[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tuan2681

Xe điện
Nhà em vừa đóng tủ bếp, em lỡ chọn màu hơi tối bị cả nhà chê ghê quá, các bác tư vấn giúp em làm thế nào sửa sai vụ màu này được ko ạ, em chỉ cần đổi màu mặt cửa tủ hất ra thôi ạ :((((
nếu là ván phủ melanine thì cách nhanh nhất là thay toàn bộ cánh cửa theo màu mới là xong.
cũng k tốn mấy đâu
easy mà cụ :))

cuchuoi0509

Xe tăng
cụ cứ check như cụ Chinh chỉ dẫn là best luôn rồi. vấn đề là phải thật dư thời gian. chứ làm 1 bộ sofa mà kiểm soát hết các khâu thì cũng vất vả còn hơn thợ.
Em thấy chỉ cần làm 50% những việc cụ ấy kể và đánh giá người thợ mình chọn qua cách giao tiếp là ổn rồi
đánh giá qua cách giao tiếp thì lại phiến diện rồi cụ. Thợ thường ông nào ít nói làm nhiều mới là thợ xịn. Thợ vụng chèo khéo chống, nói nhiều làm đc ít mới hấp dẫn chủ nhà lúc trao đổi ban đầu

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà em vừa đóng tủ bếp, em lỡ chọn màu hơi tối bị cả nhà chê ghê quá, các bác tư vấn giúp em làm thế nào sửa sai vụ màu này được ko ạ, em chỉ cần đổi màu mặt cửa tủ hất ra thôi ạ :((((
Thay hẳn cánh bằng arcylic bóng mờ là ok. Nếu muốn tiết kiệm thì thuê đội nào họ sơn bệt giỏi sơn màu lại

lamhoangvan87

Xe container
đánh giá qua cách giao tiếp thì lại phiến diện rồi cụ. Thợ thường ông nào ít nói làm nhiều mới là thợ xịn. Thợ vụng chèo khéo chống, nói nhiều làm đc ít mới hấp dẫn chủ nhà lúc trao đổi ban đầu
Cách cụ chỉ là đánh giá từ việc giao tiếp còn gì :D
Đối với xưởng gỗ, cụ nào cẩn thận đến xem xưởng và xem sản phẩm thực tế là tương đối rồi.
Thợ muốn lừa thì cụ khỏi đỡ :)
Thế nên nhân cách thật thà là 1 điểm cộng cần lưu ý

Champaca

Đi bộ
Ra tết gọi thợ tháo cánh tẩy rồi sơn lại thôi cụ, tông óc chó thì kết hợp màu trắng hoặc ghi
nếu là ván phủ melanine thì cách nhanh nhất là thay toàn bộ cánh cửa theo màu mới là xong.
cũng k tốn mấy đâu
easy mà cụ :))
Thay hẳn cánh bằng arcylic bóng mờ là ok. Nếu muốn tiết kiệm thì thuê đội nào họ sơn bệt giỏi sơn màu lại
Cảm ơn các cụ. Tủ nhà em tủ công nghiệp phủ melanine, chắc em chọn sơn lại thôi, tủ mới tinh thay cánh hơi bị xót tiền ấy, Lại lọ mọ tìm thợ. Ôi sai 1 ly đi 1 dặm

lamhoangvan87

Xe container
Cảm ơn các cụ. Tủ nhà em tủ công nghiệp phủ melanine, chắc em chọn sơn lại thôi, tủ mới tinh thay cánh hơi bị xót tiền ấy, Lại lọ mọ tìm thợ. Ôi sai 1 ly đi 1 dặm
Ra tết thợ rảnh. Cụ gọi dễ mà.
Tủ công nghiệp phủ min thì cụ bỏ hàng cánh trên đi, làm sơn bệt trắng hoặc acrylic là đẹp.
Chi phí còn đỡ hơn sơn lại :)

gunner2801

Xe tải
E cũng mới sửa và làm tí nội thất căn chung cư nhỏ nhỏ, nhu cầu đơn giản thôi mà cũng gặp nhiều cái bực mình
Thợ nề thì tay nghề đã kém mà thái độ cũng kém luôn, mình đi làm cả ngày k có tgian giám sát nhg cũng cố nhắc từng việc nhỏ nhất mà đến lúc xog cũng k đc như ý
Thợ nội thất thì cũng chỗ quen biết nên e ngoài đồ gỗ e bảo làm luôn cả những cái lặt vặt như bếp từ, giàn phơi, song cửa ... mà có khi là nhiều việc quá sinh nhầm lẫn, thiếu ... sửa lại cũng dở

cuchuoi0509

Xe tăng
E cũng mới sửa và làm tí nội thất căn chung cư nhỏ nhỏ, nhu cầu đơn giản thôi mà cũng gặp nhiều cái bực mình
Thợ nề thì tay nghề đã kém mà thái độ cũng kém luôn, mình đi làm cả ngày k có tgian giám sát nhg cũng cố nhắc từng việc nhỏ nhất mà đến lúc xog cũng k đc như ý
Thợ nội thất thì cũng chỗ quen biết nên e ngoài đồ gỗ e bảo làm luôn cả những cái lặt vặt như bếp từ, giàn phơi, song cửa ... mà có khi là nhiều việc quá sinh nhầm lẫn, thiếu ... sửa lại cũng dở
muốn k phải làm gì thì chỉ có thuê đội nào cả thiết kế thi công tầm 14-15 tr/m thì đỡ việc thôi cụ. Dân VN làm láo nháo quen rồi. Càng già càng làm láo nháo

meinLiebling

Xe hơi
Em đã từng bị như bác nên cũng hiểu cái bực mình của bác. Dù sao cũng là bài học rút kinh nghiệm cho xây sửa nhà sau này.

meinLiebling

Xe hơi
Nếu bác nào có thời gian thì nên tìm hiểu kỹ, yêu cầu chủ thầu bóc tách tất cả cách hạng mục để mh kiểm tra đối chiếu. Ông chủ thầu nào ko làm đc thì next luôn cho khỏe. Trong quá trình thi công xây dựng, cái này mới khó đối với những người ko có thời gian. Vì chỉ có thể đi sâu đi sát toàn bộ công trình thì mới nắm bắt đc thợ làm ntn. Với thợ muốn cố tình qua mặt chủ thì thực sự là cái khó với chủ rồi.

BuildHouse

Xe hơi
Nếu bác nào có thời gian thì nên tìm hiểu kỹ, yêu cầu chủ thầu bóc tách tất cả cách hạng mục để mh kiểm tra đối chiếu. Ông chủ thầu nào ko làm đc thì next luôn cho khỏe. Trong quá trình thi công xây dựng, cái này mới khó đối với những người ko có thời gian. Vì chỉ có thể đi sâu đi sát toàn bộ công trình thì mới nắm bắt đc thợ làm ntn. Với thợ muốn cố tình qua mặt chủ thì thực sự là cái khó với chủ rồi.
Các bác mà chưa có nhiều kinh nghiệm mà muốn break chi tiết cái mình chưa hiểu thì nên thuê tvgs họ sẽ thay mặt các bác làm việc với chủ thầu theo đúng bản vẽ thiết kế từ mẫu mã, kiểu dáng đến chất lượng thành phẩm đúng kỹ thuật. Trong quá trình giám sát thì họ sẽ chụp ảnh và gửi cho chủ nhà cho yên tâm.

meinLiebling

Xe hơi
Các bác mà chưa có nhiều kinh nghiệm mà muốn break chi tiết cái mình chưa hiểu thì nên thuê tvgs họ sẽ thay mặt các bác làm việc với chủ thầu theo đúng bản vẽ thiết kế từ mẫu mã, kiểu dáng đến chất lượng thành phẩm đúng kỹ thuật. Trong quá trình giám sát thì họ sẽ chụp ảnh và gửi cho chủ nhà cho yên tâm.
Em đứng trên quan điểm của gia đình ít tiền và muốn tiết tiệm thôi, nếu có điều kiện thì em ko dám bàn ah.

BuildHouse

Xe hơi
Em đứng trên quan điểm của gia đình ít tiền và muốn tiết tiệm thôi, nếu có điều kiện thì em ko dám bàn ah.
Thế thì cụ phải nhờ người quen, bạn bè có nhiều kinh nghiệm họ góp ý và chỉ dẫn kỹ thuật cần phải lưu ý khi làm với các đội nhân công trực tiếp rõ ràng không thể hiểu nhầm nhau hoặc vật liệu tương đương được.

Champaca

Đi bộ
Ra tết thợ rảnh. Cụ gọi dễ mà.
Tủ công nghiệp phủ min thì cụ bỏ hàng cánh trên đi, làm sơn bệt trắng hoặc acrylic là đẹp.
Chi phí còn đỡ hơn sơn lại :)
Em định tháo cánh đi sơn lại 2 hàng trên phối màu gỗ với trắng lại thôi, chứ ko muốn can thiệp nhìu. Hem biết sơn ít vậy có xưởng nào họ nhận ko ấy ạ. Định tranh thủ trước tết cho đẹp mà xem ra khó quá cụ ạ. =(( Ông thợ làm cho mình hemưngý lắm thì chạy xừ mất rùi

kimvanchinh

Xe tăng
Cách cụ chỉ là đánh giá từ việc giao tiếp còn gì :D
Đối với xưởng gỗ, cụ nào cẩn thận đến xem xưởng và xem sản phẩm thực tế là tương đối rồi.
Thợ muốn lừa thì cụ khỏi đỡ :)
Thế nên nhân cách thật thà là 1 điểm cộng cần lưu ý
Thợ mộc bây giờ đa số thanh niên, nhiều người có học và tử tế.
Tôi đã nêu trên, dù là mộc thợ xưởng (đa số trên Thạch Thất) hay mộc xưởng công ty cần:
- Tiếp xúc, thương thuyết về điều kiện đặt hàng, ký HĐ, nói chuyện về kinh nghiệm vẫn sx, chung
Em định tháo cánh đi sơn lại 2 hàng trên phối màu gỗ với trắng lại thôi, chứ ko muốn can thiệp nhìu. Hem biết sơn ít vậy có xưởng nào họ nhận ko ấy ạ. Định tranh thủ trước tết cho đẹp mà xem ra khó quá cụ ạ. =(( Ông thợ làm cho mình hemưngý lắm thì chạy xừ mất rùi
Quá dễ, bác chịu khó tự tháo bản lề cánh ra, gói lại mang lên xưởng tốt có làm dịch vụ sơn và mẫu màu sơn bệt, họ sơn chắc 1 tiếng xong, bác chờ khô mang về hoặc hôm sau lên lấy. Nhiều xưởng mộc họ cũng không tự sơn bệt mà thuê xưởng chuyên sơn họ sơn cho. Tôi biết có cậu Khánh, Dị Nậu sơn rất đẹp: 0967723689

lamhoangvan87

Xe container
Giờ này xưởng khó nhận lắm cụ ạ.
Xác định qua tết thôi

Jackul

Xe tải
Cánh tủ mà công nghiệp phủ min thì cụ chọn loại min màu sáng khác là ngon bổ rẻ nhất. Sơn hoặc acrylic thì thêm tiền tương đối đó.

firewall27

Xe tải
Em có căn 65m2 thiết kế đc 3 phòng ngủ, các cụ thấy ok ko ạ

tuankm2009

Xe tải
Tủ bếp trên lõi xanh, dù phủ mặt cánh và thùng melamin hay sơn bệt hay lamilate thì giá gỗ khoảng 2,5-3,5 tr là cùng (Cánh laminlate An Cường mới 3,5tr).
Tủ dưới cầu kỳ hơn vì ẩm hơn, thường khoang chậu rửa phải làm picomat. Toàn bộ cánh ít nhất là Lamilate, cao cấp hơn thì arcylic mờ hoặc bóng, dán mép noline mới bền. Giá cao hơn, khoảng 4,5tr/ mét dài.

Phụ kiện có 2 phần:
-Phụ kiện bắt buộc như bản lề, ray âm hoặc dương, chân bàn và len chân. Bếp thì bản lề và ray cần là inox không gỉ, hãng nào cũng được. Tuy nhiên tôi thấy cariny mà giao cho nhà thầu họ lấy hàng chợ thạch thất khó đúng hãng và đúng inox không gỉ. Tốt nhất phải đặt các đại lý chuẩn lấy hàng Hafele/ eurogold 1 bếp hết khoảng 4-5 tr là OK cho 5-6 m bếp (ray âm cho các ngăn kéo dưới, chân, len hafele).
Phụ kiện tùy chọn mới đắt như bản lề tay nâng bắt buộc dùng Blum; không nên mua chạn bát nâng hạ mà đặt chạn VN inox 304 (mỗi gia khoảng 350k), giá dao thớt 304 VN (khoảng 800K), giá nồi đa năng, mâm xoay nên mua eurogold nếu dùng 4 món hết 6tr (mỗi giá cả ray giá 1,4-2,0tr).
Bàn bếp và ốp tường bếp nếu chọn cao cấp vicostone thì khoảng 6tr/ m dài, chưa kể châu vòi nước.
Nếu ốp gạch granit 60x1,2m và đá quard TQ thì rẻ hơn nhiều (khoảng 3,5tr/ m dài).

Tóm lại, cần tình đến tổng thành cái bếp, chưa kể thiết bị rời, khoảng 15tr/ mét dài thì đẹp và bền. Trong đó tiền gỗ tủ bếp chỉ dưới 1/2. Nếu mức đầu tư 10tr, phải hy sinh 1 số thứ như đá bếp thấp cấp hơn, phụ kiện ít đi...
Phụ kiện phải chi tiết, cụ thể, tự chọn chứ không thể để thợ họ đạo diễn hết được.
3 yếu tố vô cùng quan trọng phải kiểm soát:
-Giá thành vật liệu và phụ kiện chọn
-Công năng nhà mình dùng (dùng đến đâu mua đến đó, không để vẽ vời), nhiều cái mua hàng 304 đặt VN tốt và hợp với bếp việt hơn hàng Âu (vì dụ giá chạn bát, giá thớt dao).
-Các chi tiết phụ kiện từ bản lề, ray bếp bắt buộc phải inox không gỉ...
Mấy thứ khác em đồng ý quan điểm của cụ. Nhưng về phụ kiện ray, bản lề thì inox không là chưa đủ đâu cụ ạ. Bản lề xịn như Hettich, Blum nó có cơ cấu chuyển động rất nhẹ nhàng, mượt mà. Khi dùng rồi mới thấy nó tuyệt vời làm sao.

Tủ bếp gỗ công nghiệp độ ăn vít nó rất kém. Nếu dùng bản lề không tốt thì chuyển động mở, đóng cánh bị giật cục, gây ra phản lực lớn tác động vào liên kết gỗ- bản lề. Chỉ dùng 1-3 năm là xệ hoặc rơi cánh. Cụ đầu tư các thứ khác tốt bao nhiêu mà không chú trọng đến bản lề là sai lầm rất lớn. Đóng mở cái cánh tủ thấy êm ru mà chắc nịch đã thấy sự cao cấp và tỉ mỷ ở trong đó.

Một bộ tủ bếp đầu tư toàn bộ bản lề Hettich hết khoảng 3-5 triệu thôi (khoảng 100K/1 cái) nhưng nó nâng độ bền và độ sướng của tủ bếp lên rất nhiều các cụ ạ.

Em nói thêm một chút về phần gỗ. Gỗ Thái Lan hay An Cường cũng được nhưng nên đóng module. Cái tủ Module nó chắc chắn hơn rất nhiều và sau này thay thế sửa chữa dễ dàng hơn. Một bộ tủ bếp dạng trung bình khá thì phần gỗ chỉ chiếm 40-50% tổng chi phí thôi. Nên làm module các cụ ạ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Mấy thứ khác em đồng ý quan điểm của cụ. Nhưng về phụ kiện ray, bản lề thì inox không là chưa đủ đâu cụ ạ. Bản lề xịn như Hettich, Blum nó có cơ cấu chuyển động rất nhẹ nhàng, mượt mà. Khi dùng rồi mới thấy nó tuyệt vời làm sao.

Tủ bếp gỗ công nghiệp độ ăn vít nó rất kém. Nếu dùng bản lề không tốt thì chuyển động mở, đóng cánh bị giật cục, gây ra phản lực lớn tác động vào liên kết gỗ- bản lề. Chỉ dùng 1-3 năm là xệ hoặc rơi cánh. Cụ đầu tư các thứ khác tốt bao nhiêu mà không chú trọng đến bản lề là sai lầm rất lớn. Đóng mở cái cánh tủ thấy êm ru mà chắc nịch đã thấy sự cao cấp và tỉ mỷ ở trong đó.

Một bộ tủ bếp đầu tư toàn bộ bản lề Hettich hết khoảng 3-5 triệu thôi (khoảng 100K/1 cái) nhưng nó nâng độ bền và độ sướng của tủ bếp lên rất nhiều các cụ ạ.

Em nói thêm một chút về phần gỗ. Gỗ Thái Lan hay An Cường cũng được nhưng nên đóng module. Cái tủ Module nó chắc chắn hơn rất nhiều và sau này thay thế sửa chữa dễ dàng hơn. Một bộ tủ bếp dạng trung bình khá thì phần gỗ chỉ chiếm 40-50% tổng chi phí thôi. Nên làm module các cụ ạ.
nhà cháu có cái tủ bếp 7 niên plywood module sơn bệt, phụ kiện full hettich. Ray thì rệu hết rồi, còn gỗ + bản lề thì vẫn nguyên ngon. Thợ bảo thay ray blum ngon hơn.