[Funland] Một kiểu mãi cũng chán, nên thay đổi tạo cảm hứng

Archer

Xe điện
Ghế đểu ấy mà cụ, đâu như 800K. Thấy anh em mua ghế toàn chục triệu nhưng do em hay đứng lên ngồi xuống nên cũng ko đầu tư.
Cảm ơn cụ! Em mua cho thằng Út học online nên như thế này có nhẽ là vừa miếng với học sinh nghèo hiếu học :)

Pvsc

Xe ba gác
Bàn này yếu lắm k làm việc vợ chồng ở nhà được

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chồng em làm việc ở nhà nên hay đổi khung cảnh, khi thì phòng khách, khi thì bếp, thậm chí cả trên vườn thượng. Nhưng đấy là khi thời tiết dễ chịu chứ trời nóng thì cố thủ trong phòng điều hòa. Vâng, 2 dòng em viết vừa xong là làm công việc thôi, các cụ đừng nghĩ xa quá.

Suốt hè qua, em ngồi tịt trong phòng, mắt hướng ra cửa sổ, cũng chán lắm rồi.. Trước em tính mua 1 cái khung bàn gắn động cơ có thể thay đổi chiều cao nhưng ở nhà ngồi nửa tiếng đi ra ngoài vươn vai hít thở tốt hơn, thế nên em tính cải tạo cái bàn đang làm thành bàn di động. Có mấy việc phải làm:
  1. Gắn case máy tính lên bàn. Tất cả dây phải tập trung 1 chỗ, chỉ có 1 dây điện dài từ bàn ra ổ cắm.
  2. Cưa chân bàn, gắn bi.

Việc 1 thì khá đơn giản, dùng một ổ điện gom tất cả các chốt cắm cần nguồn là xong. Màn hình em gắn lên 1 cánh tay để tiết kiệm diện tích bởi em dùng bàn nhỏ (1m), dễ xoay trở. Loa và case máy cũng treo hết lên mặt trong bàn. Không muốn đục lỗ trên case nên em treo kiểu này, hơi xấu nhưng dưới bàn chả sao.

View attachment 6509756

Mặt sau bàn, sau này em sẽ lấy 1 tấm alu che lại nhưng covid nên chưa ra khỏi nhà được.

View attachment 6509771

Phải cưa chân bàn vì bàn cao 75 cm mà thêm bi 3 cm thì khá cao. Trước đó, em phải dùng cái kê chân và vì thế ít thay đổi tư thế khiến chân hay tê mỏi. Nay nhân tiện em cưa hẳn xuống gần chục phân để chân lúc nào cũng thoải mái trên mặt sàn. Mua bi Phi 25 gắn chân bàn trên shopee, mùa dịch mà chỉ ngày hôm sau là đã giao đến nhà.

View attachment 6509775

Đang cưa bằng cưa lọng thì nó dở chứng, không ngậm lưỡi nữa mà giờ đi mua đâu được, em phải đi mượn cưa tay hàng xóm về cưa nên một bên thẳng thớm, bên thì đánh võng. Vật ngửa lên vít bi lên thôi. Cũng vì cưa tay nên có 1 bi bị thấp hơn 3 bi kia, bàn hơi cập kênh, em phải chèn long đen vào cho cân.

View attachment 6509779

Và đây là thành quả, xoay đủ hướng. Cần thì đẩy sang phòng khác hoặc ra hành lang ngồi hứng nắng giếng trời cũng được.

View attachment 6509795

View attachment 6509799

View attachment 6509808

View attachment 6509836

Em là GV dạy Lý A-level Cambridge nên phải dạy cả thực hành nhưng mùa dịch thì hs nhìn thầy thao tác, ghi chép số liệu và xử lí. Đề thi của tụi Cambridge có thực hành chứ không chỉ lý thuyết tính toán như ta.

View attachment 6509847

Chúc các cụ mùa WFH thứ 2 vui vẻ.
Cụ thầy gắn bị trực tiếp vào chân thế không ổn đâu, nếu hay đi chuyển mà bi bị bẩn kẹt thì mấy mà rụng.
Cụ phải làm miếng hộp cắt thành chữ U ốp vào bàn rồi mới gắn bi thì mới chắc được.

vihali

Xe container
Cụ thầy gắn bị trực tiếp vào chân thế không ổn đâu, nếu hay đi chuyển mà bi bị bẩn kẹt thì mấy mà rụng.
Cụ phải làm miếng hộp cắt thành chữ U ốp vào bàn rồi mới gắn bi thì mới chắc được.
Thế mang bi ra lau thường xuyên vậy :) Bàn vài ngày mới di chuyển mà trong phòng làm việc sạch mà cụ. Để xem nó trụ được bao lâu, hỏng thì sẽ nâng cấp. Đợt sau em lắp motor quay máy chứ quay tay mệt lắm.

Vợ chồng em làm việc ở nhà nên hay đổi khung cảnh, khi thì phòng khách, khi thì bếp, thậm chí cả trên vườn thượng. Nhưng đấy là khi thời tiết dễ chịu chứ trời nóng thì cố thủ trong phòng điều hòa. Vâng, 2 dòng em viết vừa xong là làm công việc thôi, các cụ đừng nghĩ xa quá.

Suốt hè qua, em ngồi tịt trong phòng, mắt hướng ra cửa sổ, cũng chán lắm rồi.. Trước em tính mua 1 cái khung bàn gắn động cơ có thể thay đổi chiều cao nhưng ở nhà ngồi nửa tiếng đi ra ngoài vươn vai hít thở tốt hơn, thế nên em tính cải tạo cái bàn đang làm thành bàn di động. Có mấy việc phải làm:
  1. Gắn case máy tính lên bàn. Tất cả dây phải tập trung 1 chỗ, chỉ có 1 dây điện dài từ bàn ra ổ cắm.
  2. Cưa chân bàn, gắn bi.

Việc 1 thì khá đơn giản, dùng một ổ điện gom tất cả các chốt cắm cần nguồn là xong. Màn hình em gắn lên 1 cánh tay để tiết kiệm diện tích bởi em dùng bàn nhỏ (1m), dễ xoay trở. Loa và case máy cũng treo hết lên mặt trong bàn. Không muốn đục lỗ trên case nên em treo kiểu này, hơi xấu nhưng dưới bàn chả sao.

View attachment 6509756

Mặt sau bàn, sau này em sẽ lấy 1 tấm alu che lại nhưng covid nên chưa ra khỏi nhà được.

View attachment 6509771

Phải cưa chân bàn vì bàn cao 75 cm mà thêm bi 3 cm thì khá cao. Trước đó, em phải dùng cái kê chân và vì thế ít thay đổi tư thế khiến chân hay tê mỏi. Nay nhân tiện em cưa hẳn xuống gần chục phân để chân lúc nào cũng thoải mái trên mặt sàn. Mua bi Phi 25 gắn chân bàn trên shopee, mùa dịch mà chỉ ngày hôm sau là đã giao đến nhà.

View attachment 6509775

Đang cưa bằng cưa lọng thì nó dở chứng, không ngậm lưỡi nữa mà giờ đi mua đâu được, em phải đi mượn cưa tay hàng xóm về cưa nên một bên thẳng thớm, bên thì đánh võng. Vật ngửa lên vít bi lên thôi. Cũng vì cưa tay nên có 1 bi bị thấp hơn 3 bi kia, bàn hơi cập kênh, em phải chèn long đen vào cho cân.

View attachment 6509779

Và đây là thành quả, xoay đủ hướng. Cần thì đẩy sang phòng khác hoặc ra hành lang ngồi hứng nắng giếng trời cũng được.

View attachment 6509795

View attachment 6509799

View attachment 6509808

View attachment 6509836

Em là GV dạy Lý A-level Cambridge nên phải dạy cả thực hành nhưng mùa dịch thì hs nhìn thầy thao tác, ghi chép số liệu và xử lí. Đề thi của tụi Cambridge có thực hành chứ không chỉ lý thuyết tính toán như ta.

View attachment 6509847

Gắn bi thế có để lại vết trên sàn ko cụ? Cái tay nâng màn hình cụ mua bi tiền? Em định hết dịch cũng tự chế cái bàn nâng hạ cho nó oai :)), mua thì giá khét quá.

nguyenx

Xe điện
Cụ chủ làm đế cho bi sẽ khỏe và ổn định hơn đấy.

xuanbach6789

Xe máy
Nếu làm việc hoàn toàn ở nhà thì cũng đáng để đầu tư 1 cái như thế này cụ ạ

vihali

Xe container
Gắn bi thế có để lại vết trên sàn ko cụ? Cái tay nâng màn hình cụ mua bi tiền? Em định hết dịch cũng tự chế cái bàn nâng hạ cho nó oai :)), mua thì giá khét quá.
Em mua đâu như 500k trên shopee. Bàn nâng giá hơn 5 củ. Em định mua nhưng bên ship bảo đợi hết giãn cách. Em sau nghĩ chả cần vì em ko ngồi lâu mà hay đứng lên làm cái này cái nọ.

Cụ chủ làm đế cho bi sẽ khỏe và ổn định hơn đấy.
Cũng có mấy cụ khuyên em nên ốp trước khi bắn bi. Em dùng thế này xem sao đã vì thấy cũng khá trơn tru chứ ko vấp váp rung gì để nó bật. Nếu bật thì em tháo ra ốp đế chữ U vào rồi bắn vào chỗ khác.

Nếu làm việc hoàn toàn ở nhà thì cũng đáng để đầu tư 1 cái như thế này cụ ạ
Thế này thì chuyên nghiệp quá. Em nghĩ VN chắc chưa ai có.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
E đọc tưởng đổi thế đóng gạch nên vào đọc

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em khoái cái gắn bi của cụ. Nhưng quả cưa chân bàn xấu quá :))

HoaMaudon

Xe tăng

View attachment 6509795

Cụ cho em hỏi hơi thiếu não một chút ạ, thế lúc Cụ đẩy ra hành lang hứng nắng hoặc đẩy đi mọi chỗ trong nhà như Cụ nói thì vẫn phải chạy theo 1 cái dây ổ điện kéo dài đúng không ạ? hoặc là nếu Cụ nhìn xa từ lúc làm nhà đã lên ổ cắm ở các vị trí thì bàn của Cụ lại phải gần mấy cái ổ cắm, nếu không lại câu chuyện 1 cái ổ cắm dây kéo dài đúng không ạ?

Em không hiểu về chuyên ngành công việc của Cụ lắm ạ, nếu như không cần cấu hình máy quá mạnh phải là dòng để bàn, thì cứ làm 1 cái laptop là gọn ạ, muốn ngồi đâu thì ngồi, kể cả dưới khuôn viên chung cư

ubisapro

Xe trâu
e lại tưởng đổi phong cảnh để trả bài Gấu :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Bây h bàn hiện đại thì mọi thứ nằm trong cái dock không thiếu gì, từ sạc đt, cổng HDMI đến ổ cắm mà cụ. Em tưởng là việc thì tập trung vào công việc thôi chứ khung cảnh làm giề:))

250cc

Xe tăng
Cụ nào thích gọn thì cứ laptop mà dùng thôi.
Lưu ý mua loại màn và lap có cổng type C và có thể cấp nguồn qua cồng này.
Laptop cần đúng 1 sợi dây để vừa tín hiệu vừa nguồn điện với màn hình, màn treo bằng arm, gọn nữa thì setup 1 cái giá nhỏ sau màn để cất laptop ra sau.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Dịch ở nhà lọ mọ làm được khối việc đúng ko cụ?

vihali

Xe container
Cụ cho em hỏi hơi thiếu não một chút ạ, thế lúc Cụ đẩy ra hành lang hứng nắng hoặc đẩy đi mọi chỗ trong nhà như Cụ nói thì vẫn phải chạy theo 1 cái dây ổ điện kéo dài đúng không ạ? hoặc là nếu Cụ nhìn xa từ lúc làm nhà đã lên ổ cắm ở các vị trí thì bàn của Cụ lại phải gần mấy cái ổ cắm, nếu không lại câu chuyện 1 cái ổ cắm dây kéo dài đúng không ạ?

Em không hiểu về chuyên ngành công việc của Cụ lắm ạ, nếu như không cần cấu hình máy quá mạnh phải là dòng để bàn, thì cứ làm 1 cái laptop là gọn ạ, muốn ngồi đâu thì ngồi, kể cả dưới khuôn viên chung cư
À do lỗi em nói chưa kĩ nên đúng là các cụ có thể thắc mắc em làm thế làm gì cho rườm rà.

Về việc kéo ra hành lang thì em cũng mới xây nhà nên mấy chỗ quanh nhà em rải ổ điện khắp nơi. Xưa em nghiệm ra thừa còn hơn thiếu, rất nhiều khi hành lang cũng cần.

Như em nói là em ko thích laptop ở chỗ màn hình bé. Em quen dùng màn hình 27 inches, vừa thấy bài giảng, vừa nhìn mặt hs, vừa xem chúng trả lời trong phần chat. Đây chính là yếu tố quyết định phải làm với cái bàn.

Nếu chỉ laptop thì em có mấy nơi trong nhà, vd trong lab

Lên thượng, vào vườn rau

Xưa em có cái máy AIO để sẵn trên này nhưng dạo này trẻ con học online, em bị trấn mất rồi.

À 1 yếu tố nữa mùa hè lên thượng nóng chảy mỡ, ko chịu đc cụ ạ.

vihali

Xe container
Cụ nào thích gọn thì cứ laptop mà dùng thôi.
Lưu ý mua loại màn và lap có cổng type C và có thể cấp nguồn qua cồng này.
Laptop cần đúng 1 sợi dây để vừa tín hiệu vừa nguồn điện với màn hình, màn treo bằng arm, gọn nữa thì setup 1 cái giá nhỏ sau màn để cất laptop ra sau.
Vấn đề là cụ cắm laptop vào màn hình to mà màn hình thì gắn vào bàn. Thế nên muốn thay đổi vị trí thì phải làm bàn di động.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vấn đề là cụ cắm laptop vào màn hình to mà màn hình thì gắn vào bàn. Thế nên muốn thay đổi vị trí thì phải làm bàn di động.
Cụ làm bộ này,màn với laptop thôi,bỏ case đi cho đỡ lằng nhằng,cần mỗi ổ cắm điện,thích chuyển chỗ cụ xách cả mớ đi là xong.