[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

V.T.K

Xe điện
Cách đây đúng 1 tuần em cũng vừa làm nồi lươn om chuối đậu. Cơ mà nói thật là em thích ốc hơn lươn. Con lươn nó cứ trơn tuồn tuột nên vẫn cảm giác hơi sợ, dù em toàn mua lươn phi lê sẵn :-<
Phụ nữ thì thường ngại làm lươn ạ, nhất là phụ nữ trên tỉnh. Vì cái cảm giác nó trườn và trơn, lại khó mổ.
Em thì thích phải tự sơ chế từ lúc còn tươi, kể cả cá tôm hay một vài con 4 chân.
Làm lươn to thì em còn cắt lấy tiết, sau nấu lại bỏ tiết vào cho đậm đà và có màu nữa. Ngoài ra khi bung thì xương lươn cũng góp ko ít độ ngọt, thế nên mợ mua phi-lê thì thiếu chút ngọt đó.
Lươn với chạch trong đông y là Sâm Đất, em thích mấy đồ này ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Cách đây đúng 1 tuần em cũng vừa làm nồi lươn om chuối đậu. Cơ mà nói thật là em thích ốc hơn lươn. Con lươn nó cứ trơn tuồn tuột nên vẫn cảm giác hơi sợ, dù em toàn mua lươn phi lê sẵn :-<
Mợ Liễn làm cái Avatar mới này thoạt nhìn chị tưởng mợ L.C.D ;))

ref2020

Xe tải
Cứ dịch này ở nhà béo mất

Chinh MD

Xe điện
Dịch dã tăng nhanh, trẻ con tiếp tục nghỉ học.
Em lại làm ruốc, muối lạc-vừng và lạc rang tỏi ớt, để bọn trẻ ăn phòng những trưa em bận ko về nhà được.
Lạc rang kia làm ntn đấy mợ ơi?
Trong Đà Lạt có món lạc rang đường tỏi rất ngon ( nhìn giống kiểu rang của mợ ), Gấu nhà em làm mãi ko đạt yc :D

Mợ Liễn

Xe container
Em chưa mổ hay thịt con j bao giờ :))
Phụ nữ thì thường ngại làm lươn ạ, nhất là phụ nữ trên tỉnh. Vì cái cảm giác nó trườn và trơn, lại khó mổ.
Em thì thích phải tự sơ chế từ lúc còn tươi, kể cả cá tôm hay một vài con 4 chân.
Làm lươn to thì em còn cắt lấy tiết, sau nấu lại bỏ tiết vào cho đậm đà và có màu nữa. Ngoài ra khi bung thì xương lươn cũng góp ko ít độ ngọt, thế nên mợ mua phi-lê thì thiếu chút ngọt đó.
Lươn với chạch trong đông y là Sâm Đất, em thích mấy đồ này ạ.

Mợ Liễn

Xe container

Seduxen

Xe điện
Trong Đà Lạt có món lạc rang đường tỏi rất ngon ( nhìn giống kiểu rang của mợ ), Gấu nhà em làm mãi ko đạt yc :D
Em cho mỡ (nhà em ko dùng dầu ăn) vào chảo trước cho nóng rồi cho lạc vào đảo đều tay liên tục cho đến khi vỏ lạc đổi màu thì đổ ra cái rây để lấy lạc, bỏ mỡ thừa.
Tỏi, ớt em xay nhuyễn. Ai thích băm ra thì băm, chứ em lười ngại băm cạch cạch. Sau đó phi tỏi ớt lên cho vàng tỏi. Đổ hỗn hợp đường và mắm vào tỏi ớt đó đun tiếp cho sên đường lại rồi đổ lạc vào đảo tiếp.
Khi cảm thấy chín thơm rồi thì tắt bếp, để nguội là giòn tan. Mà tắt bếp rồi vẫn đảo 1 lúc nữa, kẻo cháy lạc đen sì.
Chỉ cần nhỏ lửa và đảo luôn tay thì sẽ bao ngon ạ.
Cái này dùng với bia hay rượu hay nước lọc cũng ok hết. :D

Chỉnh sửa cuối:

Chinh MD

Xe điện
Em cho mỡ (nhà em ko dùng dầu ăn) vào chảo trước cho nóng rồi cho lạc vào đảo đều tay liên tục cho đến khi vỏ lạc đổi màu thì đổ ra cái rây để lấy lạc, bỏ mỡ thừa.
Tỏi, ớt em xay nhuyễn. Ai thích băm ra thì băm, chứ em lười ngại băm cạch cạch. Sau đó phi tỏi ớt lên cho vàng tỏi. Đổ hỗn hợp đường và mắm vào tỏi ớt đó đun tiếp cho sên đường lại rồi đổ lạc vào đảo tiếp.
Khi cảm thấy chín thơm rồi thì tắt bếp, để nguội là giòn tan. Mà tắt bếp rồi vẫn đảo 1 lúc nữa, kẻo cháy lạc đen sì.
Chỉ cần nhỏ lửa và đảo luôn tay thì sẽ bao ngon ạ.
Cái này dùng với bia hay rượu hay nước lọc cũng ok hết. :D
Tks mợ
Mợ dùng đường gì và tỷ lệ ntn? Dùng đường trắng thấy lạc dính vào nhau, không khô và thấm như của mợ.
Loại này quá cay và ngọt đối với nhà cháu :D

Seduxen

Xe điện
Tks mợ
Mợ dùng đường gì và tỷ lệ ntn? Dùng đường trắng thấy lạc dính vào nhau, không khô và thấm như của mợ.
Loại này quá cay và ngọt đối với nhà cháu :D
Em dùng đường cát trắng thôi ạ. Có thể cụ cho nhiều đường và đun quá lửa thì sẽ keo, bết lại.
Giống như làm mứt dừa ý ạ, lúc nguội nó khô tơi ra đấy chứ.
Em chỉ dùng đường và mắm, tỉ lệ 1:1. Khuấy tan rồi mới cho vào chảo. Tùy khẩu vị ăn mặn ngọt mỗi người khác nhau. Vì em phải ăn nhạt nên cho nhạt, ăn vã được.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ ưi, cái bài hát Em đẹp nhất là cụ trình diễn đấy ạ. Thớt kia toàn cụ trình cao nên em rình hỏi cụ ở thớt này :)[/QUOTE]