[Funland] Lời thoại trong phim Việt ngày nay!

Tài mới

Xe tăng
Nó phản ánh hiện thực xã hội thôi các cụ. Đâu như chị dậu ngày xưa còn có văn hóa hơn giờ :)

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tiên là kịch bản thì em dự là người viết kịch bản đa phần già, được đào tạo bài bản nhưng cũng là hạn chế vì họ không tự đổi mới được. Mô típ kịch bản thiếu sáng tạo, nhai lại mấy mô típ của phin Hàn cuốc. Cái này khó vì thời gian ngắn, viết khoán thì sáng vào bẹn.
Đạo diễn cũng kiểu làm khoán, không sáng tạo làm gì rách việc.
Xã hội mình đại thể cũng đương nhố nhăng giăng đèn, làm gì có cảm hứng cho nghệ thuột phát triển.

Diễn viên thì đào tạo trong nước bài bản cũ mèm, hơn nữa có mấy đứa được cái chân dung đẹp thì cố đẩy lên màn hình. Mấy diễn viên nam quen mặt bối cảnh nào tình huống nào cũng chỉ một biểu cảm duy nhất, lạnh như qứt ngâm. Diễn viên nữ thì lệ thuộc vào hóa trang, diễn xuất kiểu kịch nói.

Tóm lại, người làm nghề thì bảo khán giả cũng toàn cù đinh thiên pháo, làm hay chúng nó cũng có hiểu *&^ đâu mà cảm nhận.
Còn khán giả thì chửi bảy đời nền nghệ thuột Việt Nam vì không đáng xem mà phải xem vì chả có gì xem.

Dễ đến chục năm, em thà tắt TV đi ngủ nếu mấy kênh nước ngoài không có phin hay. Chứ TV nước mình chả có gì đáng xem đã đành, xem còn rối loạn tiêu hóa.
Vodka cụ cái. Giống hệt em, lâu lắm rồi ko xem phim TH của VN nữa, nhưng lắm lúc mẹ xem nên vẫn nghe thụ động #:-s

• Vodka
Reactions: XPQ

dpbd90

Xe tải
Các cụ khó tính quá, em thấy phim Việt đang đi lên đấy chứ. Còn cụ nào cuồng phim Mẽo thì em xin chia buồn với thẩm mĩ cụ vì phim Mẽo và Tàu càng ngày càng đi xuống chứ cũng chả đi lên đâu.

BG25

Xe điện
Cụ giống em, 2 phim này em xem đi xem lại không biết bao lần.
Còn mấy phim hay lắm cụ: Chuyện phố phường, Mùa lá rụng, Ngõ lỗ thủng, Vị tướng tình báo và 2 bà vợ...
Mùa lá rụng em còn thích cả giọng hát khàn khàn của Mai Hoa nữa cơ :)

Wakeup

Xe điện
Em thì lâu lắm mới xem lại phim Việt, phim Hương vị tình thân vì có ông bạn Võ Hoài Nam đóng
Hết phim này chắc lại bỏ phim Việt :))

Chi moon

Xe buýt
Cái phim 11 tháng 5 ngày, e k hiểu sao xd hình ảnh con nv ăn nói bốp chát, láo lếu với bà, với bố. Lại còn chảnh chó với thằng ng yêu. E xem đc đúng 1 đoạn, chuyển vội kênh

tuctuc2010

Xe điện
Em thì lại thấy lời thoại phim giờ đời hơn, thật hơn chứ không bị kịch như cách đây mười mấy năm ạ. Nhân tiện em lại ko thể nuốt được mấy cái lời thoại kiểu hoa mỹ trong phim Hàn ấy.

tuctuc2010

Xe điện
Chục năm rồi em không xem phim VN, đám nghệ sĩ mình kỹ năng diễn xuất bằng hình thể và ánh mắt kém, lúc nào cũng phải lên gân lên cốt trong lời thoại để truyền đạt cảm xúc, trông rất gượng gạo.
Giờ lớp DV trẻ ngoài Bắc cũng rất tài năng đóng rất cảm xúc đấy cụ. Em thấy phim Việt giờ tiến bộ nhiều cả về kịch bản, đạo diễn và diễn viên. Một vài phim gần đây em xem thấy hay và lôi cuốn như Về nhà đi con, Lựa chọn số phận, Hướng dương ngược nắng .. v .v. Em chỉ xem phim ngoài bắc thôi chứ phim trong nam em không thích xem vì em thấy nó nhạt và như cụ nói ấy

hoanganh2812

Xe hơi
Em lâu lắm rồi không xem phim. Hầu như không xem phim của nước nào hết, rạp chiếu phim em cũng không đi. :))

Robin1402

Xe hơi
Em thấy cũng có nhiều câu trend đấy chứ

Mi Mo Sa

Xe tải
Cụ giống em, 2 phim này em xem đi xem lại không biết bao lần.
Còn mấy phim hay lắm cụ: Chuyện phố phường, Mùa lá rụng, Ngõ lỗ thủng, Vị tướng tình báo và 2 bà vợ...
Ngõ lỗ thủng nam chính diễn hay quá, giờ toàn diễn hài nhảm ko tả được

lity

Xe đạp
Các cụ cứ chê chứ em thấy Hương vị tình thân đang làm mưa làm gió về độ hot và rating, chứng tỏ mọi người có quan tâm theo dõi.
Bản thân em trong mùa dịch cũng vừa cày xong bộ này phần 1 (trc phát từng tập ko xem) thấy phim ổn áp, thoại dân dã giống thực tế cuộc sống.
Ồ em cũng y hệt bác. Cả phần 1 chiếu ko xem (thi thoảng thụ động lõm bõm ko vào đầu), xong đợt rồi cày 1 mạch, công nhận là cũng có sức hút riêng. Phần 2 cũng tính để hết rồi xem 1 lèo cho dài, chứ ngày nhõn tập đâu 30p lại còn QC xem ko đã =)))
Cá nhân em thấy kịch bản, ngôn từ phim TH gần đây nhiều bộ nói chung khá là "đời", làm mình MUỐN xem.
Tất nhiên là còn hạn chế này nọ nhưng cơ bản em thấy cũng nên ghi nhận những mặt được chứ nhỉ :D
Nhân tiện tối qua cũng thụ động 1 tập cái phim mấy tháng mấy ngày gì ấy, thì thú thực ko nuốt trôi được tí nào, cố theo dõi mà thấy mệt là, ko rõ sau này sao :-s