[Funland] Mong CCCM giúp ạ - Bé chậm nói!!!

hai.tranhr

Xe container
cụ quan sát cháu xem có hay đi nhón gót chân ko (kiểu đi kiễng chân) , nếu kèm triệu chứng này phải đi khám gấp nhé
Cháu nó không đi nhón chân ạ.
Có chậm nói thông thường và chậm nói bệnh lý. Nếu cháu vẫn giao tiếp bằng mắt bình thường, biết làm theo mệnh lệnh chỉ dẫn của người lớn, vẫn biết mè nheo làm nũng hay thể hiện tình cảm bình thường với người thân thì có lẽ cháu chỉ chậm nói thông thường. Tóm lại là nên so sánh các hoạt động của cháu với các bạn cùng lứa tuổi ở lớp. Nếu chậm nói thông thường thì ko lo lắm.
Hic cháu vẫn rất tình cảm, nhõng nhẽo nhưng khổ cái là hay nói tiếng Anh hơn ạ

hai.tranhr

Xe container
Cụ khám bs đinh văn hoè ở viện hồng ngọc nhé. Bế con đi khám nhiều quá toàn bs trưởng phó khoa mà toàn bị doạ. Còn không thì cụ trực tiếp đưa con đến gặp hiệu trưởng trường hoa thuỷ tiên nằm ở trần tử bình. Hoặc trung tâm mai hương. Còn một chỗ nữa ở nguyễn công trứ nghe nói tốt nhưng giá cao và khá đông. Nếu đi sớm thì can thiệp kịp. Chỗ em đi 2 tuần đã bật âm, trước đó chỉ ê a và lười giao tiếp mắt
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!

thanhlam171

Xe tăng
Trường hợp con em cũng vậy, lúc 18 tháng thấy nó ko nói bật âm đc nên em cho đi khám bsy bv nhi trung ương. Làm bài test các kiểu xác định nó ko phải kiểu tự kỷ hay ngắn lưỡi gì cả. Chỉ là chậm nói. Thế là em cho đi học nói tầm 2-3 tuần thì bật âm đc, học thêm 1-2 tháng thì thấy nói tốt hơn.
Giờ lớp tập nói cho trẻ hót lắm, lúc đầu gọi mấy chỗ mà full lịch. Giờ mới biết là rất nhiều chứ ko hề ít.
Cụ cứ kiên nhẫn cho cháu theo lớp các cô có giáo án cả.
Quan trọng nhất là test xem nó bị chậm là do đâu. Như ku con em nó chậm nói nhưng bảo gì nó cũng biết và làm theo chứ ko phải ù ỳ ngơ ngác nên qua các bài test bsy họ loại trừ ngay. Và đa phần trẻ chậm nói tính cách khá nhút nhát.

ZARG

Xe container
Trường hợp con em cũng vậy, lúc 18 tháng thấy nó ko nói bật âm đc nên em cho đi khám bsy bv nhi trung ương. Làm bài test các kiểu xác định nó ko phải kiểu tự kỷ hay ngắn lưỡi gì cả. Chỉ là chậm nói. Thế là em cho đi học nói tầm 2-3 tuần thì bật âm đc, học thêm 1-2 tháng thì thấy nói tốt hơn.
Giờ lớp tập nói cho trẻ hót lắm, lúc đầu gọi mấy chỗ mà full lịch. Giờ mới biết là rất nhiều chứ ko hề ít.
Cụ cứ kiên nhẫn cho cháu theo lớp các cô có giáo án cả.
Quan trọng nhất là test xem nó bị chậm là do đâu. Như ku con em nó chậm nói nhưng bảo gì nó cũng biết và làm theo chứ ko phải ù ỳ ngơ ngác nên qua các bài test bsy họ loại trừ ngay. Và đa phần trẻ chậm nói tính cách khá nhút nhát.
18 tháng mà cụ đã cho đi khám á?

Con nhà em 18 tháng chưa nói đc tý gì :D

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
38 tháng mới đi khám thì cũng là hơi muộn rồi cụ. Cơ mà nó thế này:
Nếu trường hợp xấu nhất bị tự kỷ thì cũng không chữa được. Có đi can thiệp hay dạy dỗ chuyên biệt gì thì cũng để cải thiện tình hình. Số cháu bị tự kỷ thật may mắn là không nhiều.
Nếu chỉ là chậm nói hoặc tăng động, giảm chú ý gì gì đấy. Thì việc cần làm ngay vẫn phải là đi khám cho yên tâm. Tiếp nữa là cho đi nhà trẻ ngay để tăng cơ hội giao tiếp. Cấm hẳn xem tv, đặc biệt là các chương trình quảng cáo hay nước ngoài. Lên mạng down sách vở tìm hiểu và học cách dạy và chơi với trẻ tự kỷ va thiếu khả năng ngôn ngữ. Đi học nhà trẻ và bố mẹ tự dạy con mình là chuẩn nhất, ra trung tâm nhiều khi lợi bất cập hại vì đa số trung tâm mở ra là cho các cháu tự kỷ nặng... vào đấy có khi nặng thêm nếu con minh bị nhẹ. Cái nữa là không thầy cô giáo nào giao tiếp với con bằng bố mẹ, cái này là thực tế. Còn ra trung tâm thì hên xui, thầy cô giáo cũng chỉ là đi làm kiếm tiền, làm sao bằng bố mẹ được. Còn chuyên môn thì cứ đọc sách với kiên nhẫn và có thời gian là làm được.
Đấy là kinh nghiệm thực tế của em.

hoangdt8

Xe tải
Con nhà em cũng như nhà cụ, cái tội là cho xem tivi nhiều quá. Kinh nghiệm là cấm tivi điện thoại với mọi hình thức, nói chuyện nhiều với con, cho nó tiếp xúc, chơi nhiều với tụi trẻ con. Túm váy sau 3 tháng tiến triển rõ, bé chịu nói dần

meunin2013

Xe buýt
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cháu nhà em nói cơ bản các từ ngắn được nhưng lười nói lắm ạ :(
Khoảng tương tác mắt đúng là ít thật.
Cháu em cũng 3t chậm nói chỉ nói được một từ Bố hoặc bà chứ mẹ cũng không nói được. Hiện tại cháu đi học trung tâm được 3 tháng em thấy tạm ổn bắt đầu nói nhiều, nói được 2 từ và có thể nói dài hơn. Cháu học ở chỗ Yên Lạc cụ cần em cho số đt đứa e để hỏi chi tiết hơn

thobeo

Xe hơi
Cụ nhớ kỹ: quan trọng tìm được cô giỏi. Bs khám giỏi. Mà tìm được cô giỏi có khi ko phải khám lại bs. Em lúc đầu lần chần đunhj cho học chỗ gần nhà của cô thạc sỹ, ngày nào cô cũng quay video và gửi lịch trình. Nhưng ko ăn thua. Học hai tuần chả tiến triển gì. Em chạy vội ra hoa thuỷ tiên may xin học kịp. Cô chỉ nhìn sơ qua và bảo trường hợp này ok cô nhận vào. Sau đó có bài test và học với các bạn bình thường, ngoài ra học riêng biệt 1:1 với cô chuyên dạy nói 1 tiếng của trường. Thì 2 tuần đã thay đổi rõ. Hai tháng khác hẳn luôn. Mà cô này thì ko gửi lịch trình hay video gì. Nhưng cứ đợi 1 tháng mình hỏi han thì cô nói tiến triển hiện nay như nào. Cụ học nhầm chỗ là tốn thêm nhiều thời gian và lo lắng thêm nhé. Còn bạn nào nặng thì chắc phải chọn cô đặc thù hơn nữa

greenbanana

Xe buýt
Cháu em cũng 3t chậm nói chỉ nói được một từ Bố hoặc bà chứ mẹ cũng không nói được. Hiện tại cháu đi học trung tâm được 3 tháng em thấy tạm ổn bắt đầu nói nhiều, nói được 2 từ và có thể nói dài hơn. Cháu học ở chỗ Yên Lạc cụ cần em cho số đt đứa e để hỏi chi tiết hơn
cụ cho cháu xin tt về chỗ học này. Cu con nhà cháu cũng vừa tròn 3 tuổi mà chưa nói đc. Bảo nó làm và nghe hiểu cũng ổn ổn ah. Mỗi tội nó thuộc dạng nghiện youtube. Đa tạ cụ.

trantrang38

Xe tải
Giờ nhiều thật f3 nhà em cũng 30t rồi mà giờ chỉ nói được mẹ, ko biết liên quan covi không chứ trước covi ba ba bà bà.... Các kiểu, sau nhiễm covi song tịt ko nói

keyon

Xe tăng
Câu hỏi này cách đây khoảng 6 tháng iem có hỏi rồi ạ :(
Cháu nhà em năm nay 38 tháng rồi mà vẫn chưa nói được ạ.
Nguyên nhân có lẽ do bé xem TV và máy tính bảng nhiều quá trong thời gian Covid ạ.

Khoảng 2 tháng nay em cho bé đi học nói ở trung tâm Rồng Việt, bé vẫn chưa nói được nên em lo quá. https://rongvietedu.vn/cac-hoat-dong/tu-van-va-can-thiep-tri-lieu-tam-ly

Giáo trình học của cháu:

Có Cụ Mợ nào có bé bị chậm nói như em không ạ? Giải pháp CCCM đang áp dụng là gì ạ? Iem lo quá nên nghỉ làm ở nhà chơi và tương tác với cháu rồi ạ.

Hiệu quả các trung tâm dạy nói có thật sự hiệu quả không ạ? :(
Giờ trẻ em bị chậm nói nhiều, em mơ hồ cảm nhận là do tiếp xúc với người lạ ít . Em có đứa cháu tầm hơn 1 tuổi chưa ậm ẹ gì em phát hiện ra nói bố mẹ và ông bà chịu khó cho nó đi chơi với hàng xóm, giao tiếp với những đứa trẻ khác sau 6 tháng giờ cũng ngon rồi. Mấy đứa em gái họ cũng vậy đẻ con ra cứ nuôi nhốt trong nhà chỉ giao tiếp với bố mẹ nên chậm lắm. Em toàn khuyên bọn nó chịu khó cho trẻ ra sân chơi, người này người kia đi qua đùa vui với nó vài câu rất nhanh nói và tính khí cũng vui vẻ.
Bố mẹ trẻ giờ cũng giữ con lắm cả năm trời không muốn con ra ngoài vì sợ bệnh tật rồi không thích người lớn tiếp xúc với con mình điều đó sẽ làm giảm rất nhiều sự giao tiếp với thế giới xung quanh.
Còn 1 yếu tố quan trọng là ăn uống , tầm tuổi nào nên cho ăn loại thứ ăn mềm rồi cứng để hàm của trẻ phát triển mới dễ nói được.

hai.tranhr

Xe container
Cụ nhớ kỹ: quan trọng tìm được cô giỏi. Bs khám giỏi. Mà tìm được cô giỏi có khi ko phải khám lại bs. Em lúc đầu lần chần đunhj cho học chỗ gần nhà của cô thạc sỹ, ngày nào cô cũng quay video và gửi lịch trình. Nhưng ko ăn thua. Học hai tuần chả tiến triển gì. Em chạy vội ra hoa thuỷ tiên may xin học kịp. Cô chỉ nhìn sơ qua và bảo trường hợp này ok cô nhận vào. Sau đó có bài test và học với các bạn bình thường, ngoài ra học riêng biệt 1:1 với cô chuyên dạy nói 1 tiếng của trường. Thì 2 tuần đã thay đổi rõ. Hai tháng khác hẳn luôn. Mà cô này thì ko gửi lịch trình hay video gì. Nhưng cứ đợi 1 tháng mình hỏi han thì cô nói tiến triển hiện nay như nào. Cụ học nhầm chỗ là tốn thêm nhiều thời gian và lo lắng thêm nhé. Còn bạn nào nặng thì chắc phải chọn cô đặc thù hơn nữa
Cảm ơn Cụ nhiều ạ

hai.tranhr

Xe container
Giờ trẻ em bị chậm nói nhiều, em mơ hồ cảm nhận là do tiếp xúc với người lạ ít . Em có đứa cháu tầm hơn 1 tuổi chưa ậm ẹ gì em phát hiện ra nói bố mẹ và ông bà chịu khó cho nó đi chơi với hàng xóm, giao tiếp với những đứa trẻ khác sau 6 tháng giờ cũng ngon rồi. Mấy đứa em gái họ cũng vậy đẻ con ra cứ nuôi nhốt trong nhà chỉ giao tiếp với bố mẹ nên chậm lắm. Em toàn khuyên bọn nó chịu khó cho trẻ ra sân chơi, người này người kia đi qua đùa vui với nó vài câu rất nhanh nói và tính khí cũng vui vẻ.
Bố mẹ trẻ giờ cũng giữ con lắm cả năm trời không muốn con ra ngoài vì sợ bệnh tật rồi không thích người lớn tiếp xúc với con mình điều đó sẽ làm giảm rất nhiều sự giao tiếp với thế giới xung quanh.
Còn 1 yếu tố quan trọng là ăn uống , tầm tuổi nào nên cho ăn loại thứ ăn mềm rồi cứng để hàm của trẻ phát triển mới dễ nói được.
Cảm ơn Cụ, tìn trạng con em cũng thế. Ít tiếp xúc người lạ thật :(

Mũi tên bạc

Xe container
Hai thằng nhà em cũng toàn 3 tuổi mới bắt đầu tập nói.

hoangdang2002

Xe tăng
Chết dở. Xung quanh e gặp 3 ca bé tầm 3-4 tuổi chậm nói, k tương tác dc vs ng lớn. K biết do thiết bị điện tử hay vde gì
E nghĩ 80% do chúng ta bỏ con với các thiết bị điện tử! Vì thời gian này các con rất cần các hoạt động, cảm xúc tương tác 2 chiều để phát triển các kỹ năng nói, nghe, biểu lộ cảm xúc…Đối với các thiết bị điện tử là tương tác 1 chiều nên ko phát triển đc gì cả!

Việc này cụ phải kiên trì, chứ học nói k phải có hiệu quả ngay lập tức được đâu.
Chắc cụ cũng cho cháu đi khám các nơi rồi, tuy nhiên có chi tiết cụ kiểm tra xem đầu lưỡi có bị dính không. Nếu không thì cụ kiên trì theo học với cháu rồi sẽ có kết quả thôi.

xukthal

Xe lăn
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Nhiều lúc là do cái phanh lưỡi bị ngắn nên bé "ngại" nói :-s

salestumlum

Xe tăng
Chậm nói có mấy lý do:
* Bệnh lý: tự kỷ bẩm sinh, dính thắng lưỡi, có vấn đề về các thứ liên quan tới giọng nói ==> cần đi thăm khám để biết lộ trình cụ thể.
* Tâm lý, các yếu tố bên ngoài tác động : Các bé giờ tiếp xúc với tivi, điện thoại nhiều, nghe nhiều tiếng từ Anh, Mỹ, Việt, Đúng tuổi tập nói, các bé bị loạn ngôn ngữ. ( Rối loạn ngôn ngữ luôn)
+ Việc các bé xem tivi, điện thoại, nó là tiếp xúc 1 chiều, các bé ko có phản xạ để nói lại ,trả lời lại, nên dần dần kỹ năng nói của các bé bị hao mòn dần đi
NẾu trường hợp thứ 2 này, thì cách ly hẳn các bé với tivi, điện thoại, cần có người - TỐt nhất là bố mẹ, cùng đồng hành với con trong các hoạt động hàng ngày ( có giáo trình cụ thể, ) để cùng nhau tương tác với con,
Một vài kinh nghiệm từ em chia sẻ với cụ ạ

lx125_black

Xe container
Nếu là bệnh lý thì em chịu, phải có chuyên môn.
Còn lại mà do môi trường tự nhiên thì là do bố mẹ bận quá, ít quan tâm và chơi cùng con, nên nó ko nói. Bố mẹ nói nhiều, chơi cùng nhiều đứa trẻ sẽ nói nhanh hơn rất nhiều.

sakai_yo

Xe lăn
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cháu nhà cụ như vậy là cũng có nói chứ không phải không bật ra được âm. Như cụ cũng đã đọc các ý kiến của cccm trên này thì chốt lại là:
- Hạn chế tiếp xúc tivi, smart phone
- Tăng cường giao tiếp với con và cho con giao tiếp với người ngoài.
Mỗi bé một kiểu chỉ có bố mẹ mới rõ nhất, như nhà em ngày trước thì em đọc rất nhiều thơ ca cho bé nghe. Lúc ngồi chơi với con và đặc biệt 30p trước khi ngủ là em cứ đọc. Em thuộc khoảng 20 bài thơ ngắn và cứ đọc đi đọc lại. Đó là những bài kiểu như: thương ông, mẹ đi làm, gà mẹ gà con, vvv. Sau này khi con đi học nói em mới biết là nó nghe và thuộc hết cụ ạ. Nó đi học nói được 1 tuần thì ở trên lớp nó bật ra mấy câu thơ mà em vẫn đọc, cô giáo nhắn lại cho em thì em mới biết. Con em học được 1 tuần là về nhà bắt đầu bập bẹ, cháu đọc thơ với mẹ kiểu vuốt đuôi. VD như em đọc: Ông bị .... thì cháu sẽ nối là đau chân. Hát hò thì cứ mấy bài hát Xuân mai mà giã, em tải Xuân mai ra MP3 rồi copy ra loa chứ không bật Youtube. Con học được 1 tháng thì có biểu hiện không muốn sang đấy học nên em cũng cho nghỉ chứ kể ra học được vài tháng thì tốt.
Sau khi cháu đọc ra được các bài thơ rồi thì em đến mục đọc truyện cho con. Em bắt đầu bằng bộ truyện nhiều tranh ít chữ, em vừa đọc vừa dùng ngón trỏ chỉ theo chữ cho con nhìn. Sau mấy tháng đọc đi đọc lại thì cháu nhà em biết chữ (lúc đấy em cũng không biết mình đã vô tình dạy con đọc chữ).
Tóm lại là gia đình phải kiên trì cụ ạ, con chậm nói em thấy thiệt thòi đấy, nhiều cái muốn nói mà không biết trình bày ra sao. Bé nhà em đến giờ là lớp 3 em vẫn thấy con diễn đạt các thứ không bằng các bạn, nhưng con cứ tiến bộ so với chính mình là em vui rồi.

Chỉnh sửa cuối: