[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Chủng tộc ở đây là là ADN cụ ơi. Phân loại theo ngôn ngữ e rằng không ổn.
Thì gọi là tộc Việt Cổ thôi (Bai Yue) cho gọn. Gọi riết sẽ mất chữ Bách. Chỉ còn chữ Việt. :))
Phân loại theo ngôn ngữ thì giờ người VN cũng có gốc tận England hoặc Nhật bản. Giờ Hê lô với Ka ra ô kê nó là vn rồi.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Trên này 2 nguồn quan điểm khác nhau , không lẽ cứ ngược ý với mình thì chụp cho cái mũ là Tàu hả cụ . Còn nếu muốn mạnh hơn tốt hơn thì theo em là xuống đường .
Xuống đường để làm gì khi chính những người gốc ở đất này, trí thức của đất này còn không muốn xây dựng, k muốn thừa nhận , không muốn thay đổi cộng đồng mình và chính bản thân mình? Cụ đang khích em để min/mod xóa thớt này đúng không?

Suny39

Xe buýt
Về đại thể thì nó không khác gì cụ ợ.

Đây là bản phỏng chế để trưng bày ngoài trời và nó mắc một lỗi rất lớn. Cụ có nhận ra không?
Em thấy chim hạc bay ngược chiều với trống của mình.

canhhoabatdiet

Xe container
Nhưng về ngôn ngữ học lại bảo ta nói tiếng Mon-Khmer, mà chủng tộc gì có chữ bách là thiếu tính thuần chủng, là bó chung nhiều sắc tộc vào một nhóm cho dễ quản
Trước em đọc đâu đó tài liệu nói về trang phục của liền anh liền chị Bắc Ninh giống trang phục của người Mân Việt (Phúc Kiến hiện nay): họ cũng nón quai thao, khăn mỏ quả, xà tích/bình vôi đủ cả y hệt như liền anh chị quan họ Bắc Ninh của mình).

giang.nguyen

Xe điện
Chắc sử gia ngồi viết không biết cống gì, ngọc ngà, châu báu, sừng tê thì viết mãi rồi, thôi đang ăn quả vải thấy ngon viết luôn vào, cũng có thể Dương quý phi thích vị chua chua, thum thủm, lên men của quả vải từ nước Nam sang chăng? Chứ đường xa như thế đến quả dừa có khi cũng còn chua, nhiều khi vào quán cụ đã vớ phải quả dừa chua chưa? Viết sử mà viết như thế sau cứ cóp pết cho vào sách dạy e rằng mai kia con cháu lại chỉ trích thế hệ mình
em biết thì "đánh vải" ngày xưa là đánh cả cây, lựa cụm nào cho quả ngọt, hoa nhiều thì đánh cả cụm sang TQ, vừa đi vừa chăm 3 4 tháng tới nơi là vừa chín. Thế nên trái lệ chi nó mới quý, mới hiếm, chỉ dâng vua & thết đãi trọng thần mà thôi.

Phục Quy

Xe tăng
Xuống đường để làm gì khi chính những người gốc ở đất này, trí thức của đất này còn không muốn xây dựng, k muốn thừa nhận , không muốn thay đổi cộng đồng mình và chính bản thân mình? Cụ đang khích em để min/mod xóa thớt này đúng không?
Nói như cụ chắc VN nó đang giống Syria hay Somali hả cụ ?
Mà thôi nếu tranh luận thì cụ nên vào chủ đề chính Triệu Đà chứ lan man lại mất hay .

Bastion.P

Xe container
Tính chính danh trong lịch sử là phục vụ cho chính trị hơn là văn hóa, cái gì ko còn xi nhê dây mơ rễ má gì nữa thì bỏ đi qua cũng ok thôi mà, theo e thế cũng hợp lý.

Chứ ko, xét về phương ngữ, e là cần nhận cả Mân Việt Phúc Kiến làm pà con cũng nên.

Mường hiện nay và Kinh hiện nay trước kia chỉ gọi là Lạc Việt thôi cụ nhỉ. Giống như Thái, Tày, Nùng, Choang, Tráng 1 lò Âu Việt. Nhiều khi được gọi chung là Âu Lạc

canhhoabatdiet

Xe container
Hehe nó không khó đâu cụ. Nếu định tìm hiểu lịch sử thì cụ bắt buộc phải nhận ra lỗi này.
Theo em chỗ chim bay ngược xuôi không quá quan trọng. Có thể do cải biên hoặc ông làm trống ngày đó có thói quen nhìn trái thành phải, phải thành trái. Hoặc con chim đó bay xuôi chán quá, chóng mặt nên người làm cho nó bay ngược lại cho nó cân bằng.?:D
Bản chất không thay đổi >:)

Chỉnh sửa cuối:

Phục Quy

Xe tăng
em biết thì "đánh vải" ngày xưa là đánh cả cây, lựa cụm nào cho quả ngọt, hoa nhiều thì đánh cả cụm sang TQ, vừa đi vừa chăm 3 4 tháng tới nơi là vừa chín. Thế nên trái lệ chi nó mới quý, mới hiếm, chỉ dâng vua & thết đãi trọng thần mà thôi.
Thực ra vải TQ thời đó nó cũng đầy , có khi còn nhiều hơn VN nữa . Vải Thiều VN cũng gốc TQ ra cả .
Ngay cái chi tiết gánh vải từ Nghệ An là vô lý rồi , Nghệ An thì lấy đâu vải ngon ?
Và nếu cụ Loan nhà nghèo lấy gì mà khởi nghĩa ? Tiền đâu mua vũ khí , lương thực , trả lương cho binh lính vv . Từ thủa xưa đến giờ chẳng ông nông dân nào không tiền mà khởi nghĩa nổi cả cụ à .

canhhoabatdiet

Xe container
Tính chính danh trong lịch sử là phục vụ cho chính trị hơn là văn hóa, cái gì ko còn xi nhê dây mơ rễ má gì nữa thì bỏ đi qua cũng ok thôi mà, theo e thế cũng hợp lý.

Chứ ko, xét về phương ngữ, e là cần nhận cả Mân Việt Phúc Kiến làm pà con cũng nên.
Mân Việt có dì, thím, cậu, mợ ... giống Việt mình không cụ ? >:)>:)>:)

XPQ

Xe lăn
Tốt nhất sử nên viết rằng Triệu Đà là tình báo đã thấm nhuần tư tưởng thân Việt Nam. Vì bất bình với chính sách bành trướng của Trung Quốc nên ông đã về Việt Nam định cư, lấy vợ Việt, xây thành đắp lũy giúp dân Việt Nam phát triển nền kinh tế - chính trị độc lập; Ông lúc đó còn tuyên bố không công nhận Hoàng Sa - Trường Sa là của Trung Quốc mà đã là của Việt Nam từ hồi đó rồi hê hê

Hoan hô anh Triệu đình Đà
Trước đi theo giặc nay về mí ta

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nói như cụ chắc VN nó đang giống Syria hay Somali hả cụ ?
Mà thôi nếu tranh luận thì cụ nên vào chủ đề chính Triệu Đà chứ lan man lại mất hay .
Ok. Nhưng cụ bỏ cái luận điểm sử gia họ không thừa nhận thì nó k dc thừa nhận đi. Bỏ cả cái luận điểm sgk nó nói thế nào thì đó là chân lý đi. Có vẻ cụ là người làm bên ngành lịch sử, hán việt. Vậy em có lời khuyên cho cụ: vứt bỏ hết cái kiến thức , thành kiến cổ hủ đã ăn sâu vào đầu não của cụ đi. Tự tìm và xây dựng cái quan điểm, tri thức riêng của mình, không dựa trên cái nhìn hay ảnh hưởng của người đi trước. Thay đổi được cái ấy, cụ sẽ thấy còn khối thứ hay ho hơn cái lịch sử mà cụ đang thấy.

Phục Quy

Xe tăng
Ok. Nhưng cụ bỏ cái luận điểm sử gia họ không thừa nhận thì nó k dc thừa nhận đi. Bỏ cả cái luận điểm sgk nó nói thế nào thì đó là chân lý đi. Có vẻ cụ là người làm bên ngành lịch sử, hán việt. Vậy em có lời khuyên cho cụ: vứt bỏ hết cái kiến thức , thành kiến cổ hủ đã ăn sâu vào đầu não của cụ đi. Tự tìm và xây dựng cái quan điểm, tri thức riêng của mình, không dựa trên cái nhìn hay ảnh hưởng của người đi trước. Thay đổi được cái ấy, cụ sẽ thấy còn khối thứ hay ho hơn cái lịch sử mà cụ đang thấy.
Em chả phải sử gia hay gì gì cụ à , em là dân kỹ thuật vai u thịt bắp thôi .
Nếu cụ muốn thuyết phục người khác theo quan điểm của mình thì ít ra cụ phải có cái gì để người ta nhìn nhận nó là đúng , chứ đâu cứ nói suông là được . Nói lịch sử thì phải có bằng chứng hoặc chứng minh được quan điểm của mình chứ cụ ?

SesameStreet

Xe điện
Thế đám hải tặc Quảng Đông chắc là dân nước mình nhỉ.
Còn anh Huệ chỉ xin Thanh triều cho làm nội phiên chư hầu giống bọn Tây Tạng Hồi Cương Mông Cổ thôi.
Vì anh thấy thân phận ngoại phiên chư hầu của An nam nó xa cách thiên triều quá
Chơi với hải tặc thì Đại Việt có sứt cái móng chân nào không?
Xin làm nội phiên hay ngoại phiên thì có mats đi mét vuông lãnh thổ nào không?
Tại sao Nguyễn Huệ không cắt đất cho Thanh và Vạn Tượng để rảnh tay đánh Nguyễn Ánh?

rachfan

Xe điện

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ Sunny nói đúng đấy.

Trống đồng cổ, dù là VN hay TQ thì hoa văn đều hướng ngược chiều kim đồng hồ, không có ngoại lệ.
:))>:)=))
Theo em chỗ chim bay ngược xuôi không quá quan trọng. Có thể do cải biên hoặc ông làm trống ngày đó có thói quen nhìn trái thành phải, phải thành trái. Hoặc con chim đó bay xuôi chán quá, chóng mặt nên người làm cho nó bay ngược lại cho nó cân bằng.?:D
Bản chất không thay đổi
>:)

Trạng thái
Thớt đang đóng