[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Kitcat

Xe container
Kể cũng tiếc thật:))
Cơ mà đáng iu là ở cái đanh đá đới, nếu không thì Số đâu còn là Số nữa:D

Vầng, có lẽ thế.
Em cũng đc ăn thử ở tại TQ rồi, đen sì, em tò mò hỏi thì họ bảo đậu thối đen mới thực sự là đậu thối.
Có thể loại màu xanh hoặc vàng nhạt như của mợ Số ăn thử bên trên là do họ chỉ ủ thối đến mức ấy cho dễ ăn hơn, nó chưa chuyển hẳn sang màu đen:D
Ơ hay nhỉ kuu vào cùng lúc với em này :)
Đậu thối có phải là chao k kuu? Em chưa đi tq bao giờ á @@
rượu mơ thơm hơn vodka, mợ hái đem về bỏ thùng cho thêm đường vài tuần là đem đi nấu được. :D
Cô hái mơ ơi cô hái mơ
Chẳng trả lời nhau lấy 1 lời
Cứ lặng rồi đi rồi khuất bóng
Rừng mơ hiu hắt..lá mơ rơi

Ngọt mà vị hơi giống đào chứ k chua như mơ, nên có lẽ ta tưởng tượng tới rượu quả đào thì sẽ giống hơn ạ.
Cụ nhìn lá cây mơ ở ta cuộng k tím, lá k to bóng bẩy thế kia đâu, ngày xưa trong vườn nhà e cũng có 1 cây mơ ạ.

Kuu

Xe lăn
Ơ hay nhỉ kuu vào cùng lúc với em này :)
Đậu thối có phải là chao k kuu? Em chưa đi tq bao giờ á @@
.
Mèo dậy sớm thế,
Kuu ko biết tên khác của đậu thối là gì, cũng chưa từng ăn ở VN. Vì Kuu đọc đc đâu đó là đậu thối nó có giai thoại liên quan đến bữa ăn của Từ Hy nên khi sang Bắc Kinh Kuu đã tìm ăn thử cho biết:D

Kitcat

Xe container
Mèo dậy sớm thế,
Kuu ko biết tên khác của đậu thối là gì, cũng chưa từng ăn ở VN. Vì Kuu đọc đc đâu đó là đậu thối nó có giai thoại liên quan đến bữa ăn của Từ Hy nên Đợt Kuu đi Bắc Kinh đã tìm ăn thử cho biết:D
À thế mặt có trắng sáng mịn thật k ạ? @@
Thế kuu chưa ăn hay đã ăn món chao ở vn ạ?

Kuu

Xe lăn
À thế mặt có trắng sáng mịn thật k ạ? @@
Thế kuu chưa ăn hay đã ăn món chao ở vn ạ?
À, có lẽ chuyện Từ Hy có làn da trắng mịn như em bé vì ăn đậu thối chỉ là giai thoại vì đậu thối chỉ là 1 món trong số hàng trăm món mỗi bữa của bà (1 bữa cơm của Từ Hy có giá 50 lạng bạc, hàng trăm món sơn hào hải vị đc chia thành 3 mâm: 1 mâm để bà ngắm nhằm kích thích khẩu vị, 1 mâm để bà ăn và mâm còn lại dành cho các quan thần thân cận. Sự hoang phí này của Từ Hy bị người dân TQ ghét. Kuu tản mạn chút).

Món chao Kuu tra GG xem rồi, nó là đậu lên men, Kuu chưa ăn Mèo ạ:D

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
À, có lẽ chuyện Từ Hy có làn da trắng mịn như em bé vì ăn đậu thối chỉ là giai thoại vì đậu thối chỉ là 1 món trong số hàng trăm món mỗi bữa của bà (1 bữa cơm của Từ Hy có giá 50 lạng bạc, hàng trăm món sơn hào hải vị đc chia thành 3 mâm: 1 mâm để bà ngắm nhằm kích thích khẩu vị, 1 mâm để bà ăn và mâm còn lại cho các quan thần thân cận. Sự hoang phí này của Từ Hy bị người dân TQ ghét. Kuu tản mạn chút).

Món chao là món gì hả Mèo:D
Là đậu phụ để mốc lên men ạ. Bà em làm chao ngon lắm. E nghe kể thế nhưng giờ con cháu chả biết làm. Hị, nhà e cũng đã thử làm theo gúc mà hỏng. Em cũng thích ăn chao vì thế hơi tò mò tý ;)

Bà T.H này mâm thứ 3 là dành cho hoạn quan test hay là ng test ăn mâm của bà ý ạ? Mâm 3 là của các bồ của T.H hả kuu ;))

Kuu

Xe lăn
Là đậu phụ để mốc lên men ạ. Bà em làm chao ngon lắm. E nghe kể thế nhưng giờ con cháu chả biết làm. Hị, nhà e cũng đã thử làm theo gúc mà hỏng. Em cũng thích ăn chao vì thế hơi tò mò tý ;)

Bà T.H này mâm thứ 3 là dành cho hoạn quan test hay là ng test ăn mâm của bà ý ạ? Mâm 3 là của các bồ của T.H hả kuu ;))
Chỉ nghe nói mâm cơm thứ 3 của Từ Hy là để cho các quan thần thân cận ăn chứ ko rõ cụ thể cho ai ăn. Để tránh bị đầu độc, trong 3 mâm không ai biết Từ Hy sẽ ăn mâm nào, những người thân cận ăn 1 mâm trước mặt Từ Hy có lẽ cũng là 1 cách test ngẫu nhiên xem đồ ăn có bị đầu độc không. Điều đó cho thấy Từ Hy nhiều kẻ thù nhưng vẫn tồn tại đc vì bà rất đa nghi và đa mưu.

Chuyện bồ bịch của Từ Hy thì nhiều giai thoại lắm, bà ăn uống như vậy nên hẳn nhu cầu sinh lý rất cao, lại góa chồng rất sớm nên khả năng là bà có bồ. Nhưng bồ của bà là những ai và có ăn cùng mâm với bà hay ăn mâm nào thì ko thấy kể:D

songvedem

Xe tăng
Lại Bá Cáo CCCM, Em về nhà được biếu hơn 2kg nhãn bóc rồi ( ko hiểu là bao kg tươi nữa). Em hì hục làm nhanh bằng cách cho hạt sen ra ninh 5p thấy giòn bở là ok, trước khi ninh xong Em cho 1,2 thìa đường và thuốc bắc vào cùng với ít táo malaisia gì đó ( hôm nọ có táo khô nhật mà Em cho hết) cuối cùng Em cho long nhãn, vani nửa ống. Xong thành phẩm Em mở nồi để 1 phút rồi cho vài viên đá cho nguội rồi tống hết vào tủ mát. Ăn cơm xong cả nhà chén, ai cũng khen ngon mà không cầu kỳ, 7p xong hết!

Đây là Táo khô mà Em dùng:

Còn đây là chả cá bì, hôm nay lại có người cho chả mực nhon nên lại chán rồi

Đây là quả chà là mà , cụ lại di dỏm gọi là táo Malay

Archer

Xe điện
Cụ ăn ở đâu thế ạ?
Nhìn thèm quá ạ, làm em tiếc nhớ ra ăn thiếu món này @@
Quán này ở đường Dương Bá Trạc Q8 SG hướng Trung Sơn - cầu Nguyễn Văn Cừ mợ Miu nhé! Còn muốn thử kiểu Nam Vang thì qua Lê Hồng Phong Q10 :)

vietnamcongtru

Xe buýt
Đây là quả chà là mà , cụ lại di dỏm gọi là táo Malay
Haha. Làm em nhớ hồi Tết rồi có anh bạn người Lebanon tặng 2 thùng chà là khô Trung Đông chính hiệu. Quả to, ăn mọng nước hơn hẳn mứt chà là bán ở ta. Mỗi tội ngọt quá, ăn vài quả chắc phải uống hết 1 bình trà giã ngọt ::D

vietnamcongtru

Xe buýt
Quán này ở đường Dương Bá Trạc Q8 SG hướng Trung Sơn - cầu Nguyễn Văn Cừ mợ Miu nhé! Còn muốn thử kiểu Nam Vang thì qua Lê Hồng Phong Q10 :)
Quán Ngọc Vân phải không Cụ? Quán này ngon và sạch sẽ hơn quán ở Võ Thị Sáu-Đinh Tiên Hoàng nhiều.
Em nghĩ bún cá châu Đốc xuất phát từ bún ngải của người Khmer, gia giảm cho hợp khẩu vị người Việt. Mà công nhận vị nhẫn nhẫn của bông điên điển dễ gây thương nhớ thật :D

Archer

Xe điện
Quán Ngọc Vân phải không Cụ? Quán này ngon và sạch sẽ hơn quán ở Võ Thị Sáu-Đinh Tiên Hoàng nhiều.
Em nghĩ bún cá châu Đốc xuất phát từ bún ngải của người Khmer, gia giảm cho hợp khẩu vị người Việt. Mà công nhận vị nhẫn nhẫn của bông điên điển dễ gây thương nhớ thật :D
Cụ đúng là đồ "ma xó" :) Chính nó đấy ạ! Trước em hay ăn sáng T7, CN ở hẻm đường Lê Hồng Phong, đối diện Bata. Xuất sắc vì hình như còn có tí mắm bò hóc, giống hủ tiếu Nam Vang bên chợ hoa Hồ Thị Kỷ. Ăn sáng T7, CN vì có thể xơi món đầu cá trứ danh với mấy chén "nước mắt quê hương" :) Nghĩ tình anh em Miên - Việt thật là đâm đà, sắt son và ...ngon không tưởng :))

114hangbong

Xe cút kít
Lấy cảm hứng từ mợ L.C.D em học làm món má lợn ướp gia vị mật ong nướng. Em sáng tạo thêm món chấm ớt "đâm" từ ớt, tỏi,muối, tiêu,, hạt dổi, rau thơm, chanh.
Công nhận món này tốn bia ah :))

Cụ ơi em thấy hạt dổi nó cứ bông bông khó giã lắm. Pha gia vị thì cụ để nguyên hay xay nhỏ ra hả cụ ?

114hangbong

Xe cút kít
Em lv về muộn, có món cà om mẻ mời các cụ nhá, thêm lá tía tô thơm lừng

Cái món này ngoài tía tô hành mẻ cụ phải có tỏi cơ. Giã nhỏ rồi múc canh nóng vào, thơm điếc mũi.

114hangbong

Xe cút kít
Sáng nay em nấu xôi pate lạp xường cộng thêm xalat dưa chuột. Báo cáo là em hết sạch cả chõ xôi.

114hangbong

Xe cút kít
Chỗ em đầu mùa siêu thị bán mơ của Thổ thì đắt chứ vào mùa thì đi hái được nên siêu thị không bán. Chỉ có mấy cụ già tiếc rẻ hái đi bán được đồng nào thì được. Gần nhà em có bãi mơ hàng vài hecta là vành đai của sân bay tha hồ hái.

Sau này già em cũng thích nhặt quả đi bán rong. Được bao nhiêu tiền cũng tốt nhưng lao động cho nó khỏe.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ ơi em thấy hạt dổi nó cứ bông bông khó giã lắm. Pha gia vị thì cụ để nguyên hay xay nhỏ ra hả cụ ?
Hạt dổi trước khi giã phải nướng sơ qua cho thơm. Em hay rang hạt dổi cùng muối hạt to xong giã, đâu có thây bông bông gì đâu mợ