[Funland] Loạn thị ở trẻ nhỏ

Hieucook

Xe buýt
Thiếu ánh sáng tự nhiên đấy Cụ ah, con em cũng bị thế, uống thuốc bổ mắt, cho ra ngoài bêu nắng nhiều hơn là đỡ

nguyenvu171

Xe buýt
con nhà em 2 đứa (giờ lớn rồi), lúc nhỏ đều bị tình trạng này, đều cho đi khám mắt các kiểu, Xong 1 đứa chịu đeo kính thì giờ thành cận thật, 1 đứa không chịu đeo thì giờ mắt chả làm sao cả,

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Độ loạn cao chắc chắn là bẩm sinh nhưng không phát hiện sớm. Loạn cũng chỉ là hiện tượng nhãn cầu không tròn mà hình bầu dục.

Ăn thua là sau khi đeo kính thị lực có được như người thường 20/20 không thôi.

Những đứa bị loạn cao lại rất ít khi tăng độ.

1 tuần có ít nhất 4h sinh hoạt ngoài trời là giảm 80% nguy cơ mắc tật khúc xạ.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
F1 nhà em tròn chục, nhưng mấy năm nay có kiểu Khi xem Tv mà mắt bị "hiếng hiếng" (em ko biết từ chuẩn gọi là gì) - tức là hướng của đầu và hướng mắt khi xem Tv sẽ lệch nhau khoảng 10-15°.
chỉ khi xem Tv mới vậy, còn lại hoàn toàn bình thường.
nhắc cậu thì cậu điều chỉnh lại, sau 10' thì đâu lại đóng đấy. vậy là cớ làm sao ạ ?

linhanh198x

Xe tải
Con em đi khám bác sỹ , lời khuyên của bác cho các cháu là ra ngoài thiên nhiên thật nhiều. Các con giờ đi học và xem tivi, điện thoại quá nhiều nên bệnh mắt giờ phổ biến lắm.
vâng đợt gần đây, em hay cho cháu ra ngoài đạp xe lắm ạ, thế mà bụp cái đi khám lại ra

otooi

Xe tải
F1 nhà em tròn chục, nhưng mấy năm nay có kiểu Khi xem Tv mà mắt bị "hiếng hiếng" (em ko biết từ chuẩn gọi là gì) - tức là hướng của đầu và hướng mắt khi xem Tv sẽ lệch nhau khoảng 10-15°.
nhắc cậu thì cậu điều chỉnh lại, sau 10' thì đâu lại đóng đấy. vậy là cớ làm sao ạ ?
Là mắt phải điều tiết mới nhìn rõ được cụ ạ. Thế là phải đeo kính rồi.

linhanh198x

Xe tải
con nhà em 2 đứa (giờ lớn rồi), lúc nhỏ đều bị tình trạng này, đều cho đi khám mắt các kiểu, Xong 1 đứa chịu đeo kính thì giờ thành cận thật, 1 đứa không chịu đeo thì giờ mắt chả làm sao cả,
cháu sinh hoạt bình thường không có trở ngại gì, hay em không cho cháu đeo cụ nhỉ

lệch là dễ loạn thị giống con em lắm ạ@@

dee.legolas

Xe máy
Nên cho cháu nó đi khám chuyên gia cụ àh.
F1 nhà em cũng thế, nhưng đi khám thì BS dặn là theo dõi khám định kỳ, cho tham gia các hoạt động ngoài trời nhiều, chứ chưa đến mức phải đeo kính.
Nhiều BS mà có pk+kính thuốc đi kèm, dễ auto đeo kính... để bán đc hàng lắm

linhanh198x

Xe tải
Nên cho cháu nó đi khám chuyên gia cụ àh.
F1 nhà em cũng thế, nhưng đi khám thì BS dặn là theo dõi khám định kỳ, cho tham gia các hoạt động ngoài trời nhiều, chứ chưa đến mức phải đeo kính.
Nhiều BS mà có pk+kính thuốc đi kèm, dễ auto đeo kính... để bán đc hàng lắm
vâng em cám ơn cụ

Haiphong1516

Xe hơi
Các cụ làm e lo quá. Con e có khi cũng bị rồi. E bị loạn thị từ nhỏ

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em đang bình thường, trường mẫu giáo cho đi khám mắt định kì thì phát hiện cháu bị cận thị nhẹ 1.0, loạn thị ~5.25 và 6. Ở nhà cháu không có biểu hiện gì bất thường, thỉnh thoảng có xem Tivi và Ipad nhưng không quá nhiều. Mấy hôm nay nhà em lo quá, có cụ nào đã trải qua tình hình này chưa ạ,em xin ít kinh nghiệm ạ
Bệnh viện thẳng tiến. Loạn dư vậy là cao lắm dồi. Chắc đồng tử bị méo.
Nếu thuận lợi thì loạn thị có thể giảm(nếu do đồng tử) hoặc giữ nguyên(nếu do giác mạc). Dưng theo bs và đeo kính thì ít nhất ko bị nhược thị. Cụ biết sớm là may đấy. để quá 7-8 tuổi khả năng mắt bị nhược thị là cao (vĩnh viễn ko khỏi được)

Lệ Cẩm

Xe điện
F1 nhà em 5 tuổi cụ ạ, bình thường không thấy cháu có biểu hiện gì. em với vợ đều bị cận, nhưng không nghĩ là bẩm sinh mà bị độ nặng thế ạ :(
Di truyền, môi trường cũng là 2 yếu tố ảnh hưởng đến thị lực của bé cụ ạ.
Cụ cho con vào viện khám. Và 4-6 tháng cho con kiểm tra mắt 1 lần.

blackpaint

Xe container
Cụ đưa cháu đến chuyên gia Mắt, Mắt Nhi để khám, bây giờ có kính, thuốc hỗ trợ tốt hơn ngày trước rất nhiều
Cụ lên hỏi trên này thì cũng ko giải quyết đc đâu ạ
em đây ạ, em học chuyên ngành Nhãn nhi và đang làm ở Mắt TƯ. loạn thị như con cụ chủ là do bẩm sinh, thường do giác mạc cong không đều, không phải xem ti vi hay Ipad đâu ạ, Cần cụ alo cho em 0973658966 em khám cho. Em có BN còn nặng hơn cơ ạ, cận -6.00 loạn -5.50.

biahoihanoi

Xe lăn
F1 nhà em đang bình thường, trường mẫu giáo cho đi khám mắt định kì thì phát hiện cháu bị cận thị nhẹ 1.0, loạn thị ~5.25 và 6. Ở nhà cháu không có biểu hiện gì bất thường, thỉnh thoảng có xem Tivi và Ipad nhưng không quá nhiều. Mấy hôm nay nhà em lo quá, có cụ nào đã trải qua tình hình này chưa ạ,em xin ít kinh nghiệm ạ
Cụ bình tĩnh. Không phải lo vì bên khám mắt cũng bát nháo để bán kính lắm. Con không có biểu hiện như nheo mắt, nhìn nhòe, hay dụi mắt...thì không vấn đề gì. Hoặc cụ có thể mua thuốc bổ mắt cho bé uóng.
Em cũng hối hận giá như ngày xưa kiên quyết thì con em cũng không phải đeo kính.

love_football

Xe tải
em đây ạ, em học chuyên ngành Nhãn nhi và đang làm ở Mắt TƯ. loạn thị như con cụ chủ là do bẩm sinh, thường do giác mạc cong không đều, không phải xem ti vi hay Ipad đâu ạ, Cần cụ alo cho em 0973658966 em khám cho. Em có BN còn nặng hơn cơ ạ, cận -6.00 loạn -5.50.
Chào Bác,
Bé nhà em thì em thấy bình thường, thỉnh thoảng em cho xem TV thôi, ko cho xem đt. Em có mấy bạn có con bị nhược thị nên cũng sợ và muốn cho đi ktra sớm.
Bác cho em hỏi trẻ con tầm mấy tuổi là cho đi ktra mắt được? Bé nhà em 28 tháng, cũng đang tính cho đi kiểm tra mắt xem có bị vấn đề gì không để sớm khắc phục. Đi khám thì cứ mắt TW là ổn phải ko?

Cảm ơn bác

bdkhn

Xe buýt
Cháu nhà em cũng bị cận + loạn nhẹ, đã đi khám và bac sĩ khuyên nên đeo kính thường xuyên.
Tuy nhiên em cũng thấy nhiều người nói (như cụ gì ở trên) rằng không nên đeo kính sớm quá và thường xuyên sẽ khiến cho bệnh càng nặng thêm.
Hiện em đang rất phân vân, phiền cụ cho em xin 1 lời khuyên xem có nên để cháu đeo kính thường xuyên không.
Cảm ơn cụ!

Noname_2015

Xe tăng

Có bác sỹ Chung khoa mắt viện Nhi TW (2 năm trước khu khám ở cổng phía hồ Láng Thượng) khám cẩn thận lắm. Nhóc nhà tôi cũng khám bác ấy từ lúc mới sinh.

Nhỏ thuốc giãn đồng tử cũng bình thường thôi, phải do bác sỹ chỉ định mới được nhỏ, để soi đáy mắt.

hauyenhd

Xe container
Trẻ con bây giờ rất nhiều đứa bị, nhà e 2 đứa đi khám đều còn có 1/10 tất tả cho đi chạy mắt + cắt kính cả ở HD lẫn trên HN mất bao nhiêu tiền đến lúc thằng lớn nó học đến tầm lớp 8,9 nó vất bố nó cả kính đi giờ ngon ơ. Đến tuổi trưởng thành thì hết thôi cụ.