[Funland] Mưa lạnh, chán đời, mời các bác sâu âm thanh...

Super_voz

Xe buýt
Em làm phòng có tính bằng phần mềm.
Làm xong cũng dùng máy đo lại.
Nhìn ngoài đơn giản vậy thôi còn kết cấu bên trong nữa.
Kiểu bò khắp nhà chắc cụ nghe ai chém, vì nó chỉ áp dụng được với dải bass và sub thôi.
Đúng là song thưa che mắt thánh......soi.
Đỉa phát biết ngay.
Em nghĩ, khoản tiêu tán nó mang tính cá nhân rất nhiều, ngoài tính thẩm mỹ hehe thì tai chủ nhân thích nghe kiểu đó.
Chuyện bố trí, kê đặt, để con Âm nó rên cho tử tế là cả câu chuyện dài, ai không biết cho là hâm nặng. Vd bò bằng bốn chân khắp nhà, đầu lúc ngóc lên lúc rà sát nền, mắt nhắm mắt mở...híc. Chả khác chóa gì chóa CS đánh hơi maithúy hehe.

trauxanh

Xe lăn
Kiểu bò khắp nhà chắc cụ nghe ai chém, vì nó chỉ áp dụng được với dải bass và sub thôi.
Em nghĩ cụ ấy cũng thâm niên đấy, nhưng đề cao sự cảm nhận hơn...
Em cũng thế, không đo đạc gì cả mà chỉ cảm nhận để điều chỉnh. Rồi sau 1 hồi thì cũng thoả mãn, ít nhất anh em đến nghe cũng phê phê là mình đạt yêu cầu rồi...
Hoàn toàn bằng tai. :D

trauxanh

Xe lăn
Mà các cụ không pot tí clip cho sinh động nhỉ?
Tối nay em nghe toàn nhạc đỏ :D

Super_voz

Xe buýt
Cảm nhận mỗi người một kiểu, nếu không điều chỉnh từ những thứ tiêu chuẩn rồi sẽ thành mê muội, sẽ có tính nết nghệ nhân thôi.
Em nghĩ cụ ấy cũng thâm niên đấy, nhưng đề cao sự cảm nhận hơn...
Em cũng thế, không đo đạc gì cả mà chỉ cảm nhận để điều chỉnh. Rồi sau 1 hồi thì cũng thoả mãn, ít nhất anh em đến nghe cũng phê phê là mình đạt yêu cầu rồi...
Hoàn toàn bằng tai. :D

vua_luoi

Xe điện

trauxanh

Xe lăn
Cảm nhận mỗi người một kiểu, nếu không điều chỉnh từ những thứ tiêu chuẩn rồi sẽ thành mê muội, sẽ có tính nết nghệ nhân thôi.
Mình nghe bao giờ hợp tai là được, cứ mỗi bước cảm nhận thừa thiếu mà điều chỉnh cho hoàn thiện thì cũng là sự thú vị lắm cụ ạ...
Tinh vào cảm giác của chính mình chưa chắc đã mê muội hơi sự tin tưởng theo các thiết bị kỹ thuật.
Chứ còn thì âm thanh làm gì có tiêu chuẩn nào đâu, nhiều khi nghe xẩm giữa chợ còn hay hơn nghe Opera trong Nhà hát nhớn ấy chứ. :D

Super_voz

Xe buýt
Đâu thiếu trường hợp loay hoay chán rồi thay máu cả hệ thống mới nhận ra chân lý đâu cụ.
Em chẳng bao giờ cổ vũ cho việc mò mẫm.
Mình nghe bao giờ hợp tai là được, cứ mỗi bước cảm nhận thừa thiếu mà điều chỉnh cho hoàn thiện thì cũng là sự thú vị lắm cụ ạ...
Chứ còn thì âm thanh làm gì có tiêu chuẩn nào đâu, nhiều khi nghe xẩm giữa chợ còn hay hơn nghe Opera trong Nhà hát nhớn ấy chứ. :D

trauxanh

Xe lăn
Đâu thiếu trường hợp loay hoay chán rồi thay máu cả hệ thống mới nhận ra chân lý đâu cụ.
Em chẳng bao giờ cổ vũ cho việc mò mẫm.
Dùng thiết bị kỹ thuật để đo kiểm thì có khi còn thay hệ thống nhiều hơn ấy chứ! :D

hd-vt

Xe container
Em đã tự nhủ từ lâu, trên OF này mà bốc phét tự bịa dựng chuyện là toi ngay, chém gió tí ty vui vui thì còn cơ may sống hehe.

Vâng cụ, bò bò ngửi ngửi đúng là để tìm tiếng Bass và chính xác là xem Sub nên đặt chỗ nào hehe.

Còn đi khắp phòng ngồi lên thụp xuống, úp mặt vào tường, chổng mông vào dàn thì em thường xuyên để tìm thằng Bass con mid trẻ ranh treb hôi. Cảm tính chứ không máy móc ạ hehe.

À, cụ nói "nếu không điều chỉnh từ những thứ tiêu chuẩn rồi sẽ thành mê muội.." thì cụ ở đẳng cấp cao òi, em chịu và chấp nhận.

Super_voz

Xe buýt
Dùng thiết bị kỹ thuật để đo kiểm thì có khi còn thay hệ thống nhiều hơn ấy chứ! :D
Chỉnh từ cái chuẩn, từ cái tham chiếu bao giờ cũng tốt hơn và biết mình đang làm gì.

Super_voz

Xe buýt
Chơi có khoa học, có lý thuyết, có đo đạc đương nhiên là ở đẳng cấp cao hơn mò rồi cụ.
Cũng như khi lắp cái amply, cứ mò mẫm con tụ này hay, con trở kia dở thì làm sao bằng người nhìn thông số đã đoán được 80% hiệu ứng khi sử dụng linh kiện.
Với amply, chỉ cần nhìn xung vuômg cũng đoán được gần đúng chất âm, khỏi ghép loa nọ kia, thử nhạc này nọ.
Còn chơi thì mỗi người một gu, ai thích cay ăn cay, ai thích ngọt ăn ngọt không đúng sai gì hết.

Em đã tự nhủ từ lâu, trên OF này mà bốc phét tự bịa dựng chuyện là toi ngay, chém gió tí ty vui vui thì còn cơ may sống hehe.

Vâng cụ, bò bò ngửi ngửi đúng là để tìm tiếng Bass và chính xác là xem Sub nên đặt chỗ nào hehe.

Còn đi khắp phòng ngồi lên thụp xuống, úp mặt vào tường, chổng mông vào dàn thì em thường xuyên để tìm thằng Bass con mid trẻ ranh treb hôi. Cảm tính chứ không máy móc ạ hehe.

À, cụ nói "nếu không điều chỉnh từ những thứ tiêu chuẩn rồi sẽ thành mê muội.." thì cụ ở đẳng cấp cao òi, em chịu và chấp nhận.

trauxanh

Xe lăn
Chỉnh từ cái chuẩn, từ cái tham chiếu bao giờ cũng tốt hơn và biết mình đang làm gì.
Thôi em cứ dùng cảm giác cho lành, vì khả năng tính giác và cảm nhận cũng như sở thích âm thanh của mỗi người một khác.
Các anh em mang máy đi đến em bẩu thôi dẹp đi cho tau nhờ, chúng mày cứ căng tai lên mà nghe xem thừa thiếu gì thì phát biểu......
Thế mà...chỉ tổ ngày càng tốn rượu tốn trà mà chẳng được câu đóng góp nào. :D

Super_voz

Xe buýt
À cụ chỉ đội ngộ máy thì cũng là đội vứt đi nốt. Đội đấy nghe bằng máy chứ có nghe bằng tai đâu.
Còn bảo nghe theo sở thích là nguỵ biện thôi. Đồ hãng có tên tuổi chiếc nào thông số chẳng ngon.
Thôi em cứ dùng cảm giác cho lành, vì khả năng tính giác và cảm nhận cũng như sở thích âm thanh của mỗi người một khác.
Các anh em mang máy đi đến em bẩu thôi dẹp đi cho tau nhờ, chúng mày cứ căng tai lên mà nghe xem thừa thiếu gì thì phát biểu......
Thế mà...chỉ tổ ngày càng tốn rượu tốn trà mà chẳng được câu đóng góp nào. :D

hd-vt

Xe container
Mà các cụ không pot tí clip cho sinh động nhỉ?
Tối nay em nghe toàn nhạc đỏ :D
Hồi xưa người ta sáng tác ghê gớm cụ nhỉ, nhạc và lời quấn lấy nhau khiếp thật.
À mà nghe hôm vàng hôm đỏ nha cụ. Đừng như em đang Cô đôi thượng ngàn nhẩy một phát sang Trung Mỹ nện Desparito hehe.

trauxanh

Xe lăn
À cụ chỉ đội ngộ máy thì cũng là đội vứt đi nốt. Đội đấy nghe bằng máy chứ có nghe bằng tai đâu.
Còn bảo nghe theo sở thích là nguỵ biện thôi. Đồ hãng có tên tuổi chiếc nào thông số chẳng ngon.
Đấy là cụ phát hiện ra đội đó “ngộ máy” đấy, chứ còn “máy” của đám đó gấp chục lần “máy” của em, không biết họ có “ngộ” máy em không, để dần dần em hỏi kỹ vậy.
Mà vứt đi thì đành vậy, mình nghe chứ có phải cái thiết bị đo nó nghe đâu mà phải chiều nó! :D

Super_voz

Xe buýt
Không phải tự nhiên mà revox với studer đến giờ nó vẫn đắt đâu cụ.
Đấy là cụ phát hiện ra đội đó “ngộ máy” đấy, chứ còn “máy” của đám đó gấp chục lần “máy” của em, không biết họ có “ngộ” máy em không, để dần dần em hỏi kỹ vậy.
Mà vứt đi thì đành vậy, mình nghe chứ có phải cái thiết bị đo nó nghe đâu mà phải chiều nó! :D

trauxanh

Xe lăn
Hồi xưa người ta sáng tác ghê gớm cụ nhỉ, nhạc và lời quấn lấy nhau khiếp thật.
À mà nghe hôm vàng hôm đỏ nha cụ. Đừng như em đang Cô đôi thượng ngàn nhẩy một phát sang Trung Mỹ nện Desparito hehe.
:))
Em tuỳ hứng, cũng nghe linh tinh lộn xộn cả. :D