[Funland] Made in Germany

Angelina18

Xe hơi
Đức nhiều nơi đẹp và thanh bình. Kính các cụ ảnh vùng quê Đức em thấy đẹp ko kém Thuỵ Sỹ

Angelina18

Xe hơi
Đúng rùi cụ. Em trước đi nghỉ vùng này. Yên bình, ko xô bồ rất thích. Sáng sáng đạp xe sống chậm :)

Vùng này thuộc Bayern, giáp Áo, Thụy Sỹ. Mùa này về đó mát mắt. Mùa thu thì vàng, đỏ rực. Mùa đông thì trắng xóa. Cảnh đẹp tứ mùa.

DE.VN

Xe tăng
Đúng rùi cụ. Em trước đi nghỉ vùng này. Yên bình, ko xô bồ rất thích. Sáng sáng đạp xe sống chậm :)
Với nước Đức, thì cụ cứ ra khỏi thành phố là thanh bình. Không kể Đông hay Tây. Vì ra khỏi thành phố là gặp màu xanh của rừng và cây nông nghiệp.

.

DE.VN

Xe tăng
Chính phủ Đức qui định tất cả người lao động trong các doanh nghiệp phải được Test (tự Test) hàng tuần. Học sinh phải tự làm Test hai lần/tuần. Chi phí cho hộp tự Test, chủ doanh nghiệp và chính phủ đảm nhận:

.

Angelina18

Xe hơi
Test này test như thế nào hả cụ?
Chính phủ Đức qui định tất cả người lao động trong các doanh nghiệp phải được Test (tự Test) hàng tuần. Học sinh phải tự làm Test hai lần/tuần. Chi phí cho hộp tự Test, chủ doanh nghiệp và chính phủ đảm nhận:

.

wave-tau

Xe container

.
Kinh doanh cá thể chắc là tự bỏ tiền ra hở cụ ? nếu thế cũng như bên em, cơ mà nhiều nguời phàn nàn cái này chủ yếu tiêu thụ hàng cho chính phủ chứ test với độ chính xác rất thấp. :D
Bên em loanh quanh100k vnd/ test dạng đạt chuẩn, bảo hiểm sk hỗ trợ 60k.

DE.VN

Xe tăng
Test này test như thế nào hả cụ?
Cụ làm theo như Clip này. Sau đó chờ khoảng15-30 phút. Hiện lên một vạch là âm tính. Hai vạch là dương tính. Trong thời gian chờ hồi hộp như chờ que thử thai:

.
Kinh doanh cá thể chắc là tự bỏ tiền ra hở cụ ? nếu thế cũng như bên em, cơ mà nhiều nguời phàn nàn cái này chủ yếu tiêu thụ hàng cho chính phủ chứ test với độ chính xác rất thấp. :D
Bên em loanh quanh100k vnd/ test dạng đạt chuẩn, bảo hiểm sk hỗ trợ 60k.
Vâng, doanh nghiệp xứ này thì hầu hết là cá thể hay cổ phần mà cụ. Tự bỏ tiền thôi, rẻ như cụ nói mà. Nhiều doanh nghiệp nhỏ cũng lờ đi đó. Nhưng nếu có người kiện thì cũng mệt.
Riêng đi với học sinh, thì chính quyền cung cấp sẵn que Test tại trường. Học sinh tự Test, giáo viên kiểm tra kết quả. Ngoài ra học sinh còn nhận khẩu trang miễn phí nữa.
Độ chính xác không được 100% như PCR, nhưng mà cần kết quả cho nhanh. Nếu thấy dương tính, thì dĩ nhiên là cụ phải ra ngay trung tâm cho các chuyên môn làm Test, để nhận kết quả chắc chắn một lần nữa.
Bên em bäo hiểm không thanh toán Test PCR, nếu tự mình đi ra trung tâm Test. Bảo hiểm chỉ thanh toán khi có giới thiệu của sở y tế hay bác sỹ nhà.

Berlin-germany

Xe hơi
Vâng ạ, cụ nói làm em lại nhớ ngày xưa :))..Em cũng muốn dành thời gian một lúc nào đấy quay trở lại thăm ''chiến trường cũ'' mà mãi em cũng vẫn chưa thực hiện được :D.
Thấm thoắt gia đình em cũng rời Đức được 3 năm rưỡi,.4 Năm sống ở thủ đô berlin,có biết bao những kỷ niệm.Những chuyến đi chơi cuối tuần ,hoặc kỳ nghỉ lễ của chính phủ Đức cũng như Việt nam, đã cho e cơ hội được khám phá tương đối nhiều các nước láng giềng và các bang của Đức.Điều thú vị là đa số các chuyến đi chơi là được tự mình cầm lái chở gia đình 3 người.Đến giờ xem lại album ảnh mà thấy bồi hồi quá.hy vọng vài năm sau khi F1 quay lại du học thì mới có cơ hội quay lại thăm đất nước Đức xinh đẹp được.

vutuanlong

Xe tăng
em hóng đọc dần, nước Đức e cũng khoái

DE.VN

Xe tăng
Thấm thoắt gia đình em cũng rời Đức được 3 năm rưỡi,.4 Năm sống ở thủ đô berlin,có biết bao những kỷ niệm.Những chuyến đi chơi cuối tuần ,hoặc kỳ nghỉ lễ của chính phủ Đức cũng như Việt nam, đã cho e cơ hội được khám phá tương đối nhiều các nước láng giềng và các bang của Đức.Điều thú vị là đa số các chuyến đi chơi là được tự mình cầm lái chở gia đình 3 người.Đến giờ xem lại album ảnh mà thấy bồi hồi quá.hy vọng vài năm sau khi F1 quay lại du học thì mới có cơ hội quay lại thăm đất nước Đức xinh đẹp được.
Hỏi nhỏ cụ chút xiú. Ấn tượng nhất của cụ về nước Đức là mảng nào? Xã hội, cảnh quan hay thành tựu khoa học .....

Berlin-germany

Xe hơi
Hỏi nhỏ cụ chút xiú. Ấn tượng nhất của cụ về nước Đức là mảng nào? Xã hội, cảnh quan hay thành tựu khoa học .....
Tất cả các mảng cụ nêu em đều ấn tượng hết ạ,nói chung Đúc là 1 nước đáng để sinh sống và học tập.

Berlin-germany

Xe hơi
Dân Đức cực kỳ tích kiệm. Hồi mới sang bên đấy,nhà cháu rất ngạc nhiên khi nhìn thấy cảnh 1 bác to béo bụng phệ mặc com lê lịch sự như GĐ. Bác ý tha thẩn khắp các toa tàu để nhặt vỏ chai bia rồi nhét vào cái cặp da.
1 vỏ chai nhựa nếu có logo thu hồi để tái chế thì đc 0,25 cent.Còn vỏ chai beer thuỷ tinh thì đc 0,10 cent.Đa số nhặt ở trong thùng rác công cộng là do khách du lịch họ vứt,chứ người đức họ mang về gom lại,nhiều thì mang ra máy thu hồi tại siêu thị đút vào.sau đó lè ra hoá đơn số lượng vỏ và số tiền được hoàn trả.cầm tờ đó vao siêu thị mua đồ thanh toán tương ứng giá trị món đồ mình mua.trước đây F1 nhà e chỉ thick xách túi vỏ chai từ nhà ra và đút vào máy để xem được bao nhiêu tiền.nghĩ lại cũng vui phết.

Pumzen

Xe ba gác
1 vỏ chai nhựa nếu có logo thu hồi để tái chế thì đc 0,25 cent.Còn vỏ chai beer thuỷ tinh thì đc 0,10 cent.Đa số nhặt ở trong thùng rác công cộng là do khách du lịch họ vứt,chứ người đức họ mang về gom lại,nhiều thì mang ra máy thu hồi tại siêu thị đút vào.sau đó lè ra hoá đơn số lượng vỏ và số tiền được hoàn trả.cầm tờ đó vao siêu thị mua đồ thanh toán tương ứng giá trị món đồ mình mua.trước đây F1 nhà e chỉ thick xách túi vỏ chai từ nhà ra và đút vào máy để xem được bao nhiêu tiền.nghĩ lại cũng vui phết.
Vỏ chai nhựa thì còn nhẹ, chứ thời nhà cháu thì vỏ chai thuỷ tinh cơ, vỏ chai bia 1/2 lít giống vỏ chai bia HN. Nhớ ko lầm thì thời DDR, vỏ chai này có giá 20 pfennig ost mark, cả chai bia là 80 pfennig.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vỏ chai nhựa thì còn nhẹ, chứ thời nhà cháu thì vỏ chai thuỷ tinh cơ, vỏ chai bia 1/2 lít giống vỏ chai bia HN. Nhớ ko lầm thì thời DDR, vỏ chai này có giá 20 pfennig ost mark, cả chai bia là 80 pfennig.
Bác này nhớ gớm nhỉ.
Tùy dòng bia bác ạ.
Tụi tôi từng mua từ 0.75 DDR Mark đến 1.05 đồng.
Dù gì thì vẫn là rẻ, rất rẻ.

DE.VN

Xe tăng
Bây giờ nó vẫn bắt cược chai thủy tinh, giá 8 cent/chai. Đã mua nước là phải cược cả chai nhựa, chai thủy tinh, lon bia, nước ngọt các loại.....Giá trị tiền nước trong chai đôi khi rẻ hơn cả tiền cược vỏ. Ví dụ chai nước tinh khiết có giá 19 cent/chai, thì nó cộng thêm tiền cược là 25 cent/vỏ.
Hình thức này thực ra là một biện pháp giảm thiểu ô nhiễm môi trường, hạn chế người dùng quăng vỏ chai lung tung.
Qui trình của nó dư này:

.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nước Đức nó tính toán dư này:

Cứ mỗi 8 giây, lại sinh trưởng thêm 1m³ gỗ trong vùng rừng quốc gia của tiểu bang.
1m³ gỗ hấp thụ từ môi trường xung quanh 1,4 tấn CO2 (tương đương với khí thải của một chiếc ô tô có dung tích buồng đốt 6 lít, chạy trên 10.000 km).
Đồng thời sinh ra cho môi trường 1 tấn dưỡng khí.

Vì rừng lá phổi của môi trường, nên họ trồng rừng khắp nơi, trong công viên thành phố và xung quanh các thành phố đều có rừng. Cứ ra khỏi thành phố là lại chạy xuyên rừng sang thành phố khác. Mùa hè hay mùa đông được đi dạo trong rừng thì quả là ổn. Vì rừng nằm sát thành phố nên ngày nào đi dạo cũng được, chứ không cần đi xa. Rừng nó cũng bằng , nên người ta cũng có thể đạp xe xuyên nó, nếu muốn :

Rung (2).jpg

.
Tụi này ko có tiền mà đổ bê tông, chắc đang giãy chết thật rồi.
PS: đẹp thật