[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
Ngoài Bắc thì vùng cửa sông vẫn còn, không rõ ở HN có còn, vì lâu rồi không ăn món rạm. Trong Nam, hình như gọi là con ba khía, vùng đầm nước lợ có nhiều mà cụ.
Hình như em chưa ăn bao giờ hay sao, hay là tiếng quê em nó khác???
Phải thử mới được, hehe

Hà Tam

Xe điện
Hình như em chưa ăn bao giờ hay sao, hay là tiếng quê em nó khác???
Phải thử mới được, hehe
Chắc cụ chưa xơi rồi, vì rạm rang nguyên con, ăn nguyên cả mai vỏ ròn tan, mà hơi mặn đấy. Cua thì phải lột vỏ, ăn mai sao được, he he

Doun

Xe điện
Ngoài Bắc thì vùng cửa sông vẫn còn, không rõ ở HN có còn, vì lâu rồi không ăn món rạm. Trong Nam, hình như gọi là con ba khía, vùng đầm nước lợ có nhiều mà cụ.
Con ba khía nó khác cụ ợ. Con này mình bầu hơn con rạm. Trên mai có 3 cái rãnh nên gọi là ba khía. Trong tủ lạnh nhà em vẫn còn 1 hộp mắm ba khía do cậu em ở Bạc Liêu gửi cho.
Vợ em lại ăn món này theo kiểu miền bắc. Hấp lên chấm thịt heo luộc hoặc rau luộc. Trong khi cậu em ở trỏng thì giãy nảy lên là anh ăn thế mất hết ngon. Phải trộn với xoài xanh, rau thơm, đậu phộng... gì gì đó mới ngon.

dzoro

Xe điện
Đánh quay. Hả hê nhất là khi bổ quay thằng bạn vỡ đôi. Cũng ối cụ bị bổ quay vào chân rồi.

Chơi bi. Có cụ nào đã từng xoáy bi đá chưa? Kỳ cạch cả ngày xoáy được viên bi bằng đá vôi ở đường tàu. Bị thằng bạn bắn vỡ 1 miếng. Cú không để đâu cho hết.

Trò này thì đi vào thơ ca nhiều rồi

Oánh bài nhọ nồi. Giờ chỉ còn nông thôn mới có cái đít nồi này.

Môn tạt lon thần chưởng. Ngoài bắc thì ít phổ biến
Tạt lon thần chưởng ngoài bắc chơi nhiều mà cụ. Sau chuyển sang tạt ảnh thần trưởng. Mỗi đứa có xấp ảnh đem để vào ô rồi lia ăn ảnh. Thằng nào lia kém khéo một buổi mất cả xấp trăm cái như chơi :))

dzoro

Xe điện
Vũ khí này gần như tiệt chủng. Quê em còn sáng chế ra loại bán tự động, chỉ cần nạp đạn 1 lần, bắn phát 1 nhưng lên đạn tự động. Cũng khoa học phết.

Súng chuối.

Món của mấy mợ gái.

Môn tắm mưa. Thế mà về chẳng ốm đau gì dù các cụ vẫn cấm không cho tắm mưa đầu mùa. Nói nước mưa đó nó độc. Giờ đôi lúc em cũng muốn cho trẻ con nó được thế này để tăng sức đề kháng nhưng giữ nó quá từ bé nên giờ chúng nó rụt hết cả cổ lại khi mưa.

Pháo nổ pháo nang, cả làng nhận chửa.
Ở Hà Nội bọn cháu là cứ phải đi tìm trúc để làm phốc. Làm xong về nhà xé vở, tẩm ướt rồi vo lại để nhồi vào ống bắn nhau. Nhiều thằng bẩn cứ nhai giấy rồi nhồi ống thôi, khỏi cần tẩm nước ;))

Mấy cái giống loại này giờ bán khá đắt. Ngày xưa rẻ ơi là rẻ.
Mấy loại Casio F91 - F94 này từ xưa đến giờ vẫn tầm giá 10 USD cụ ah, trc kia đô 1 triệu thì mua 100k là đúng rồi, giờ loại này 250K
Rước dâu bằng xe đạp. Quả xe Vĩnh Cửu mới cứng. Vẫn còn nilon bọc khung. Con xe này đạp rất nặng. Đời xưa thì đúng là bền vĩnh cửu nhưng về sau hàng địa phương chất lượng rất tệ
thich-thu-nhung-dam-cuoi-thoi-ong-ba-anh-ruoc-dau-bang-xe-dap-mung-cuoi-bang-phich-nuoc_60a4e...jpeg

Cụ giải thích cho e hiểu nhìn vào chỗ nào để biết là xe Vĩnh cửu hay Phượng Hoàng ạ...

Chơi bi. Có cụ nào đã từng xoáy bi đá chưa? Kỳ cạch cả ngày xoáy được viên bi bằng đá vôi ở đường tàu. Bị thằng bạn bắn vỡ 1 miếng. Cú không để đâu cho hết.

Xưa bi đá e cũng làm suốt, kỳ cạch mài cả buổi sáng xong thì trưa lấy 2 cái vỏ ốc nhồi xoáy hoặc lọ penicinil cũng đc tùy theo cỡ bi, ông già mắng cho vì cái tiếng cót két khi xoáy, nên là phải trốn ra xa nhà mới giám xóay, em làm bi đá để bán nữa :-bd đá đen,đá hồng,đá trắng các kiểu luôn

dzoro

Xe điện
Con Rạm có ở vùng nước lợ, khác cua đồng ở chỗ các chân của nó có lớp lông tơ, ngày bé mỗi khi làm là phải cắt chân rạm mãi, còn nhớ thế!. Rạm để nguyên con rang ăn cơm cũng được.
Rạm cháu nghĩ vẫn bán ngoài chợ mà. Mấy năm trước mẹ cháu còn sống, cụ hay thích đi chợ nên năm nào cũng được ăn rạm đôi lần. Sau khi cụ hai 50 là mấy năm nay cháu chả được ăn rạm rang. Mụ vợ cháu nó gốc quê nhưng giờ tỉnh hết phần chân quê, một tuần đi siêu thị một lần nhét đầy tủ lạnh thịt cá và rau thôi, rạm rang là cái gì đó xa vời với cháu :))

tuyenmatis

Xe hơi
Nếu không nhầm thì là Lê Văn Hưu. Hồi bé em học tiếng anh ở cái nhà tầng 2 này, nhà một bác cùng cơ quan với phụ huynh đứng ra tổ chức cho các con học. Những năm cuối 80 trẻ em được học tiếng anh không nhiều và phổ biến như bây giờ./.
mấy cái xe hàng bây giờ em thấy vẫn thế nhỉ :D :D :D

Noname_2015

Xe tăng
Đánh quay. Hả hê nhất là khi bổ quay thằng bạn vỡ đôi. Cũng ối cụ bị bổ quay vào chân rồi.

Môn tạt lon thần chưởng. Ngoài bắc thì ít phổ biến

Bổ quay thì đứng tránh ra, chứ không dây quay nó vụt vô mặt.

Ngoài bắc, chủ yếu ở thành phố, gọi là ném loong.

dzoro

Xe điện
Bổ quay thì đứng tránh ra, chứ không dây quay nó vụt vô mặt.

Ngoài bắc, chủ yếu ở thành phố, gọi là ném loong.
Ném lon, ném loon, ném loong hay ném ống bơ đều là nó thôi cụ ơi. Hồi đầu toàn lấy ống bơ sữa làm lon, sau thì được nâng cấp lên lon nước ngọt.

Vomoicuoi

Xe tăng
Cái vụ nạp thẻ chỉ được 15 ngày nữa, sau đó bị khóa, nói chung Vina và Mobi hồi ấy trên cả bố đời...
Lương cụ 2001 mà hơn 2,5tr là vip đấy. Năm 2004 em ra trường lương canon là 1.650k mà nhận tháng lương đầu nghe cũng xao xuyến

Doun

Xe điện
Hehehe. Em lục trong tủ lạnh hóa ra nhà em vẫn còn 1 hộp cụ ợ. Đây này.
Nhà em hay rang lá lốt. Khi nào có nhiều thì giã nấu canh (tất nhiên không bằng canh cua đồng)

Doun

Xe điện
Rạm cháu nghĩ vẫn bán ngoài chợ mà. Mấy năm trước mẹ cháu còn sống, cụ hay thích đi chợ nên năm nào cũng được ăn rạm đôi lần. Sau khi cụ hai 50 là mấy năm nay cháu chả được ăn rạm rang. Mụ vợ cháu nó gốc quê nhưng giờ tỉnh hết phần chân quê, một tuần đi siêu thị một lần nhét đầy tủ lạnh thịt cá và rau thôi, rạm rang là cái gì đó xa vời với cháu :))
Cụ mà ở gần em đãi mấy con. Em vừa lục trong tủ lạnh đây.

Doun

Xe điện
Em nhớ quê cụ Vĩnh Phúc thì không có con Rạm đâu cụ. Trên đấy chỉ có Cua đồng thôi :D
Đúng rồi. Quê cụ Doc với quê em Trung du nên không có.
Em biết là vì có người buôn rạm muối lên bán ở chợ quê em. Nhà có đám mải hay mượn thợ gặt là hay mua về ăn cho nó đưa cơm. Kiểu như cá gỗ chấm mắm. Ngày đó chỉ có rạm muối thôi vì có đông lạnh được như bây giờ đâu.