Lý do vì sao không nên mua Toyota cũ

Trạng thái
Thớt đang đóng

coolpix8700

Xe ngựa
Dạ 4 quả lốp đó em đã chia bình quân đều trong 3 năm rùi ạ.
Em mua đôi đắt nhất cho Zace (Dunlop ngay cạnh VP Cty ở đường Trường Chinh, gần ngã tư Vọng) là 3,2Tr. 4 hay 5 năm (tùy, khi phải đi xa dài ngày mới thay, còn đi loanh quanh dưới đòng bằng này thì vẫn cố, vì thường gai lốp khi thay còn rất dài) em mới thay xong đủ 2 đôi bác ạh!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ bắt đầu có mấy xe từ 4 năm nay thôi, còn cả chục năm trước đó thì có mỗi cái Zace để chinh chiến cả miền ngược lẫn miền xuôi. Đi làm, rồi mua cái cty của nhà nước này, khi mua nó tuy khá to, nhiều địa điểm, nhưng đâu cũng rách như tổ đỉa, 1 xu vốn lưu động không còn, làm sao dám bỏ tiền đi sắm xe khác, còn phải dồn để dựng nó lên, có đủ cơ ngơi kiếm ra tiền mới nghĩ tiếp đến phương tiện. Nhưng các bác ở đây cứ kể các địa danh phía bắc, em sẽ liệt kê gần đủ, cả đi làm lẫn đi chơi vì ngoài đi làm em vẫn tham gia chụp ảnh. Đường em đi không chỉ đồng bằng, không chỉ đường nhựa, có cả đường đất sét, bờ ruộng, lội suối, leo đá,...!

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Rửa xe thì 1 tuần em rửa tối thiểu 2 lần, lên trên các XN tụi em có đủ đồ nghề cho 1 trạm rửa xe (dù mục đích không phải để rửa xe mà ngay VP ở HN tụi em cũng có đủ đồ nghề + sân rộng cuối tuần cho vài cái ô tô cùng rửa nếu cần). Còn lốp thì em chẳng thay 3 năm 1 lần như bác, dù đường em đi rất xấu, nhưng thói quen em đi không chỉ ít dùng phanh mà hầu như chẳng bao giờ để bánh trượt (mà cái Zace nặng tấn rưỡi nhưng có mỗi 85 ngựa thì có muốn bánh nó cũng chẳng rê),... nên em chỉ thay theo thời gian, khi thay gai lốp còn rất cao. Đôi lốp cho Zace không đến 4 triệu (vì do cách và đường đi nên em cũng thay từng đôi một - tất nhiên tính chi phí trung bình thì như thay 4 lốp, nhưng hiệu quả sử dụng thì lại rất khác) nên các con số bác tính chưa đúng!
Lốp em zace của cty bác tuổi thọ được mấy năm? Xe bác đi đường rất xấu nếu là đường cấp phối đá dăm, đường nhựa xuống cấp thì càng nhanh thay lốp. Đường trơn ướt lại càng hại lốp vì zace 1 cầu đẩy dốc cao, trơn rất dễ văng, bánh xoay tít ạ. bác chạy k bị xoay, văng thì em dự bác đua xe daka valey chắc vô địch ạ. lần này thì đúng là em phải bái phục Zace của bác rùi. Em cung hiểu bác làm nhớn nên có NV rửa xe, trạm rửa xe riêng. Cơ mà bác có phải trả lương, chi phí máy móc, điện nước k ạ hay những cái đó cũng có NV phục vụ free ạ?

coolpix8700

Xe ngựa
...Em cung hiểu bác làm nhớn nên có NV rửa xe, trạm rửa xe riêng. Cơ mà bác có phải trả lương, chi phí máy móc, điện nước k ạ hay những cái đó cũng có NV phục vụ free ạ?
Lần thứ 2 bác lại tự suy diễn rồi kết luận hùng hồn như vậy!
Nếu ra ngoài rửa xe tất nhiên em sẽ phải trả tiền, còn trong cty em chưa bao giờ nhờ ai rửa cả!
Từ rất lâu rồi, tụi em coi cái xe như một thành viên cho nên cũng hầu như không có ý nghĩ mua xe đi thử xong bán. Ngay cái Zace này nó sẽ ở lại với tụi em cho đến khi không còn chạy được. Lúc đó nó cũng có chỗ để nghỉ!

Các bác có vẻ coi tụi em không hiểu gì về xe cộ, mua xe là theo bầy đàn, nhưng khi vào tranh luận thật sự thì các bác thấy. Dù không kinh doanh xe, không học sửa chữa xe nhưng tụi em vẫn có những hiểu biết tối thiểu về những cái xe, biết rõ khi mình mua thì cần gì ở chúng và biết tận dụng ưu điểm, khắc phục, tránh nhược điểm,... để bắt chúng phục vụ hiệu quả nhất cho nhu cầu của mình!

Chỉnh sửa cuối:

otohagiang

Xe container
bác COOL ở chỗ nào Trường Chinh?
em có ông anh ở đấy, gần như lần nào về HN cũng vào trong Trường Chinh ở nhờ

coolpix8700

Xe ngựa
bác COOL ở chỗ nào Trường Chinh?
em có ông anh ở đấy, gần như lần nào về HN cũng vào trong Trường Chinh ở nhờ
Ngõ 102 đường Trường Chinh, cty em ở đối diện 2 cái nhà chung cư cao cấp đang xây dở!
Nếu vào Vietmap thì cổng sau văn phòng sẽ hiện lên là trường Amber Einstein vì khi còn tồn tại, họ thuê dẫy hội trường sau của tụi em!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em sắp phải thay Lốp rồi, chắc làm 2 quả trước hihi
Bác thay từng đôi một chạy có lợi hơn, xe Mondeo kéo cầu trước nên thay đôi trước đầu tiên, lần thay sau đổi đôi trước xuống sau lắp đôi mới cho bánh trước. Nếu đảo lốp chỉ cần đảo lốp phải sang trái và ngược lại!

otohagiang

Xe container
Ngõ 102 đường Trường Chinh, cty em ở đối diện 2 cái nhà chung cư cao cấp đang xây dở!
Nếu vào Vietmap thì cổng sau văn phòng sẽ hiện lên là trường Amber Einstein vì khi còn tồn tại, họ thuê dẫy hội trường sau của tụi em!
ông anh em ở 109 Trường Chinh, em ở đấy nên khi khám hay ra Bạch Mai dù có xuất khám ở 108 nhưng ngại đi

coolpix8700

Xe ngựa
109 chắc là khu bãi đã, đường dẫn đến UBND Phường!
Còn ngõ 102 thông sang ngõ 78 đường Giải Phóng về phía đằng này, với ô tô thỉnh thoảng em cũng đi tắt, nhưng phải qua 1 cái chợ, rồi bệnh viện Tai Mũi Họng lúc nào cũng đông nghìn nghịt nên em đi qua ngã tư Vọng nhanh hơn. Còn tương lai nó thông thẳng ra Lương Đình Của, bây giờ vẫn bị mấy cái nhà tập thể cũ chặn, chỉ 2B mới qua sau cái nhà chung cư đang xây giở thứ 2 bên trong!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
109 chắc là khu bãi đã, đường dẫn đến UBND Phường!
Còn ngõ 102 thông sang ngõ 78 đường Giải Phóng về phía đằng này, với ô tô thỉnh thoảng em cũng đi tắt, nhưng phải qua 1 cái chợ, rồi bệnh viện Tai Mũi Họng lúc nào cũng đông nghìn nghịt nên em đi qua ngã tư Vọng nhanh hơn. Còn tương lai nó thông thẳng ra Lương Đình Của, bây giờ vẫn bị mấy cái nhà tập thể cũ chặn, chỉ 2B mới qua sau cái nhà chung cư đang xây giở thứ 2 bên trong!
Quy hoạch này treo lâu lắm rồi, k bít qua mấy khóa quốc hội nữa mới thông.

1.6gli

Xe container
Lần thứ 2 bác lại tự suy diễn rồi kết luận hùng hồn như vậy!
Nếu ra ngoài rửa xe tất nhiên em sẽ phải trả tiền, còn trong cty em chưa bao giờ nhờ ai rửa cả!
Từ rất lâu rồi, tụi em coi cái xe như một thành viên cho nên cũng hầu như không có ý nghĩ mua xe đi thử xong bán. Ngay cái Zace này nó sẽ ở lại với tụi em cho đến khi không còn chạy được. Lúc đó nó cũng có chỗ để nghỉ!

Các bác có vẻ coi tụi em không hiểu gì về xe cộ, mua xe là theo bầy đàn, nhưng khi vào tranh luận thật sự thì các bác thấy. Dù không kinh doanh xe, không học sửa chữa xe nhưng tụi em vẫn có những hiểu biết tối thiểu về những cái xe, biết rõ khi mình mua thì cần gì ở chúng và biết tận dụng ưu điểm, khắc phục, tránh nhược điểm,... để bắt chúng phục vụ hiệu quả nhất cho nhu cầu của mình!
Bác nói vậy tội em quá. Em k quy chụp những người mua xe toyota là mua theo bầy đàn. Do dân mình sùng bái toyota quá mức dẫn đến chi phí cho thương hiệu quá cao. Em nghĩ với những người như yêu xe bác thì dù chạy xe nào cũng bền ít hỏng vặt k nhất thiết cứ phải la toyota ạ.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Bác nói vậy tội em quá. Em k quy chụp những người mua xe toyota là mua theo bầy đàn. Do dân mình sùng bái toyota quá mức dẫn đến chi phí cho thương hiệu quá cao. Em nghĩ với những người như yêu xe bác thì dù chạy xe nào cũng bền ít hỏng vặt k nhất thiết cứ phải la toyota ạ.
Kụ ý chuyển sang VW rồi, hehe

Chidixemoi

Xe máy
Cụ này phân tích dở ẹc, cụ đã bao giờ đưa 1 e BMW đời 2005 vào hãng bảo dưỡng lần nào chưa, cụ chỉ cầm hóa đơn thanh toán bảo dưỡng 1 lần thôi đảm bảo không bao giờ dám mơ tưởng đến BMW cũ nữa, lúc đó cụ sẽ biết tại sao Toy cũ lại được dân mình chuộng như vậy\

Luu Lehong

Xe container
Cụ này phân tích dở ẹc, cụ đã bao giờ đưa 1 e BMW đời 2005 vào hãng bảo dưỡng lần nào chưa, cụ chỉ cầm hóa đơn thanh toán bảo dưỡng 1 lần thôi đảm bảo không bao giờ dám mơ tưởng đến BMW cũ nữa, lúc đó cụ sẽ biết tại sao Toy cũ lại được dân mình chuộng như vậy\
chủ thớt đang đi sờ pắc ạ! Đang cố lên ma tịt hay morning cũ chứ nghĩ đến bim 2005 thì xa xôi quá :D

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
sao cụ không so hắn với RR luôn nhỉ! thôi em lại ra tựa cột .. hóng :))

Isu_zu

Xe container
Cụ chưa hiểu, nhưng hay chụp mũ, cá nhân e suy nghĩ thế này:
- xe Hàn, không bàn, vì đã qua lúc còn khó khăn ( cái xe đầu tiên của e là xe Hàn)
- xe siêu sang như RR, Bentley, Porche không bàn, quá tầm với, và lý do tế nhị nữa :).
- xe Đức, chơi được, kinh phí khoảng 3 tỉ với e là không phải lăn tăn. Trong 3 thằng Bim, Mer, Lex thì e mê Bim. Nhưng cứ nghĩ cái vụ chạy 300km đi và về mỗi lần bảo dưỡng, hay va quẹt thì feel rất ngại (quan điểm của e chơi xe sang là cứ mua mới tinh và làm gì cũng cứ vào hãng)
- còn lại Accord, Teana và Camry, e thấy LE nhập dáng cũng ok, giá 61k có xe ngay, bảo dưỡng chạy độ 5km đến trạm BH chính hãng rồi, vậy là hợp lý, e múc. Đam mê Bim cứ gác lại tính sau.
E hoàn toàn không thần tượng Toyota, mà Honda hay Niss đều ngon cả, tùy sở thích mỗi người. Riêng mua xe cho bà cả, e sẽ chọn Swift chứ ko chọn Yaris....
Vài dòng để cụ thấy là fan Toy chỉ là sản phẩm từ trí tưởng tượng của vài cụ antiToy thôi. :))

Trạng thái
Thớt đang đóng