[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

myhthinh

Xì hơi lốp
An Cường thực chất là công ty thương mại, họ ko sản xuất ra các tấm vật liệu mà đặt hàng các nhà máy lớn. Nên nếu cùng nhà máy, cùng tiêu chuẩn sản xuất thì ko khác nhau. Điểm ăn tiền của An Cường là họ có tiêu chuẩn rõ ràng, dc cấp chứng chỉ quốc tế về chất lượng, và họ cam kết đúng chất lượng đó. còn ván các nơi khác ở VN do chưa đủ tầm nên chưa có dc. Nên chất lượng của họ chỉ dựa trên cam kết miệng có thể đúng cũng có thể sai. Nếu chọn dc hàng tốt thì chất lượng tương đương có khi còn vượt của An Cường.
An cường còn 1 ưu điểm nữa là bề mặt vân rất đẹp lại bền, mẫu mã luôn cập nhật các hãng khác vẫn chỉ ăn theo mẫu là nhiều.
lưu ý ván an cường hiện phổ biến nhất là ván okal (ván dăm) và mdf, nếu làm hàng an cường thì phần bên trong nên dùng okal, mdf chỉ nên dùng làm cánh. Còn hàng khác thì chir nên dùng mdf, vì okal ngoài chất lượng khá tệ.
Cảm ơn kiến thức quý của bác trungngothu ạ

Dạ căn này cũng tầm 800tr đó ụu, có mấy căn em chia sẻ trên thuộc phân khúc giá rẻ, nhưng chủ nhà chịu bỏ thêm chi phí tư vấn thiết kế thôi chứ ko hẳn em chỉ làm hàng cao cấp đâu ạ.
căn impe mà có đảo bếp, tất tật chỉ 400tr thôi cụ (có cả thiết bị điện tử các thứ luôn, gỗ chỉ tầm 200)
Cụ có biết mã màu gỗ căn cụ làm mà em lưu ảnh không? Em ưng màu gỗ như vậy cụ ạ. Nếu được cụ cho em xin luôn địa chỉ thi công căn đó ạ, em cảm ơn cụ nhiều

1. Về gỗ công nghiệp: Dùng ac hay lõi xanh Thái Lan? Rồi chọn mặt dán Laminate hay Melamin hay sơn phủ? 2. Chọn Công ty (xưởng gỗ ) nào sản xuất. Đó là 2 câu hỏi mấu chốt nhất của thi công nội thất. (tất nhiên là sau khi có tk đẹp rồi). Trong rừng vật liệu và rừng xưởng mộc bác phải đủ năng lực thẩm định và chọn lựa, đàm phán ký hợp đồng. Ở các khâu trước, bác còn dễ bóc tách, kiểm tra vật liệu và chất lượng (ví dụ làm sơn bác mua sơn theo tk, thợ sơn ăn công rẻ hơn và chuẩn hơn khoán gọn). Sang đồ gỗ chỉ gỗ thịt may ra bác có thể mua gỗ thuê thợ đóng, gỗ cn bác phải đặt niềm tin vào xưởng gỗ thôi. Tôi cho bác đường link topic thảo luận về cốt gỗ và sẽ inbox vài xưởng gỗ để bác phải tìm hiểu, rồi tự chọn . Trên topic sau nhiều ông cũng nói bừa, linh tinh. Trên thị trường, bác phải phân biệt mấy đứa tiếp thị chăm sóc khách hàng, kể cả kts hoặc thợ mộc nói cả vú lấp miệng em để bắt khách , để ca ngợi vật liệu họ chọn bác phải biết tránh họ ra xa . https://www.otofun.net/threads/chon-go-noi-that-mdf-loi-xanh-chong-am-thai-lan-hay-an-cuong.1474397/page-2
Bác đặt ra các câu hỏi rât cụ thể mà người làm nhà cần phải tìm hiểu ạ. Em đang cân nhắc giữa laminate hoặc sơn phủ bác ạ. Em vẫn nghĩ là laminate thì nhìn đẹp hơn, chống xước tốt hơn, bền màu không bị ố như sơn phủ. Trước ở nhà cũ em đóng cái tủ tường, đặt lõi xanh AC sơn trắng, cũng thấy nói là sơn 2K gì đó mà sau vài tháng thì thấy bắt đầu xuất hiện những đốm xanh, sau lan dần thành cả cái cánh tủ xanh lè. Tủ nhà em 6 cánh thì 5 cánh bị xanh, độ đậm nhạt khác nhau. Không biết do thợ làm cho em gỗ đểu hay sơn, các cụ đã gặp trường hợp loang màu như thế chưa ạ?
Nhưng hôm qua nghe nói về tủ nhà tắm bác có nói sơn phủ lại bền, chống ẩm tốt hơn ạ? Vậy đồ trong nhà em nên làm cánh sơn hay dán laminate bác tư vấn giúp em với ạ.
Em cũng đã nghiên cứu topic mà bác gửi link, nhiều ý kiến khác nhau nên em cũng đang chắt lọc để lấy kinh nghiệm. Nếu đông tiền thì em sẽ chốt luôn AC cho đỡ phải suy nghĩ vì thương hiệu được đảm bảo từ lâu, nhưng ít tiền nên phải cân chắc sang loại có độ rủi ro hơn.
Về xưởng mộc em cũng chưa chốt được bác ạ. Em đang xem mấy địa chỉ làm tại xưởng ở otofun nhà mình, bác có kinh nghiệm về chọn xưởng thì cho em xin với ạ.

QUOTE="largo_kent, post: 55180469, member: 34321"]
Nếu có điều kiện nên làm An Cường. Đồ gỗ công nghiệp nói chung và cả sàn gỗ nữa, người dùng toàn để ý nào là bền, chống ẩm tốt vv..nhưng không hề quan tâm tới yếu tố sức khỏe.
Gỗ công nghiệp vốn ép vụn gỗ lại cùng với keo và các hóa chất khác, rồi lại còn sơn các kiểu, cũng như sàn gỗ công nghiệp ngâm nước cả tuần ko sao vì vốn rất nhiều formaldehyte. Hãy thử tưởng tượng các cụ ham rẻ hơn 1 chút, 1 cái phòng ngủ chung cư hầu hết đều bé từ 10-15m2, tủ gỗ cốt đâu đó ko biết, sàn gỗ Malay, Thailand siêu chịu xước, chịu nước, tối bật điều hòa đóng kín cửa nằm ngủ thì bao nhiêu hơi độc nó vào người các cụ hết.
Gỗ An Cường ít ra tiêu chuẩn rất rõ ràng và các tiêu chuẩn này đều đảm bảo cho sức khỏe, còn các loại cốt khác ai đảm bảo cho các cụ?
[/QUOTE]
Cảm ơn cụ đã nhắc em thêm một yếu tố rất quan trọng cần cân nhắc khi chọn gỗ, xém nữa thì em bỏ qua mất. Em có đọc đâu đó trên Otofun nhà mình là AC lượng formadehite còn cao hơn cốt xanh TL, em chưa tìm lại được bài. Các cụ chuyên gia về gỗ cho em xin thêm ý kiến về tiêu chuẩn sức khỏe của AC không ạ?
Nếu AC mà đạt chuẩn về sức khỏe mà các loại khác không đảm bảo thì em lại theo PA dồn tiền làm gỗ AC các mục theo thứ tự cần thiết cụ ạ, các mục rời em để lại làm sau

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn kiến thức quý của bác trungngothu ạ

Cụ có biết mã màu gỗ căn cụ làm mà em lưu ảnh không? Em ưng màu gỗ như vậy cụ ạ. Nếu được cụ cho em xin luôn địa chỉ thi công căn đó ạ, em cảm ơn cụ nhiều

Bác đặt ra các câu hỏi rât cụ thể mà người làm nhà cần phải tìm hiểu ạ. Em đang cân nhắc giữa laminate hoặc sơn phủ bác ạ. Em vẫn nghĩ là laminate thì nhìn đẹp hơn, chống xước tốt hơn, bền màu không bị ố như sơn phủ. Trước ở nhà cũ em đóng cái tủ tường, đặt lõi xanh AC sơn trắng, cũng thấy nói là sơn 2K gì đó mà sau vài tháng thì thấy bắt đầu xuất hiện những đốm xanh, sau lan dần thành cả cái cánh tủ xanh lè. Tủ nhà em 6 cánh thì 5 cánh bị xanh, độ đậm nhạt khác nhau. Không biết do thợ làm cho em gỗ đểu hay sơn, các cụ đã gặp trường hợp loang màu như thế chưa ạ?
Nhưng hôm qua nghe nói về tủ nhà tắm bác có nói sơn phủ lại bền, chống ẩm tốt hơn ạ? Vậy đồ trong nhà em nên làm cánh sơn hay dán laminate bác tư vấn giúp em với ạ.
Em cũng đã nghiên cứu topic mà bác gửi link, nhiều ý kiến khác nhau nên em cũng đang chắt lọc để lấy kinh nghiệm. Nếu đông tiền thì em sẽ chốt luôn AC cho đỡ phải suy nghĩ vì thương hiệu được đảm bảo từ lâu, nhưng ít tiền nên phải cân chắc sang loại có độ rủi ro hơn.
Về xưởng mộc em cũng chưa chốt được bác ạ. Em đang xem mấy địa chỉ làm tại xưởng ở otofun nhà mình, bác có kinh nghiệm về chọn xưởng thì cho em xin với ạ.
Lõi An Cường phú Laminate (cũng do An Cường họ dán) thì quá tốt rồi. Nhược điểm của nó là đắt, làm OK khi bác đặt đủ nhiều để xưởng mộc họ đặt hàng theo tấm, một số chỗ không thích hợp, ví dụ tủ bếp chỗ chậu rửa hoặc tủ wc; rồi nó chỉ là gỗ công nghiệp nên 1 số chỗ cần sự sang trọng, màu sắc, uốn lượn tý thì không làm được).
Do vậy có những vật liệu khác thay thế rất hợp lý:
1. Tủ đứng và đồ gỗ cạnh tường thì AC laminate chỉ làm cánh (thậm chí chỉ dán laminate mặt ngoài, mặt trong melamin), thùng và hậu tủ làm cốt xanh Thái dán melamin (Melamin hiện nay có rất nhiều mẫu đẹp và tốt). Cốt xanh Thái mà đúng chủng loại tôi thấy đúng là không thua kém An Cường, ).
2. Những chỗ, đồ vật, thường là đồ vật rời như bàn ăn, giường... có khi làm gỗ tự nhiên hoặc MDF phủ veneer mới có vân gỗ đích thực và phong cách, chế tạo được đường cong đẹp (bác nên tham khảo đồ veneer Đức Dương và một số Cty họ làm Veneer.
3. Chỗ đặc biệt chịu nước như tủ WC, tủ bếp chậu rửa, vật liệu cốt picomat là lựa chọn số 1. Vật liệu này chỉ có nhược điểm là yếu chịu lực và dễ vỡ khi bắt phụ kiện, do vậy thợ phải chú ý và cẩn thận chứ ưu việt chịu nước của nó thì khỏi bàn rồi. Khi đã dùng picomat rồi (cốt nhựa) bác có thể dán mặt và cạnh bằng laminat, arcylic hay sơn phủ tùy bác, khi dùng không bị hỏng do ẩm ướt. Tuy nhiên, sơn thì tốt hơn dán mặt.

Sơn phải có công nghệ và thợ chuẩn cũng như vật liệu sơn tốt. (giống sơn nhà thôi nhưng có nhà sơn bị mốc có nhà dùng mấy chục năm có mốc gì đâu). Việc thẩm định xưởng mộc (trong đó có xưởng sơn) của cơ sở sản xuất là vô cùng quan trọng. Sơn phun rào rào như sơn xe máy vỉa hè thì sao có chất lượng được như sơn trong xưởng có máy phun sơn và phải đủ các lớp sơn cần thiết...
Làm đồ gỗ thường, nếu chọn ván công nghiệp dán laminate hay Melamin thì ít phải quan tâm đến sơn. Nhưng làm gỗ tự nhiên, veneer hay sơn bệt (sơn tạo màu) , thì sơn là một ngón nghề không phải thợ nào cũng biết làm tốt...
Tôi sẽ cho bác một địa chỉ để bác thẩm định, chất lượng được, giá được. (Trên Dị Nậu, Thạch Thất) chịu khó đi thẩm định.

Tôi đã inbox

tintucvn

Xe tăng
Em định năm nay hoặc sang năm xây dựng, trên mảnh đất sổ đỏ 3.82*16.95 m.
- Mặt tiền hướng Tây nhà em là 1 con ngõ rộng 4.2m, nhưng nhà em đầu ngõ nên chỗ ngã ba xe bê tông có thể đỗ cửa và quay đầu, bù lại mùa hè nắng chiếu vào nhà và cả mặt hông nhà đến 5-6 giờ chiều.
- Mặt bên hông hướng Bắc dài 16.95 nhà em có 2m rộng (chạy dọc nhà), nhà em có quyền sử dụng, nên em định từ tầng 2 sẽ đua ra 80cm đến 1 m. Từ mép mặt hông đến nhà bên cạnh thì khoảng cách 10m bao phủ kín bởi bóng cây xoài, và khế, cao tầm 8m.
- Mặt phía sau nhà đến nhà tiếp, theo mép sổ đỏ là 4m (cũng thuộc sử dụng của nhà em)
Em đợt rồi có nhờ bên phía dịch vụ để xin giấy phép xây dựng. Sau vài buổi bàn bạc và thống nhất họ có phác thảo cho em như hình dưới.
Em có mấy cái như sau nhờ các cụ tư vấn và góp ý với:
- Nhà em thiết kế công năng thế này đã hợp lý chưa? (Em cũng đã ngồi bàn bạc và sửa với họ 1 số lần mới ra bản này để xin giấy phép xây dựng cố gắng sát với những gì mình định làm)
- Chi phí thiết kế từ A-Z cho căn nhà diện tích và mặt bằng thế này khoảng bao nhiêu?
- Chi phí xây dựng hoàn thiện (Không tính nội thất và bếp) cho căn này hết khoảng bao nhiêu? Em có hỏi qua 1 số nơi bảo chìa khóa trao tay là 5.5 - 6 triệu/m2 , nhưng chưa biết diện tích sàn họ tính thế nào? Em cũng đang trong quá trình tìm bên thiết kế và thi công nên chưa có bóc tách gì.
- Nếu chi phí xây dựng quá mức em có thể đưa ra thì em sẽ làm tốt phần thô, điện, nước, hệ thống cửa làm tốt tầng 1-3 trước (còn tầng 4 có thể tận dụng cửa nhà cũ). Nội thất thì em ưu tiên bếp trước, nhưng cũng chưa tìm được thiết kế bếp nào cho đẹp, hình chữ U hoặc chữ L
Cảm ơn tất cả các cụ. Mong các cụ góp ý cho em.

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà bác này 5 phòng ngủ mà thiếu 1 phòng khách sang trọng kiêm sinh hoạt chung. Nếu nhìn về tương lai, cần dự phòng chỗ đặt thang máy

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà bác này 5 phòng ngủ mà thiếu 1 phòng khách sang trọng kiêm sinh hoạt chung. Nếu nhìn về tương lai, cần dự phòng chỗ đặt thang máy

myhthinh

Xì hơi lốp
1. Tủ đứng và đồ gỗ cạnh tường thì AC laminate chỉ làm cánh (thậm chí chỉ dán laminate mặt ngoài, mặt trong melamin), thùng và hậu tủ làm cốt xanh Thái dán melamin (Melamin hiện nay có rất nhiều mẫu đẹp và tốt). Cốt xanh Thái mà đúng chủng loại tôi thấy đúng là không thua kém An Cường, )
Típ này của bác hay quá, vừa đỡ chi phí với thùng tủ cốt TL, vừa tận dụng được bề mặt đẹp của AC làm cánh, đồng thời làm giảm phần nào ảnh hưởng độc hại của gỗ thùng tủ (trong trường hợp như bác xuongmochanoi nói là gỗ AC an toàn đạt chuẩn hơn gỗ Thái)
Em cảm ơn bác nhiều về địa chỉ xưởng bác đã nhắn em ạ.

Mã gỗ là em chỉ định mà cụ, khuyên cụ nên qua 10 chương dương độ Để xem thực tế tấm lớn, nếu cần bắt cả ng thiết kế đi cùng để tư vấn. Chốc em chụp lại gửi ạ.
Đơn vị thi công em thấy cụ thienfurniture vaf cụ trungngothu đều làm tốt ạ, bên kia thì full việc rồi ạ
Em cảm ơn thông tin cực hữu ích của cụ. Em xem bảng màu bé xíu của AC thấy rất khó tưởng tượng, giờ cụ cho địa chỉ đi xem cả tấm thật đúng nhu cầu của em. Em chờ có bản vẽ cụ thể sẽ nhờ đến các cụ bên thi công ạ.

tintucvn

Xe tăng
vâng cụ nói đúng quá. nhưng cũng 1 phần do lối sống gia đình cụ ạ.
Luc đầu em định để 1 phòng tầng 2 làm phòng khách và thờ, còn 1 phòng bố mẹ em ngủ chung ( hiện giờ các cụ ngủ chung phòng nhưng 2 giường khác nhau), hoặc 1 cụ tầng 2, một cụ tầng 3, nhưng do giờ giấc và cách sinh hoạt khác nhau nên 2 cụ không chịu và thích riêng phòng nên đành để tầng 2 như thế.
Phòng ngủ tầng 4 em cũng chỉ định vẽ thế còn chuyển tạm thành phòng làm việc của em (do 2 cháu gái còn nhỏ ngủ chung 1 phòng tầng 3 gần bố mẹ).

trungngothu

Xe tăng
Lõi An Cường phú Laminate (cũng do An Cường họ dán) thì quá tốt rồi. Nhược điểm của nó là đắt, làm OK khi bác đặt đủ nhiều để xưởng mộc họ đặt hàng theo tấm, một số chỗ không thích hợp, ví dụ tủ bếp chỗ chậu rửa hoặc tủ wc; rồi nó chỉ là gỗ công nghiệp nên 1 số chỗ cần sự sang trọng, màu sắc, uốn lượn tý thì không làm được).
Do vậy có những vật liệu khác thay thế rất hợp lý:
1. Tủ đứng và đồ gỗ cạnh tường thì AC laminate chỉ làm cánh (thậm chí chỉ dán laminate mặt ngoài, mặt trong melamin), thùng và hậu tủ làm cốt xanh Thái dán melamin (Melamin hiện nay có rất nhiều mẫu đẹp và tốt). Cốt xanh Thái mà đúng chủng loại tôi thấy đúng là không thua kém An Cường, ).
2. Những chỗ, đồ vật, thường là đồ vật rời như bàn ăn, giường... có khi làm gỗ tự nhiên hoặc MDF phủ veneer mới có vân gỗ đích thực và phong cách, chế tạo được đường cong đẹp (bác nên tham khảo đồ veneer Đức Dương và một số Cty họ làm Veneer.
3. Chỗ đặc biệt chịu nước như tủ WC, tủ bếp chậu rửa, vật liệu cốt picomat là lựa chọn số 1. Vật liệu này chỉ có nhược điểm là yếu chịu lực và dễ vỡ khi bắt phụ kiện, do vậy thợ phải chú ý và cẩn thận chứ ưu việt chịu nước của nó thì khỏi bàn rồi. Khi đã dùng picomat rồi (cốt nhựa) bác có thể dán mặt và cạnh bằng laminat, arcylic hay sơn phủ tùy bác, khi dùng không bị hỏng do ẩm ướt. Tuy nhiên, sơn thì tốt hơn dán mặt.

Sơn phải có công nghệ và thợ chuẩn cũng như vật liệu sơn tốt. (giống sơn nhà thôi nhưng có nhà sơn bị mốc có nhà dùng mấy chục năm có mốc gì đâu). Việc thẩm định xưởng mộc (trong đó có xưởng sơn) của cơ sở sản xuất là vô cùng quan trọng. Sơn phun rào rào như sơn xe máy vỉa hè thì sao có chất lượng được như sơn trong xưởng có máy phun sơn và phải đủ các lớp sơn cần thiết...
Làm đồ gỗ thường, nếu chọn ván công nghiệp dán laminate hay Melamin thì ít phải quan tâm đến sơn. Nhưng làm gỗ tự nhiên, veneer hay sơn bệt (sơn tạo màu) , thì sơn là một ngón nghề không phải thợ nào cũng biết làm tốt...
Tôi sẽ cho bác một địa chỉ để bác thẩm định, chất lượng được, giá được. (Trên Dị Nậu, Thạch Thất) chịu khó đi thẩm định.

Tôi đã inbox
cụ Chính đã tìm hiểu rất kỹ rồi nhưng có 1 điểm e cần đính chính lại. Với mọi loại gỗ nhiều lớp nếu chất liệu 2 mặt ko đồng nhất sẽ có hiện tượng dãn nở ko đều gây cong vênh sau 1 thời gian sử dụng. Nên nếu dc hãy cố gắng phủ lên 2 mặt của ván vật liệu giống nhau và phải làm trong khoảng thời gian ngắn nhất. Có thể tiết kiệm hơn bằng cách sử dụng tấm backside rẻ tiền hơn nhưng tương đối đồng chất với mặt trước. thời gian gia công cũng rất quan trọng, khi mới vào nghề e đã vấp phải chỉ là do thợ sơn mới sơn lót 1 mặt đã nghỉ do hết giờ, kết quả là sáng hôm sau phải vứt bỏ toàn bộ ván đã sơn lót do nó ko khác gì bánh đa cả.

kimvanchinh

Xe tăng
cụ Chính đã tìm hiểu rất kỹ rồi nhưng có 1 điểm e cần đính chính lại. Với mọi loại gỗ nhiều lớp nếu chất liệu 2 mặt ko đồng nhất sẽ có hiện tượng dãn nở ko đều gây cong vênh sau 1 thời gian sử dụng. Nên nếu dc hãy cố gắng phủ lên 2 mặt của ván vật liệu giống nhau và phải làm trong khoảng thời gian ngắn nhất. Có thể tiết kiệm hơn bằng cách sử dụng tấm backside rẻ tiền hơn nhưng tương đối đồng chất với mặt trước. thời gian gia công cũng rất quan trọng, khi mới vào nghề e đã vấp phải chỉ là do thợ sơn mới sơn lót 1 mặt đã nghỉ do hết giờ, kết quả là sáng hôm sau phải vứt bỏ toàn bộ ván đã sơn lót do nó ko khác gì bánh đa cả.
Cám ơn bác Trung. Tôi nói kiểu suy diễn vì thấy dán laminate đắt thì nghĩ vậy thôi chứ khi làm mình phải tuân thủ nguyên tắc kỹ thuật và nghe theo các bác thợ chứ.

firewall27

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút, phòng ngủ nằm ngay trên phòng thờ liệu có được ko? em đang tính sửa phòng trên tầng thượng làm phòng ngủ (phòng trên cao view đẹp). nếu làm được thì cần phải lưu ý gì ko ạ?? Em cám ơn các cụ nhiều !!!!!

Chỉnh sửa cuối:

Focus T

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút, phòng ngủ nằm ngay phòng thờ liệu có được ko? em đang tính sửa phòng trên tầng thượng làm phòng ngủ (phòng trên cao view đẹp). nếu làm được thì cần phải lưu ý gì ko ạ?? Em cám ơn các cụ nhiều !!!!!
Cụ kê giường làm sao ko ở phía trên ban thờ là ổn, em nghĩ vậy ý các cụ sao ợ?!

HauVBA

Xe hơi
Cháu cũng hóng trc để tg tới làm căn chung cư mới cho có kinh nghiệm :)

nickdepqua

Xe đạp
Theo topic của bác Chính từ đầu đến giờ này mới dám post bài.
Đầu tiên e xin lỗi bác Chính và các bác vì làm loãng topic của bác. E cũng đang trong giai đoạn hoàn thiện căn CC của mình, và đọc topic của bác thực sự rất bổ ích và học được nhiều điều. E là cũng là người tiêu dùng, ko có chút kiến thức gì về kiến trúc, nội thất, ... nên thật sự mông lung khi bắt đầu tiến hành hoàn thiện nhà. Thời gian gần đây e bắt đầu tự học Sketchup với mục đích tự sắp xếp đồ đạc trong nhà sao cho hợp lý nhất cộng với kiến thức lõm bõm học lỏm trên mạng e lên PA cho khu vực bếp của e. E hạn chế về tài chính nên cố gắng đơn giản, tiến hành từng phần việc một chứ không đủ lực để đánh cả cụm
E thích phong cách hiện đại, sáng sủa, chủ yếu màu trắng và màu gỗ sáng. Có một số thiết bị (Bếp, MRB, Tủ lạnh, TV, máy giặt...) e tận dụng đồ cũ nên đã vẽ đúng kích thước thực tế.
Kính mong các cụ trong thời kỳ Covid rảnh rỗi góp ý giúp e xem phần nào bất hợp lý, sai phong thủy, bất khả thi trong thi công để e điều chỉnh. Cảm ơn các cụ rất nhiều

Mặt bằng nhà e ạ

(Chỗ để tủ lạnh của CĐT e ngăn thành kho Rộng 140, sâu 70 không biết có hợp lý không, diện tích kho có bé quá không ạ)

Bếp khi chưa có đảo

Bếp có cả đảo

trungngothu

Xe tăng
Theo topic của bác Chính từ đầu đến giờ này mới dám post bài.
Đầu tiên e xin lỗi bác Chính và các bác vì làm loãng topic của bác. E cũng đang trong giai đoạn hoàn thiện căn CC của mình, và đọc topic của bác thực sự rất bổ ích và học được nhiều điều. E là cũng là người tiêu dùng, ko có chút kiến thức gì về kiến trúc, nội thất, ... nên thật sự mông lung khi bắt đầu tiến hành hoàn thiện nhà. Thời gian gần đây e bắt đầu tự học Sketchup với mục đích tự sắp xếp đồ đạc trong nhà sao cho hợp lý nhất cộng với kiến thức lõm bõm học lỏm trên mạng e lên PA cho khu vực bếp của e. E hạn chế về tài chính nên cố gắng đơn giản, tiến hành từng phần việc một chứ không đủ lực để đánh cả cụm
E thích phong cách hiện đại, sáng sủa, chủ yếu màu trắng và màu gỗ sáng. Có một số thiết bị (Bếp, MRB, Tủ lạnh, TV, máy giặt...) e tận dụng đồ cũ nên đã vẽ đúng kích thước thực tế.
Kính mong các cụ trong thời kỳ Covid rảnh rỗi góp ý giúp e xem phần nào bất hợp lý, sai phong thủy, bất khả thi trong thi công để e điều chỉnh. Cảm ơn các cụ rất nhiều

Mặt bằng nhà e ạ

(Chỗ để tủ lạnh của CĐT e ngăn thành kho Rộng 140, sâu 70 không biết có hợp lý không, diện tích kho có bé quá không ạ)

Bếp khi chưa có đảo

View attachment 4515066

Bếp có cả đảo

View attachment 4515073
Cụ đã để tủ lạnh thì đập tường ra là đúng, thoáng hơn nhiều, tăng cả diện tích bếp.