[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

ototroll

Xe hơi
Cụ chuẩn, IT cũng cần nhiều kỹ năng, có những job cần nhanh nhẹn, OT, họp hành triền miên thì hợp đội trẻ trâu bò, 2 tuần cần release 1 đống features
Có những job chỉ cần ông nào chịu khó ngồi 4 5 năm mới nắm dc domain, loại việc này nhiều khi cả tuần ko viết dòng code nào, chỉ có investigate và bàn về solution =))
Job mà k phải code chỉ ngồi chém gió thì rất ít, ông nào ngồi ở vị trí này thì còn lâu mới buông ra nên đừng hi vọng apply đc slot này. Team mà có vài vị trí kiểu này là toang ngay :))

TrumVietnam2

Xe tải
Dạo này các lão OF nhiều tâm tư nhỉ. từ thớt tích lũy bao nhiêu đủ để về hiu tới thớt này. OF đang già hóa theo xu thế k thể tránh khỏi. Ờ mà e cũng k ngoại lệ, tâm tư phết ợ
Diễn đàn Of thêm 5 năm nữa đổi thành CLB người cao tuổi vì hiện cụ trẻ không còn mà BQT diễn đàn cũng k có phương án nào lôi kéo, có vào bị nhóm Già "oánh" bầm dập họ chán chả vô.

Thới liên quan hưu, bhxh, trên 40 tuổi làm j, thất nghiệp tuổi 50,... nhiều tầng và xuất hiện liên tục.

Mr. Bonjames

Xe tải
Khu nhà em có cơ sở sx bánh mỳ bánh ngọt, làm thơm phức cả khu, khách đông nườm nượp, bán đến trưa là nghỉ. Cccm 50 thử nghiên cứu món này xem. Vốn liếng không quá nhiều chắc phù hợp với cccm tầm này.

Ledung17

Xe tải
Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp. ..
Tầm này mở mới, mình làm chủ một cái gì đó dễ bay thành quả tích lũy, kinh tế xã hội nói chung đang khó khăn, NHNN đang áp trần ls kích thích kt nhưng còn khoảng tg có độ trễ nên còn lâu mới thẩm thấu và có tác dụng, đau đầu đó cụ.

Ledung17

Xe tải
Em 43t, làm BV lương cũng 9 củ/1 tháng. Ngày 12 tiếng, oải bả chè đậu. Tuần off 1 ngày. Sắp tới có món tiền nhỏ định ở nhà bán online, ko làm bv nữa. Còn 7 năm nữa , đang kiếm định hướng buôn bán cho ổn đến 50t. Chán bỏ xừ. :D :D :D
Cố đi cụ, đừng bỏ việc, ko nên nhìn ng khác bán online đc và mình bỏ việc với hi vọng bán online có thu nhập cao, vì khi ko đc như dự kiến mà tuổi khá rồi sẽ đưa gđ vào tình trạng ko ổn. Cụ/mợ vẫn làm và thử bán online xem sao, nếu tạm ổn mới nghỉ tập trung vào phát triển online.

Khongdanhvong

Xe điện
Em 43t, làm BV lương cũng 9 củ/1 tháng. Ngày 12 tiếng, oải bả chè đậu. Tuần off 1 ngày. Sắp tới có món tiền nhỏ định ở nhà bán online, ko làm bv nữa. Còn 7 năm nữa , đang kiếm định hướng buôn bán cho ổn đến 50t. Chán bỏ xừ. :D :D :D
Giờ giấc thế này muốn thêm thu nhập phụ cũng chả được. Nhưng tốt nhất tìm được chỗ rồi hẵng nghỉ, buôn bán thì khá rủi ro cụ ạ.

vihali

Xe container
Không ai chống lại được thời gian, 35 tuổi trở ra là sang bên kia sườn dốc cuộc đời về sức khỏe, khi mình có mỗi sức trẻ, sức khỏe cơ bắp để bán thì phải chấp nhận thôi.
Trí tuệ thì khác, trí nhớ có thể giảm sút, tiếp thu cái mới có thể chậm hơn nhưng sự kiên trì học hỏi sẽ bù đắp lại & trí tuệ ngày càng mở mang, uyên bác, có thể làm việc hiệu quả đến cuối đời bằng cái đầu của mình, lúc ấy khỏi lo không ai thuê, chỉ là có thích đi làm thuê hay tự làm thôi, vì lúc này là câu chuyện kiếm tiền qua đầu tư rồi chứ không phải dùng sức trẻ, sức khỏe nữa.
Vậy nên, tập luyện, sinh hoạt, ăn uống, giữ tinh thần lạc quan để rèn luyện sức khỏe thân thể & tinh thần, rồi lao động trí óc là cách để thích nghi khi ở nửa sau cuộc đời.
Ý kiến cá nhân của thanh niên U40 & tự làm tự ăn
Cụ dạy chí phải. Thế nên em gần 5 sọi rồi, hàng ngày vẫn học ngoại ngữ cho đầu óc làm việc, coi như tập thể dục cho não.

Đọc tới đọc lui thấy ý kiến của cụ là thực tế và có màu hồng nhất, e cũng ngấp nghé 4 chục và đã bắt tay vào học 1 nghề phụ rồi. Như 1 cụ đã cmt, qtrong là có gì trong tay thôi, trừ khi sk quá kém, còn lại e nghĩ mỗi tuổi có lợi thế riêng của nó.
Gấu nhà em thì ngoài giờ làm hành chính còn có nghề dạy yoga nữa, nên hiện tại cũng tạm ổn, còn e, đang cố cày cuốc, tầm 4-5 năm nữa là có thêm 1 cái nghề trong tay. Còn nghề hiện tại của e là bán hàng thiết bị phòng Lab, cũng sống được, và việc cũng nhàn, chỉ sợ đến 1 ngày, lửa nghề tắt, thì lúc đó đi làm chán lắm, lúc đó mình chuyển sang nghề phụ chắc cũng sống được.
Bắt đầu có tý tuổi, đọc cmt của các cụ tự nhiên thấy tâm tư hẳn ghê :D
Cụ bán hàng phòng lab thì tranh thủ học cách dựng bài, viết kịch bản cho buổi học. Nếu áp dụng cho bọn cấp 2, 3 thì chắc sẽ ko lo thiếu hs. Vài năm nữa, kiểu học ôn thi kiến thức lỗi thời thì kiểu học tạo năng lực sẽ lên ngôi.

Thầy già con hát trẻ. Hợp nhất cho người già là đi dậy ạ.
Cụ làm em vững tin để già đi hàng năm.
Bài học rút ra là trong giai đoạn từ 22 tuổi đến 30 tuổi là thời điểm làm việc và tích lũy, bổ sung kiến thức, từ 30 đến 50 tuổi cần nỗ lực làm việc để có thu nhập và cần phải chi tiêu tiết kiệm để có 1 khoản tích lũy dự phòng trường hợp xấu mất việc lúc 50 tuổi.

Sau 50 tuổi lỡ có mất việc thì đã có 1 khoản tích lũy phòng thân, và nếu không tim được việc ở đẳng cấp cao thì cũng đành chấp nhận những cv thấp như dạy kèm, xe grab, bảo vệ, giao hàng, ....

50 tuổi mất việc, thì tìm việc gì cũng được, miễn phù hợp sức khỏe, kiếm được 300-500k/ ngày và cảm thấy happy với cv là ok, không cần phải làm ông nọ bà kia
Em đi đúng đường này, học đến 30, làm thử rồi đứt đoạn tuy ko thất bại lắm, cái lớn là có thêm kinh nghiệm. Đến năm 40t mới gọi là có thu nhập dương hàng tháng. Sau này có ra đường thì vẫn kiếm được để nuôi 2 vợ chồng. Con cái thì lớn bay đi hết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

DVG

Xe điện
Nhà cháu chơi với 1 ông ẻm ofer trên này, ông ẻm có gian hàng kdcn bán đồ thiết bị vệ sinh, đồ điện...linh tinh xoè, đại loại các món đồ thường phải đi lắp đặt cho các cụ mợ hoặc khứa mua nâng cấp thay thế đồ cũ hỏng. Nhiều lần ông ẻm bán than ko có người đi lắp đặt, toàn phải khất lần với khứa 1-2 hôm nữa và sợ khứa đánh giá chất lượng dịch vụ chưa tốt.
Kể ra nếu ko có thu nhập, nhà cháu đi làm cho ô ẻm cũng được, cứ lắp 1 thiết bị là găm mít 2-3 lít, ngày nhạc nhẹ 2 thiết bị thôi thì tháng cũng cá kiếm độ chục củ nhẹ như lông hồng. :D
Cụ giới thiệu em đê, % bia bọt :D

zacom121

Xe tải
Em cũng đau lưng mỏi mắt lắm rồi. Đang rình xem cụ làm gì để theo đây. Em K40 NEU
Ah! Thế mợ “gió cuốn” cũng học NEU ah, em K39 đây. Nhưng học có 1 năm thôi, năm T2 bị đuổi sang trường bên cạnh! Kkk

Bongbond0812

Xe buýt
Diễn đàn Of thêm 5 năm nữa đổi thành CLB người cao tuổi vì hiện cụ trẻ không còn mà BQT diễn đàn cũng k có phương án nào lôi kéo, có vào bị nhóm Già "oánh" bầm dập họ chán chả vô.

Thới liên quan hưu, bhxh, trên 40 tuổi làm j, thất nghiệp tuổi 50,... nhiều tầng và xuất hiện liên tục.
15 năm trước thì toàn thanh niên, trẻ tuổi nhiệt đầy mình. Vèo cái đã tờ rung niên hết roài. Quy luật k tránh dc. Giờ 9x và 0x k khoái vào of nữa vì tương tác chậm, k ngắm dc ảnh thật của nhau :D

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tự xây dựng sự nghiệp sản xuất - kinh doanh thì lứa 40 tuổi là lứa tuổi vàng để điều hành
Còn chọn con đường làm công ăn lương thì phải chấp nhận bị đào thải thôi, đội 30 -39 tuổi là đội làm công ăn lương hiệu quả nhất
Vấn đề là có tiền rồi cũng chưa biết nên sản xuất cái gì dù mua máy móc, thuê nhà xưởng, nhân sự,...không khó khăn gì.

Pumzen

Xe ba gác
15 năm trước thì toàn thanh niên, trẻ tuổi nhiệt đầy mình. Vèo cái đã tờ rung niên hết roài. Quy luật k tránh dc. Giờ 9x và 0x k khoái vào of nữa vì tương tác chậm, k ngắm dc ảnh thật của nhau :D
A đang đợi ông con F1 hỏi về luật GT là nhồi ngay cho nó cái nick đấy. Cũng dần phải trẻ hoá OF thôi. :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Ah! Thế mợ “gió cuốn” cũng học NEU ah, em K39 đây. Nhưng học có 1 năm thôi, năm T2 bị đuổi sang trường bên cạnh! Kkk
Cụ siêu thế đi học rồi vẫn thi đại học tiếp ạ Năm ngoái chúng em vừa hội ngộ sau 20 năm ra trường xúc động gớm, thời gian cứ trôi vèo một cái

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em thất nghiệp sẽ tìm trg Mầm non, cấp 1,2 nào đó rồi làm nồi cháo sườn, cháo trai ra bán. Công việc chủ động mệt là nghỉ, khoẻ thì làm.

dotcms

Xe tăng
Sáng nay em đọc ít thông tin về việc người lao động tuổi trên 50 hiện tại rất khó khăn để tìm được việc làm. Em nhận thấy số người trên 50 đang muốn tìm việc là khá nhiều, kể cả người có trình độ cao, dường như nhiều hơn hẳn những thời kỳ trước. Có thể do sau đợt dịch, nhiều Công ty đã phải thu hẹp giảm bớt nhân sự dẫn đến tình trạng này.

Em hơi băn khoăn vậy công việc nào sẽ dành cho những người lao động trên 50 tuổi? Họ có thể tìm kiếm cơ hội việc làm ở lĩnh vực nào, hoặc làm cách nào để kiếm thêm nguồn thu nhập duy trì cuộc sống.

Cụ mợ of "cái gì cũng biết" từng trải qua hoặc biết về những trường hợp này cho em xin ít ý kiến để tham khảo với ạ.

Nếu tự kinh doanh thì bán sản phẩm gì sẽ phù hợp với mức độ sức khỏe, tinh thần tuổi này và số vốn nhỏ ạ?

Em muốn tìm hiểu để giúp người nhà em chuẩn bị tinh thần cho những vấn đề thay đổi khi bước vào lứa tuổi này.
E nhiều việc quá ko biết có nên buông bỏ ko nữa

dotcms

Xe tăng
Bán gì ah, bán thuốc 1 ng khỏe cả nhà vui cụ êi. Cụ lấy cụ làm chuột bạch xong mạnh mẽ, tự tin chia sẻ kinh nghiệm bán và sử dụng thuốc của cụ cho các cụ of nhà ta, có đơn là có xèng😝
Tuổi này hết hứng rồi nên bán món này có vẻ khó

nguyentoyotahn

Xe buýt
Em có ý tưởng về một giải pháp, khi em viết ra ở một thớt khác em sẽ copy link vào đây, các cụ mợ sẽ sang đó cùng thảo luận nhé. Vì sao phải lập thớt khác? vì cần tất cả các cụ mợ offer thảo luận, cả min mod chứ không riêng các cụ đã comment ở thớt này. Vì cộng đồng các offer (khoảng 5-10 năm nữa có lẽ là cộng đồng của các ông/bà.

zacom121

Xe tải
Cụ siêu thế đi học rồi vẫn thi đại học tiếp ạ Năm ngoái chúng em vừa hội ngộ sau 20 năm ra trường xúc động gớm, thời gian cứ trôi vèo một cái
ôi dzồi, cũng chỉ tại cái xô đẩy của anh Bộ Dục thôi. Tuổi em bị mấy phát đổi mới CCGD, năm lớp 10 bị thí điểm học phân ban A-Bờ-Cờ, làm hs thời đó học lệch hết cả! Ông nào thích học khối A thì giờ Văn ông thầy giáo dở khóc dở cười…và ngược lại!
Đến khi vào DH rồi vẫn còn mông lung là ko biết đã đỗ đúng trường mình thích chưa, thế nên năm sau có rất nhiều SV lại thi lại DH. Em cũng nằm trong số đó, may mắn là chỉ thi thêm 1 lần nữa thôi…hehe

bing-bing

Xe buýt
Già thì chỉ hơn trẻ ở kiến thức, kinh nghiệm, khả năng lãnh đạo, quản lý, thấu hiếu nhân tình thế thái, tâm sinh lý con người thôi. Hợp làm quản lý, lãnh đạo. Nếu ko phù hợp với chân ấy thì chỉ còn mỗi vị trí bảo vệ là phù hợp. Cay