[Funland] Mỹ - Sập chung cư 12, 99 người mất tích

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi cụ. Các khối bloc 5 tầng xưa xây theo chuẩn lx, móng chắc, tường chịu lực dày cộp, sàn palen bê tông hộp ghép theo kiểu modul, giữa khối nhà có khe co dãn. Đổ họa chỉ có bom.😂
Bom ném còn chỉ sập được tầng thượng thôi cụ.
Có ông anh chuyên mảng phá nhà kêu hãi nhất đi phá cc nhà tập thể đời cũ, thời gian phá dỡ cùng diện tích có thể hấp 2 lần CC đời sau.

ANTV

Xe hơi
Do ko chịu bảo dưỡng, chủ đầu quịt phí quản lý tòa nhà

Cảnh báo rồi mà vẫn ko chịu thực hiện thì cũng chẳng oan. Như cđt kiểu vn :D

meotamthe

Xe cút kít
;))
Em chả câu nào bênh Mỹ cả, em đang nói về những cụ rạch mặt ăn vạ bảo thế nào Nga cũng bị đổ tội cơ. Chứ thằng Mỹ nó thế nào em chả quan tâm :))
Đây này, theo cụ thì người ta biết bao nhiêu vụ trong này:
Cụ cho cái list trên em dự đoán có khoảng hơn 4000 nhưng cứ coi như là 5000 toà đi, cụ cho hỏi cụ có list các toà nhà đang tồn tại không, cho em cái link để em tính tỷ lệ, dân thế giới gần chục tỷ người, nhà cao tầng ít ra cũng nhiều hơn chỗ bị sập chứ, phải không cụ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ muốn nói là lã.nh đạo địa phương của Mỹ cũng ăn hối lộ để lờ đi lỗi của cđt
Ô hay, Mỹ mà không hối lộ và nhận hối lộ, thì nó công bằng dân chủ văn minh như Việt Nam à?
Không bao giờ bác nhé.
Cây cột điện mà có chân, nó cũng chuồn về Việt Nam dồi nhé.

Donald S Trump

Xe buýt
Ô hay, Mỹ mà không hối lộ và nhận hối lộ, thì nó công bằng dân chủ văn minh như Việt Nam à?
Không bao giờ bác nhé.
Cây cột điện mà có chân, nó cũng chuồn về Việt Nam dồi nhé.
đấy là lý do em muốn nước Mỹ vĩ đại trở lại.

Để người Mỹ ko phải nói tiếng Việt, để người Mỹ ko phải còm dạo kiếm cơm

thamvuky

Xe tăng
;))
Em chả câu nào bênh Mỹ cả, em đang nói về những cụ rạch mặt ăn vạ bảo thế nào Nga cũng bị đổ tội cơ. Chứ thằng Mỹ nó thế nào em chả quan tâm :))
CHỉ nói riêng về cách đón nhận khác nhau thôi . Ví dụ vì 1 nguyên nhân nào đó về địa chất sụt lún chẳng hạn. Nếu nó xảy ra ở vn thì đm , Cđm sẽ luôn ra rả chắc chắn đến 99% là thằng chủ đầu tư ăn bớt phải tử hình mới đúng tội , 99,99 % là chính quyền quản lý kém để mặc người dân . Nếu công bố kết quá là do địa chất sụt lún thì 99.999 % là hốc đẫy mồm của chủ đầu tư nên mới lấy cái lý do thế để lòe xã hội :)))))))))))))))) Nếu ở mỹ thì đơn giản sẽ là , chắc do địa chất thôi chứ làm gì ở mỹ lại có chuyện vô lý thế dc .

Hako_Le

Xe hơi
Ít nhất 11 người chết và 150 người vẫn mất tích trong vụ sập chung cư 12 tầng ở Florida, khi hoạt động tìm kiếm bước sang ngày thứ năm.
Tính đến tối 28/6 (sáng 29/6 giờ Hà Nội), 11 thi thể đã được đưa ra khỏi đống đổ nát tại hiện trường vụ sập chung cư Champlain Tower South ở thị trấn Sufside. Thị trưởng hạt Miami-Dade, Daniella Levine Cava, cho biết số người chết sẽ tăng lên.

vuongcongtu

Xe máy
;))
sao em thấy trong danh sách công trình hay bị sập đa số nằm ở Mỹ. Không lẽ tiêu chuẩn chất lượng US bèo thế sao?

Kuu

Xe lăn
Chuẩn rồi cụ. Các khối b0loc 5 tầng xưa xây theo chuẩn lx, móng chắc, tường chịu lực dày cộp, sàn palen bê tông hộp ghép theo kiểu modul, giữa khối nhà có khe co dãn. Đổ họa chỉ có bom.😂
Cái này em chịu. Thực tế mới biết. Chủ quan thì khối 5 tầng kia nó cũng chịu được 7 độ Ricte. Còn hơn nữa chắc = nhau.😂
Em cũng chưa thấy video nào về khối nhà 5 tầng ở các nước xhcn bị sập do địa chấn cả nên không biết thế nào.
Hồi những năm 198X, rất nhiều tòa nhà kiểu này ở Liên Xô cũ bị sập do động đất. Những tòa nhà có kết cấu kiểu này không chịu đc rung chấn mạnh do nó không có khung cột.

Dưới đây là 1 chung cư đang bị phá dỡ, theo lý lịch thì nó đc xây vào đầu năm 1980, nó đã bị phá dỡ 1 nửa, nửa còn lại trong ảnh đang chờ các hộ di dời.
Dân mình bựa và liều số 1, tòa nhà đã xuống cấp, bị tháo dỡ 1 nửa vậy mà nửa còn lại vẫn còn nhiều hộ dân kiên cường bám trụ, không sợ nó sập... :-s

Về kết cấu:
Tòa nhà đc xây tường gạch đỏ 20, xây bằng vôi cát, hầu như ko có xi măng.
Tòa nhà này là tường chịu lực vì không có khung cột bê tông, các tầng mái đc ghép bằng các hộp bê tông đúc sẵn.

Em không đc nhìn móng của nó nhưng em nghĩ với vật liệu xây tòa nhà này như thế thì nó không thể vững chắc bằng các tòa chung cư bây giờ có khung cột bê tông chịu lực và tường đc xây bằng vữa xi măng.

Các tòa chung cư hồi xưa kiểu này nó chưa sập vì chưa đến lúc thôi...

Cả tòa dài khoảng 40m, cứ mỗi 10m lại tách riêng thành 1 modul (1 khối). Ảnh dưới thấy rõ chỗ tách giữa 2 modul.

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Mẽo thì bắt buộc là không có hoả hoạn, thiên tai, nhà sập...hả các Cụ?

Leanh65

Xe container
Hồi những năm 198X, rất nhiều tòa nhà kiểu này ở Liên Xô cũ bị sập do động đất. Những tòa nhà có kết cấu kiểu này không chịu đc rung chấn mạnh do nó không có khung cột.

Dưới đây là 1 chung cư đang bị phá dỡ, theo lý lịch thì nó đc xây vào đầu năm 1980, nó đã bị phá dỡ 1 nửa, nửa còn lại trong ảnh đang chờ các hộ di dời.
Dân mình bựa và liều số 1, tòa nhà đã xuống cấp, bị tháo dỡ 1 nửa vậy mà nửa còn lại vẫn còn nhiều hộ dân bám trụ, không sợ nó sập... :-s

Về kết cấu:
Tòa nhà đc xây tường gạch đỏ 20, xây bằng vôi cát, hầu như ko có xi măng.
Tòa nhà này là tường chịu lực vì không có khung cột bê tông, các tầng mái đc ghép bằng các hộp bê tông đúc sẵn.

Em không đc nhìn móng của nó nhưng em nghĩ với vật liệu xây tòa nhà này như thế thì nó không thể vững chắc bằng các tòa chung cư bây giờ có khung cột bê tông chịu lực và tường đc xây bằng vữa xi măng.

Các tòa chung cư hồi xưa kiểu này nó chưa sập vì chưa đến lúc thôi...

Cả tòa dài khoảng 40m, cứ mỗi 10m lại tách riêng thành 1 modul (1 khối). Ảnh dưới thấy rõ chỗ tách giữa 2 modul.
Em nghĩ tòa này xây sau này không theo chuẩn LX. Tòa em ở xây năm 77, tầng 1 tường nó dày đến hơn 60 cm, tầng 2 tường hơn 40 cm, tầng 3 -5 hơn mới xây 20 và xây vữa xi măng cát- vôi (kiểu bata) chứ không phải vôi không. Sàn ghép palen như hình trên, mặt sàn đánh bóng láng nhẵn bằng xi măng PC30 HP vàng au lau bóng lừ còn chất hơn gạch men xịn bây giờ. :D Khung cột chịu lực có đặc điểm là các bức tường liên kết với cột rất kém, không tạo thành góc cứng vững. Khi có rung động các bức tường đổ sập do kém liên kết. Khung cột bê tông cao tầng không có tường liên kết chỉ cần giao động lệch tâm là sụm. Thế nên khung cột chịu lực, lại cao tầng chưa chắc chống chọi tốt như loại thấp tầng, tường chịu lực, móng bè. Là em cứ chém thế. :D À, chỗ em có mấy vụ sạt đồi đất trôi vào sau nhà, các nhà khung cột chịu lực bay hết, nhà tường chịu lực chỉ bị đất tràn qua ngạp đến nóc mà không sập tường.

Chỉnh sửa cuối:

Kuu

Xe lăn
Trở lại vụ sập chung cư ở Mỹ. Sao tiến độ cứu hộ chậm thế nhỉ, mới đưa đc khoảng 20 thi thể ra ngoài. Còn hơn 130 người trong đống đổ nát được xác định là đã chết...

Kuu

Xe lăn
Em nghĩ tòa này xây sau này không theo chuẩn LX. Tòa em ở xây năm 77, tầng 1 tường nó dày đến hơn 60 cm, tầng 2 tường hơn 40 cm, tầng 3 -5 hơn mới xây 20 và xây vữa xi măng cát- vôi (kiểu bata) chứ không phải vôi không. Sàn ghép palen như hình trên, mặt sàn đánh bóng láng nhẵn bằng xi măng PC30 HP vàng au lau bóng lừ còn chất hơn gạch men xịn bây giờ. :D
Vầng.
Mà kể cả xây đúng tiêu chuẩn LX thì sau 4-50 năm nó cũng xuống cấp nghiêm trọng rồi do sự biến động của địa chất và nguyên vật liệu kém dần theo thời gian...

Các tòa nhà kiểu này thường chỉ xây cao 4-5 tầng thôi chứ ít dám chồng cao tầng :D