Lý do vì sao không nên mua Toyota cũ

Trạng thái
Thớt đang đóng

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra cũng có một vài cái xe hàn cũ khá bền, như cái KIA Pride CD5, nằm trên chứ ký và niềm tự hào của những người đi xe hàn!
Nhưng chắc cũng nên xem xét thực sự chúng là những cái xe nào. Nếu CD5 mà không bị lắp ở nhà máy của KIA để cứ mang cái logo Ford hay chính xác hơn là Mazda có khi ở VN nó còn nổi tiếng hơn rất nhiều nữa vì sẽ có nhiều cái còn lành lặn hơn rất nhiều vẫn đang chạy ngoài đường!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Xe hàn lanos 2001 vẫn chạy ngon lành, xe corolla 2001 cũng vẫn chạy vậy mà cứ phán như đúng rồi toyota bền hơn?
-Khái niệm "chạy tốt" nó khác xa với "vẫn chạy được" nhé! Cùng thời với Corolla LD 1996-97 có con Deawoo Cielo đấy, hay cùng đời với Cam LD 1998 có Deawoo Leganza, Mazda 626...bây giờ ko biết biến đâu cả rồi?:-??

thodau

Xe máy
Cám ơn bác đã phổ biến kiến thức

Kia-forever

Xe tải
Thực ra cũng có một vài cái xe hàn cũ khá bền, như cái KIA Pride CD5, nằm trên chứ ký và niềm tự hào của những người đi xe hàn!
Nhưng chắc cũng nên xem xét thực sự chúng là những cái xe nào. Nếu CD5 mà không bị lắp ở nhà máy của KIA để cứ mang cái logo Ford hay chính xác hơn là Mazda có khi ở VN nó còn nổi tiếng hơn rất nhiều nữa vì sẽ có nhiều cái còn lành lặn hơn rất nhiều vẫn đang chạy ngoài đường!
Em tưởng CD5 là của mazda chứ nhỉ? Một phần nó ít hỏng vì quả thật nó chả có cái gì, máy thì giống cub50, nội thất thì giống cái vios, ý em nhầm giống cái chuồng gà. :)

coolpix8700

Xe ngựa
Em tưởng CD5 là của mazda chứ nhỉ? Một phần nó ít hỏng vì quả thật nó chả có cái gì, máy thì giống cub50, nội thất thì giống cái vios, ý em nhầm giống cái chuồng gà. :)
Nó là 1 cái Mazda, nhưng dưới tên Ford người ta cũng được biết nhiều, nếu được lắp ở nhà máy của KIA thì nó có thêm cái tên Pride. Fọt hay Pride thì vẫn chỉ là cái Mazda!!!

Chỉnh sửa cuối:

Mondeo 2004

Xe tăng
Website
www.alop.vn
Ôi đọc xong bài của cụ em thấy em lựa chọn PA mua Mông đau là khá sáng suốt hihi

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng nếu bác mà mua Escape thì còn sáng suốt hơn, Escape mới bây giờ mang nhiều đồ của Mazda hơn!!!

1.6gli

Xe container
-Khái niệm "chạy tốt" nó khác xa với "vẫn chạy được" nhé! Cùng thời với Corolla LD 1996-97 có con Deawoo Cielo đấy, hay cùng đời với Cam LD 1998 có Deawoo Leganza, Mazda 626...bây giờ ko biết biến đâu cả rồi?:-??
Cụ ơi đó là những chiếc xe nhập nguyên chiếc, và đc sx cho các thị trường âu, mỹ hay trung đông thôi. Chứ nếu là " only use for Viet Nam" hay ld thì cũng gần như vắng bóng!
Tranh cãi mãi nhưng chưa ai trả lời đc câu hỏi liệu xe toyota có thật sự đắt quá k? Ở VN thì đúng nhưng ngay ở cam pu chia em thấy dòng xe hạng trung như camry cũ chỉ khoảng 5000 - 8000$ va xe hạng sang của toyota la lexus rx 350 mới có 14000$ thôi. Bác thử phân tích ở góc độ khác xem vd như vì toyota bền mà ít người quan tâm liệu giá có cao như hiện tại k ạ ? Và khi đó giá sẽ phản ánh giá thật cua toyota. Chứ như hiện tại em thấy giá xe toyota quá cao so với tiện ích mà nó mang lại.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi đó là những chiếc xe nhập nguyên chiếc, và đc sx cho các thị trường âu, mỹ hay trung đông thôi. Chứ nếu là " only use for Viet Nam" hay ld thì cũng gần như vắng bóng!
Cũng LD những xe đầu 2000 vẫn chạy nhiều đấy bác ạh, chẳng vắng như bác nghĩ đâu!
Không biết người khác đi thế nào, 3 cái Toy em đã và đang đi, trong đó 2 cái LD thì chi phí ít, hầu như "chẳng có gì để hỏng", chưa lần nào em phải dừng lại giữa đường dù đường đi ngoài đồng bằng có cả rừng núi, chẳng phải tìm ở các trang WEB ở nước ngoài để bảo xe Toy bền làm gì!
Có cái (LD) đăng ký tháng 4/2000 bây đang là tuổi thứ 14 mà chi cho nó ngoài xăng tính trung bình chắc được 3 triệu đồng/năm, kể cả thay dầu, thay lốp,... từ 7 năm trước nó đã không còn 1 đồng nào trong sổ kế toán. Bây giờ nếu phải đi nhiều ngày lên miền núi, nơi không có xăng 95 em vẫn lôi nó đi và vẫn rất yên tâm. Như nó, hay kém nó một chút mà khi nó 4 hay 5 tuổi mà chọn thì có trả giá hơi cao hơn xe khác một chút chắc nhiều người không đắn đo vì nó vẫn còn phục vụ được cả chục năm sau.

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Cũng LD những xe đầu 2000 vẫn chạy nhiều đấy bác ạh, chẳng vắng như bác nghĩ đâu!
Không biết người khác đi thế nào, 3 cái Toy em đã và đang đi, trong đó 2 cái LD thì chi phí ít, hầu như "chẳng có gì để hỏng", chưa lần nào em phải dừng lại giữa đường dù đường đi ngoài đồng bằng có cả rừng núi, chẳng phải tìm ở các trang WEB ở nước ngoài để bảo xe Toy bền làm gì!
Có cái (LD) đăng ký tháng 4/2000 bây đang là tuổi thứ 14 mà chi cho nó ngoài xăng tính trung bình chắc được 3 triệu đồng/năm, kể cả thay dầu, thay lốp,... từ 7 năm trước nó đã không còn 1 đồng nào trong sổ kế toán. Bây giờ nếu phải đi nhiều ngày lên miền núi, nơi không có xăng 95 em vẫn lôi nó đi và vẫn rất yên tâm. Như nó, hay kém nó một chút mà khi nó 4 hay 5 tuổi mà chọn thì có trả giá hơi cao hơn xe khác một chút chắc nhiều người không đắn đo vì nó vẫn còn phục vụ được cả chục năm sau.
em ko dám bình nhiều, dưng mà chục năm nữa mà láp, thước lái, bơm xăng , bobin.... ko hỏng thì chỉ trừ khi xe ko có. :)

coolpix8700

Xe ngựa
em ko dám bình nhiều, dưng mà chục năm nữa mà láp, thước lái, bơm xăng , bobin.... ko hỏng thì chỉ trừ khi xe ko có. :)
Bác đang nói chục năm cho cái xe nào?
Với cái đã hơn 13 gần 14 tuổi thì chắc chắn không được rồi (mà có muốn thì chắc qua đăng kiểm rất khó, chỉ xây cho nó 1 cái chòi, đưa lên bệ giữ lưu niệm thôi)!
Nếu như em viết, lùi cái xe này về lúc nó 4 hay 5 tuổi, nếu tính lúc nó 4 tuổi thì còn mấy tháng nữa (tháng 4 tới), còn 5 tuổi thì còn hơn 1 năm nữa để đủ "chục năm nũa". Còn 4 tháng em chẳng dám chắc chắn liệu mấy thứ bác nói chúng có qua hay không, nhưng nếu chỉ tính "9 năm nữa" thì nó đã qua. Lần sửa chữa nặng nhất của nó cho tới nay thay côn-bánh côn+mấy vòng bi ở Ga ra Tiền Phong 87 Láng Hạ cách đây 4 năm hóa đơn em không nhớ rõ lắm, hơn 3 triệu, nhưng chắc chắn chưa đến 4 triệu,...!!!
Đường em đi không chỉ trong HN, ít đường cao tốc mà cả trên miền núi. Có những lần vượt qua được 1 con suối đến gần con suối thứ 2 thấy phía trước mấy cái xe tải đứng xếp hàng, biết là nước suối đã lên em vòng lại. Nhưng cái con suối vừa qua khi đến nơi nước đã chảy xiết. Chỗ ấy đường vắng, rất xa vài cây cả trước lẫn sau không một mái nhà đành phải qua, tuy nước đã ngập hết bánh xe, nhưng may vẫn thoát. Cũng có lần men theo vết banh công nông, vào đến cổng nhà ông khách thì không vào được nữa vì hẹp, đến lúc ra, ông chủ nhà chặt hết đám chuối sát gốc để em vào quay xe,... Có những lần đi đám cưới ở vùng cao, vào đến nhà cô dâu có mỗi 1 cái Suzuki 9 chỗ và xe em vào được, các xe khác đều đỗ cách nhà 4-5 cây, các bà được tăng bo bằng 2B còn các ông đi bộ.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Ánh Vân

Xe máy
các bác chém ghê thật=))
bác nào cũng có ý đúng

1.6gli

Xe container
Toyota bền không sai nhưng bác chi cho em toyota 14 tuổi của bác ngoài xăng chỉ 3tr/năm mà nó vẫn phục vụ bác nhiệt tình thì em bái phục bác. Khổ thân cho em toyota nào rơi vào tay bác.

Luu Lehong

Xe container
Toyota bền không sai nhưng bác chi cho em toyota 14 tuổi của bác ngoài xăng chỉ 3tr/năm mà nó vẫn phục vụ bác nhiệt tình thì em bái phục bác. Khổ thân cho em toyota nào rơi vào tay bác.
Chỉ thay dầu máy, rửa xe với vài thứ lặt vặt nhỏ có khi còn ko đến ý chứ! Em đi công tác nhiều nên hay gặp những con Zace già như thế lắm ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Bác nên phục cái xe, còn em chỉ dùng nó thôi. Như nhiều người nói nó "chẳng có gì để hỏng" thì mình cũng chẳng việc gì phải chi thêm tiền. Mà em nói rõ thêm, xe tên công ty cho nên chi phí cho nó được ghi trong sổ sách kế toán, từ cái vé cầu đường, hàng năm bà xã lại lôi 1 mớ to trong hộp cốp, chứ không phải "nhớ nhớ-quên quên", đưa cả xấp tiền rồi quên khuấy mất!
Em cũng đi khá nhiều mà bà xã có lúc còn nhắc: "mình chi xăng vẫn hơi ít!".

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Chỉ thay dầu máy, rửa xe với vài thứ lặt vặt nhỏ có khi còn ko đến ý chứ! Em đi công tác nhiều nên hay gặp những con Zace già như thế lắm ;))
Em làm phép tính áng áng xem sao.
+ Rửa xe mỗi tháng 2 lần x 50k/lần x 12 tháng = 1.200.000vnd
+ Thay dầu 400k/ lần x 2lần = 800.000vnd
+ Thay lốp bình quân 2.000.000/ quả x 4 quả cho 3 năm: 8.000.000/3 năm = 2.666.000vnd/ năm
=> Tổng cộng = 4.666.000vnd/năm chưa tính thay lặt vặt khác như bóng đèn, lọc gió, lọc dầu, lọc xăng, dây cu loa, vệ sinh điều hoà....
Không biết có tương đối đúng k bác?

Luu Lehong

Xe container
+ Thay lốp bình quân 2.000.000/ quả x 4 quả cho 3 năm: 8.000.000/3 năm = 2.666.000vnd/ năm
=> Tổng cộng = 4.666.000vnd/năm chưa tính thay lặt vặt khác như bóng đèn, lọc gió, lọc dầu, lọc xăng, dây cu loa, vệ sinh điều hoà....
Năm nào cũng phải thay lốp hả bác :D

dngduc

Xe điện
Bác quả không biết đọc :D

coolpix8700

Xe ngựa
Rửa xe thì 1 tuần em rửa tối thiểu 2 lần, lên trên các XN tụi em có đủ đồ nghề cho 1 trạm rửa xe (dù mục đích không phải để rửa xe mà ngay VP ở HN tụi em cũng có đủ đồ nghề + sân rộng cuối tuần cho vài cái ô tô cùng rửa nếu cần). Còn lốp thì em chẳng thay 3 năm 1 lần như bác, dù đường em đi rất xấu, nhưng thói quen em đi không chỉ ít dùng phanh mà hầu như chẳng bao giờ để bánh trượt (mà cái Zace nặng tấn rưỡi nhưng có mỗi 85 ngựa thì có muốn bánh nó cũng chẳng rê),... nên em chỉ thay theo thời gian, khi thay gai lốp còn rất cao. Đôi lốp cho Zace không đến 4 triệu (vì do cách và đường đi nên em cũng thay từng đôi một - tất nhiên tính chi phí trung bình thì như thay 4 lốp, nhưng hiệu quả sử dụng thì lại rất khác) nên các con số bác tính chưa đúng!

Chỉnh sửa cuối:

arsenelupin

Xe buýt
Xe cty cụ ấy năm đi có 3k km thôi! 10 năm mới phải thay lốp!
Đồ rửa xe, nước điện... Chắc ko mất phí. Người rửa ko cần lương, hay là lái xe tự rửa.
Còn acu, dầu máy, nước mát,bảo dưỡng, bảo trì, đèn đóm, phí quản lý ....1 năm 3 triệu .

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng