Một cuộc đời thất bại.

lx125_black

Xe container
Nhưng thật buồn… vâng thật buồn…. là em có nguy cơ sắp phải ra đường lần nữa… và đây là hoàn cảnh hiện tại của em.

Như em đã nói, công ty của em có nhiều biến cố, và em vẫn cố gắng bám trụ, nhưng có vẻ như lần này khó mà bám trụ được nữa, vì công ty làm ăn không được như trước, Sếp vẫn phải giảm nhân sự (Cả năm nay mỗi tháng lại giảm đi 1 người, và em vẫn cố gắng bám trụ, nhiều người thâm niên lâu hơn em, thân cận hơn em mà đã phải ra đi, có vẻ như lần này là đến lượt em rồi), nhìn quanh công ty giờ chỉ còn những nhân sự chủ chốt tức là không thể không có vị trí ấy, em không quen biết, không thân cận, không có gì mà bám trụ đến giờ phút này là em cũng thấy mình giỏi rồi á hic hic…..

Em đang ngồi chờ Sếp gọi lên nói chuyện thôi, có thể hôm nay, có thể ngày mai, có thể là một ngày nào đó, nhưng chắc chắn là chỉ trong tháng 2 này… em đang đón nhận nó đây.

Hiện tại em rất căng thẳng và áp lực, trong lòng đè nặng mối ưu tư, em đã cảm nhận được ngày hôm nay rồi sẽ đến. Em không trách ai cả, chỉ buồn vì mình 40 tuổi rồi mà tương lai mờ mịt quá. Những ngày này em sống chìm trong ưu tư và phiền muộn, lại phải tìm cách kiếm sống đây, đi đâu, làm gì, hiện tại bối rối em chưa nghĩ ra, nhưng vẫn phải cố gắng.

Thời gian cũng khá rảnh nên em trải lòng tâm sự cùng các cụ và các mợ, em cũng thấy nhẹ nhàng phần nào….

Nhìn lại toàn bộ quãng đường của mình, em biết là em có những điểm cộng và điểm trừ nào, và em cũng biết một phần nguyên nhân vì sao mình bị như vậy, thất bại hết lần này đến lần khác, không thể đổ lỗi cho ai, chỉ có thể là lỗi do mình.

Em không bao biện cho bản thân, em cũng không dám vênh váo rằng tụi bây nhỏ tuổi mà lên mặt dạy khôn chị à, chị 40 tuổi rồi, kinh nghiệm đầy mình, chị mày biết tuốt… không, em vẫn cảm thấy em đang mơ hồ lắm, cứ như trên mây trên gió, em vẫn cảm thấy mình chẳng là cái gì….có thể em giờ đã mất hết nhuệ khí, có thể đã mất tự tin, cộng với những ngày tháng sống trong áp lực đè nặng nên giờ cảm thấy đời là một màu đen… nhưng cũng mong mọi người thông cảm và hiểu cho hoàn cảnh này….

Có người nói em quá thật thà và thẳng thắn, lại không phù hợp với cuộc sống bon chen, em như sinh ra không đúng thời và không đúng địa điểm, biết vậy mà lại không tự điều chỉnh bản thân mình.

Còn một điều nữa nhưng chắc em nói ra là thừa với các bạn nữ, đó là, cần phải chăm chút cho nhan sắc bản thân, nếu bạn xinh đẹp, thì mọi điều đến với bạn sẽ rất dễ dàng, cuộc sống của bạn sẽ dễ dàng hơn, hay chăm chút cho mình đẹp hơn nhé.

Cám ơn các cụ mợ đã đọc những dòng tâm sự nhát gừng và lộn xộn của em. Em xin hết ạ.
Mợ vẫn lấy được chồng, vẫn đẻ được con là tốt rồi :D
Về nhà mở hàng nước, làm shipper, bán online,... rau cháo mà sống là được.

coolpix8700

Xe ngựa
hungalpha nói:
Lão có suy nghĩ giống em.
Motor Buoc : ở còm Vd về những chiếc cốc - tư duy của cụ có thể áp dụng ở những doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng ở Tại thời điểm mợ chủ thớt vào làm cho DN của mợ Rô-Ron thì chưa áp dụng được nhé.
chào cụ Chã,

Những người mới khi bắt đầu tiếp xúc công việc đều được giao cho những thứ bình thường đơn giản. Tất cả mọi người đều biết, đều làm, nhưng không phải ai làm trước là sẽ có vai trò quan trọng hơn. Bạn xử lý những việc đó như thế nào ? Chính những khác biệt làm nên thương hiệu,...
Chẳng phải chỉ doanh nghiệp lớn!
Mà cũng chẳng ai ngăn cản nhân viên (dù chỉ là người nhận công việc lao động giản đơn nhất) luôn có tìm tòi, sáng kiến.
Nếu cứ kể ở nước ngoài, như các doanh nghiệp Nhật, cả chủ tịch tập đoàn còn gửi thư trực tiếp cảm ơn đến nhân viên, nhưng người ta chỉ khuyến khích đề xuất, chứ không cho phép tự ý thay đổi quy trình sản xuất, dù nhỏ nhất.
Tuy sự phát hiện những chi tiết chưa tối ưu được khuyến khích, nhưng trước khi quy trình được chính thức sửa đổi thì người đứng trong dây chuyền được yêu cầu thực hiện nghiêm chỉnh. Trong sản xuất thì việc giám sát đảm bảo quy trình được thực hiện nghiêm chỉnh mới cho được sự đồng đều của chất lượng sản phẩm và thương hiệu được xây dựng chính là ở sự đồng đều này!
Trong những doanh nghiệp lớn thường hay có bộ phận nghiên cứu và phát triển, nơi rất thích hợp cho nguời có đầu óc cải tiến. Còn ở những doanh nghiệp nhỏ thì người phụ trách sẽ xem xét những đề xuất cải tiến ấy và quyết định sau khi cân nhắc các điều kiện thực tế!

Chỉnh sửa cuối:

son2304

Xe buýt
Đầu tuần sau nhà em đón người nhà từ nước ngoài về ở Nội Bài các cụ ạ. Thế nhưng taxi nhà em không dám lên Nội Bài từ Định Công bởi vì "khồng biết đường" ạ.

Em đã tiền trạm đi xe bus lên Nội Bài 1 lần rồi mà cũng hoa cả mắt, sân bay thay đổi nhiều quá, em đúng là a ma tơ thật. Em thấy các anh cá vàng đứng đầy đường mà cũng hãi, biển taxi nhà em là biển tỉnh, lái xe cũng chưa đi Nội Bài bao giờ nên nhờ em ngồi chỉ đường. Nhưng khi em lên đến sân bay thì thấy đường băng cứ gọi là như mắc cửi, em hoa cả mắt, không biết xe nhà em lên đón người nhà rồi thì chờ ở đâu, đón ở đâu, lớ ngớ bị công án gọi vào thì rầy rà lắm.

Vậy nên em lên đây nhờ các cụ chỉ dẫn cho với, để em đủ tự tin hướng dẫn lái xe lên đón người nhà ạ.

Em rót sẵn vodka mời các cụ mợ rồi đây ạ.
Trước tiên em xin lỗi chủ thớt cho phép em được mạo muội chèn trích dẫn này vào thớt.
Em vừa xem lại những bài viết của mợ thì em cũng có thể chia sẻ và cảm thông cùng mợ và em hình dung ra tính cách của mợ, trên thớt này em chỉ dám chia sẻ với mợ như này thôi ợ:
như nào là một cuộc đời thất bại? theo mợ thì bác trung niên đạp xe trên tay cầm bông hồng có cuộc sống thất bại không ạ? em hiểu tâm trạng của mợ nhưng em chỉ biết nói câu này ở đây thôi ợ: CUỘC SỐNG VỐN KHÔNG CÔNG BẰNG, CÁI CHUNG TA PHẢI LÀM LÀ PHẢI THÍCH NGHI VỚI NÓ.
Capuchino10 sao lại cho em uống rượu vang thế, em có làm gì cụ đâux-(

Cảm ơn lời khuyên của cụ về cách xây dựng cuộc đời cho cháu :D, nhưng nói thật cháu thấy tranh luận của cụ hơi trẻ con ạ :P. Đáng ra phản bác quan điểm thì lại nói đến những thứ chẳng liên quan. Chồng cháu liên quan gì ở đây mà cụ năm lần bảy lượt cố tình nhắc đến nhỉ? Hết bảo cháu thất bại đến bảo cháu cằn nhằn vì chồng kiếm ít tiền? trong khi chẳng có tí bằng cớ nào. Chẳng hiểu cụ có biết cách tranh luận một vấn đề hay không nữa? :o
Thưa mợ, nick của mợ rất hay, cháu cũng chỉ tham gia for fun thôi. Mợ nghĩ cháu tranh luận nên thấy trẻ con chứ cháu có tranh luận với mợ đâu. Cháu thấy thương cho ông xã mợ thì thấy sao nói vậy. Cháu dám chắc là nếu tranh luận mợ không chịu thua ai trên otofun này đâu, đặc biệt là mấy cụ. Kiểu gì mợ cũng phải thắng mợ nhỉ. :)
Cháu thì đơn giản, ngắn gọn thôi ạ. Nói nà nàm, không được cãi. :))

ThanhLong69

Xe tăng
Chị chỉ định viết ngắn gọn như lúc trước cho em nhưng rồi cứ nghĩ đến trần tình của em chị lại buồn cười nên viết thêm mấy dòng nữa nhé!
Thứ nhất là về hoà nhập văn hoá công ty : cái này ko phải là việc em tán dóc hay ko tán dóc với đồng nghiệp. Vấn đề ở đây là em phải hiểu mình là 1 mắt xích trong 1 guồng máy đang chạy. Đây ko phải là xưởng may nhỏ ( em còn ko phân biệt nổi em đang ở đâu sau 1 tháng làm việc ) mà đây là nơi tiếp nhận các đơn hàng chị chuyển về, các em xử lý số liệu , xử lý mẫu mã theo yêu cầu để đưa về xưởng sản xuất. Hàng thì toàn CPN quốc tế tính bằng giờ vậy mà em cứ nhẩn nhơ ngồi suy nghĩ tìm cách xử lý số liệu mới????? Rất lâu mới xong việc của mình làm ảnh hưởng đến việc của các bạn khác.
Công việc ko cần em sáng tạo chỉ đòi hỏi em làm theo đúng những gì được yêu cầu để đảm bảo guồng máy được vận hành trơn chu.
Văn hoá công ty chị là gì? Là làm theo đúng cách đã được hướng dẫn. Bảo em chạy thẳng là em cứ việc chạy thẳng là đến đích an toàn, nghiêm cấm sự tự sáng tạo. Giờ em đã hiểu hoà nhập với văn hoá công ty là gì chưa?
Đây chỉ là 1 ý nhỏ để ví dụ cho em thấy suy nghĩ của em còn nông cạn quá, từng này tuổi va vấp thế rồi mà ko biết rút kinh nghiệm.
Mợ nói hợp lý, Em chỉ không hiểu là sao mợ nói thương mợ chủ thớt mà những cái cơ bản thế này mợ không nói ngay ra, lại cứ để mặc cho mợ chủ hiểu sai rồi để đến phải nghỉ việc thôi.

son2304

Xe buýt
Mợ nói hợp lý, Em chỉ không hiểu là sao mợ nói thương mợ chủ thớt mà những cái cơ bản thế này mợ không nói ngay ra, lại cứ để mặc cho mợ chủ hiểu sai rồi để đến phải nghỉ việc thôi.
ngày trước em có tham gia chơi kéo co, khi đội em thắng thì không thấy ai chê, chỉ khen (mặc dù có thằng chỉ bám dây). Nhưng khi đội em thua lúc đấy ở đâu ra nhiều thầy lắm, ông thì nói sắp thắng rồi sao mày thả tay, thằng kia kéo hời hợt thua là phải, thằng kìa sao để dây cao thế... cuối cùng em chẳng hiểu vì sao thua cái đội toàn thằng nặng gấp rưỡi bọn em8-}

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E trả lời giúp nè! Khi đọc thớt này biết hoàn cảnh mới thương còn lúc trước k làm được thì cho nghỉ thôi chứ thương xót gì (nhiều khi cũng k muốn nói rõ lý do vì có khi người ta k tiếp thu mà còn bị ghét).

son2304

Xe buýt
E trả lời giúp nè! Khi đọc thớt này biết hoàn cảnh mới thương còn lúc trước k làm được thì cho nghỉ thôi chứ thương xót gì (nhiều khi cũng k muốn nói rõ lý do vì có khi người ta k tiếp thu mà còn bị ghét).
em thấy gì đó sai sai

vietran

Xe ba gác
chào cụ Chã,
Những người mới khi bắt đầu tiếp xúc công việc đều được giao cho những thứ bình thường đơn giản. Tất cả mọi người đều biết, đều làm, nhưng không phải ai làm trước là sẽ có vai trò quan trọng hơn. Bạn xử lý những việc đó như thế nào ? Chính những khác biệt làm nên thương hiệu, Hôm nay bạn xây dựng thương hiệu như thế nào cho bản thân thì ngày mai nó quyết định bạn được giao nhiệm vụ, công việc ra sao. Tất nhiên các khác biệt phải ở hướng tích cực, và những tích cực đó phải có người ghi nhận.
Nhiều cụ nghĩ cháu lí thuyết và nhạt toẹt, nhưng việc đọc giúp xây dựng đầu óc, lối tư duy và giúp ích rất nhiều cho công việc của cháu. Cụ chã có thể dành chút thời gian đọc quyển Innovation Work, thì sẽ rõ hơn về sáng tạo chuyên dùng cho các suy nghĩ định hướng lâu dài trong phát triển sản phẩm.
Cụ lý thuyết suông quá
Khi nào cụ quản lý 1 doanh nghiệp, hoặc sau đi làm nhiều,lúc đó cụ sẽ rõ.
Cụ nên nhớ để 1 chuyền may tồn tại được thì người quản lý phải rất giỏi,
Những gì mợ Rôn nói là chuẩn đấy, những người trong chuyền phải làm thật chuẩn xác các công việc đã dc thiết lập, đặc thù nó vậy, còn muốn ngồi nghĩ vẩn vơ sáng tạo ghi dấu ấn cá nhân thì về làm thơ hoặc vẽ tranh,

Ducky Momo

Xe buýt
Vâng, mặc dù chuyện của em xong rồi, nhưng em cũng xin phép nói rõ thêm một chút về một phân đoạn trong chuỗi sự kiện thế này:
Khoảng thời gian cuối năm 2014, khi đó em đang ở cữ và sốt ruột phải đi làm kiếm thêm thu nhập, và may mắn em được chị Rô-Ron tiếp nhận em vào làm việc, em nhận ra chị ngay cái comment đầu tiên của chị ở thớt em và sau đó chị cũng nhận ra em.

Những gì chị nhận xét về em em không có ý kiến vì đó là nhận xét của chị với cương vị là Sếp cũ, nhưng em thú thật là em có chút ngỡ ngàng.

Chính bởi em Mậu Ngọ, nên tính tình bộc trực, thẳng thắn, rõ ràng và quan trọng là em rất chú trọng vào tổ chức công việc. Công việc càng phức tạp, càng khó em càng ham bởi vì em muốn chinh phục nó, không bao giờ có chuyện công việc rối tung với em, em chưa bao giờ bối rối vì công việc cả, cái này em khẳng định chắc chắn luôn ạ. Sở thích của em là đọc truyện trinh thám và gỡ rối các thể loại rắc rối kể cả rối như tơ vò (như trò chơi xếp hình hoặc giải mật mã chẳng hạn), nên khi em đọc phần nhận xét của chị Rô em cứ ngỡ chị nói ai ý chứ không phải em.

Thời gian em làm việc chỗ chị Rô là 1 tháng, trong 1 tháng đó em rất ít gặp chị, và có gặp em và chị cũng rất ít tiếp xúc với nhau, tất cả thông tin về em chị nắm được rất rõ ràng bởi thông qua các trợ lý thân tín của chị.

Môi trường làm việc em được tiếp nhận là một xưởng may nhỏ, ở đó có khoảng hơn 10 chị em là các thợ may lành nghề. Bởi em biết đây là lĩnh vực hoàn toàn mới đối với em, nên em không giao tiếp nhiều mà chỉ lắng nghe các câu chuyện giữa các chị thợ với nhau, em có muốn tham gia cũng không được vì nó xoay quanh lĩnh vực may mặc, kỹ thuật may, mẫu thêu v.v.... rồi xoay quanh chuyện chồng, con, chợ búa, cơm nước v.v... Em gặp khó khăn khi hòa nhập là bởi vì em Mậu Ngọ, dương nữ thành ra em chỉ biết chuyện xã hội, chuyện công việc chuyên môn, chuyện mà các anh con trai hay ngồi chém gió... Bởi vậy có thể chị nói đúng, em khó hòa nhập với văn hóa công ty.

Đọc nhận xét của chị Rô em có suy nghĩ và em thấy có từ "phức tạp" nó cứ lởn vởn trong đầu và em chợt nhớ ra có từ "phức tạp" khi em làm việc chỗ chị. Đó là ngày thứ 2 or thứ 3 em đi làm, vì thấy các chị ở đó thu thập số liệu khá thủ công, chỉ là in ra giấy và nhớ. Em có đề xuất với chị trợ lý là theo em, nên sử dụng bảng tính excel rất thuận tiện, có chức năng lọc rất hay và sẽ nhàn cho các chị sau này, em có vừa nói vừa làm thử cho chị ấy thấy, nhưng chị ấy gạt đi và nói rằng chị ấy có thể nhớ được dữ liệu, việc gì phải làm cho phức tạp vấn đề, mấy cái đơn con con lôi cả bảng máy tính ra đúng là dở hơi, quá phức tạp. Hic hic... đấy, cái khái niệm "phúc tạp" trong trí nhớ của em chỉ có vậy thôi ạ. Em biết là các chị ấy không ưa em bởi em không hòa nhập, cái này do lỗi ở em, em xin nhận.

Đôi lời với chị:
Khi chị cho em nghỉ việc quả thực em cũng bất ngờ, vì em có nhiều dự định cho công việc, ban đầu có thể vụng về bỡ ngỡ, nhưng khi em vừa quen với công việc thì phải nghỉ, có chút nuối tiếc và có băn khoăn. Khi cho em nghỉ chị chỉ nói là việc này không phù hợp với em và em đã hiểu nhầm ý chị là do em nhà xa con nhỏ nên làm ở đây không hợp hic hic... Giờ chị nói lý do này em mới biết và cũng bất ngờ.

Thôi thì ý kiến của chị nó là cái chị nhận thấy và em xin ghi nhận, em rất cám ơn chị. Và em chỉ đưa ra sự việc để mọi người nhìn nhận khách quan còn đánh giá thế nào thì tùy quan điểm mỗi người.

Em viết hơi dài dòng, mọi người mất công đọc, ngại quá ạ.
Chắc do số em may mắn, nên hơn 20 năm đi làm thuê ăn lương, em lại chưa phải đi xin việc lần nào cả. Nói cho oai chút là toàn đc mời. Nguyên tắc đầu tiên là "tuân thủ" quy trình làm việc một cách tối đa. Nguyên tắc thứ 2 là làm xếp hài lòng về chất lượng công việc của mình bao gồm chất lượng, tiến độ. Khi đã quen môi trường thì lúc đó có thể đề xuất các sáng kiến này nọ. Lắng nghe, quan sát và học hỏi.

Gộp lại các ý trên thì em luôn làm việc với suy nghĩ "Có mình thì doanh nghiệp sẽ tốt hơn" chứ ko phải là "ko có tao xem chúng mày có sống đc ko", với những người nghĩ như vế sau thì cái thời gian bị sa thải nó nhanh lắm, cho dù chuyên môn có giỏi đến đâu, vì họ đang đặt họ cao hơn cả xếp, cao hơn cả tổ chức. Và em cũng thấy đầy người luôn bị thất bại và luôn suy nghĩ là "ông/bà chủ ko biết dùng người". Kiểu nghĩ thế cũng còn lâu mới làm đc cái gì đó cho ra hồn, hoặc họ ko thik hợp đi làm thuê

Ducky Momo

Xe buýt
Nhận ra hay không nhận ra đâu quan trọng gì đâu em, quan trọng là qua những lận đận em có rút ra được bài học gì cho mình ko? Em chỉ có thể vững vàng hơn nếu em biết rút kinh nghiệm qua mỗi lần thất bại. Nếu em không nhìn nhận 1 cách chính xác lý do em bị nghỉ việc mà vẫn loanh quanh bào chữa cho lý do bị nghỉ việc của mình thì em sẽ ko thể tiến bộ và sẽ tiếp tục bị nghỉ việc ở nơi khác. Em phải biết quan sát những người xung quanh và tự đặt câu hỏi tại sao người ta làm được mà mình ko làm được? Xuyên suốt trong tâm sự của em chị chỉ thấy em đổ lỗi cho hoàn cảnh còn phần khiếm khuyết của mình thì rất mờ nhạt và qua loa thậm chí em biết em sai mà không hiểu mình đã sai ở đâu. Tư duy của em chưa ổn!
Mợ này nói chuẩn này, bị cho nghỉ việc, hay tự nghỉ việc ngoài ý muốn, thường là người lao động đã ko đáp ứng đc mục tiêu của xếp, của chủ và của doanh nghiệp, cho dù có rất giỏi về chuyên môn, vì ngoài chuyên môn còn cần nhiều kỹ năng mềm khác nữa, trên nữa là khả năng làm việc nhóm. Em thấy là bây giờ mà ai ko teamwork đc thì hầu như ko có cơ hội thành công

Mợ chủ vẫn chưa đánh giá đúng bản thân mình, nên mục tiêu và cách thức thực hiện bị sai -> thất bại, chuyển từ chỗ này qua chỗ khác mà lương lậu ko nhik lên đc, rõ ràng là có lỗi hệ thống ở đây. Lý do chủ quan mợ chủ hay nhắc tới là tính tình thẳng thắn, bộc trực nên ko đc lòng xếp. Lý do này ko đúng. Nói cho đúng là mợ chủ thiếu rất nhiều kỹ năng mềm để làm việc. Nếu là em thì em cũng sẽ ko thik một đồng nghiệp như mợ chủ

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mặc dù chuyện của em xong rồi, nhưng em cũng xin phép nói rõ thêm một chút về một phân đoạn trong chuỗi sự kiện thế này:
Khoảng thời gian cuối năm 2014, khi đó em đang ở cữ và sốt ruột phải đi làm kiếm thêm thu nhập, và may mắn em được chị Rô-Ron tiếp nhận em vào làm việc, em nhận ra chị ngay cái comment đầu tiên của chị ở thớt em và sau đó chị cũng nhận ra em.

Những gì chị nhận xét về em em không có ý kiến vì đó là nhận xét của chị với cương vị là Sếp cũ, nhưng em thú thật là em có chút ngỡ ngàng.

Chính bởi em Mậu Ngọ, nên tính tình bộc trực, thẳng thắn, rõ ràng và quan trọng là em rất chú trọng vào tổ chức công việc. Công việc càng phức tạp, càng khó em càng ham bởi vì em muốn chinh phục nó, không bao giờ có chuyện công việc rối tung với em, em chưa bao giờ bối rối vì công việc cả, cái này em khẳng định chắc chắn luôn ạ. Sở thích của em là đọc truyện trinh thám và gỡ rối các thể loại rắc rối kể cả rối như tơ vò (như trò chơi xếp hình hoặc giải mật mã chẳng hạn), nên khi em đọc phần nhận xét của chị Rô em cứ ngỡ chị nói ai ý chứ không phải em.

Thời gian em làm việc chỗ chị Rô là 1 tháng, trong 1 tháng đó em rất ít gặp chị, và có gặp em và chị cũng rất ít tiếp xúc với nhau, tất cả thông tin về em chị nắm được rất rõ ràng bởi thông qua các trợ lý thân tín của chị.

Môi trường làm việc em được tiếp nhận là một xưởng may nhỏ, ở đó có khoảng hơn 10 chị em là các thợ may lành nghề. Bởi em biết đây là lĩnh vực hoàn toàn mới đối với em, nên em không giao tiếp nhiều mà chỉ lắng nghe các câu chuyện giữa các chị thợ với nhau, em có muốn tham gia cũng không được vì nó xoay quanh lĩnh vực may mặc, kỹ thuật may, mẫu thêu v.v.... rồi xoay quanh chuyện chồng, con, chợ búa, cơm nước v.v... Em gặp khó khăn khi hòa nhập là bởi vì em Mậu Ngọ, dương nữ thành ra em chỉ biết chuyện xã hội, chuyện công việc chuyên môn, chuyện mà các anh con trai hay ngồi chém gió... Bởi vậy có thể chị nói đúng, em khó hòa nhập với văn hóa công ty.

Đọc nhận xét của chị Rô em có suy nghĩ và em thấy có từ "phức tạp" nó cứ lởn vởn trong đầu và em chợt nhớ ra có từ "phức tạp" khi em làm việc chỗ chị. Đó là ngày thứ 2 or thứ 3 em đi làm, vì thấy các chị ở đó thu thập số liệu khá thủ công, chỉ là in ra giấy và nhớ. Em có đề xuất với chị trợ lý là theo em, nên sử dụng bảng tính excel rất thuận tiện, có chức năng lọc rất hay và sẽ nhàn cho các chị sau này, em có vừa nói vừa làm thử cho chị ấy thấy, nhưng chị ấy gạt đi và nói rằng chị ấy có thể nhớ được dữ liệu, việc gì phải làm cho phức tạp vấn đề, mấy cái đơn con con lôi cả bảng máy tính ra đúng là dở hơi, quá phức tạp. Hic hic... đấy, cái khái niệm "phúc tạp" trong trí nhớ của em chỉ có vậy thôi ạ. Em biết là các chị ấy không ưa em bởi em không hòa nhập, cái này do lỗi ở em, em xin nhận.

Đôi lời với chị:
Khi chị cho em nghỉ việc quả thực em cũng bất ngờ, vì em có nhiều dự định cho công việc, ban đầu có thể vụng về bỡ ngỡ, nhưng khi em vừa quen với công việc thì phải nghỉ, có chút nuối tiếc và có băn khoăn. Khi cho em nghỉ chị chỉ nói là việc này không phù hợp với em và em đã hiểu nhầm ý chị là do em nhà xa con nhỏ nên làm ở đây không hợp hic hic... Giờ chị nói lý do này em mới biết và cũng bất ngờ.

Thôi thì ý kiến của chị nó là cái chị nhận thấy và em xin ghi nhận, em rất cám ơn chị. Và em chỉ đưa ra sự việc để mọi người nhìn nhận khách quan còn đánh giá thế nào thì tùy quan điểm mỗi người.

Em viết hơi dài dòng, mọi người mất công đọc, ngại quá ạ.

Người ta nhận xét thì nên nghĩ xem có phần nào đúng để tiếp thu chứ đừng bảo thủ gân cổ lên cãi, và cũng đừng mê tín, nhắc đi nhắc lại Mậu Ngọ với dương nữ âm nữ làm gì? Riêng cái đoạn cứ đổ lỗi cho cái nọ cái kia đã là 1 nhược điểm cần sửa chữa rồi. Em thấy mợ chưa đánh giá đúng năng lực và điểm yếu của mình do đó chưa tìm được công việc phù hợp năng lực thật sự của mình

son2304

Xe buýt
Em bênh chủ thớt một tý: Theo như mợ chủ tâm sự thì mợ là người có tính kiên trì, nhẫn nại và có trình độ cao, nên khi làm việc thì mợ luôn cố gắng thể hiện bản lĩnh và muốn thay đổi cái gì đó đang là một guồng máy hoạt động với mục đích là tốt hơn chứ không phải là tinh vi sơ ti con lợn:)). Nhưng thực tế thì hơi phũ phàng vì tâm lý của một số người mình là ngại thay đổi và có thể mang tính bảo thủ (ma cũ mà bị thằng ma mới đến bảo làm như này thì tốt hơn thì hóa ra chúng tao từ xưa đến nay làm không tôt à :D) do vậy nên khi mọi sáng kiến đề xuất của mợ chủ đều bị phản bác (từ xưa đến nay chúng tao vẫn làm thế có sao đâu, vẽ vời(:|)=> mợ chủ bị cô lập.
Bây giờ em khẳng định được một điều: đám đông luôn luôn đúng. Ví dụ: cụ thichduthu2011 thông minh xuất chúng vào trại tâm thần em khẳng định một điều tất cả bệnh nhân ở đấy đều bảo cụ thichduthu2011 là thằng tâm thần =)) vì trong đó là một xã hội nhỏ, những gì mà khác với trong đấy đều là không bình thường. nếu cụ muốn là người bình thường trong đó thì cụ phải là bệnh nhân cụ nhỉ:)).
Em kể chuyện xưa giãi bày cùng các cụ:
ngày trước em có tham gia chơi kéo co, khi đội em thắng thì không thấy ai chê, chỉ khen (mặc dù có thằng chỉ bám dây, số đỏ kéo với đội đang bơ phờ vì buổi sáng ăn rượu:D ). Nhưng khi đội em thua lúc đấy ở đâu ra nhiều thầy lắm, ông thì nói sắp thắng rồi sao mày thả tay, thằng kia kéo hời hợt thua là phải, thằng kìa sao để dây cao thế... cuối cùng em chẳng hiểu vì sao thua cái đội toàn thằng nặng gấp rưỡi bọn em8-}

Chỉnh sửa cuối:

Song75

Xe buýt
Chia sẻ với mợ chủ thớt!
Nhưng klq, chứ em trước 20t Mẹ em nuôi em, sau 20t lấy vợ thì vợ nuôi, thành thử chả biết chia sẻ zì! Dưng em ngẫm, phàm ở đời cái j cũng có nguyên nhân, chứ đen chỉ dùng để chỉ mầu sắc.

just for fun

Xe lăn
Thưa mợ, nick của mợ rất hay, cháu cũng chỉ tham gia for fun thôi. Mợ nghĩ cháu tranh luận nên thấy trẻ con chứ cháu có tranh luận với mợ đâu. Cháu thấy thương cho ông xã mợ thì thấy sao nói vậy. Cháu dám chắc là nếu tranh luận mợ không chịu thua ai trên otofun này đâu, đặc biệt là mấy cụ. Kiểu gì mợ cũng phải thắng mợ nhỉ. :)
Cháu thì đơn giản, ngắn gọn thôi ạ. Nói nà nàm, không được cãi. :))
hai chuyện này chẳng liên quan với nhau thưa cụ, khi đưa ra quan điểm thì làm ơn hãy dẫn chứng những quan điểm đấy.
Ví dụ: cụ thấy cháu cằn nhằn chồng vì kiếm được ít tiền, thấy cháu thất bại chẳng hạn, phải có dẫn chứng đúng không? cụ năm lần bảy lượt nói như thế mà không hề có một dẫn chứng nào, đấy là lỗi suy diễn vô căn cứ. Cũng có thể cuộc sống của cháu dưới mắt cụ là thất bại chẳng hạn, nhưng trong mắt cháu đến nay cháu thấy như thế là ổn, không vấn đề gì. Giá mà cụ phân tích chứng minh được cháu thất bại ra sao cho cháu sáng mắt, sáng lòng thì quả là quý hóa :)
Còn thì cụ thương ông xã cháu, tất nhiên cháu rất cảm ơn :) nhưng kiểu tranh luận không lại rồi đá quàng đá xiên ra việc khác thì đấy là tranh luận kiểu trẻ con chứ sao nữa :D. Đối với cháu, trong mọi cuộc tranh luận cháu luôn tôn trọng người khác, tích cực lắng nghe và tiếp nhận quan điểm mọi người, sử dụng các lập luận, dẫn chứng để giải quyết vấn đề chứ không tấn công cá nhân người khác.
quan điểm cụ đưa ra là: "nói là làm, không được cãi" thì cụ chỉ có thế áp dụng với vợ con cụ thôi chứ sao cụ lại áp dụng cho người xa lạ trên mạng được. Nhà cháu thì khác nhà cụ, con cái cũng có thể tranh luận một vấn đề nào đó đối với bố mẹ, miễn là tranh luận đúng cách, văn minh và logic. Ở nước ngoài (và hiện nay một số trung tâm giáo dục ở Việt Nam) môn debate (tranh luận) được đưa ra để giảng dạy đấy cụ ạ.
Theo cháu, tranh luận rất hay, nhất là một vấn đề xã hội. Mọi người tham gia có cơ hội được đối diện và đưa ra những quan điểm riêng của mình dựa trên phong cách tư duy và ý thức hệ đối với một vấn đề nào đó. Thông qua tranh luận ta có thể học tập được nhiều kỹ năng và kiến thức như tư duy, logic, ngôn ngữ... và quan trọng hơn là nhìn nhận lại quan điểm của bản thân về một vấn đề nào đó xem có phù hợp hay không. Đấy là lý do tại sao trong gia đình cháu luôn khuyến khích con cái có thể tranh luận với bố mẹ.

Chỉnh sửa cuối:

set888

Xe máy
Mợ vẫn lấy được chồng, vẫn đẻ được con là tốt rồi :D
Về nhà mở hàng nước, làm shipper, bán online,... rau cháo mà sống là được.
Em quan điểm giống cụ này, thấy khó xin quá thì ở nhà bán online, bán trà đá chiều chiều ghi thêm vài con lô con đề, có khi còn kiếm hơn mợ đi làm ấy chứ ;))