[Funland] Một kiểu mãi cũng chán, nên thay đổi tạo cảm hứng

vihali

Xe container
Em lo ngại quả bi kia bắn vít trên cái chân gỗ ép công nghiệp, sợ không chịu được lâu. Đằng nào cụ cũng cắt chân thì dùng bánh xe hay hơn.
Em đẩy bàn thấy nhẹ lắm, bắn đinh cũng dài. Em ko rõ trụ đc bao lâu nhưng mà cứ thử thôi.

quả bi kia dính lông, tóc là xong
Món này em chưa nghĩ tới. Em nghĩ chắc phải rất nhiều mới tắc được.
Sao cụ ko dùng laptop cho đỡ loằn ngoằn.
Thay vì cưa chân bàn sao cụ ko dùng cái ghế nâng cao hơn
Laptop bé cụ ạ, em quen dùng máy bàn màn hình to. Vả lại mục đích chính là xoay bàn để dùng cùng các thứ trên bàn.

vihali

Xe container
Với 1 số CV thì laptop siêu khủng cũng không thể đáp ứng được cụ ạ.
vihali bàn Hòa Phát phỏng cụ? Vừa xấu vừa bé. Ngớt dịch thay đê :D 4 cái bi kia lông tóc bụi 1 thời gian trét đầy, lúc ấy không lăn mà chỉ trượt thôi.
Ở nhà rảnh việc nên có gì dùng nấy đã cụ. Em có cái bàn 2m nhưng để xoay thì phải dùng bàn bé thôi, nghiệm ra là bàn càng to càng bừa bãi hehe. Cái món lông tóc ấy em chưa biết thế nào, để thử thời gian tới xem sao.

khanhvt74

Xe hơi
Dấu hiệu của nhốt trong nhà lâu quá

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cũng hơi hứng hứng :D

nhatthang

Xe tăng
Vợ chồng em làm việc ở nhà nên hay đổi khung cảnh, khi thì phòng khách, khi thì bếp, thậm chí cả trên vườn thượng. Nhưng đấy là khi thời tiết dễ chịu chứ trời nóng thì cố thủ trong phòng điều hòa. Vâng, 2 dòng em viết vừa xong là làm công việc thôi, các cụ đừng nghĩ xa quá.

Suốt hè qua, em ngồi tịt trong phòng, mắt hướng ra cửa sổ, cũng chán lắm rồi.. Trước em tính mua 1 cái khung bàn gắn động cơ có thể thay đổi chiều cao nhưng ở nhà ngồi nửa tiếng đi ra ngoài vươn vai hít thở tốt hơn, thế nên em tính cải tạo cái bàn đang làm thành bàn di động. Có mấy việc phải làm:
  1. Gắn case máy tính lên bàn. Tất cả dây phải tập trung 1 chỗ, chỉ có 1 dây điện dài từ bàn ra ổ cắm.
  2. Cưa chân bàn, gắn bi.

Việc 1 thì khá đơn giản, dùng một ổ điện gom tất cả các chốt cắm cần nguồn là xong. Màn hình em gắn lên 1 cánh tay để tiết kiệm diện tích bởi em dùng bàn nhỏ (1m), dễ xoay trở. Loa và case máy cũng treo hết lên mặt trong bàn. Không muốn đục lỗ trên case nên em treo kiểu này, hơi xấu nhưng dưới bàn chả sao.

View attachment 6509756

Mặt sau bàn, sau này em sẽ lấy 1 tấm alu che lại nhưng covid nên chưa ra khỏi nhà được.

View attachment 6509771

Phải cưa chân bàn vì bàn cao 75 cm mà thêm bi 3 cm thì khá cao. Trước đó, em phải dùng cái kê chân và vì thế ít thay đổi tư thế khiến chân hay tê mỏi. Nay nhân tiện em cưa hẳn xuống gần chục phân để chân lúc nào cũng thoải mái trên mặt sàn. Mua bi Phi 25 gắn chân bàn trên shopee, mùa dịch mà chỉ ngày hôm sau là đã giao đến nhà.

View attachment 6509775

Đang cưa bằng cưa lọng thì nó dở chứng, không ngậm lưỡi nữa mà giờ đi mua đâu được, em phải đi mượn cưa tay hàng xóm về cưa nên một bên thẳng thớm, bên thì đánh võng. Vật ngửa lên vít bi lên thôi. Cũng vì cưa tay nên có 1 bi bị thấp hơn 3 bi kia, bàn hơi cập kênh, em phải chèn long đen vào cho cân.

View attachment 6509779

Và đây là thành quả, xoay đủ hướng. Cần thì đẩy sang phòng khác hoặc ra hành lang ngồi hứng nắng giếng trời cũng được.

View attachment 6509795

View attachment 6509799

View attachment 6509808

View attachment 6509836

Em là GV dạy Lý A-level Cambridge nên phải dạy cả thực hành nhưng mùa dịch thì hs nhìn thầy thao tác, ghi chép số liệu và xử lí. Đề thi của tụi Cambridge có thực hành chứ không chỉ lý thuyết tính toán như ta.

View attachment 6509847

Chúc các cụ mùa WFH thứ 2 vui vẻ.
Rất ấn tượng với Cụ từ thớt "Trường Am". Chúc Cụ dạy học vui vẻ qua mùa Covid (lời chúc của 1 cựu sinh viên sư phạm nhưng chưa có 1h dạy trên lớp).

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Chủ thì khéo tay còn bọn em thì giàu trí tưởng tượng ạ :))

Skoda_Favorit

Xe container
Vợ chồng em làm việc ở nhà nên hay đổi khung cảnh, khi thì phòng khách, khi thì bếp, thậm chí cả trên vườn thượng. Nhưng đấy là khi thời tiết dễ chịu chứ trời nóng thì cố thủ trong phòng điều hòa. Vâng, 2 dòng em viết vừa xong là làm công việc thôi, các cụ đừng nghĩ xa quá.

Suốt hè qua, em ngồi tịt trong phòng, mắt hướng ra cửa sổ, cũng chán lắm rồi.. Trước em tính mua 1 cái khung bàn gắn động cơ có thể thay đổi chiều cao nhưng ở nhà ngồi nửa tiếng đi ra ngoài vươn vai hít thở tốt hơn, thế nên em tính cải tạo cái bàn đang làm thành bàn di động. Có mấy việc phải làm:
  1. Gắn case máy tính lên bàn. Tất cả dây phải tập trung 1 chỗ, chỉ có 1 dây điện dài từ bàn ra ổ cắm.
  2. Cưa chân bàn, gắn bi.

Việc 1 thì khá đơn giản, dùng một ổ điện gom tất cả các chốt cắm cần nguồn là xong. Màn hình em gắn lên 1 cánh tay để tiết kiệm diện tích bởi em dùng bàn nhỏ (1m), dễ xoay trở. Loa và case máy cũng treo hết lên mặt trong bàn. Không muốn đục lỗ trên case nên em treo kiểu này, hơi xấu nhưng dưới bàn chả sao.

View attachment 6509756

Mặt sau bàn, sau này em sẽ lấy 1 tấm alu che lại nhưng covid nên chưa ra khỏi nhà được.

View attachment 6509771

Phải cưa chân bàn vì bàn cao 75 cm mà thêm bi 3 cm thì khá cao. Trước đó, em phải dùng cái kê chân và vì thế ít thay đổi tư thế khiến chân hay tê mỏi. Nay nhân tiện em cưa hẳn xuống gần chục phân để chân lúc nào cũng thoải mái trên mặt sàn. Mua bi Phi 25 gắn chân bàn trên shopee, mùa dịch mà chỉ ngày hôm sau là đã giao đến nhà.

View attachment 6509775

Đang cưa bằng cưa lọng thì nó dở chứng, không ngậm lưỡi nữa mà giờ đi mua đâu được, em phải đi mượn cưa tay hàng xóm về cưa nên một bên thẳng thớm, bên thì đánh võng. Vật ngửa lên vít bi lên thôi. Cũng vì cưa tay nên có 1 bi bị thấp hơn 3 bi kia, bàn hơi cập kênh, em phải chèn long đen vào cho cân.

View attachment 6509779

Và đây là thành quả, xoay đủ hướng. Cần thì đẩy sang phòng khác hoặc ra hành lang ngồi hứng nắng giếng trời cũng được.

View attachment 6509795

View attachment 6509799

View attachment 6509808

View attachment 6509836

Em là GV dạy Lý A-level Cambridge nên phải dạy cả thực hành nhưng mùa dịch thì hs nhìn thầy thao tác, ghi chép số liệu và xử lí. Đề thi của tụi Cambridge có thực hành chứ không chỉ lý thuyết tính toán như ta.

View attachment 6509847

Bố khỉ "Thầy" làm em giật mình nghĩ chắc do em cô vi làm "Thầy" sinh đổ đốn:D! Hóa ra em nhầm!!!>:D<>:)

meotamthe

Xe cút kít
Ở nhà rảnh việc nên có gì dùng nấy đã cụ. Em có cái bàn 2m nhưng để xoay thì phải dùng bàn bé thôi, nghiệm ra là bàn càng to càng bừa bãi hehe. Cái món lông tóc ấy em chưa biết thế nào, để thử thời gian tới xem sao.
Bàn càng to bầy bừa càng ác là thật đấy cụ, vì tâm lý càng thấy có chỗ thì càng nghĩ bầy thêm cái gì đặt vào đó. Chỗ em làm, 2 bàn cũng chả gọn đi được bao nhiêu, bầy ra còn nhiều hơn :))

vingraux

Xe tăng
Laptop bé cụ ạ, em quen dùng máy bàn màn hình to. Vả lại mục đích chính là xoay bàn để dùng cùng các thứ trên bàn.
Laptop mà dùng docking station treo, dùng tay nâng thì siêu gọn luôn, không dây nhợ gì cả vì ngay cả nối ra màn hình ngoài nó cũng thông qua dock. Em mới thấy ở nước ngoài, cả hệ thống do IBM cung cấp. Còn ở Việt Nam không biết mua ở đâu cả.

Bàn cũng có thể thay đổi chiều cao, ngồi chán kéo bàn lên ngang ngực để làm việc đứng, tư thế cổ hơi ngước lên nó mới tốt cho cổ và vai gáy...

Nhưng hệ thống như bác đã đầu tư cũng là oách roài. Em xem cái đèn màn hình hạp lý quá, chắc sẽ mua sớm.

Archer

Xe điện
Em thấy cách bố trí của bạn này trên Tinhte khá OK!

Archer

Xe điện
Làm cái mặt bàn gỗ me Tây kiểu cọ xíu bày cho phá cách trong phòng làm việc chơi cũng OK! Kiểu như này ( em copy ở một quán ăn :) )

Archer

Xe điện

2. Cưa chân bàn, gắn bi.

View attachment 6509756

View attachment 6509771

View attachment 6509775

View attachment 6509779

View attachment 6509795

View attachment 6509799

View attachment 6509808

View attachment 6509836

View attachment 6509847

Ghế này cụ mua bao nhiêu đấy ạ?

Dungha206

Xe máy
Cụ vừa đổi tư thế vừa "gắn bi" thì kinh rồi. :))

vihali

Xe container
Cụ vừa đổi tư thế vừa "gắn bi" thì kinh rồi. :))
Ngôn từ giáo dục nó cũng phải gần gũi như thế cụ ạ. Nhân vụ cô giáo Sơn LA, Lai Châu gì đó nên em phải đổi góc ngay, ko có ngày lên báo.

vihali

Xe container
Laptop mà dùng docking station treo, dùng tay nâng thì siêu gọn luôn, không dây nhợ gì cả vì ngay cả nối ra màn hình ngoài nó cũng thông qua dock. Em mới thấy ở nước ngoài, cả hệ thống do IBM cung cấp. Còn ở Việt Nam không biết mua ở đâu cả.

Bàn cũng có thể thay đổi chiều cao, ngồi chán kéo bàn lên ngang ngực để làm việc đứng, tư thế cổ hơi ngước lên nó mới tốt cho cổ và vai gáy...

Nhưng hệ thống như bác đã đầu tư cũng là oách roài. Em xem cái đèn màn hình hạp lý quá, chắc sẽ mua sớm.
Kiểu này à cụ. Em thấy hội livestream hay dùng.

vihali

Xe container
Rất ấn tượng với Cụ từ thớt "Trường Am". Chúc Cụ dạy học vui vẻ qua mùa Covid (lời chúc của 1 cựu sinh viên sư phạm nhưng chưa có 1h dạy trên lớp).
Cảm ơn cụ. Dạy ở nhà mãi cũng chán lắm rồi cụ. Sau này dạy hybrid thì tốt hơn.

jazzzzz

Xe lăn
Em biết là cụ chủ nghiên túc nên em cũng nghiêm túc tư vấn:
Đổi style: sếp vs nhân viên, bác sỹ vs bệnh nhưn, chủ vs osin….
Ý em là work from home ấy, ở cty mình là lính quèn về nhà ngồi ghế giám đốc có thư ký vợ thỉnh thoảng sai vặt thấy mình oai hơn hẳn.

tunglam28062009

Xe tăng
Đang làm lon bia đọc đến đoạn gắn bi tí phụt mẹ ra hết. Cụ thớt khéo tay đấy