[Funland] Nấu rượu nghiêm chỉnh có khó không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ Quân thợ xd giới thiệu bạn cụ ấy mở trang trại Bắc Giang -15 tỷ mà vẫn cho rượu vào chum, ủ men ở phòng hở, nhiệt độ thường. Định nghĩa về khoa học công nghệ nó bao gồm nhiều yếu tố: hệ thống máy móc sản xuất, đội ngũ nghiên cứu hoá thực phẩm, hệ thống kiểm soát.. các nhà máy rượu nước ngoài để đc như bây h cũng mất hàng trăm năm tích luỹ. Đi từ quy mô nhỏ đi lên. Cụ cứ làm nhỏ mà đi, sợ đếch gì. Có điều ý chí ta ham học hỏi, luôn nghĩ về sp là được.
Vâng, từng bước tiền lên thôi cụ nhỉ

1.25 ton

Xe điện
Em đã từng được uống rượu Kim Sơn, loại mà chỉ dành riêng cho cụ Big Light hồi còn sống. Và như thông tin ông nấu rượu thì nguyên liệu là lúa nếp non ( vừa chớm vỏ vàng ) và giá thành cỡ 300 -350 k/ lít.

Matxech

Xe container
Em đã từng được uống rượu Kim Sơn, loại mà chỉ dành riêng cho cụ Big Light hồi còn sống. Và như thông tin ông nấu rượu thì nguyên liệu là lúa nếp non ( vừa chớm vỏ vàng
) và giá thành cỡ 300 -350 k/ lít.
Cái giống non non này ngon lắm cụ ạ
Gạo non nấu cơm ăn cũng rất khác biệt
Bh nhiều gđ ở quê có đk cũng gặt lúa non để ăn
E có 1 bà thím và 1 bà cô cùng nấu ruợu ở hải hậu nđ
Nhung rượu bà cô nấu bh cũng thơm ngon hơn bà thím
E bảo ông già vk như vậy nhưng ông già vk bảo cùng gạo cùng men như nhau sao khác nhau được
E chả buồn cãi chỉ ra quy định
Rượu bà cô nấu con lấy
Rượu bà thím nấu bố lấy

Vulcan V70

Xe trâu
Khối D có khác, viết dài kinh :)) Người ta dùng than hoạt tính để hấp phụ chất độc. Than vi sinh chỉ dùng trong trồng trọt, than nghiền nhỏ rồi đưa vsv vào, rải xuống đất và trồng cây lên.
Cụ chuẩn! Có những lò rượu người ta có hẳn 1 xưởng chuyên đốt than từ gỗ dùng để lọc rượu. Riêng cái quy trình xẻ gỗ, đóng thành từng mảng pallet , chất lên đốt thế nào, dùng cái gì để tưới lên than... cũng là cả 1 quy trình công nghệ rồi. Dù đó chỉ là 1 mắt xích trong một chuỗi quá trình SX để cho ra sp rượu
Tuy nhiên ở đây đương bàn về rượu ta, nấu theo phương pháp thủ công truyền thống của Cụ chủ nên sẽ không bàn sâu về cách làm rượu của người Tây, người Mỹ...
Cá nhân em không muốn bàn sâu chỉ băn khoăn 1 điều rằng hiện nay giá thành 1 Lít rượu ta các cụ ở quê nấu từ loại gạo nếp hạt tròn, thân cao, xay còn nguyên cám, ủ men thuốc bắc.. nồng độ khoảng 45-50 độ thì có giá khoảng 60-70k/ lít.
Cụ chủ sẽ làm thế nào để nâng giá trị của rượu lên mức 200k mà người tiêu dùng sẵn sàng chấp nhận? Lọc( chưa rõ lọc bằng phương pháp nào), sau đó ủ chum đất nung 1,2 năm... rồi còn gì nữa? Có gì đặc sắc và nổi trội hơn so với các lò rượu khác đang làm? Sẽ đưa thêm hương vị từ ngoài vào hay chỉ giữ lại tối đa hương vị cố hữu của rượu nếp?
Có Cụ nói rượu dùng gạo lúa non ( gạo sữa) theo em cái này chỉ đơn thuần là gạo sữa còn mang nhiều hương sữa của lúa non. Và tất nhiên để có gạo sữa thì phải thu hoạch sớm nên năng suất thấp, , gạo sữa thì hàm lượng tinh bột ít, giá thành cao là đương nhiên.
Một lò đốt than từ gỗ của một lò rượu dùng để lọc rươu

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ chuẩn! Có những lò rượu người ta có hẳn 1 xưởng chuyên đốt than từ gỗ dùng để lọc rượu. Riêng cái quy trình xẻ gỗ, đóng thành từng mảng pallet , chất lên đốt thế nào, dùng cái gì để tưới lên than... cũng là cả 1 quy trình công nghệ rồi. Dù đó chỉ là 1 mắt xích trong một chuỗi quá trình SX để cho ra sp rượu
Tuy nhiên ở đây đương bàn về rượu ta, nấu theo phương pháp thủ công truyền thống của Cụ chủ nên sẽ không bàn sâu về cách làm rượu của người Tây, người Mỹ...
Cá nhân em không muốn bàn sâu chỉ băn khoăn 1 điều rằng hiện nay giá thành 1 Lít rượu ta các cụ ở quê nấu từ loại gạo nếp hạt tròn, thân cao, xay còn nguyên cám, ủ men thuốc bắc.. nồng độ khoảng 45-50 độ thì có giá khoảng 60-70k/ lít.
Cụ chủ sẽ làm thế nào để nâng giá trị của rượu lên mức 200k mà người tiêu dùng sẵn sàng chấp nhận? Lọc( chưa rõ lọc bằng phương pháp nào), sau đó ủ chum đất nung 1,2 năm... rồi còn gì nữa? Có gì đặc sắc và nổi trội hơn so với các lò rượu khác đang làm? Sẽ đưa thêm hương vị từ ngoài vào hay chỉ giữ lại tối đa hương vị cố hữu của rượu nếp?
Có Cụ nói rượu dùng gạo lúa non ( gạo sữa) theo em cái này chỉ đơn thuần là gạo sữa còn mang nhiều hương sữa của lúa non. Và tất nhiên để có gạo sữa thì phải thu hoạch sớm nên năng suất thấp, , gạo sữa thì hàm lượng tinh bột ít, giá thành cao là đương nhiên.

Người ta chỉ xếp gỗ và đốt thôi, chẳng ông nào đóng thành Palet chỉ để mang đốt lấy than lọc rượu cả, vì đóng thành palet thì phải dùng đinh, khi đốt ra thì sẽ có đinh sắt lẫn với than, mang lọc rượu thì rượu đó sẽ mang theo nhiều kim loại nặng, trong đó sắt chiếm nhiều!
Và đốt như thế này thì chẳng bao giờ ra được than hoạt tính, mà chỉ ra than thôi

Vulcan V70

Xe trâu
Người ta chỉ xếp gỗ và đốt thôi, chẳng ông nào đóng thành Palet chỉ để mang đốt lấy than lọc rượu cả, vì đóng thành palet thì phải dùng đinh, khi đốt ra thì sẽ có đinh sắt lẫn với than, mang lọc rượu thì rượu đó sẽ mang theo nhiều kim loại nặng, trong đó sắt chiếm nhiều!
Và đốt như thế này thì chẳng bao giờ ra được than hoạt tính, mà chỉ ra than thôi
Tại sao Cụ lại nghĩ ngay là họ dùng đinh sắt?

rav5

Xe tải
Cụ nào thích làm nước lọc không ạ. Em có nguồn nước ngon nhất việt nam luôn mà để lãng phí quá. Không có người làm. Giờ đang muốn kết hợp cụ nào có hướng đầu tư về lĩnh vực này. Nấu rượu thì tuyệt vời luôn

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Người ta chỉ xếp gỗ lên trên 1 cái palet, mà cái palet dưới cùng khả năng là dùng dây buộc j đó, để khi cần chuyển vào vị trí đốt thì dùng xe nâng để chuyển. Chứ với mắt ng làm kinh tế, dù tây, ta ,hay tầu thì đều ko chi tiền cho điều vô lý, vô nghĩa,...cụ nhé!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ nào thích làm nước lọc không ạ. Em có nguồn nước ngon nhất việt nam luôn mà để lãng phí quá. Không có người làm. Giờ đang muốn kết hợp cụ nào có hướng đầu tư về lĩnh vực này. Nấu rượu thì tuyệt vời luôn
Cụ ở Kim Bôi - Ninh Bình hay ở Thanh Thủy - Phú Thọ, hoặc ở Tòng Bạt, bên này sông?

rav5

Xe tải
Em ở yên bái ạ. Đã mang nước đi kiểm tra rồi ạ. Cúc phương cũng có một nguồn ngon ạ. Nhà sưởng máy móc em đầu tư hết rồi. Giờ có thị trường là ko có ai làm thôi

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em ở yên bái ạ. Đã mang nước đi kiểm tra rồi ạ. Cúc phương cũng có một nguồn ngon ạ. Nhà sưởng máy móc em đầu tư hết rồi. Giờ có thị trường là ko có ai làm thôi
Thế thì ko thể nói là ngon nhất Vn được!
Kim Bôi Ninh Bình - và Mở khoáng nóng Thanh Thủy - PhTh chung tới Tòng Bát - Hn đã được Pháp kiểm tra, rồi sau đó Lx kiểm tra và phân tích là 2 nước khoảng xếp hạng những nước khoáng tốt nhất trên thế giới!

Vulcan V70

Xe trâu
Tại sao cụ nhìn cái ảnh trên mạng lại nghĩ là đóng thành palet? Đóng thành 1 cái vô nghĩa, vì đóng xong lại mang đốt ngay, tại sao phải đóng màko chất lên mà đốt?
Em trả lời cụ duy nhất 1 lần này nữa, còn đâu nếu muốn có kiến thức cụ phải chịu khó học hỏi, tìm đọc thôi.
Tại sao họ phải xẻ gỗ theo quy cách, đóng thành pallet rồi lại mang đốt thành than? Gỗ xẻ theo quy cách, đóng thành pallet theo quy cách là vấn đề kỹ thuật để họ tính toán kiểm soát nhiệt lượng, không khí cho lò đốt , thời gian đốt, cho ra loại than có độ dày đều... khi tưới ẩm dập lửa sẽ nhanh và đều.
Còn tại sao không xẻ gỗ theo quy cách rồi mang xếp vào lò mà đốt? Đóng thành pallet chi cho mất công? Cái này là quy trình của họ, làm tự động rồi đóng thành pallet định hình, xe nâng nhấc sang khu để phơi hong gỗ cho khô, cất vào kho/ chuyển sang lò đốt.... còn việc không dùng đinh sắt( thép) mà đóng thì họ dùng CHÔT BẰNG GỖ được chưa cụ?

mr.Share

Xe tải
Ôi, em khối D, nhưng đi thi chỉ cần Văn 5 điểm là đỗ chắc cụ ạ :D, nói ko sợ cụ cười và ko tin, năm em đi thi Ngoại Thương khối D, đáng lý thi Toán, rồi Văn, rồi T.Anh: thì đột xuất cho cho thi Văn đầu tiên (rồi mới đến Toán, T.Anh), em làm xong Văn xong, nộp bài, ra đến cửa đã chém gió: " Coi như là Đỗ rồi!!!! :D :D :D , vì làm Văn trôi chẩy, gần hết 2 tờ! Và khi có kết quả: Đỗ Thật, dù Văn 5 điểm :D
Về viết dài hay ngắn thì là trên này đang tranh luận mà cụ, mỗi người có 1 ý kiến, cứ phải tranh luận thì nhiều cái mới vỡ ra được, và nhiều cái 'được' từ cái tranh luận này, cu ạ! Tốt hơn ko tranh luận nhiều!
Trước em học ĐH, giáo viên của em cứ khuyến khích (cả tiếng Anh, tiếng Việt nhé) là nói ngược, nói xuôi, biên luận, hay phản biển, phản đối j cũng được,... quan trọng là đưa ra được những lập luận bảo vệ được ý kiến của mình, dù nói tiếng Việt hay tiếng Anh (anh đang định nói Xuôi, nhưng người ta nói Xuôi rồi, thì anh phải nói Ngược, vặn vẹo đủ kiểu, đưa ra dẫn chứng về Ngược,....để bắt thằng kia nó nói Xuôi thật nhiều! Và cuối cùng anh biết được nhiều cái Xuôi hơn trước đó, khi chưa tranh luận!
Mợ có nhiều tố chất làm hậu duệ của nữ thần mặt trăng, nàng tên Moonlotus

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em trả lời cụ duy nhất 1 lần này nữa, còn đâu nếu muốn có kiến thức cụ phải chịu khó học hỏi, tìm đọc thôi.
Tại sao họ phải xẻ gỗ theo quy cách, đóng thành pallet rồi lại mang đốt thành than? Gỗ xẻ theo quy cách, đóng thành pallet theo quy cách là vấn đề kỹ thuật để họ tính toán kiểm soát nhiệt lượng, không khí cho lò đốt , thời gian đốt, cho ra loại than có độ dày đều... khi tưới ẩm dập lửa sẽ nhanh và đều.
Còn tại sao không xẻ gỗ theo quy cách rồi mang xếp vào lò mà đốt? Đóng thành pallet chi cho mất công? Cái này là quy trình của họ, làm tự động rồi đóng thành pallet định hình, xe nâng nhấc sang khu để phơi hong gỗ cho khô, cất vào kho/ chuyển sang lò đốt.... còn việc không dùng đinh sắt( thép) mà đóng thì họ dùng CHÔT BẰNG GỖ được chưa cụ?
Và em cũng nói luông là em cũng chỉ nói chuyện với cụ nốt lần này, còn đâu cụ kiếm được 1 cái ảnh bâng qua trên mạng nào đấy rồi mang ra đây nói như là đánh đố ae.
Còn theo mắt em nếu chỉ để đốt thành than, rồi lấy than đó lọc rượu thì: nếu ko yêu cầu kích cỡ than thì bóc vỏ rồi đốt cả khúc; nếu muốn kích thước theo yêu cầu thì xẻ gỗ theo kích thước đó rồi mang đốt, và tất nhiên, đốt cháy rồi, đến giai đoạn nào cần lấy than thì phải tưới nước.
Còn việc bắt buộc đóng thành palet rồi mới đốt được, rồi đóng bằng đinh chốt bằng gỗ,... này kia để đốt theo đúng quy trình thì trừ khi cụ trưng ra cái tài liệu nào nói là về việc này, còn không thì em coi như 1 việc trong tưởng tượng mà thôi.
E nói thẳng: than bây giờ đầy, than hoạt tính cũng quá đầy, và bây giờ là phần công lao động chuyên sâu, ông nấu rượu thì cứ nấu đi, chỉ cần giỏi về nấu rượu là được rồi, còn làm than thì phải để ông chuyên làm than làm mới chuẩn và kinh tế! Còn học của mấy ông Nhật Bản thì học cái j phù hợp với mình, với Vn thôi, kiểu hòa nhập, ko hòa tan ý! Không phải ng ta làm j thì mình cũng nghĩ là đúng, và học theo! Học của mấy ông Pháp thì cũng đứng học theo, như 1 loại rượu nho: khi đang Ủ nho lên men, đúng ngày, đúng giờ, ông chủ thương hiệu Rượu Nho đấy sau khi 1 tháng ko tắm, sẽ bí mật, nhẩy vào bể đang Ủ lên men Nho và Bơi trong đó! Cái này Vn học thì sẽ vỡ mồm luôn, hic!
Ông nào nói j thì nói cũng phải đưa ra dẫn chứng, có thể chứng mình được!
E nói là có thể làm Thùng Rượu từ gỗ của Vn giá 1 triệu/thùng 100 lít, thì cụ nào ok, đặt số lượng đi, em làm cho!
E nói là Thùng inox 200lit, làm số lượng chỉ có 700k/thùng, cụ nào đặt đi em làm cho
E nói Thùng Đồng 200lit, làm số lượng chỉ 800k/thùng, cụ nào đặt đi em làm cho!
Còn những cái viển vông ko làm được thì em ko làm, và chắc là ở Vn chẳng ai làm cả dù nghe ở đâu đấy ng ta làm! Đọc Nguyễn Tuân chỉ để tham khảo, chứ tất cả thì đa số do Nguyễn Tuân tưởng tượng ra thôi! Kiểu ông nào tuyên truyền trên OF là Ấm Tử Sa của TQ, pha trà xong để 2 hôm, trà vẫn ngon, ko ai, ko thiu, vẫn ngon như vừa pha xong; Ấm pha trà thường xuyên nếu hôm nào hết trà, chỉ cần đổ nước nóng vào ấm không thôi thì vẫn được chén trà ngon! E bảo luôn: ông nào thích bao nhiêu tôi cốp tiền bấy nhiêu, tôi trực 48 tiếng xem trà có hỏng không! Tôi rửa ấm, rồi ông cho nước sôi vào xem có được chén trà nào không? Và ông kia "tịt" hẳn! E đọc sách TQ hơi bị nhiều, có khi truyện TQ em xem nhiều hơn truyện Vn,...nhưng có cái tham khảo, có cái chỉ đọc cho vui thôi!

mr.Share

Xe tải
Đốt than là nghề của em :)) Than - than hoạt tính - than trắng là các cấp độ nối tiếp nhau, đều phải đốt trong hầm thiếu ô xi. Than củi cũng là than hoạt tính có hoạt tính thấp, dùng lọc cũng được. Hình cụ post chỉ là bước đầu tiên của quá trình đốt, họ xếp thành các khay giữa các thanh phải có khoảng cách không thì quá trình cháy sẽ không hết. Đốt đùng đùng thế nhưng xe nâng đẩy palet vào lò kín chỉ có lớp trên bén lửa, còn lại tự cháy không có ô xi bên ngoài. Muốn thành than gì thì khống chế nhiệt độ lò.

1.25 ton

Xe điện
Đốt than là nghề của em :)) Than - than hoạt tính - than trắng là các cấp độ nối tiếp nhau, đều phải đốt trong hầm thiếu ô xi. Than củi cũng là than hoạt tính có hoạt tính thấp, dùng lọc cũng được. Hình cụ post chỉ là bước đầu tiên của quá trình đốt, họ xếp thành các khay giữa các thanh phải có khoảng cách không thì quá trình cháy sẽ không hết. Đốt đùng đùng thế nhưng xe nâng đẩy palet vào lò kín chỉ có lớp trên bén lửa, còn lại tự cháy không có ô xi bên ngoài. Muốn thành than gì thì khống chế nhiệt độ lò.
Em lại được xem người ta làm than củi roài. Củi tươi cưa khúc xếp vuông vắn cho vào lò, mồi lửa rồi đóng kín dần ống khói ( giảm trao đổi nhiệt ), củi cháy thành than củi mà không cần không khí. Sau một 10-15 ngày là ra thành phẩm. Nói chung gỗ càng chắc nặng thì than mới tốt.

1.25 ton

Xe điện

Vâng , nấu rượu bằng nếp cái hoa vàng, mà là lúa cốm sữa, thì quả là tốn kém và em nghĩ nấu ra được một lít thành phẩm, rồi hạ thổ hai năm thì lại càng tốn. Nói chung là cầu kỳ quá lắm.:)). Hiện tại các cụ sâu rượu quốc lủi nghĩ ra một cách đỡ tốn kém hơn mà rượu vẫn có hương lúa non, đó là món rượu nếp thường ngâm với vài ngọn đòng đòng.:)). Em cũng đã được uống loại vodka của Bun, mỗi chai họ cũng cho 1 ngọn cỏ non.

nhatvietcorp

Xe tải
Em mong cụ chủ thành công để có rượu ngon uống, cả nước có nhõn nhà máy rượu Hà Nội mà vẫn phải uống cồn thực phẩm pha thì việc làm của cụ rất ý nghĩa, nếu phát triển thì 50 năm nữa em có rượu Việt Nam! 50 năm mời khách quốc tế.

Trạng thái
Thớt đang đóng