[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Tháo cái vít này hả cụ ơi
Đúng rồi cụ! Cụ tháo vứt bỏ! Gạt cái tay đó ra 1,2 lần cho nó đóng kín. Van đó ngoài tác dụng chống cạn nước trong bình còn tác dụng xả áp khi nước sôi lâu. Vì van mới còn bột chống dính tại cửa van nên gặp nước có thể đóng keo,bết lại khiến kênh. Ngoài ra còn trường hợp nữa là áp quá mạnh. Khắc phục bằng cách lắp 1 van giảm áp trước đó.

OneWay82

Xe hơi
Bình nóng lạnh nhà e cứ bật điện đun là bị chảy nước cho van nc lạnh
. Nhà e có dùng bơm tăng áp, thử vặn bớt van vào rồi mà vẫn bị. Thay van khác ko đc. Cụ nào chỉ giúp e với, thợ e gọi bó tay rồi
Cụ xem thay cái van xả áp sang loại tốt chút. Nếu cụ đã thay rồi mà vẫn bị thì cụ lắp thêm 1 cái van xả nữa lắp vào chỗ đường cấp nước cho tay cầm sịt chỗ bồn cầu ấy cụ. Trước nhà em cũng bị như của cụ, khi nước nóng lên, áp trong bình tăng lên mà cái van đỏ đã lắp không xả kịp thì cái lắp thêm kia sẽ làm việc, không còn hiện tượng chảy nước tong tỏng như cũ nữa. Cụ thử xem.

JP17

Xe máy
chân em trước cứ đi giầy thì chó ngửi còn lăn ra chết. nhưng từ hồi được mách nước, e thả mỗi bên 1 đồng xu 10 yên của Nhật vào là tịt luôn

vingraux

Xe tăng
Tháo con vít hãm tay lật của van ra vứt đi. Mở đóng cái van 2,3 lần là hết. Công nhận thợ lắp bình cho bác ngu thật.
Em cũng chả thạo điện nước lắm đâu nhưng nhìn ra con vít đấy là vấn đề. Hơi lạ vì van một chiều bình nước nóng thông thường không có cái vít đấy.

Tương tự, em có cái máy giặt cửa ngang, cũng tạm gọi là loại tốt vì lúc mua gần 20 củ. Chuyển nhà 1 lần, giờ khi vắt nó rung, kêu to và thậm chí còn di chuyển trên sàn.

Em đã kiểm tra đống phụ tùng, phụ kiện em đã giữ lại khi dỡ thùng máy hôm mua, phát hiện ra nó có một số con bu lông dùng để cố định lồng máy mà trước khi sử dụng máy phải tháo ra. Như vậy, đội chuyển nhà hôm trước đã không sử dụng nó khi vận chuyển máy. Em cũng quên nhắc.

Có bác nào quen với pan này không? Mình tự mày mò căn chỉnh được hay phải gọi thợ của hãng (đã hết bảo hành)?

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chả thạo điện nước lắm đâu nhưng nhìn ra con vít đấy là vấn đề. Hơi lạ vì van một chiều bình nước nóng thông thường không có cái vít đấy.

Tương tự, em có cái máy giặt cửa ngang, cũng tạm gọi là loại tốt vì lúc mua gần 20 củ. Chuyển nhà 1 lần, giờ khi vắt nó rung, kêu to và thậm chí còn di chuyển trên sàn.

Em đã kiểm tra đống phụ tùng, phụ kiện em đã giữ lại khi dỡ thùng máy hôm mua, phát hiện ra nó có một số con bu lông dùng để cố định lồng máy mà trước khi sử dụng máy phải tháo ra. Như vậy, đội chuyển nhà hôm trước đã không sử dụng nó khi vận chuyển máy. Em cũng quên nhắc.

Có bác nào quen với pan này không? Mình tự mày mò căn chỉnh được hay phải gọi thợ của hãng (đã hết bảo hành)?
Bác dùng thức rivo cân lại máy! Nhấc nắp kiểm tra 4 cái thanh giảm xóc cân bằng xem có lệch thì cân lại.

formen

Xe lăn
Em cũng chả thạo điện nước lắm đâu nhưng nhìn ra con vít đấy là vấn đề. Hơi lạ vì van một chiều bình nước nóng thông thường không có cái vít đấy
tất cả các con van 1 chiều theo bình rossi đều có con ốc giữ này cụ ợ. lắp xong hết rồi thì tháo ra và mở thử van áp vài lần cho ngon nghẻ.

đây của cụ ấy lắp xong hết vẫn giữ nguyên.

bảo châu

Xe điện
Nhà em dùng máy bơm trực tiếp từ bể. Vòi nước chậu bếp, bồn rửa mặt, vòi xịt vs thì rất ok, nước rất mạnh.
Nhưng mỗi cái vòi hoa sen thì chảy rất yếu, yếu đến nỗi phải mua thêm cả cái vòi sen tăng áp mà nó cũng chỉ phun nhẹ. Quay hẳn sang chế độ nóng thì mạnh hơn 1 chút đủ dùng, nhưng nước nóng quá không tắm được :))
Em tự chỉnh áp lực nước ở vòi nóng lạnh, rồi gọi một số thợ, đến cũng chỉ chỉnh loanh quanh chỗ đó rồi bảo thế là mạnh rồi, được rồi. Không hiểu sao các vòi khác cùng chung đường ống thì mạnh, mỗi vòi sen thì lại yếu không tưởng. Các cụ xem có giải pháp gì giúp em không ạ?

Đình Đệ

Xe hơi
Nhà em (chung cư) bị hôi dưới bồn rửa chén. Không dùng cũng hôi, kiểu mùi hoá chất. Em dí mũi ngửi các ống thì không phải ;)). Nhờ mấy chuyên gia đến xem, đi lại ống các kiểu mà không hết
Nếu cụ đã bị như này thì tốt quá :))
- Hôi ở bồn rửa chén thì khả năng là ở chỗ cái ống xả đáy bồn kết nối với cái họng chờ nối vào ống xả dưới sàn ấy.
- Chỗ đó thông thường thợ chỉ cắm vào lỗ, khoảng hở lớn làm bốc mùi. Cụ lấy 1 cái túi nilon, cắt thông 2 đầu rồi lồng trùm vào điểm kết nối giữa 2 ống, rồi buộc 2 đầu lại. Nhà em thì em mang Silicon dán kín vào (Nhưng bất tiện là lúc cần rút ra hơi khó)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em (chung cư) bị hôi dưới bồn rửa chén. Không dùng cũng hôi, kiểu mùi hoá chất. Em dí mũi ngửi các ống thì không phải ;)). Nhờ mấy chuyên gia đến xem, đi lại ống các kiểu mà không hết
Nếu cụ đã bị như này thì tốt quá :))
Ngửi không ra à bác? Vậy, nên đi nâng cấp mũi. :)) :)) :))

Cái ống cắm vào cửa ống thoát ở tường, như nhà tôi làm khá kín, nhưng khá lỏng lẻo, rút ra cắm vào bằng tay được.
Bác vít xung quanh ống bằng cuộn băng tan, rồi ấn lại vô tường, chắc sẽ ổn.

Đồng thời, do nó lỏng nên chỗ đó phải bảo vệ, đừng để xô chậu hay gì đó khác nó va vào, sẽ mùi ngay.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em dùng máy bơm trực tiếp từ bể. Vòi nước chậu bếp, bồn rửa mặt, vòi xịt vs thì rất ok, nước rất mạnh.
Nhưng mỗi cái vòi hoa sen thì chảy rất yếu, yếu đến nỗi phải mua thêm cả cái vòi sen tăng áp mà nó cũng chỉ phun nhẹ. Quay hẳn sang chế độ nóng thì mạnh hơn 1 chút đủ dùng, nhưng nước nóng quá không tắm được :))
Em tự chỉnh áp lực nước ở vòi nóng lạnh, rồi gọi một số thợ, đến cũng chỉ chỉnh loanh quanh chỗ đó rồi bảo thế là mạnh rồi, được rồi. Không hiểu sao các vòi khác cùng chung đường ống thì mạnh, mỗi vòi sen thì lại yếu không tưởng. Các cụ xem có giải pháp gì giúp em không ạ?
Cụ chụp cái vòi sen lên đây em xem.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Vòi sen lâu ngày nó cũng đóng cặn phía trong. Lâu lâu em lại tháo ra, đảo ngược cái tấm lỗ là lại phun ầm ầm.

beomap2

Xe container
Có sỏi hoặc rác trong ống dẫn, phải thông ống dẫn.

bảo châu

Xe điện
Vòi sen lâu ngày nó cũng đóng cặn phía trong. Lâu lâu em lại tháo ra, đảo ngược cái tấm lỗ là lại phun ầm ầm.
Em thay mấy loại cả dây vag vòi sen khác nhau rồi ạ

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em thay mấy loại cả dây vag vòi sen khác nhau rồi ạ
Ồ vậy ạ. Vậy đường cấp lạnh của cụ chắc bị tắc, thu hẹp tiết diện ở đâu đó rồi ạ.
Em nghĩ cụ xem lại sơ đồ nước, xem cái vòi mạnh phía trước vòi sen là vòi nào thì đoạn tắc, thu hẹp chỉ nằm trong đoạn đó thôi ạ.
Tắm vòi sen mà nước yếu thì rất bực mình cụ nhỉ? Em dùng bơm tăng áp, các con em toàn kêu tắm bị rát người, nhưng em lại khoái. Như massage luôn. Hihihi.

Infiniti86

Xe hơi
Nhà em chung cư. Cứ hôm nào trời nồm ẩm là lại thấy có mùi hôi trong nhà tắm. Em đã check các bài của các cụ rồi, đã kiểm tra hết mà vẫn không hiểu lỗi ở đâu. Hay là hệ thống ống thoát nào đó đang hở ngầm, không biết có cách nào kiểm tra được không ạ

MEC V6

Xe điện
Cụ tháo lõi sen ra xem có bị tắc bên lạnh không