần sau.
Chưa cụ nào độ theo cách 3 à? Em vẫn kê dép hóng hớt đây.

vumap

Xe máy
Cách thứ 3 : vì tình hình đường sá Việtnam hay bị lũ lụt nên không nên làm !

LuckyCar

Xe container
Nói trước với các cụ định lấy K&N nhé.
Thứ 1, em ko buôn cái món này. Và vì thế em chỉ lấy hộ cụ thoai.
Thứ 2, vì lí do 1, nếu chất lượng có làm sao cấm cụ đến nhà em bắt đền nhá.
Ơ, tiện cái thể, cụ lấy cho em 1 cái với. Em cảm ơn cụ trước. Cụ PM cho em xin số TK để em chuyển ngân lượng, hoặc cách nào cho tiện cũng được ạ.

Tiện cái thể lần nữa, các cụ đang lắp dây nối âm, giúp em luôn một bộ với (hình như cụ nào nhận đi chợ hộ anh em, xác nhận cho em với).

Đọc thấy hấp dẫn quá, em cũng muốn thử tý.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
A cụ Lucky Car, lâu không gặp, cụ khoẻ chứ?

Ơ, tiện cái thể, cụ lấy cho em 1 cái với. Em cảm ơn cụ trước. Cụ PM cho em xin số TK để em chuyển ngân lượng, hoặc cách nào cho tiện cũng được ạ.

Tiện cái thể lần nữa, các cụ đang lắp dây nối âm, giúp em luôn một bộ với (hình như cụ nào nhận đi chợ hộ anh em, xác nhận cho em với).

Đọc thấy hấp dẫn quá, em cũng muốn thử tý.

Gialoc

Xe đạp
Hi,

Tiện quá nhỉ, cụ lấy giúp cho em một cái, cụ cho em số tài khoản để em chuyển tiền ạ.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Từ từ đã các cụ, máu thế. Để bọn em test lọc K&N trước đã rồi các cụ đặt sau cũng chưa muộn mà.

vumap

Xe máy
Hôm trước gọi cụ Vitga xong, hôm sau ngày 31/8 em làm luôn bộ bugi IK20 và lọc gió K&N rùi lắp vào chơi luôn ... mới lắp xong chạy thử thấy đã quá nhưng chưa reset ECU thế là tối về lại làm theo hướng dẫn của cụ Vitga tiếp, xong sáng hôm sau lên đường phi ra Hàm Thuận Nam - PT nghĩ lễ luôn ... keke quá đã ! như mong muốn cụ Couto ah, có 1 số bài em copy lại của cụ Vitgia và up lên x3m đó cụ !? keke

Mark

Xe hơi
Đúng rồi, phải bugi IK 20 mới chuẩn. Mà xe cụ kiểu gì mà 2500 rpm mới lên được 80 km/h hay 100 km/ h. Xe em khoảng 1700 rpm là đã hơn 100 km/ h rồi. Cụ xem lại ngay
Em reset ECU = cầu chì -> thấy có sự khác biệt, ngày mai em sẽ thử ở đường 5 xem như thế nào

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Hôm trước gọi cụ Vitga xong, hôm sau ngày 31/8 em làm luôn bộ bugi IK20 và lọc gió K&N rùi lắp vào chơi luôn ... mới lắp xong chạy thử thấy đã quá nhưng chưa reset ECU thế là tối về lại làm theo hướng dẫn của cụ Vitga tiếp, xong sáng hôm sau lên đường phi ra Hàm Thuận Nam - PT nghĩ lễ luôn ... keke quá đã ! như mong muốn cụ Couto ah, có 1 số bài em copy lại của cụ Vitgia và up lên x3m đó cụ !? keke
Quả này phải trả em tiền bản quyền rồi ;))

anhianh

Xe hơi
Cụ oi xe cụ la xe gi vay, Cruze LD hay la xe nhap ha cụ