Một đời người, một cần câu

Thằng bé sinh ra hiền như cục đất, tính thẳng tưng, ít nói, lầm lì. Thay vì mất thời gian ngồi xoen xoét, nó để ý xem người ta làm gì, tự cho cái nhận xét trong đầu, thì thoảng lắm mới phọt ra 1 câu. Bởi vậy, tụi bạn trong lớp đặt cho nó cái biệt danh có chữ “cộc” đằng sau. Kệ tía nó chứ, xxx cộc, đọc nghe cũng vần.

Thời thơ ấu gian khổ làm cho suy nghĩ nó già đi trước tuổi, mà nó có quan tâm gì đâu, thậm chí còn có tý tự hào nữa là khác. Nó học sớm 1 năm, nhưng xem ra tụi bạn cùng lớp còn chưa xứng tầm! Nó toàn chơi với bọn lớp trên, thậm chí kết “bạn” với các tiền bối đáng tuổi cha, chú nó. Bởi vậy, thay vì đi đá bóng bắn bi, nó chuyên ngồi luyện chưởng, tập đánh cờ tướng, cờ vua. Bố nó cổ vũ, năm nào gần tết cũng xách “gà nhà” về quê tỷ thí, thách đấu cờ tướng với các bô lão vô địch trong làng, độ tuổi dễ phải gấp 5 lần nó. Vậy mà thắng liên tục, giòn giã năm này sang năm khác, bảo sao nó không tự phổng mũi tự hào !

Cũng cái tính “cụ non” như thế, thằng bé chết mê chết mệt món đi câu. Trong lúc đám choai choai cùng tuổi chỉ cần ngồi 10’ đã nhảy tưng tưng thì nó có thể ngồi đồng hàng giờ như dân rồ thứ thiệt đã có chục năm trong nghề rồi ấy. Sinh hoạt hè là con khỉ mốc. Năm nào như năm nấy đều như vắt chanh, 31/5 là nó tạch về quê, 5/9 lại hiện nguyên hình trên thành phố đi học. Đoàn đội trừ điểm kiểu gì thì trừ, việc đó có can hệ gì nó đâu.

Vụ đó lâu lắm rồi, phải gần ba chục năm chứ ít ỏi gì. Học hành, rồi cơm áo gạo tiền, rồi tới cái màn “ngu thì chết” với hậu quả kéo dài lôi nó đi xoành xoạch. Tưởng chừng như cái đám hổ lốn chất dày trong vỏ não đã vùi sâu cái thú vui tao nhã trong ký ức của nó, vậy mà mấy tháng nay đột nhiên Khương Tử Nha đội mồ sống dậy. Mà cũng phải, mấy năn gần đây hội teen toàn gọi nó bằng “chú” còn gì.

Mà bệnh cũ tái phát bắt đầu từ đâu ấy nhỉ ? Rẹt rẹt rẹt, scan lại cái coi. Đây rồi. Đích thị thằng cha Vịt An Nam với mấy cái hình đi câu Côn đảo.

Chỉnh sửa cuối:

sunnyhanoi

Xe điện
Cụ 6 viết văn hay quá. Post tiếp cho anh em thưởng thức đi bác ơi.

chauchau

OF vì cộng đồng
dấu hiệu của tuổi già...(k)

quyt

Xe tăng
chia sẻ một phần nào tâm sự (c)

Hữu xạ tự nhiên … hôi. Hôi mùi cá Chiềng Khương nhé. Nó dễ dàng thu xếp được lý do để luồn lách tránh khỏi cái mớ sắt thép hỗn độn trượt giá không phanh: chủ nghĩa tư bản còn giãy chết nữa là! Mất toi 7h bay lòng vòng quá cảnh từ Jakarta sang Kul, Sì ghềnh, cuối cùng thằng bé cũng về được HN. Kệ chứ, miễn là có mẹt xuất phát lúc 2h sáng hôm sau. Chuyến đấy đáng đồng tiền bát gạo phê lòi cả rốn, nhưng mà là chuyện cũ rồi, tập trung cái mới cho nó nóng.

Y chang chuyện nghiện hút heroin bắt đầu bằng việc được mời mọc miễn phí, Đác ta lăng nhăng(*) là cái thằng cha đưa nó vào đời. Cả buổi tối chọn cần, dạy buộc lưỡi, thẻo với một đống phụ tùng xích líp đủ loại, cuối cùng cũng hoàn chỉnh cái cần câu. Gã xoa tay rồi phán: “Bộ đồ chơi của cụ còn rồ hơn cả đội ngồi đồng ở Hồng vân đới”.

Năm nay đến tận tháng 11 mới có chiếu vua ra “Giải cần tay mở rộng HV Open 2008”. Hí hí có thế chứ. Thằng bé trì hoãn không nổi cái sự sung sướng liền log in đăng ký 1 chân rồi bắt tay vào chuẩn bị ngay. Anh Gúc hào phóng cho nó hàng trăm địa chỉ, nó bị như ma nhập mê mẩn đi theo lò dò đọc hoa cả mắt, mồm há hốc, tay bắt chuồn chuồn. “Không có kinh nghiệm thì ít nhất phải thuộc lý thuyết thì mới có cửa con ạ”, thằng bé tự nhủ thầm rồi chọn lấy vài chiêu nó cho là hợp lý nhất học nằm lòng.

Cả giờ lọ mọ với cái tay lóng ngóng, kết quả là nó buộc được …. 3 bộ thẻo cái dài cái ngắn, cộng với mấy phát lưỡi câu móc vào tay. Thằng bé quyết định: dẹp! Một tuần trước giờ G, nó có việc đi Sì ghềnh mà, làm luôn vài chục bộ thẻo và ít mồi của Định tiên sinh cho chắc. Tối ngủ nó nằm mơ thấy 1 con khủng long dễ phải chục cân cắn câu xong rồi nhe răng cười từ biệt, trong mồm còn cái lưỡi câu nó buộc hôm nào.

Ba ngày trước ngày N, nó lại cà phê với cái gã “một người vì 4 người”. Tên Mô rin nhô gốc Vịt huơ tay múa chân dạy nó cách lật cánh, đánh đầu, lùi thấp, dâng cao đủ cả. Thằng bé nuốt từng lời rồi ôm cái bí kíp chiến thuật “4 đỏ 4 vàng” và lời chúc “gút lấc”.

Giờ G sắp điểm roài.

(*) Bác Quang nổi tiếng giới câu kéo với biệt danh "Quang cá quả", tác giả của 1 loạt truyện nổi tiếng miền Bắc trong đó có tác phẩm "Tôi & Đắc ta nhăng"

Chỉnh sửa cuối:
Chậc chậc, cụ Sáu tuần rồi đc giải gì nhể :D. Em tìm mãi mà chưa thấy tường thuật, tuần này có chiến ko cụ ? Ới em với :P:P:P
Oách xì xằng, cụ TGX nhé, thong thả thì bên này, gấp thì sang bên nớ ;) Chủ nhật tuần này cũng có trò hay ho, mai gặp mà cụ máu thì chiến nhé (b)

Nook

Xe buýt
Đọc xong cũng thấy già đi vài ngày tuổi.:69::69:
Nhưng vẫn thích đọc vì giọng văn quá hay.(b)

5h sáng ngày N.

Tiếng di động báo thức vừa tít mấy phát nó đã vùng dậy ngay như thể nó đã tỉnh giấc từ trước đó, nôn mà. Chỉ 3’ đánh răng, rửa mặt với tốc độ ánh sáng, thằng bé lao xuống nhà bếp, mở nắp thùng gạo lôi ra 2 quả chuối to chín nhừ nó ủ từ 3 hôm trước. Nó nhẹ nhàng lột vỏ lá bài tẩy trong đội hình “4 đỏ”, mở nắp chiếc máy xay sinh tố thả vào. Mô rin nhô dặn nó “không được dùng nước máy sẽ có mùi thuốc tẩy” nên nó lẳng lặng đậy nắp bật nút ON. Khâu cuối cùng là hòa lẫn món sinh tố bờ ná nà nguyên chất thơm lừng vào hỗn hợp bột đỏ sẫm nó thửa của Định tiên sinh tận Sài ghềnh. Chạy ra kiểm tra bộ đồ nghề lần cuối: 1 cần 4.5m, 1 cần 5.4m, hộp thẻo, phao, dây trục … tất cả đã sẵn sàng. Cho nốt mấy quả bom chiến thuật vào nữa là đủ. Úp bát mì tôm nữa rồi lên đường thôi.

Đón xong mấy chiến hữu thì đã hơn 6 rưỡi. Buổi sáng sớm mùa đông Hà nội mát mẻ, đường vắng, ít hẳn tiếng còi. Sau mấy phát rẽ phải rẽ trái, thêm phát ngoặc nữa con xe đã nhẹ nhàng lên đê trực chỉ Hà tây, chả mấy chốc đã đến đoạn uốn lượn loằng ngoằng bỏ lại phía sau thành phố đầy bụi bặm. Nó với tay tắt điều hòa, mở hé cửa kính cho gió lùa vào mặt. Đoạn rẽ vào hồ Hồng Vân đây rồi.

Đỗ xong chiếc xe bước vào thì bá quan văn võ cũng đã tề tựu đủ cả, không khí nóng dần. Liếc mắt 1 vòng định lượng coi sao, toàn lính trận khu D có số má đàng hoàng, mắt thâm quầng sau những đêm thức trắng rình cá. Cũng may có mấy gương mặt thân thuộc bắt tay cười nói, thằng bé liền ngồi xuống làm chén trà nóng trấn tĩnh tinh thần.

Tiếng âm ly chỉnh loạt xoạt, Ban tổ chức bắt đầu đọc điều lệ và gọi tên bốc thăm chỗ ngồi. Không xả thính ầm ầm, không để cá mắc câu chạy lung tung sang ô đối thủ (bố khỉ, nhỡ nó cứ chạy thì làm sao ta ?). Không trợ giúp gỡ cá, không gọi điện thoại cho người thân. Tóm lại là không gì cả. Thi mà ! Đang mơ màng thì có tiếng gọi tên nó. Gần đầu bảng luôn, có lẽ BTC ưu ái cho bọn amateur như nó thêm tý thời gian chuẩn bị đồ nghề. Bốc được số 41 xấu mù, nó quay sang ông chiến hữu đầy kinh nghiệm nhiều râu: “chỗ này được không bác ?” . “Cũng được, nước sâu tương đối, may ra còn có cửa hơn bờ bên kia”. Vậy là ổn, ít nhất cũng không sợ móm, chả được con nào thì ê lắm.

Bắt đầu bày binh bố trận, ghế, chậu, mồi. Cắm cái lưới đựng cá BTC mới phát bên phải, dựng cái vợt bên trái. Lấy cái ca múc ít nước hồ để bóp mồi cho đúng bài. Thính trước, rồi mới đến đội hình đỏ vàng. Định lượng thế quái nào mà nó lại lệch ra 5 đỏ 3 vàng nhỉ. Mà kệ ăn nhằm gì. Bác 42 bên cạnh đã bắt đầu cân phao rồi.

Đội hình 5 đỏ 3 vàng

Toét toét toét, giờ G đã điểm.

Hì, kiếm được nhiều vốt phết, cảm ơn các cụ đã động viên, em sẽ rặn nốt phần còn lại hầu các cụ.(b)

GiaBach2001

Xe máy

Đội hình 5 đỏ 3 vàng
Bác chủ thớt ơi, iem hỏi ngu tý: Thía cục đỏ thì ích gì, cục vàng thì lợi gì???:102::102::102:

Tít và Mít

Xe tải
Cuộc thi hồi hộp quá cụ nhỉ! *-)
Làm viên Decolgen đã! :^)

Storm

Xe hơi
[URL="http://img254.imageshack.us/img254/6830/dscn9071nh5.jpg"][/URL]
Đội hình 5 đỏ 3 vàng
Bác chủ thớt ơi, iem hỏi ngu tý: Thía cục đỏ thì ích gì, cục vàng thì lợi gì???:102::102::102:
8 là tượng trưng cho Bát quái:21:, ngoài ra còn bằng 2x4= tử, lại còn dính 5+3(53) nữa,quả này cá có mà lên bờ hết.Chắc chắn các bác đi câu cũng phải tâm linh lắm, ko đơn giản hứng chí xách cành ra hồ ngồi đâu nhỉ:))

Báo cáo cụ, màu là của nhà sản xuất cho vào để dễ phân biệt thôi cụ ạ, mồi thơm và mồi tanh, tuỳ loại cá dưới hồ mà mình chọn sử dụng loại nào.

Google

Xe tăng
Ái chà, nhà cụ Sáu văn hay chữ tốt gớm ... tưởng chỉ biết tráng trứng :)):)):))
Cụ PM cho nhà cháu cái công thức xxx với nhá, món giời dày này nhà cháu cũng có tí ham ...
Mời cụ (b) nhá.

Traica.CCCP

Xe hơi
Bác chủ thớt tiếp đi. AE đang hào hứng chờ kết quả cuộc thi của bác. Mời bác (b)(b)(b)cho máu nhé.

brownrat

Xe hơi
bây giờ em mới biết cụ 6 nhà mình cũng mê cái món này. Cần tay và thẻo là cách câu của dân SG cơ mà cụ 6 câu ở HN à. Em cũng mê món này lắm nhưng lâu rồi không có time. Ở HN mang mớ cần tay ra hồ mọi người nhìn như từ trên trời rơi xuống. Em mời cụ 1 ly