[Funland] Mức phí môi giới bất động sản

questravietnam

Xe buýt
Mức phí 3% như cụ chủ theart chia sẻ có phải họ ăn cả được đâu.
Em cũng may mắn trải qua cả dự án lẫn thổ cư rồi nên vấn đề HH MG e nắm rất rõ.Em chia sẻ qua để các cụ trên này hiểu rõ hơn mức phí hiện tại của thị trường.
+ Đối với chung cư :
- Hàng chuyển nhượng
mua đi bán lại : HH 1%,Những căn nào dễ bán thì HH 0.5%( Trường hợp này ít xảy ra vì chủ nhà nào cũng rao bán giá ít nhất bằng hoặc cao hơn thị trường rồi),Phí CN 2 bên thỏa thuận,thường thì thuế phí bên nào bên ý chịu
- Hàng dự án đang bán : Do quy định của từng CĐT,Từng sàn mức tối thiểu bây giờ em đang thấy là 1.5% chưa kể lương thưởng....
Do giá CC có mức giá chung ghi trên HĐMB hoặc giá các căn hộ cùng phân khúc,cùng diện tích nên việc cài cắm giá hầu như là khó,trừ trường hợp hàng quá Hot và chủ nhà để giá rẻ và cực kì thân quen với chủ nhà thì mới có thể chênh được.
+ Đối với hàng thổ cư : có 3 loại
- Các sàn thổ cư lớn như Thiên Khôi,Tuấn 123,Đại Tín,VudaHomes,Phố Xanh,Nhà Phố... mặc định họ sẽ kí là 3%, Những căn họ đánh giá là ngon thì tối thiểu 2% họ vẫn kí.
- Các sàn thổ cư nhỏ thì kí 2%.
- Môi giới tự do họ sẽ kí với chủ nhà là 1%.

Em phân tích qua về mức phí cao nhất HH 3% để các cụ hiểu rõ hơn.Các con số em đưa ra cũng hòm hòm không chính xác tuyệt đối vì mỗi sàn sẽ có cách tính riêng để tạo cạnh tranh với nhau.Nhưng về mặt bằng chung nó chỉ có 1 công thức này thôi.
+ 1 căn nhà HH 3%,Khi thu HH về thường chia làm 5 : Ông kí nhà,Ông bán nhà và 2 ông TP quản lý của 2 ông đó.Nhưng do cả 4 ông này đều phải nộp thuế về công ty nên khoản thuế đó tương đương với 1 phần nữa nên sẽ chia làm 5 phần
+ Ông kí nhà ( Đầu chủ ): Sẽ làm việc trực tiếp với chủ nhà có trách nhiện tương tác chủ nhà,Hỗ trợ đầu khách dẫn khách,và thu hoa hồng khi hoàn tất 1 thương vụ : Ông này sẽ nhận 25% của HH 3% tức là khoảng 0.75% giá trị căn nhà
+ Ông bán nhà ( Đầu khách) : Có tác dụng dẫn khách và bán cái nhà mà ông đầu chủ kí về.HH ông này sẽ là cao nhất khoảng 40% của 3% HH tức là 1.2% Giá trị căn nhà.
+ 2 ông TP của 2 ông kia có trách nhiệm hỗ trợ,xử lý sao cho giao dịch thành công.2 ông này sẽ cưa đôi số HH còn lại.Mỗi ông khoảng 0.5%.

- Tất cả 4 ông này số tiền nhận về đều phải nộp 10 - 15% thuế cho công ty + Trích 1 ít ra làm quỹ phòng nữa.
Đây là cách thức tính HH chung của toàn thị trường thời điểm hiện tại. Em gửi lên để các cụ thẩm Thường nhưng căn to đến 90% là không thu đủ 3% đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:
:)) vào thấy các cụ Môi giới khóc lóc ăn vạ mà thương.

Lại còn muốn bán nhanh phải 3%, =)) đúng là thở ra đã thấy khó ngửi.
Cụ bán đất cát gì chưa. Em cũng bán vài mảnh cũng ngộ ra. Nếu đòi 2tỷ mà trả phí 1% cho họ thì chỉ chu về được 1980tr. Nếu để họ gửi giá thì sẽ thu về dc tròn 2 tỷ. Còn họ có thể thu về lãi 50-100tr. Nhưng nếu giao hẹn trước 1% thì bên môi giới họ k đời nào làm việc để thu cho mình 2050 đâu. Haizz

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
E ko tiếc, mà chênh thành cao giá hơn thì khách khó hơn. E bán thu về mà
Bán hàng là việc của mg, thuận mua vừa bán, nếu giá cao mà họ bán đc cứ để cho họ làm, Ko bán đc thì ng ta khắc cân đối cái giá. Dù gì bán đc nhà thì ng ta mới có cái mà nhét vào mồm!!!
đến mg đề nghị bán chênh em đồng ý luôn, chẳng lăn tăn gì, tự thị trường đào thải, cần gì mình ý kiến
Thằng phí 0.5% Ko làm đc việc vs thằng 5% đc việc em chọn thằng 5%

NgocThuong GMD

Xe tải
Để em nêu cụ thể tình huống giao dịch 2 căn mặt phố Giảng Võ trước đây cho các bác tham khảo.
- Một căn (mặt tiền hơi nhỏ) nhờ một đội môi giới bán 12.5 tỷ và mg chỉ xin 1.8% cho 2 người mg lẻ ở 2 công ty (bán ngoài, cả 2 mg không phải qua công ty) nhưng đội này không bán được. Còn một bên môi giới khác bán được giá 13 tỷ và phí 3%.
- 2 căn liền nhau (sau khi mua xong chủ mới đập đi xây thành 1 building - các bác lên phố Giảng Võ phía đường đối diện so với cái triển lãm GV cũ sẽ thấy một cái nhà mới xây lại đó): chủ họ vừa gửi môi giới bán phí 3% (giá chênh gấp đôi ba lần phí 3%) vừa tự rao (giá gốc), sau đó một bên môi giới xin bán với phí chỉ 1.8% vẫn theo giá chênh kia nhưng chủ tiếc không muốn qua môi giới nữa nên cằn nhằn thôi không muốn làm việc môi giới mới đó. Đến cuối cùng mãi về sau lúc bán thì vẫn là môi giới 3% (mà trước đó từng từ mặt môi giới đó không muốn làm việc 😹 vì chuyện tăng phí gửi giá).
- Thêm 1 căn phố Kim Mã môi giới đến chủ nói chỉ cho 0.7% thôi và mg từ chối làm việc cuối cùng nhà vẫn còn nguyên sau mấy năm rồi ạ. Nhiều khi tiếc chuyện người ta kiếm được tiền dễ dàng chỉ bằng nước bọt đi rao mà không trả phí cao.
Trước em còn gặp vài ông bà giám đốc/trưởng phòng bán hàng của chủ đầu tư. Lúc đầu căn khó bán vì giá để cao thì mồm hứa hẹn cho mg phí cao 3%, có thời điểm lên đến 3.5%. Nhưng đến khi bán được thậm chí 2 căn liền lúc mà chỉ trả cái phí tính ra chỉ 1/10 phí đã hứa lèo lúc đầu 😑 (phí tính ra 150-200 tr cho 2 căn nhưng chỉ trả 10tr/1 căn. Tính ra bị lỗ nặng tiền quảng cáo, dựng website, thuê SEO...). Còn một bên CĐT khác thì còn không nhận được đồng nào sau mấy năm bán được căn gần góc mặt phố Nguyễn Chánh.
Họ chỉ cần tiền trước mắt chứ không cần uy tín.

Chỉnh sửa cuối:

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
MG người ta cũng là cả 1 nghệ thuật, các cụ ko thích 3% thì có thể deal thấp xuống, Thuận mua vừa bán mà, Đâu phải tự nhiên mà ngta để phí 3% và vẫn bán được hàng. Thấp hơn thì xuống gặp MG tự do 1% nhưng chưa biết ai bán hơn ai đâu.

thucbt

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Website
nhadepland.com
Em thấy mặt bằng thị trường bây giờ để sale nhiệt tình là 1.5 đến 2. Còn 0.5 nhiều căn sale chả thèm đi rao luôn cụ ạ. Còn 3% là quá cao rồi

Nam.pt

Xe tải
Vấn đề là 3% trong 5 ngày hay 3% trong 2 tháng. Em bán cái chung cư giá em đề là 3,9 tỷ, em tưởng môi giới kênh 3% vào là 4,02 tỷ, ai dè các bác đấy kênh hăn lên 4,2 tỷ mà vẫn bán đc. Giỏi thật

freakingprime

Xe buýt
Cụ tiếc tiền môi giới thì thử bỏ 1 tháng ra tự rao bán xem. Thật ra cụ đăng tin lên là môi giới tự nhảy vào dắt khách đến, nếu họ đòi chia chác cụ chỉ việc ép giá 0.5% ;;)

Covid2021

Xe buýt
Giá bds loạn là do bọn môi giới này cả, 10 thằng đến 9 thằng chả ra gì. Em từng tự rao, chả cần môi giới nhà vẫn bay ầm ầm, khách lại còn thích vì gặp đc chính chủ => theo em bọn này là dạng ăn hại của xh không nên tồn tại.

Maner Bolsol

Xe tăng
Giá bds loạn là do bọn môi giới này cả, 10 thằng đến 9 thằng chả ra gì. Em từng tự rao, chả cần môi giới nhà vẫn bay ầm ầm, khách lại còn thích vì gặp đc chính chủ => theo em bọn này là dạng ăn hại của xh không nên tồn tại.
Cần chấn chỉnh lại và thực ra chả cần tụi này sinh ra làm gì, hãy để các công ty làm ăn cho rõ ràng, nhà nước dễ quản lý, bán được nhiều thì ăn nhiều chứ không phải bán được ít nhưng thích ăn dày làm loạn. E thấy các sàn ra đời để chính chủ gặp được người có nhu cầu là thiết thực nhất chứ không phải toàn coi tin rao của tụi MG này. MG càng đói chứng tỏ giá trị BĐS càng thật, phù hợp với nhu cầu mua và bán của chủ và khách.

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Cần chấn chỉnh lại và thực ra chả cần tụi này sinh ra làm gì, hãy để các công ty làm ăn cho rõ ràng, nhà nước dễ quản lý, bán được nhiều thì ăn nhiều chứ không phải bán được ít nhưng thích ăn dày làm loạn. E thấy các sàn ra đời để chính chủ gặp được người có nhu cầu là thiết thực nhất chứ không phải toàn coi tin rao của tụi MG này. MG càng đói chứng tỏ giá trị BĐS càng thật, phù hợp với nhu cầu mua và bán của chủ và khách.
Hình như mấy cụ thất nghiệp, hoặc ít khi đi làm, hoặc chưa bh mua được nhà nên phán xét thiếu iot, hay do không vđ đc va vấp xã hội gây ra nhỉ??
Xã hội sinh ra mỗi ng một việc, giống như các chửi CA và CSGT như hát hay nhưng không có 1 ngày loạn ngay!! Ko có mg thì sao khách hàng biết ai bán nhà, và có nhiều công việc tế nhị khách họ cần mg thay mặt để đi tìm bđs, nhất là deal to cỡ trăm tỷ chẳng hạn
đến cùng 1 cty làm việc cùng nhau còn có ng giỏi ng dốt huống hồ MG!!

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Em vừa giao dịch 1 căn 17 củ, đàm phán phí mg 0.5% bên mua chịu

Maner Bolsol

Xe tăng
Hình như mấy cụ thất nghiệp, hoặc ít khi đi làm, hoặc chưa bh mua được nhà nên phán xét thiếu iot, hay do không vđ đc va vấp xã hội gây ra nhỉ??
Xã hội sinh ra mỗi ng một việc, giống như các chửi CA và CSGT như hát hay nhưng không có 1 ngày loạn ngay!! Ko có mg thì sao khách hàng biết ai bán nhà, và có nhiều công việc tế nhị khách họ cần mg thay mặt để đi tìm bđs, nhất là deal to cỡ trăm tỷ chẳng hạn
đến cùng 1 cty làm việc cùng nhau còn có ng giỏi ng dốt huống hồ MG!!
Có vấn đề về đọc hiểu hả cụ, đây là nói đến MG cá nhân, còn sàn MG công khai cho khách và chủ gặp nhau thì những trò mèo sẽ giảm đi, đi so tụi MG cá nhân với CA, CSGT, BS, KS (LOL). Cụ thiếu iot và ít tiền, tự cho mình có năng lực giao tiếp XH cao, không rõ có sở hữu được bao nhiêu cái nhà thì ngậm lại nhé. Còn nếu cụ cũng là MG cá nhân thì tôi k thèm tiếp chuyện. FO

Chỉnh sửa cuối:

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Có vấn đề về đọc hiểu hả cụ, đây là nói đến MG cá nhân, còn sàn MG công khai cho khách và chủ gặp nhau thì những trò mèo sẽ giảm đi, đi so tụi MG cá nhân với CA, CSGT, BS, KS (LOL). Cụ thiếu iot và ít tiền, tự cho mình có năng lực giao tiếp XH cao, không rõ có sở hữu được bao nhiêu cái nhà thì ngậm lại nhé. Còn nếu cụ cũng là MG cá nhân thì tôi k thèm tiếp chuyện. FO
Chắc em nói đúng gì rồi =))
1 sàn, 1 cty bđs cũng là tập hợp của các mg cá nhân =))
Sao lại dốt đc đến mức thế nhỉ??? MG lẻ Ko nhiều đâu vì tự làm rủi ro cao, chủ nhà hay quỵt tiền

Maner Bolsol

Xe tăng
Chắc em nói đúng gì rồi =))
1 sàn, 1 cty bđs cũng là tập hợp của các mg cá nhân =))
Sao lại dốt đc đến mức thế nhỉ??? MG lẻ Ko nhiều đâu vì tự làm rủi ro cao, chủ nhà hay quỵt tiền
Vấn đề là sàn nó công khai, còn tụi MG lẻ hoặc lấy danh nghĩa công ty này nọ nó lắm trò. Có hiểu khái niệm sàn nó ở tầm quản lý nào không? 😆Thôi là MG đừng có chửi khách thông thái. MG lẻ ở đây không phải là 1 người cụ ạ, hội nhóm lạ gì🤣. Stop bàn luận nha cụ. Muốn có phí thì phải chiều chủ chiều khách và tôn trọng luật chơi, bớt xỏ lá, ăn tham chứ đừng nghĩ trò, cũng là cái đức của nghề

Shadow381

Xe điện
Em là người mua nhà khi tiền nhàn rỗi thật sự em chỉ rình tình cờ gặp được chủ nhà bán là em mua; vì mua khi tiền nhàn rỗi chứ có yêu cầu bức thiết về nhà ở đâu, gặp môi giới bực mình ở chỗ rao 1 kiểu khi đến gặp lại ko phải như thế, rồi môi giới hứa hẹn tìm cho mình cái khác (tất nhiên nếu mình phải điều chỉnh 1 số tiêu chí dự kiến của mình) mất thời gian vô cùng. Giờ là thời buổi 4.0, mạng xã hội bùng nổ, các chủ nhà có thể rao bán nếu thật sự cần bán và đăng đủ thông tin người mua muốn như địa chỉ, diện tích, mặt tiền, số tầng, giá mong muốn… và chụp ảnh đầy đủ; gặp đúng người có nhu cầu xong nhanh lắm. Qua môi giới các bạn đăng mập mờ, như em đăng mập mờ kiểu rất rõ diện tích, sổ đỏ, số tầng nhưng lại thiếu giá… là em ko quan tâm, mất thời gian.

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Vấn đề là sàn nó công khai, còn tụi MG lẻ hoặc lấy danh nghĩa công ty này nọ nó lắm trò. Có hiểu khái niệm sàn nó ở tầm quản lý nào không? 😆Thôi là MG đừng có chửi khách thông thái. MG lẻ ở đây không phải là 1 người cụ ạ, hội nhóm lạ gì🤣. Stop bàn luận nha cụ. Muốn có phí thì phải chiều chủ chiều khách và tôn trọng luật chơi, bớt xỏ lá, ăn tham chứ đừng nghĩ trò, cũng là cái đức của nghề
Cụ nói đc như thế này vì cụ chưa bao giờ có tiền đi mua nhà và chưa bao giờ đi mua nhà =))
Lẻ hau sàn thì giá bán đô thị trường và nhà chủ quyết định. Cụ nghĩ người mua ngu? Người mua chịu mua đắt?
Nhân đây em kể luôn câu chuyện người thật việc thật, mới hôm qua xong, of hẳn hoi!!!
Công ty em đang tìm mua nhà để làm cái văn phòng và trường, tiền tầm 30 tỷ thì có ông vt2hbt Sđt 0903446639 chào em cái nhà của ông ấy, ông ấy ra giá 35tỷ không bớt một cắc nào. Nghe ông ấy quảng cáo thì nhà ông ấy có vẻ phù hợp nên bên em đi tìm hiểu, cái chính là nhà ông này rao quá cao so với thị trường,trong ngõ nhưng giá đắt ngang mặt phố . Bên em có nhờ môi giới liên lạc thì rất bất ngờ ông này đưa ra giá 33 tỷ đã bao gồm phí mg, mg không được bán chênh giá.
Sếp em trực tiếp bay ra để xem nhà ông ấy, vì môi giới say xe nên phải đi xe máy đến xem và thương lượng. Sếp em về nói câu thế này về chủ nhà :

- Thằng đấy hãm, tham, nhà xây thì ngu, không biết tính toán, nhà đấy không thể làm văn phòng, Hầm xe tao không vào được, thiếu chỗ để xe máy, giữa nhà thì để hố chờ thang máy. Mặt đường Minh Khai môi giới báo giá cho tao có 400 mà nhà nó ở ngay 2 đường cụt đòi 300.
Mà giao dịch không được thì quay ra đi nói xấu, chia rẽ nội bộ cty em.
Thấy không đạt được mục đích ông đấy xoá hết tin nhắn chào mời nhà, và đâm chọc, chia rẽ nội bộ cty em. Nhưng trong thớt tìm nhà của em, những cmt chào mời em trích dẫn lại nên vẫn còn nguyên
Đấy, chủ nhà tự đi bán nhà đấy nhé, các cụ tung hô mua được rẻ, mg tham. À nhân đây nc về mg. Đứa mg còn nguyên tin nhắn với ông đấy, hh 0.5 nhưng nhất định không chịu ký vào HĐMG dù chẳng mất gì, mà loại không chịu ký mg khi có sẵn khách là nó tính nước quịt cmnr

Em thì éo thể hiểu nổi tại sao có con người bần tiện thế. Tin nhắn của ông đấy em vẫn lưu, sceenshot, không bịa 1 câu

cũng phải cảm ơn MG vì nó nhiệt tình, đưa giá thị trường từng khu vực để check

Chỉnh sửa cuối:

xedaphuyenthoai

Xe tải
Cô bạn em làm cùng năm ngoái cũng bị quỵt mấy đồng MG đây ạ, dẫn khách xem nhà, 2 bên cho số đt của nhau, ko ký tá gì vì là chung cư, sếp cũng quản lý khu vực nên cũng ko cần thiết lắm. Cuối cùng chốt ko báo MG, bạn em biết thì bảo chị áy náy, cho em 5 tr nè. Trong khi đã chắc chắn chủ nhà là 1% hoặc 1 con số fix xung quanh 1% cho dễ tính. Cuối cùng ngậm đắng nuốt cay mất hết, còn có nhà ép từ 20tr phí mg xuống 10tr, rồi chia chác với nhau cũng ko còn được bao nhiêu.

scorpio_9x

Xe hơi
35 tỏi mà 3% thì được hẳn 1 tỏi cơ ah. bảo sao nhiều môi giới thế

boyhanoi724

Xe buýt
E đọc để tham khảo lúc cần.
Khu vực nhà e thì rất khó định giá do chưa có sổ đỏ (khu dân cư tự chỉnh trang nằm trong khu vực quy hoạch dự án Nam Đại Cồ Việt).
Em thì thấy cứ qua MG cho nhàn đầu, nhưng cũng phải tham khảo giá trước khi làm việc với MG, hoặc MG phải phân tích, tư vấn và đưa ra mức giá bán phù hợp. Sau đó tự đưa mức phí phù hợp là được.
Lộc ai người đấy hưởng. 3% mà được việc thì để MG hưởng.