[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Doun

Xe điện
Cá khô cũng là món ăn thường xuyên ngày đó , chối nhất là cá chuồn ,ăn nó rất mặn, lại toàn đầu với vây..hehe.
Ngoài ra có mắm tôm, ..mặn chát.
Cá chuồn toàn thấy vây là vây. Nó mặn nên rắn thì thơm nhưng ăn thì rụt hết lưỡi.
Nhưng cá khô mà ăn với khoai lang hay sắn luộc rất ngon nhé cụ.

doctor76

Xe ba gác
“Nhũng trưa tháng 6
Nước như ai nấu
Cua ngoi lên bờ
Mẹ em xuống cấy”...
Cụ thiếu câu
Chết cả cá cờ
Cá cờ là loại cá nhỏ ,có đuôi và vây dài, trẻ con hay bắt về nuôi làm cảnh ,

doctor76

Xe ba gác
Cá chuồn toàn thấy vây là vây. Nó mặn nên rắn thì thơm nhưng ăn thì rụt hết lưỡi.
Nhưng cá khô mà ăn với khoai lang hay sắn luộc rất ngon nhé cụ.
Tự dưng, dạo này em ăn chay, không ăn được thịt cá, toàn ăn cơm với muối vừng và chan nước sôi.
Thú thật, vợ nấu em ko ăn nổi do 2 sở thích quá khác nhau, em quyết định mua cá mắm về rán ăn, mua chuối xanh về kho cá rô, mua cà ghém về muối ăn.
Vợ bảo:
Anh bị điên rồi.

Doun

Xe điện
Tự dưng, dạo này em ăn chay, không ăn được thịt cá, toàn ăn cơm với muối vừng và chan nước sôi.
Thú thật, vợ nấu em ko ăn nổi do 2 sở thích quá khác nhau, em quyết định mua cá mắm về rán ăn, mua chuối xanh về kho cá rô, mua cà ghém về muối ăn.
Vợ bảo:
Anh bị điên rồi.
Ồ, e cũng vậy. Hay tuổi này nó thế nhỉ?

Vợ e dân biển đảo, dạo này Covid nên nhà không gửi đồ theo xe tua lên được nên thiếu đồ biển 1-2 tuần là ả phát cuồng lên. Xem TV thấy cảnh đồ biển là chép miệng xoàn xoạt.

Còn em: lạc rang muối, đậu sống, rau muống luộc ăn thấy ngon miệng lắm.

doctor76

Xe ba gác
Ồ, e cũng vậy. Hay tuổi này nó thế nhỉ?

Vợ e dân biển đảo, dạo này Covid nên nhà không gửi đồ theo xe tua lên được nên thiếu đồ biển 1-2 tuần là ả phát cuồng lên. Xem TV thấy cảnh đồ biển là chép miệng xoàn xoạt.

Còn em: lạc rang muối, đậu sống, rau muống luộc ăn thấy ngon miệng lắm.
Vợ em thích cá, em sợ cá nấu canh kiểu người Lào, ngửi thấy là run, rồi ăn vịt, thịt lợn mỡ trắng gói lá kiểu người Thái, vv..món nào em hãi hùng, thậm chí có hôm đã bỏ cơm.
Chắc tuổi này nó vậy, cũng thấy không còn nhu cầu gì nhiều, ăn tiệc có khi ngồi nói chuyện cho hết bữa.

Doun

Xe điện
Vợ em thích cá, em sợ cá nấu canh kiểu người Lào, ngửi thấy là run, rồi ăn vịt, thịt lợn mỡ trắng gói lá kiểu người Thái, vv..món nào em hãi hùng, thậm chí có hôm đã bỏ cơm.
Chắc tuổi này nó vậy, cũng thấy không còn nhu cầu gì nhiều, ăn tiệc có khi ngồi nói chuyện cho hết bữa.
Hehehe. Đúng như người xưa có câu: Đồ ăn của người này là thuốc độc của người khác.
Lấy vợ, lấy chồng khác vùng miền thì quả là dung hòa chuyện ăn uống cũng là việc không dễ.

Hà Tam

Xe điện
Em tưởng là cua đồng bình thường thôi chứ?
Con Rạm có ở vùng nước lợ, khác cua đồng ở chỗ các chân của nó có lớp lông tơ, ngày bé mỗi khi làm là phải cắt chân rạm mãi, còn nhớ thế!. Rạm để nguyên con rang ăn cơm cũng được.

doctor76

Xe ba gác
Hehehe. Đúng như người xưa có câu: Đồ ăn của người này là thuốc độc của người khác.
Lấy vợ, lấy chồng khác vùng miền thì quả là dung hòa chuyện ăn uống cũng là việc không dễ.
Đúng rồi cụ, nấu cho mình ăn thì vợ sẽ tỏ vẻ khổ sở, lũ con bắt chước mẹ 100%. Lũ con nào cũng kêu ngon mà bố...
May bây giờ có cô nhân viên mới lấy chồng, bán hàng cho em cô ấy ở lại cả ngày, cô ấy nấu ăn rất là ngon....

doctor76

Xe ba gác
Con Rạm có ở vùng nước lợ, khác cua đồng ở chỗ các chân của nó có lớp lông tơ, ngày bé mỗi khi làm là phải cắt chân rạm mãi, còn nhớ thế!. Rạm để nguyên con rang ăn cơm cũng được.
Bây giờ chắc là hiếm rồi chứ cụ???

Bigmoto

Xe container
Đúng là con này vùng cửa sông Hồng gọi là con rạm. Sâu vào hẳn chỉ 20km trở lên trong đất liền là không có.
Nấu canh thì không ngon bằng cua.
Nhưng xé bỏ mai, tẩm bột rán thì ngon tuyệt.

Cua da cũng không phải là con rạm ạ. Cua da thi hay có nhiều ở các mố cầu.
Rạm này sống ở nước lợ, gần các cửa sông. Ở Quảng Ninh các vùng cửa sông suối đổ ra biển cũng nhiều. Tẩm bột quấn lá Lốt rán cũng tuyệt, hoặc rang lá Lốt cũng ngon :D

Bigmoto

Xe container
Vũ khí này gần như tiệt chủng. Quê em còn sáng chế ra loại bán tự động, chỉ cần nạp đạn 1 lần, bắn phát 1 nhưng lên đạn tự động. Cũng khoa học phết.

Súng chuối.

Món của mấy mợ gái.

Môn tắm mưa. Thế mà về chẳng ốm đau gì dù các cụ vẫn cấm không cho tắm mưa đầu mùa. Nói nước mưa đó nó độc. Giờ đôi lúc em cũng muốn cho trẻ con nó được thế này để tăng sức đề kháng nhưng giữ nó quá từ bé nên giờ chúng nó rụt hết cả cổ lại khi mưa.

Pháo nổ pháo nang, cả làng nhận chửa.
Rồng rắn lên mây.

Chọi cỏ gà.
Tất cả các trò này em cũng chơi đủ, còn đánh khăng, nhảy cò, chơi bi, đánh đáo.... một thời tuổi thơ ;))

doctor76

Xe ba gác
Mắm tôm ngày đấy đã mặn lại còn cô đặc, nhớ đã từng được ăn mắm tôm dạng cục rồi :D
Bán cho người nghèo đấy cụ, người nghèo quê em mua về, lên núi đào riềng băm nhỏ, xào với mắm tôm, thêm vài lá riềng ...

Hà Tam

Xe điện
Ngoài Bắc thì vùng cửa sông vẫn còn, không rõ ở HN có còn, vì lâu rồi không ăn món rạm. Trong Nam, hình như gọi là con ba khía, vùng đầm nước lợ có nhiều mà cụ.

Bigmoto

Xe container
Ngoài Bắc thì vùng cửa sông vẫn còn, không rõ ở HN có còn, vì lâu rồi không ăn món rạm. Trong Nam, hình như gọi là con ba khía, vùng đầm nước lợ có nhiều mà cụ.
HN vẫn có bán các cụ ợ, thỉnh thoảng U em vẫn mua về rang nhạt nhạt rồi quấn lá mơ nhấm nháp bia cũng tốn bia phết :D