[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Người bị bệnh đeo và khẩu trang giữ lại, rồi người đó hít vào phổi mình. Nguy hiểm quá.
Có khi nào virut đọng lại trên khẩu trang , từ ng đeo, hoặc từ ng khác bắn vào ,vì ktrang kiểu gì cũng có độ ẩm, dễ hút, đọng lại virut , chưa kể vì có độ ẩm nó tồn tại lâu hơn. Theo đó chính nó là vật trung chuyển . Cần lắm công trình nghiên cứu chính xác, chứ bên đông bên tây đá nhau chan chát thế này ghĩ cũng hài.

meoung

Xe tải
em chịu khó mà giải thích cho cụ được vì độ hiểu biết là chênh lệch quá. may mà cụ không làm lãnh đạo ko thì chết dân
quan điểm trái ngược nhau, chứ cụ lại nghĩ "độ hiểu biết chênh lệch" thì chưa chắc đâu cụ. Có thể người không hiểu biết về phương pháp mà cụ chưa được nghe đến bao giờ, và cứ trung thành với phương pháp cụ đã biết, người trong ngoặc kép lại là cụ ây chứ ;)).
Galileo Galilei ngày xưa cũng bị coi là kẻ điên phát biểu linh tinh bị ném đá ạ. Kính cụ.

meoung

Xe tải
Có khi nào virut đọng lại trên khẩu trang , từ ng đeo, hoặc từ ng khác bắn vào ,vì ktrang kiểu gì cũng có độ ẩm, dễ hút, đọng lại virut , chưa kể vì có độ ẩm nó tồn tại lâu hơn. Theo đó chính nó là vật trung chuyển . Cần lắm công trình nghiên cứu chính xác, chứ bên đông bên tây đá nhau chan chát thế này ghĩ cũng hài.
Các phương pháp truyền thống ăn sâu vào máu nhiều cụ ở đây rồi ạ. Họ không dám nhìn vào phương pháp mới, luôn tìm cách bác bỏ.

Ga_son

Xe điện
quan điểm trái ngược nhau, chứ cụ lại nghĩ "độ hiểu biết chênh lệch" thì chưa chắc đâu cụ. Có thể người không hiểu biết về phương pháp mà cụ chưa được nghe đến bao giờ, và cứ trung thành với phương pháp cụ đã biết, người trong ngoặc kép lại là cụ ây chứ ;)).
Galileo Galilei ngày xưa cũng bị coi là kẻ điên phát biểu linh tinh bị ném đá ạ. Kính cụ.
thôi em kiên nhẫn nói với cụ lần cuối nhé mọi khoa học lý thuyết dù có cao siêu đến mấy thì nó vẫn thua số liệu thực tế, giờ chọn lựa giữa chết nhiều như châu âu hay chưa chết như VN thì 90tr dân ta chắc sẽ chọn chưa chết cụ nhé, chết rồi thì tiền bạc còn nghĩa lý j. cụ khỏi trả lời em nữa nhé, kính cụ!

meoung

Xe tải
thôi em kiên nhẫn nói với cụ lần cuối nhé mọi khoa học lý thuyết dù có cao siêu đến mấy thì nó vẫn thua số liệu thực tế, giờ chọn lựa giữa chết nhiều như châu âu hay chưa chết như VN thì 90tr dân ta chắc sẽ chọn chưa chết cụ nhé, chết rồi thì tiền bạc còn nghĩa lý j. cụ khỏi trả lời em nữa nhé, kính cụ!
1. Bản chất nước Anh không tuân thủ nguyên tắc trong PHƯƠNG PHÁP MDCD đấy là CAN THIỆP ĐỈNH/ĐÁY DỊCH. Thiếu điều này thì phương pháp này coi như bỏ.
2. Anh tuyên bố không sử dụng phương pháp này.
3. Chưa chết trong ngắn hạn nhưng có chắc sẽ ko chết trong dài hạn ko? Khi mà biện pháp Cách ly xã hội đến thời điểm lộ ra những khiếm khuyết. Chứ cụ nghĩ giờ ko chết thế là cứ thế mãi. Còn bên kia ban đầu chết nhiều xong về sau chết gần hết ? :))) Có vẻ ko hiểu gì vào comment.

Chỉnh sửa cuối:

meoung

Xe tải
em đúng ít ra đến lúc này cụ nhé. lúc nào hết dịch thằng nào sống là thằng ấy thắng.
Vâng, "thắng" thôi chứ không phải "đúng" ạ. Vì nếu dịch may mắn hết sớm thì cả 2 ta cùng sống. Dịch kéo dài thì thằng nào chết là thằng đen, chứ ko phải thằng "đúng". Và MDCD là phương pháp được khẳng định "ưu thế hơn trong cuộc chiến trường kỳ". Nếu dịch kết thúc sớm, thì đương nhiên MDCD thua, vì là cuộc chiến "ngắn" kỳ. :))

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
Virus bám trên bề mặt khẩu trang là có. Vì thế nên người ta mới khuyến cáo thay ít nhất 1 khẩu trang mỗi ngày.

Khẩu trang y tế là tốt nhất cho cộng đồng, nhưng ko có thì khẩu trang vải cũng là lựa chọn thay thế ổn.

Người bệnh ko đeo khẩu trang khi hắt hơi có thể bay xa 2-9m, đeo khẩu trang có thể giảm khả năng bay xa xuống còn vài chục phân, cộng thêm khoảng cách 2m giữa mỗi người và người đối diện đeo khẩu trang thì nguy cơ lây nhiễm sẽ giảm hẳn.

Tuy nhiên, khẩu trang vải có thể mất tâc dụng trong không gian hẹp và kín, đông người.

hatngonon

Xe buýt
1. - MDCD đã được các bác ở những trang đầu giải thích rồi, em ko trích lại tốn diện tích.
- "Chọn lọc tự nhiên" là "cách thức do phe phản đối" gán ghép cho MDCD. Bản chất MDCD không nhằm mục đích CLTN.
- Virus bị làm suy yếu tiêm vào cơ thể người đó là vaccine./. Không hẳn 700k người kia "tiêm vaccine", mà là tạo ra kháng thể, là MỤC ĐÍCH mà vaccine được tạo ra./. 34k người chết do sốc thuốc gì đấy ạ?
2. Đây là quan điểm e học hỏi của những người đi trước và thảo luận lại, ko phải do e tự tạo ra và công bố thế giới như cụ đang ám chỉ.
3. Đây là thread bảo vệ MDCD do người khác lập ra, em thấy rất hợp lý thì e vào đóng góp ý kiến ủng hộ. Thế cụ cho hỏi cụ biết gì về MDCD ạ? Dám chắc cụ nằm trong số những người cho rằng MDCD là Chọnlọc tự nhiên?? :)
Cháu chưa thấy cụ có lập trường riêng của cụ về việc hiểu thế nào là CLTN hay MDCD. Việc này nếu cụ không hiểu cháu không trách, cháu sẽ GT hộ cụ.
Dễ như cụ nói thì sao bây giờ vẫn chưa có Vaxin, Hay ý cụ là MDCD là vaxin
Cụ vẫn lờ đi việc thế giới bỏ bao nhiêu tiền của để tìm rra vaxin và thuốc chữa SARS-CoV2. Tại sao họ không thả lỏng cho MDCD, hay gần 8 tỷ người kia ngu hết chỉ mỗi cụ với chủ thớt là thần dồng?
Sao cụ không kêu gọi chính phủ bỏ cách ly xông ra hứng SARS-CoV2 để cứu thế giới?
Cháu khuyên cụ không biết đừng nên cố. Cụ chỉ mới ngồi trong of này mở mồm đã có những phản biệt thì biết trình độ thế nào rồi, lo cho bản thân mình không bị nhiễm CoV2 là phúc của XH rồi. Đừng bày đặt MDCD mà ảnh hưởng đến người khác.
Cháu nhắc lại cho cụ. MDCD là cách nói mị dân của PP chọn lọc tự nhiên. Khi mà thế giới bất lực mới để cho CLTN quyết định sông chết của loài người. (Các cá thể yếu đuối sẽ chết, phát tán nguồn lây sang công đồng. Các các thể khỏe mạnh sẽ tự tạo ra kháng thể để làm con Vrrus yếu đi, và...nó không phải chọn lọc tự nhiên thì đó là cái gì? )
Cháu biết cụ không hiểu gì nên mới nói cho cụ hiểu để đừng trả lời bừa.Vì nếu cụ biết, thì đã trả lời các câu hỏi của cháu rành mạch rồi

Dark Man

Xe buýt
1. Bản chất nước Anh không tuân thủ nguyên tắc trong PHƯƠNG PHÁP MDCD đấy là CAN THIỆP ĐỈNH/ĐÁY DỊCH. Thiếu điều này thì phương pháp này coi như bỏ.
2. Anh tuyên bố không sử dụng phương pháp này.
3. Các nước thực hiện bế quan tỏa cảng ngoài VN vẫn chết đầy.
Ko có thông tin đầy đủ về con virus, ko có vaccine, ko có thuộc đặc trị, ko các ly, hạn chế tiếp xúc cộng đồng thì cụ cho e hỏi can thiệp đỉnh đáy thế quái nào đc?
Con này nó ko phải là cúm mùa, chẳng có cơ sở nào để khẳng định đến mùa hè nó sẽ ko lây lan nếu ko dùng những biện pháp thực sự mạnh.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Virus bám trên bề mặt khẩu trang là có. Vì thế nên người ta mới khuyến cáo thay ít nhất 1 khẩu trang mỗi ngày.

Khẩu trang y tế là tốt nhất cho cộng đồng, nhưng ko có thì khẩu trang vải cũng là lựa chọn thay thế ổn.

Người bệnh ko đeo khẩu trang khi hắt hơi có thể bay xa 2-9m, đeo khẩu trang có thể giảm khả năng bay xa xuống còn vài chục phân, cộng thêm khoảng cách 2m giữa mỗi người và người đối diện đeo khẩu trang thì nguy cơ lây nhiễm sẽ giảm hẳn.

Tuy nhiên, khẩu trang vải có thể mất tâc dụng trong không gian hẹp và kín, đông người.
Cụ nói chuẩn quá, thank cụ. Tuy nhiên mọi thứ vẫn là tương đối. Thay khẩu một ngày có đủ không khi trong ngày tiếp xúc liên tục vs ng khác, khi hắt xì virus không bay 9 m thì đọng lại khẩu, nếu không thay ngay thì sau đó nói chuyện, hoặc thở thì virus sẽ dần dần bay vào ng khác, đó là chưa kể nếu " tụ" lại một chỗ nhiều ,nó nặng thêm và quán tính bay ra xa hơn. Tóm lại rất rất nên đeo khẩu, nhưng cách sử dụng nó cần phải nghiên cứu sâu hơn. Như em, nhỡ hắt xì thì tụt khẩu tr, tương xuống đất hoặc dùng giấy xong vứt ngay , cố gắng tránh xa người đối diện.
Ps vui : tụi tây lông dễ dính vì hay hôn hít thân mật, lại thêm khẩu hình tiếng anh nhiều s, sờ dễ văng hơi 😂, lại không đeo khẩu tr thì chả oẳng.

Hanoi1919

Xe tăng
Giờ này rồi thì ngồi đợi kết quả thôi chứ cccm còn tranh luận với nhau về MDCĐ làm gì nữa?

Hooks

Xe tăng
Giờ còn MDCD gì nữa? Làm phép tính đơn giản là biết nó là đồ bỏ rồi.

MDCD đạt được khi mà 60%-80% dân số đã mắc bệnh và tự khỏi. Nước Mỹ dân số 320tr, tỷ lệ mắc khủng cỡ 100k/ ngày chết 1k thì khi đạt đủ 60% dân số mắc bệnh sẽ cần: 320tr x 60% /100k = 1920 ngày (5.2 năm) + mỗi ngày 1k người chết. => MDCD là thứ nhảm nhí.

giaconngu

Xe tăng
Giờ còn MDCD gì nữa? Làm phép tính đơn giản là biết nó là đồ bỏ rồi.

MDCD đạt được khi mà 60%-80% dân số đã mắc bệnh và tự khỏi. Nước Mỹ dân số 320tr, tỷ lệ mắc khủng cỡ 100k/ ngày chết 1k thì khi đạt đủ 60% dân số mắc bệnh sẽ cần: 320tr x 60% /100k = 1920 ngày (5.2 năm) + mỗi ngày 1k người chết. => MDCD là thứ nhảm nhí.
Lây nhiễm không theo cấp số cộng mà theo cấp số nhân thì không cần 1920 ngày đâu cụ. Nếu R0=2.5, trung bình 7 ngày phát bệnh và lây lan tự do thì chỉ cần 2.5^(150/7) đã vượt qua 330 triệu rồi.

1102_sn

Xe hơi
Với những điều liên quan tới sinh mạng con người thì tranh luận đúng sai là cần thiết và mục đích là để đưa ra giải pháp hợp lý và nhân văn nhất trong phạm vi tiềm lực của mỗi quốc gia trong việc phòng chống bệnh dịch. Muốn hiểu cơ sở lý thuyết của nó thì cụ phải tìm các tài liệu khoa học về dịch tễ học để đọc và suy nghĩ chứ không phải nghe mấy offer múa mép trên này. Bỉ bôi nhau thì luôn không được hoan nghênh cụ nhé.
Cám ơn cụ, em cũng không phải ngẫn đến mức chỉ nghe mấy cụ chém hay mà gật như bổ củi ạ!

meoung

Xe tải
Cháu chưa thấy cụ có lập trường riêng của cụ về việc hiểu thế nào là CLTN hay MDCD. Việc này nếu cụ không hiểu cháu không trách, cháu sẽ GT hộ cụ.
Dễ như cụ nói thì sao bây giờ vẫn chưa có Vaxin, Hay ý cụ là MDCD là vaxin
Cụ vẫn lờ đi việc thế giới bỏ bao nhiêu tiền của để tìm rra vaxin và thuốc chữa SARS-CoV2. Tại sao họ không thả lỏng cho MDCD, hay gần 8 tỷ người kia ngu hết chỉ mỗi cụ với chủ thớt là thần dồng?
Sao cụ không kêu gọi chính phủ bỏ cách ly xông ra hứng SARS-CoV2 để cứu thế giới?
Cháu khuyên cụ không biết đừng nên cố. Cụ chỉ mới ngồi trong of này mở mồm đã có những phản biệt thì biết trình độ thế nào rồi, lo cho bản thân mình không bị nhiễm CoV2 là phúc của XH rồi. Đừng bày đặt MDCD mà ảnh hưởng đến người khác.
Cháu nhắc lại cho cụ. MDCD là cách nói mị dân của PP chọn lọc tự nhiên. Khi mà thế giới bất lực mới để cho CLTN quyết định sông chết của loài người. (Các cá thể yếu đuối sẽ chết, phát tán nguồn lây sang công đồng. Các các thể khỏe mạnh sẽ tự tạo ra kháng thể để làm con Vrrus yếu đi, và...nó không phải chọn lọc tự nhiên thì đó là cái gì? )
Cháu biết cụ không hiểu gì nên mới nói cho cụ hiểu để đừng trả lời bừa.Vì nếu cụ biết, thì đã trả lời các câu hỏi của cháu rành mạch rồi
Cụ có biết lội lại những trang đầu để đọc hay ko mà còn phải muốn tôi copy nguyên ra cho nó dài. "nếu biết thì đã trả lời rành mạch rồi"?? Hài thật. :)
Tôi chẳng bao giờ nói nó "dễ" cả. Chính vì nó khó nên mới phải sử dụng MDTN (tự nhiên), chứ nó dễ thì chế cmn vaccine ra tiêm cho nhanh. "Phương pháp MDCD áp dụng cho trường hợp trường kỳ kháng chiến, khi khó khăn trong việc chế tạo vaccine." Cụ không đọc bài những trang đầu???
- CLTN là thuận theo tự nhiênn, nó lây mạnh lây nhẹ, lây nhanh lây chậm, đều ko can thiệp.
- MDCD là Tăng số lượng lây nhiễm khi ở trạng thái "số lượng thấp, virus hoạt động kém"; và Giảm số lượng lây nhiệm khi ở trạng thái "số lượng cao, virus hoạt động mạnh". Một cách có kiểm soát theo chủ ý. MDCD không hề MẶC KỆ.
Cho tôi hỏi lại ông hiểu cđg về MDCD thì lôi ra trình bày cho tôi há hốc mồm đi ạ. Chứ làm câu "nhà ngươi hãy trình bày, nếu ko trình bày đủ thì là ko biết gì, còn tôi thì ko cần trình bày làm gì" nó hài hước lắm. :-j

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng