Một chuyến thăm Quê.

Mazspeed

Xe container
Quê em, nơi em sinh ra, lớn lên, lấy vợ, đẻ con và bây giờ vẫn ở đấy, ngay cạnh 65QS chỗ mình vẫn ọp nai, cách có 500m. Em có nhiều ảnh ở chỗ ấy lắm, các bác vote ngay cho em đi, không có em post ảnh lên đây đấy. Tủi thân với bác đẻ tự do quá! Nhưng mờ không được vote - đâu đấy nhá.:D :D :D

Patriot

Xe tải
Quê hương luôn là chùm khế ngọt các bác nhỉ. Kính bác Đẻ (b)(b)

volang

Xe đạp
ực ực nhìn mâm thịt thèm quá, cách đây 1 năm em cũng được về quê ăn bữa cơm thịt gà, lòng lợn, giò chả với rượu nhà, ớt nhà,, với một thằng tha hương như em thì đúng là ăn xong nhớ mãi, nghĩ đến là thèm huống hồ ...

HUYNHC240 nói:
Sao ở quê nào cũng đều giống nhau ở cái mâm cơm thế nhỉ, tuyền thịt cá, them ăn rau sạch mà chẳng thấy gì cả????
Anh được đãi món măng chua loét dở ẹc trong khi các loại rau dưới bờ ao ngoài vườn tươi ngon thì chả nấu, khổ thế. Hỏi ra mới biết họ tưởng ở HN không có măng, rau thì thấy nhiều, chả nhẽ khách HN về lại đãi....rau. Họ không biết dân HN thèm ăn rau sạch thế nào. Thế nên toàn thịt là thịt at the end.:D

truongluu

Xe đạp
Em thấy thực sự người ở quê còn nghèo, giàu tình cảm, có con gà con ngan thì đợi có khách đến thì mới thịt để tiếp đãi. Thực ra họ suốt ngày ăn rau chứ thịt có được ăn mấy đâu nên cứ nghĩ là phải có thịt thì mới sang, họ không hiểu người sống thành phố về thăm quê thèm ăn rau hơn ăn thịt.:^) :^)

Bác Đẻ dạo này lãng mạn quá nhỉ, kính bác vo-ka nè.

vctv

Xe buýt
NAKIO nói:
Cái quả trong rổ là quả Sim

Cái tổ Ong trên mái nhà là Ong Bò vẽ đấy, loại này nọc rất độc và chỉ đốt vào đầu, những người chưa bị các loại ong đốt bao giờ(như AE mình) chỉ cần 2 con nó đốt là có thể suy thận, bí tiểu --> Toi như chơi...
Bác Nakio bị ong bò vẽ đốt rồi hay hay sao mà biết rõ thế :D

Tổ ong bò vẽ nó làm bằng phân trâu. Hồi bé tôi đi sơ tán ở Hòa Bình, có lần trèo lên cây cà phê hái quả bị ong bò vẽ đốt vào đầu, mặt mũi sưng húp, mắt híp mất gần 1 tuần, bây giờ vẫn còn lại vết sẹo trên đầu.

Năm ngoái ông giá nhà E trèo lên hái nhãn trên cây, ko biết trên cây đó có cái tổ ong bò vẽ nên đội đầu vào đúng cái tổ đó, ong nó cứ nhắm đầu ông cụ đốt. cụ cũng nhanh nhẩy xuống lộn ngược áo lên đầu vò vò và chạy vào nhà vệ sinh đóng cửa, vừa chạy vừa hô hoán mọi người chạy . Em chạy theo đến cửa nhà vệ sinh thì thấy có mấy cái xác ong nhận ra là ong bò vẽ. E lấy xe chở ông già về HN chạy thẳng vào khoa chống độc BV Bạch mai, về đến nơi toàn thân ông cụ đã nổi mẩn đỏ. Họ tiêm cho ông 1 mũi thuốc giải độc, và chuyền nước bảo bao giờ phải đi tiểu được thì mới ko nguy hiểm nữa, cuối cùng cũng phải nằm viện mất 3 ngày.
Nằm cạnh ông già E hôm đó có 1 cậu thanh niên cũng bị ong bò vẽ đốt khi chơi bóng chuyền, bị có 2 con đốt mà suy thận phải chạy thận nhân tạo và ra viện muộn hơn ông già E trong khi ông cụ bị khoảng 20 nhát trên đầu. Bác sỹ họ bảo do cụ thường xuyên bị ong mật đốt (Nhà E có nuôi ong nên khi quay mật cụ vẫn thường bị đốt) nên sẵn có sức đề kháng nếu người bình thường rất có thể Toi ...

Chỉnh sửa cuối:
Kinh nhỉ, thế mà mấy con ong đó nó cứ nhắm đầu em bổ xuống, em chỉ né thôi, còn ông cụ thì xua xua tay đuổi và nói chả sợ đâu. Chắc đây là ong bình thường vì em thấy nó đen sì chứ không có vạch ngẫn như ong vò vẽ. Cái tổ trông cũng lạ, như là xây bằng sáp.

truongluu

Xe đạp
Đằng sau ban công nhà em có 1 tổ ong to bằng cái bát tô, con ong màu vàng, dài, to hơn ong mật. Vợ em suốt ngày cứ xui em buổi tối lấy cái màn ra trùm cả tổ lại và giết hết chúng vì cô ta sợ thằng bé ra đùa nghịch nó lại bị ong đốt. Nhưng em thì chưa làm vì cứ nghĩ: thứ nhất là sợ con nào bay ra nó đốt mình :P :P :'( :'( ; thứ 2: Nghĩ đất có lành thì ong mới đến làm tổ và nó đem mật ngọt đến gia đình :D :D . Không biết ong đến nhà có tốt không các bác. Cả tuần nay em khóa cái ban công tầng 2 lại và cất chìa kháo đi để không ai ra được cả.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
[Bài của bác Đẻ hay lắm, xem ảnh của bác làm em nhớ lại những ngày tuổi thơ gian khó. Thấy mắt cay cay các bác ạ...

Chỉnh sửa cuối:
MinhKhoi nói:
[Bài của bác Đẻ hay lắm, xem ảnh của bác làm em nhớ lại những ngày tuổi thơ gian khó. Thấy mắt cay cay các bác ạ...

NoWD

Xe tải
songlam nói:
Họ vất vả thế mà khi mình về họ đón tiếp rất vui vẻ, mộc mạc kiểu thôn quê... Cây nhà lá vườn cái gì ngon là đều mang ra chiêu đãi...
Đấy mới chính là "con người" là "sống" bác ạ!
Bác nói làm em lại nhớ đến cái ông cựu đại sứ, cố vấn xyz gì đó sau khi post bài về cái "Thế giới phẳng" (trên báo chứ ko phải trong forum) có phán một công xanh rờn rằng "đạo đức không có ở nơi nghèo đói" :| :| 8o| !

Nhưng mà về quê em sợ nhất là:
1. Đi gặp bác Vệ văn Sinh = thường nằm ngay gần chuồng lợn (mùi phát khiếp); lắm khi không để ý sẽ có một chú hoặc cả phi đội gà vào trong đó kiếm chén, thấy động sẽ bay ào ra oanh tạc cả đống tro rác & +++ lên đầu mình, trong khi mình đang ở trong tư thế ko lấy gì làm tao nhã, thỏa mái ;) :'(!
2. Chén cơm do bà con tự biên tự diễn: toàn thịt, xào,..., nhiều mỡ lắm ko chén được:(! Khi về em toàn phải nói với vợ em làm cơm cùng thì chốc nữa ăn mới ngon, mới có nhiều rau! Thú thật là về quê em chỉ thích ăn: sáng = lòng lợn, tiết canh (đánh tại chỗ nhé), bún lá chấm nước mắm chanh ăn với rau thơm trong vườn- tất nhiên là có rượu nếp- (b); trưa = canh cua rau đay + cà pháo + giò lụa/chả quế; chiều= rau muống luộc/ hoặc xào với mộng bông (kiểu như giá đỗ nhưng mà nẩy mầm từ hạt cây bông) + nước rau đánh me + đậu trắng chần + đậu rán và đặc biệt là quê em có cây rau thơm gọi là cọc giậu thuộc họ hàng kinh giới nhưng thơm hơn và có vị khá đặc biệt (y).
3. Sáng sớm dậy, giữa lúc trời đất thanh bình quang đãng, không khí trong lành thì có bác đài phát thanh (theo trình tự: xã-huyện-tỉnh-trung ương) kêu lên eo éo liên tục trong cả tiếng đồng hồ, thua! :(

NoWD nói:
Đấy mới chính là "con người" là "sống" bác ạ!
Bác nói làm em lại nhớ đến cái ông cựu đại sứ, cố vấn xyz gì đó sau khi post bài về cái "Thế giới phẳng" (trên báo chứ ko phải trong forum) có phán một công xanh rờn rằng "đạo đức không có ở nơi nghèo đói" :| :| 8o| !

Nhưng mà về quê em sợ nhất là:
1. Đi gặp bác Vệ văn Sinh = thường nằm ngay gần chuồng lợn (mùi phát khiếp); lắm khi không để ý sẽ có một chú hoặc cả phi đội gà vào trong đó kiếm chén, thấy động sẽ bay ào ra oanh tạc cả đống tro rác & +++ lên đầu mình, trong khi mình đang ở trong tư thế ko lấy gì làm tao nhã, thỏa mái ;) :'(!
2. Chén cơm do bà con tự biên tự diễn: toàn thịt, xào,..., nhiều mỡ lắm ko chén được:(! Khi về em toàn phải nói với vợ em làm cơm cùng thì chốc nữa ăn mới ngon, mới có nhiều rau! Thú thật là về quê em chỉ thích ăn: sáng = lòng lợn, tiết canh (đánh tại chỗ nhé), bún lá chấm nước mắm chanh ăn với rau thơm trong vườn- tất nhiên là có rượu nếp- (b); trưa = canh cua rau đay + cà pháo + giò lụa/chả quế; chiều= rau muống luộc/ hoặc xào với mộng bông (kiểu như giá đỗ nhưng mà nẩy mầm từ hạt cây bông) + nước rau đánh me + đậu trắng chần + đậu rán và đặc biệt là quê em có cây rau thơm gọi là cọc giậu thuộc họ hàng kinh giới nhưng thơm hơn và có vị khá đặc biệt (y).
3. Sáng sớm dậy, giữa lúc trời đất thanh bình quang đãng, không khí trong lành thì có bác đài phát thanh (theo trình tự: xã-huyện-tỉnh-trung ương) kêu lên eo éo liên tục trong cả tiếng đồng hồ, thua! :(

Cái này là Em chim cú nhất, gần như ở tất cả các vùng quê hình như đều có quả đài truyền thanh như thế này. 5h sáng bắt đầu phát, 6h tắt :'( :'( :'(

Chắc thay cho chuông báo thức dậy đi ra đồng.

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
truongluu nói:
Đằng sau ban công nhà em có 1 tổ ong to bằng cái bát tô, con ong màu vàng, dài, to hơn ong mật. Vợ em suốt ngày cứ xui em buổi tối lấy cái màn ra trùm cả tổ lại và giết hết chúng vì cô ta sợ thằng bé ra đùa nghịch nó lại bị ong đốt. Nhưng em thì chưa làm vì cứ nghĩ: thứ nhất là sợ con nào bay ra nó đốt mình :P :P :'( :'( ; thứ 2: Nghĩ đất có lành thì ong mới đến làm tổ và nó đem mật ngọt đến gia đình :D :D . Không biết ong đến nhà có tốt không các bác. Cả tuần nay em khóa cái ban công tầng 2 lại và cất chìa kháo đi để không ai ra được cả.
Ong này nó không có mật đâu bác ơi, nó chỉ có ... đốt thôi!:)) :)) :))
Ban công nhà em cũng có 1 tổ ong, lúc đầu chỉ có 1-2 con thế mà bây giờ đông nhung nhúc. Em nghe nói ong đến nhà mình làm tổ thì rất tốt, chẳng biết có đúng không nhưng bây giờ mỗi khi ra ban công cứ thấy ghê ghê.
Sợ thì không sợ nhưng kinh bỏ mịa đi được ấy!

vctv

Xe buýt
colormatiz nói:
Ong này nó không có mật đâu bác ơi, nó chỉ có ... đốt thôi!:)) :)) :))
Ban công nhà em cũng có 1 tổ ong, lúc đầu chỉ có 1-2 con thế mà bây giờ đông nhung nhúc. Em nghe nói ong đến nhà mình làm tổ thì rất tốt, chẳng biết có đúng không nhưng bây giờ mỗi khi ra ban công cứ thấy ghê ghê.
Sợ thì không sợ nhưng kinh bỏ mịa đi được ấy!
Chắc là tốt đấy bác ạ. Bác chủ nhà này nói (chả biết thật hay đùa) từ khi có cái tổ ong ở ban công tầng 2, bác ấy mua thêm được cái cửa hàng bên cạnh :)

cvn

Xe buýt
Các bác ơi, các bác làm em nhớ quê quá! Nhớ cái nơi tuy ko phải là quê nhưng là nơi em đã sống cả thời niên thiếu nữa!

Có bác nào lúc bé phải đi chăn vịt, tát cá, câu nhái... không? Lên đây AE ta lập topic ôn lại chuyện cũ đi!

qisheng

Xe buýt
Cái này là Em chim cú nhất, gần như ở tất cả các vùng quê hình như đều có quả đài truyền thanh như thế này. 5h sáng bắt đầu phát, 6h tắt :'( :'( :'(
Chả cứ ở quê, ở bán đảo Linh Đàm quê em cũng vậy (gọi là đài phường)