[Funland] Nấu rượu nghiêm chỉnh có khó không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

KatKik

Xe điện
Khó nhất là men và quy trình ủ.

Đàn Chim Việt

[Tịch thu bằng lái]
Chai đầu ra thường tới 65 độ cồn uống không được ạ. Nhưng đó là chai hạng nhất, dùng để pha.
Có đứa biếu em 10 lít rượu đầu vòi (mỗi nồi lấy 1 lit) nhưng nặng quá không dám uống. Chắc phải mang pha với soda may ra nuốt được.

duongctt

Xe tăng
Ngứa mồm với bác vài ý.
1. Ý tưởng của bác k mới, cũng không cũ.
2. Xin đc giấy phép sản xuất diệu công nghiệp khá khó.
3. 200k/l quá khó bán cho em. Bác chả có gì thuyết phục em xuống tiền giá đó: thương hiệu không, chất lượng bình thường.
4. Bác lọc vài lần diệu bằng cái đề tài cấp quốc tế đi nữa là thấy thất bại rồi. Ừ thì bác lọc đc Andehit, thế diệu của bác còn lại gì ngoài cồn và nước lã? Diệu ngon mà đơn giản thế thì bọn diệu tây nó bán cho tró. Vậy nên em dám chắc diệu bác nấu chất lượng bình thường.
5. Bác quê TB mà không biết dân TB từ lâu lắm rồi k nấu diệu bằng gạo nếp, mà vẫn ra diệu nếp. Kéo giá xuống tụt quần, nhưng em vẫn dám uống nhé.
6. Thị trường diệu gạo nếp ngon vẫn còn cực lớn, những nhà nấu uy tín quê em nấu không kịp bán.
PS: em thấy có mô hình này bác nên thử trước: mua lấy đôi trăm cái chum sành da lươn loại dưới trăm lít. Nấu diệu ngon đổ vào, xây bể có mái che rồi đặt chum diệu vào, đổ cát gần ngập cổ. Để ít nhất 1 năm mới ra lò. Nếu bác làm thật, làm tốt em chắc hàng xóm nhà bác mua sạch, chả cần bán cho mấy ông mồm gầu trên đây làm gì :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Rượu giá 200k em nghĩ là khó bán. 100k có lẽ còn hy vọng. Cụ thớt nên cân nhắc kỹ. Làm sản xuất khó hơn buôn nhiều.
P/S: Cụ nào trên khen rượu TB thì em không biết giờ thế nào chứ ngày xưa em uống rượu Tiền Hải nhạt như nước ốc.

beomap2

Xe container
Cụ chủ có sợ bị bắt rượu lậu trốn thuế không? cụ biết gì về độc tố trong rượu? Đào hố xong đổ rượu xuống thì nó ngấm vào đất hết. Cụ hiểu gì về máy lọc độc tố rượu?
Mấy hôm nay em đang tìm hiểu để về quê đầu tư cùng họ hàng ở quê 1 xưởng sản xuất rượu đóng chai.
Em định nấu chưng cất bằng nồi công nghiệp, sử dụng phương pháp chưng cất 2 lần theo quy trình của 1 trường đại học đang áp dụng tại các làng nghề. Chưng cất 2 lần theo quy trình loại này nó khác kiểu chưng 2 lần của các lò rượu.
Tiếp theo là sử dụng máy lọc rượu.
Và cuối cùng là đào hố để ủ rượu xuống đất sau 6 tháng mới đóng chai bán.
Bên cạnh đó, e thu mua dược liệu để tiến hành ngâm rượu. Cũng 6 tháng - 1 năm mới bán.
Về gạo thì là gạo quê Thái Bình, men thuốc Bắc nhà làm, nước em có sử dụng máy làm mềm nước để khử Clo.
Tất nhiên, với sự nghiêm túc và cầu thị em có mấy ý kiến nhờ các cụ tư vấn.
1- các cụ có góp ý hoặc quy trình nào để nâng cao chất lượng rượu, giảm độ độc hại thì tư vấn cho em để em nâng cao sp rượu.
2- em chỉ bán trên thành phố với dòng ruợu mà em có cả video, ghi chú ngày giờ chưng cất, hạ thổ..đóng chai chiết rót đến lúc giao đến tay người tiêu dùng thì em
bán với giá 200k/ lít, các cụ có tin dùng không?
3- Nếu em muốn thuê xe của các cụ để dán logo quảng cáo sản phẩm trên cánh cửa nhưng em thanh toán bằng ruợu có Ok không ạ? Em dự kiến khoảng 500k/ tháng - em đổi thành 3 chai rượu xịn.
P/s mọi ý kiến quý giá của các cụ em xin ghi nhận.
Tuần sau, e về quê dựng xưởng. Các cụ nào quan tâm xin inbox số đt, hoặc nhắn, em xin biếu mỗi cụ 1 chai thưởng thức vào dịp Tết. Em dự kiến biếu diễn đàn mình khoảng 300 chai rượu do xưởng sản xuất với cam kết chất lượng hàng đầu.

samoclan

Xe điện
200k/ lit rượu trắng thì khó tiêu thụ, gần bằng rượu Nga phổ thông

hamvui

Xe tải
ngành đồ uống cũng như các ngành thực phẩm khác, cái khó đối với sản xuất nhỏ là để xây dựng và giữ thương hiệu thì đầu ra phải đồng đều các chỉ tiêu kỹ thuật, cảm quan v.v, nhưng nguyên liệu đầu vào lại k đồng nhất.

hữu hiệp

Xe buýt
Tốt nhất cụ chủ lên rừng,xuống biển kiếm đồ động thực vật về ngâm rượu lên bình bán cho ae chơi rượu sẽ hay hơn.

Dan du an

Xe cút kít
Dùng thuốc bắc thì giờ nguyên liệu độc hại lắm. Nếu có men lá của dân tộc còn ok. Nói chung giờ trừ rượu nhà nấu ở vùng cao chứ rượu ở dưới xuôi men cũng không ra sao.

Mr.Alo

Xe lăn
Dùng thuốc bắc thì giờ nguyên liệu độc hại lắm. Nếu có men lá của dân tộc còn ok. Nói chung giờ trừ rượu nhà nấu ở vùng cao chứ rượu ở dưới xuôi men cũng không ra sao.
nhiều người tin rượu vùng cao chuẩn chứ nó cũng ít lắm , chắc cụ không biết chứ rượu dưới mình đưa lên tây bắc nhiều lắm :)) .
nói về men lá thì nó cũng khá đơn giản chứ không có gì cao siêu đâu cụ . có điều nấu men lá sẽ mất nhiều thời gian hơn . hiệu quả ít hơn ... so với men tàu
200k/ lit rượu trắng thì khó tiêu thụ, gần bằng rượu Nga phổ thông
giá đó em nghĩ không thể bán được , quê em làng nghề nấu rượu từ xưa , em hay lấy hàng đặt xin rượu gạo + ngâm nếp cái hoa vàng trên 1 năm giá có 50k/l ( hàng đặt chuẩn chứ không phải hàng chợ )
Chai đầu ra thường tới 65 độ cồn uống không được ạ. Nhưng đó là chai hạng nhất, dùng để pha.
rượu rạo không ra được độ như cụ nói đâu :))

Challenger77

Xe tăng
Cháu thấy ở quê, nấu rượu thường kèm với nuôi lợn thì mới kinh tế. Còn nấu rượu để bán khó kinh tế lắm (nếu cụ làm cẩn thận), ngoài ra em chưa biết nấu để bán phải đăng ký ntn để đúng luật, cụ nên tham khảo kỹ.

fromantoan

Xe tăng
1 cụ nói chuẩn ợ. Còn 1 điểm nữa là người nấu. Cùng 1 loại nguyên liệu nhưng kinh nghiệm và khả năng nấu của mỗi người sẽ cho chất lượng rượu khác nhau. So với đầu vào nếu là nấu rượu nếp thì e thấy 200k quá cao chứ ko phải cao. Mà tại sao lại cứ phải rượu nếp, thứ rượu nhan nhản và hầu như các cụ kỹ tính đều đã tìm mối hoặc kiếm ở quê, người nhà nấu. Nên đầu tư những loại rượu đặc sắc, ngon mà bây giờ vẫn ít người uống or tiếp cận. Ví dụ: rượu ngô non. Trước e ngồi uống với cu phó 1 phường ở Hn, vác can rượu ngô non ra uống phải thừa nhận là ngon và thơm. Hơn đứt rượu kim sơn quê e (cảm nhận riêng):D
Rượu ngô non là cái rượu màu vàng óng đấy ạ?

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thái lọ à cụ.
Quê em trung tâm thành phố đây. Nhà em cũng có trang trại mà kênh kiếm xiền hàng ngày là nấu rượu và mổ lợn đen. Mỗi ngày xuất ra 5 can 20 cho các mối quen.
Nói chung ở đây nếu giá thành của cụ mà trên 80k/lít thì không bán nổi cho người mua lẻ đại trà. Chỉ có bán cho các mối khách quen mua mỗi lần 20 lít về ủ uống dần thì khả năng cụ bán tầm 130-150k/lít được.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Có đứa biếu em 10 lít rượu đầu vòi (mỗi nồi lấy 1 lit) nhưng nặng quá không dám uống. Chắc phải mang pha với soda may ra nuốt được.
CỤ đừng uống. Rượu đầu vòi theo quy trình bên em là phải chưng cất lại 1 lần, sau đó pha với rượu thân giữa, chưng cất lại phát nữa. Phần đầu vòi lần nữa này thu lại để làm tráng, trộn rửa thôi. Phần thân mới sử dụng.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Cháu thấy ở quê, nấu rượu thường kèm với nuôi lợn thì mới kinh tế. Còn nấu rượu để bán khó kinh tế lắm (nếu cụ làm cẩn thận), ngoài ra em chưa
biết nấu để bán phải đăng ký ntn để đúng luật, cụ nên tham khảo kỹ.
Dạ, em có bộ hồ sơ mẫu kê khai để đăng ký rồi ạ!
Chủ yếu là đăng ký hộ kd cá thể, an toàn vệ sinh tp, công bố chất lượng rượu, đăng ký nhãn hàng hoá ạ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nấu nghiêm túc á? Nấu nghiêm túc để uống thì đc chứ bán thì chỉ có lỗ
Chuẩn Cụ ạ, nhà em khi xưa nấu rượu lậu nên em biết.:)
Nấu đúng thì từ lỗ đến huề vốn, dư cái hèm cho heo ăn.
Rượu gạo 1 lít đầu tiên thơm lắm và nặng, không ai uống được.
Dùng để nướng mực là số 1.

money_talk

Xe tăng
Các Start up kiệt quệ dẫn đến phá sản chưa fai lúc tạo ra sản phẩm.
Thời điểm đưa sản phẩm ra thị trường mới là lúc fa sản vì họ ít người hình dung dc quy mô vốn, chưa hiểu rõ về thương mại.
Các cụ trẻ mạnh dạn lên. Cứ xin tiền bố mẹ (giàu) để khởi nghiệp đi. Coi nhé tái cơ cấu vốn cho xã hội. Bố mẹ ko ít điều kiện thì đừng làm khổ họ khi chưa thực sự chín

vumanhkien

Xe buýt
Cụ phải xác định đối tượng sử dụng mặt hàng của cụ là ai? Có phổ thông hay là thiểu số? Cụ định bán với giá 200K/lít thì em e là ít ai có đủ khả năng mà dùng rượu cụ sản xuất ra. Mà đã sản xuất quy mô theo cách đầu tư như của cụ mà bán chậm hoặc không bán được thì chỉ có đóng cửa sớm. Còn về mặt quảng cáo trên xe oto thì cụ nên nghiên cứu lại quy định về quảng cáo rượu bia xem nó có vi phạm quy định gì hay không vì vấn đề quảng cáo bia rượu đợt vừa rồi được nhắc tới hơi nhiều.
Em đoán cụ quê Thái Bình chăng, nếu ở Thái Bình thì giờ cũng có nhiều nhà sản xuất rượu kiểu công nghiệp như của cụ rồi, cụ nên nghiên cứu lại dự án này của cụ trước khi quyết định khởi công.

Trạng thái
Thớt đang đóng