[Funland] Lời khuyên chuyện gia đình

2conmeo

Đi bộ
Chào mọi người, em là thành viên mới, muốn tham khảo ý kiến mọi người một việc trong gia đình, vì em hơi bế tắc trong tìm phương hướng.

Em có đứa em trai, từ cấp 3 trở về trước thì học hành tử tế, chăm chỉ, cũng thi đỗ vào đại học top đầu. Có điều càng về sau thằng nhóc càng bảo không hợp ngành học (tính nó hướng ngoại, lại học ngành kỹ thuật), nên học mãi không tốt nghiệp được, sau 6 năm thì bỏ, tới giờ cũng được 1 thời gian rồi. Đợt đó gia đình cũng tìm mọi cách khuyên bảo, nói chỉ cần cố 1 chút nữa thôi, có tấm bằng cho yên tâm, nhưng nó bảo không thấy tương lai theo được ngành này, nên không muốn cố nữa.

Sau 1 thời gian làm tự do, giờ thằng nhóc muốn học thêm chứng chỉ ngắn hạn gì đó (nhà em cũng không rõ là gì, hình như có liên quan tới PR hay quảng cáo), nhưng lớp học chưa đủ người nên hoãn. Tạm thời nó ở nhà, sống cùng bố mẹ, chơi game, thi thoảng ra ngoài tụ tập với bạn bè. Chi phí cuộc sống phần lớn vẫn do bố mẹ chi trả vì công việc tự do lương thấp, đợt này covid càng bị ảnh hưởng.

Em khá lo lắng, vì thời buổi này, học hành tử tế nhiều khi còn khó khăn (gia đình cũng không quá có điều kiện), nữa là không có bằng cấp gì. Em đã kết hôn, sống xa gia đình, mỗi lần gọi điện về nói chuyện bình thường thì nó vẫn nghe, nhưng đụng tới học hành, công việc thì nó không muốn chia sẻ.

Điểm tốt của thằng nhóc là ngoan, thân thiện với mọi người, nhiều bạn bè, cũng không có dấu hiệu gì là hư cả. Tuy nhiên, điểm yếu là nó không cảm thấy cần phải tự lập về tài chính, có thể sống cùng bố mẹ mà không lăn tăn gì chuyện đóng góp (bố mẹ em về hưu rồi, lương hưu đủ sống, và ngại không muốn đề cập chuyện tiền nong vì sợ tạo áp lực cho nó).

Em nghĩ để lâu dài thế này thì không ổn, mà không biết nên làm thế nào trong trường hợp này. Nếu cụ/mợ nào có kinh nghiệm trong chuyện này có thể chia sẻ, thì em rất cám ơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Hơi giống thằng F1 nhà em.Học mấy trường rồi mà mãi chưa xong.Vì lúc nào cũng có bố mẹ ông bà chu cấp nên chả có tý nhu cầu kiếm sống gì cả.

dalink

Xe điện
Mợ tâm sự nhẹ nhàng, rồi xem hỗ trợ nó về tài chính và công việc. Thực ra giới trẻ giờ rất giỏi giang, nên ko nhất thiết phải theo một con đường bằng phẳng. Miễn nó chăm chỉ, chịu khó, quảng giao là sẽ ổn thôi. Như thằng út nhà em, làm digital designer, mà nhà em có ai hiểu gì lĩnh vực đó đâu. Nhưng nó vẫn theo và vẫn sống tốt bằng nghề.

hưvô

Xe lăn
Chắc bạn ý thấy ko có nhu cầu nhiều về kinh tế nên cứ tà tà :-?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là các trường đại học VN giờ kiểm soát đầu ra cũng chặt đấy.
Giờ nó phải nỗ lực hơn những người có bằng cấp thôi. Nếu không nỗ lực hơn các bạn có bằng cấp thì sẽ tụt hậu.

Có bằng cấp, sẽ được nhận vào tổ chức (lớn, nhỏ đủ cả) thì cũng xây dựng được nhiều mối quan hệ, dựa hơi tổ chức đó lẫn nỗ lực bản thân.
Không có bằng cấp, sẽ không được nhận vào tổ chức lớn, phải nỗ lực xây dựng quan hệ bên ngoài, nên phải nỗ lực nhiều hơn. Phân tích cho nó hiểu.

Cơ hội chia cho cả người có bằng lẫn không có bằng. Nhưng người không có bằng xác định phải nỗ lực gấp bội, giảm sĩ diện, thì mới được.

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Trong lúc chờ thời vận tới thì cụ xem thử hai phương án này xem:

1. Tìm thầy tử vi xem cho nó 1 quẻ và cứ thế an bài số phận nó theo quẻ thầy cho luôn. Khỏi phải lăn tăn.
2. Xách xe ra đường chạy xe ôm như em này.

Em cứ mạnh dạn đề xuất thế ạ.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Chào mọi người, em là thành viên mới, muốn tham khảo ý kiến mọi người một việc trong gia đình, vì em hơi bế tắc trong tìm phương hướng.

Em có đứa em trai, từ cấp 3 trở về trước thì học hành tử tế, chăm chỉ, cũng thi đỗ vào đại học cũng top đầu. Có điều càng về sau thằng nhóc càng bảo không hợp ngành học (tính nó hướng ngoại, lại học ngành kỹ thuật), nên học mãi không tốt nghiệp được, sau 6 năm thì bỏ, tới giờ cũng được 1 thời gian rồi. Đợt đó gia đình cũng tìm mọi cách khuyên bảo, nói chỉ cần cố 1 chút nữa thôi, có tầm bằng cho yên tâm, nhưng nó bảo không thấy tương lai theo được ngành này, nên không muốn cố nữa.

Sau 1 thời gian làm tự do, giờ thằng nhóc muốn học thêm chứng chỉ ngắn hạn gì đó (nhà em cũng không rõ là gì, hình như có liên quan tới PR hay quảng cáo), nhưng lớp học chưa đủ người nên hoãn. Tạm thời nó ở nhà, sống cùng bố mẹ, chơi game, thi thoảng ra ngoài tụ tập với bạn bè. Chi phí cuộc sống phần lớn vẫn do bố mẹ chi trả vì công việc tự do lương thấp, đợt này covid càng bị ảnh hưởng.

Em khá lo lắng, vì thời buổi này, học hành tử tế nhiều khi còn khó khăn (gia đình cũng không quá có điều kiện), nữa là không có bằng cấp gì. Em đã kết hôn, sống xa gia đình, mỗi lần gọi điện về nói chuyện bình thường thì nó vẫn nghe, nhưng đụng tới học hành, công việc thì nó không muốn chia sẻ.

Điểm tốt của thằng nhóc là ngoan, thân thiện với mọi người, nhiều bạn bè, cũng không có dấu hiệu gì là hư cả. Tuy nhiên, điểm yếu là nó không cảm thấy cần phải tự lập về tài chính, có thể sống cùng bố mẹ mà không lăn tăn gì chuyện đóng góp (bố mẹ em về hưu rồi, lương hưu đủ sống, và ngại không muốn đề cập chuyện tiền nong vì sợ tạo áp lực cho nó).

Em nghĩ để lâu dài thế này thì không ổn, mà không biết nên làm thế nào trong trường hợp này. Nếu cụ/mợ nào có kinh nghiệm trong chuyện này có thể chia sẻ, thì em rất cám ơn ạ.
Nhóc đang mê game, cụ hướng nó thành game streamer đỡ được ít tiền cho bố mẹ đã rồi tính tiếp

meotamthe

Xe cút kít
Nhập ngũ thôi cụ ạ, vụ của cụ khoai quá, nếu không có cách gì thì cho đi nghĩa vụ một thời gian, nhiều khi đầy đủ quá nên không có áp lực để xác định được mục tiêu của cuộc đời và ý nghĩa của cuộc sống.

RAVA

Xe ba gác
-Mấy đứa bỏ ngang đh ntn phần lớn sẽ tiếc khi thêm ít tuổi nữa, chúng nó cứ lấy gương Bill Gates ra nhưng lại quên mất là Bill bỏ học ở Harvard? :D

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Uhm, dụ nó đi xa, cho nó sống tự lập một mình. Tự thuê nhà tự lo mọi thứ
Ở nhà cùng bố mẹ mãi rồi các cụ sẽ tìm kế cho nó cưới vợ để vợ nó lo thay các cụ đấy nhé

agrimeco

Xe lăn
Mợ tìm cho nó cô vk, đảm bảo tự khắc tu trí làm ăn mà lại có người chăm các cụ ở nhà, một công đôi việc nhá :D

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Nhập ngũ thôi cụ ạ, vụ của cụ khoai quá, nếu không có cách gì thì cho đi nghĩa vụ một thời gian, nhiều khi đầy đủ quá nên không có áp lực để xác định được mục tiêu của cuộc đời và ý nghĩa của cuộc sống.
Em cũng đồng quan điểm với cụ nhưng 1 năm mới tuyển quân 1 lần. Trong lúc chờ đợt tuyển quân tới thì thử 2 pa trên của em xem sao :))

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Tào lao mía lao, xúi người này đi lừa người khác mà cũng làm được. Đầy chú lấy vợ xong vẫn thế. Rồi ông bà nuôi thêm cả cháu lẫn dâu
Mợ tìm cho nó cô vk, đảm bảo tự khắc tu trí làm ăn mà lại có người chăm các cụ ở nhà, một công đôi việc nhá :D

2conmeo

Đi bộ
Cảm ơn các cụ/mợ chia sẻ ạ.

Đúng là tại thời điểm này thì thằng nhóc không có áp lực kinh tế gì. Bố mẹ em còn tương đối khỏe và tự lo được, nó cũng chưa có người yêu, chỉ có nhu cầu cafe bạn bè, đá bóng. Em có nói các cụ quy định nó góp tiền nhà/ tiền ăn hằng tháng, tạo cho nó chút áp lực, nhưng các cụ lại ngại, bố mẹ ai đòi tiền con cái, và nó thì chưa có nguồn thu nhập ổn định.

Giới trẻ ngày nay giỏi thật ạ, em gặp rất nhiều bạn 24, 25 mà giỏi, tự tin, cầu tiến, rất biết mình muốn gì. Thế nên nhìn sang thằng nhóc em càng lo ạ. Em nghĩ tại thời điểm này nó cũng hơi chưa rõ phương hướng nên cả ngày cứ ở nhà chơi game, mà thời gian thì trôi nhanh lắm. Nhà em tuy vẫn lo được cho nó giai đoạn này, nhưng cũng chỉ ở mức cơ bản, và lâu dài thì không lo mãi được ạ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vậy là các trường đại học VN giờ kiểm soát đầu ra cũng chặt đấy.
Giờ nó phải nỗ lực hơn những người có bằng cấp thôi. Nếu không nỗ lực hơn các bạn có bằng cấp thì sẽ tụt hậu.

Có bằng cấp, sẽ được nhận vào tổ chức (lớn, nhỏ đủ cả) thì cũng xây dựng được nhiều mối quan hệ, dựa hơi tổ chức đó lẫn nỗ lực bản thân.
Không có bằng cấp, sẽ không được nhận vào tổ chức lớn, phải nỗ lực xây dựng quan hệ bên ngoài, nên phải nỗ lực nhiều hơn. Phân tích cho nó hiểu.

Cơ hội chia cho cả người có bằng lẫn không có bằng. Nhưng người không có bằng xác định phải nỗ lực gấp bội, giảm sĩ diện, thì mới được.
Kiểm soát lâu rồi cụ.nhiều cái đầu xuất sắc thi đỗ đại học.xong k ra nổi trường đó

HVT.ST

Xe hơi
Trong lúc chờ thời vận tới thì cụ xem thử hai phương án này xem:

1. Tìm thầy tử vi xem cho nó 1 quẻ và cứ thế an bài số phận nó theo quẻ thầy cho luôn. Khỏi phải lăn tăn.
2. Xách xe ra đường chạy xe ôm như em này.

Em cứ mạnh dạn đề xuất thế ạ.
Em nghĩ cụ đang đùa, đúng không ah? cụ thêm 1 số biểu cảm hoặc icon thì rõ ràng hơn là đang đùa, để cụ chủ đỡ phân vân.
Chứ 2 phương án của cụ em không thấy phương án nào ổn.

Bọn trẻ bây giờ vấn đề không phải là vượt khó, mà là vượt sướng.
Để có động lực làm việc và tìm ra đam mê, mục đích của mình là không dễ, em đoán cu cậu đang thiếu cả 1 hoặc cả 2.

Cụ & gia đình trước tiên nên tìm cách trò chuyện với cu cậu như là 1 người bạn chứ không phải là theo kiểu bố mẹ nói chuyện với con, anh trai nói chuyện với em. Trò chuyện, chia sẻ để tìm ra vấn đề thật sự ở đâu, cu cậu cảm thấy gì, suy nghĩ gì, muốn gì, cần gì? Từ đó mới lên phương án giải quyết được.

alceste

Xe điện
Kiểm soát lâu rồi cụ.nhiều cái đầu xuất sắc thi đỗ đại học.xong k ra nổi trường đó
trường mình đầy, BKHN, đầu vào giải quốc gia cũng có tăng ca, tuột xích như thường. Thi thì ko khó nhưng cứ mỗi năm rơi 10%, năm cuối thậm chí rơi nhiều hơn. H thấy bảo tín chỉ các trường còn chặt hơn, tỉ lệ ko ra được trường còn nhiều nữa.

namphong12

Xe container
Lấy vợ cho nó. Trăm cái khôn không bằng cái L** nó khiến.