[Funland] Nên đạp xe đạp hay chạy bộ thể thao ạh?

Sim000

Xe đạp
Chạy bộ hay hơn

M.Thảo

Xe hơi
Có cụ nào đạp xe đạp mà cảm thấy ngồi đau m..ông ko ạh? Cảm giác ngồi e hết cả mông rất khó chịu mặc dù mua thêm cả cái lót yên r :(
Ban đầu cũng ê mông mà bác. Sau này quen rồi thì bớt đi. Tôi đạp khoảng 1 giờ mới thấy đau mông, khi đó ngồi sao cho 1 bên mông trên yên, lúc sau đổi lại sẽ đỡ hơn, đi lâu hơn

hnilqhuy

Xe tăng
Có cụ nào đạp xe đạp mà cảm thấy ngồi đau m..ông ko ạh? Cảm giác ngồi e hết cả mông rất khó chịu mặc dù mua thêm cả cái lót yên r :(
sai lầm là cái lót yên đó, yên xe đạp càng xịn thì lúc mới sẽ cứng như Brooks, sau 1 thoi gian nó sẽ định hình theo form mông của mình cực kỳ thoải mái dễ chịu. Chỉ tội đắt thôi, khảong 100 usd 1 cái yên :))

moonsun1130

Xe buýt
Cụ chăm tập và quyết tâm cao thật
Nếu không chạy, tập GYM hoặc đạp xe đc cụ rủ gấu và F1 nhà cụ đi bộ thể dục cùng, vừa khỏe vừa vui. Cách đi bộ hiệu quả cụ hỏi cụ gúc gồ.
Theo em trước tiên cụ nên giảm hẳn chế độ ăn đi trc đã (ví dụ cụ đang dùg 3 bát cơm thì dùng 1 bát và ăn nhiều rau, 1-2 ngày đầu cụ sẽ có cảm giác đói, sau sẽ quen và chỉ ăn 1 chút cơm thôi). Cụ sẽ cảm giác được người nhẹ nhàg hơn.

beomap2

Xe container
Đau lưng thì đi bơi, đi bộ tốc độ nhanh là được, chạy thì hơi quá vì chèn ép đĩa đệm cột sống lưng gây đau thêm, muốn kết hợp giảm cân thì leo cầu thang nhà cao tầng.

nghichnham

Xe tăng
Cứ thử các môn đi cụ. Cụ thích môn nào thì mới tập lâu dài đc. Thế mới có hiệu quả. Còn môn nào cũng có cái tốt cái dở.

moonsun1130

Xe buýt
Chạy 1h được 14km như vậy khủng khiếp quá, tầm 4 phút 20s được 1km là rất nhanh, ngưỡng mộ cụ thật
Chạy như này cũg như VĐV rồi cụ nhỉ. Em không thể chạy vận tốc đều và xa như thế đc.

King_crimson

Xe tải
Em thấy chạy bộ là lành hơn cả. Trước em cũng bóng đá, gym, bóng bàn, billiards nhưng các môn này thường đòi hỏi có đội nên em chuyển qua chạy bộ. Với lại có tí tuổi rồi nên đá bóng đau người và dễ bị đứt dây chằng nên em thôi. Nhưng mà chạy bộ cũng nên cần đầu tư một chút như giày, quần áo, bó gối, bó cánh tay, bó bắp chân... cũng tốn khá đấy ạ. Ngoài ra chạy dài cũng cần thực phẩm hỗ trợ nữa

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là do ý thức mỗi người hết cụ chủ ạ, phải vượt qua được thách thức dậy sớm, đúng giờ, đều đặn... khi tập quen rồi thì không tập lại thấy nhớ hoặc người ngợm uể oải lắm .Em đi bộ, chạy, rồi đạp xe... các kiểu gần chục năm rồi nên luôn duy trì cân nặng ổn định, thay đổi các môn tập luyện để đỡ nhàm chán, mình tập môn gì cũng được miễn là cảm thấy thoải mái, không bị gò ép về thời gian, tập để duy trì sức khỏe...

Gaffer

Xe tăng
Em thích đạp xe nhưng sợ ảnh huởng cờ rim (em thấy có cơ sở nếu ngày nào cái cờ rim cũng bị ép trên cái yên bé tí tẹo hàng tiếng); em sở trường Gym, món này ko hiểu cụ nào đạp xe từ trẻ (đạp xe thể thao khác đạp thong dong nhé) mà sau 20 năm khoản kia vẫn ác liệt lên tiếng giải ngố cho em với?
Hỏng được trim thì thế giới nó bỏ môn này lâu rồi cụ ạ chứ chẳng đợi tới giờ để cụ lo.
Ở cái cuống trim nó có 1 cái mạch máu, cái đó bị đè ép vào yên xe thì nó sẽ gây tê cậu nhỏ. Để khắc phục người ta có các loại yên có rãnh ở giữa, cộng thêm quần bỉm có lớp lót mút mềm cũng được xử lý để có lớp rãnh, giúp thoáng khí và lưu thông máu. Ngoài ra còn phải chọn xe đúng size người và cân chỉnh tư thế cho chuẩn.
Nói chung là chơi đúng cách thì nó chỉ mạnh lên chứ sao mà hỏng được.

bai

Xe điện
Cụ nên mua quần bỉm và bỏ cái lót yên đi.

BAYFUN

Xe tăng
Em thì thấy tập môn nào cũng tốt, quan trọng là duy trì đều đặn được :)

CoDoc

Xe tải
Em cũng đạp xe thời gian đầu đạp tầm 30’ là tê c him, sau 1 tuần thì không thấy bị.Mà đạp tóic đọ tầm bao nhiêu km/h là hợp lý hả các cụ, giờ em đang đi khoảng 20-25km/ duy trì liên tục.

atti_vn

Xe tải
Em tập tạ và bơi...trên giường=))

Khoẻ cơ tay mà không cần mua kìm bóp cơ tay về tập, máy tập chạy bằng cơm của cụ đa chức năng quá. :D
Em cũng đã xe đạp và gần đây là đi bộ để giảm vòng 2, thì thấy nếu để giảm vòng 2 thì đi bộ 30-35 phút hiệu quả hơn đi xe đạp 45-60 phút nhiều, chạy chắc còn hiệu quả nữa nhưng em xương khớp kém không chạy được.

teamee

Xe tăng
Bên GR bọn e lớp bơi F1 mấy đứa 10t đã bơi 5km (bể bơi) rồi. Nhìn choáng luôn :D
Bơi liên tục 5k cơ hả cụ, nghe khó tin quá. Với pace 3 phút / 100 mét thì 5k là bơi 2 tiéng rưỡi liên tục đấy cụ ạ.

Shadow381

Xe điện
Hỏng được trim thì thế giới nó bỏ môn này lâu rồi cụ ạ chứ chẳng đợi tới giờ để cụ lo.
Ở cái cuống trim nó có 1 cái mạch máu, cái đó bị đè ép vào yên xe thì nó sẽ gây tê cậu nhỏ. Để khắc phục người ta có các loại yên có rãnh ở giữa, cộng thêm quần bỉm có lớp lót mút mềm cũng được xử lý để có lớp rãnh, giúp thoáng khí và lưu thông máu. Ngoài ra còn phải chọn xe đúng size người và cân chỉnh tư thế cho chuẩn.
Nói chung là chơi đúng cách thì nó chỉ mạnh lên chứ sao mà hỏng được.
Em đã chơi thể thao thường có quyết tâm cao lắm, tập môn gì cũng có kết quả khác thường. Hồi bé lần đầu chạy 1km lảo đảo như sắp ngất mà sau đó em chạy 7km rồi chán quá mua tạ đeo chân chạy. Thi giải của thị xã em chạy xong 5 vòng sân vận động lên khán đài ngồi xem các VĐV khác vẫn đang chạy. Tập xà kép thì em chấp cả đám tập cùng cộng dồn số lượng vào với em; tập Gym thì dạo sang Mỹ học, từ mấy buổi đầu em rón rén vào phòng tập của trường, gặp ai cũng chào mà nó éo thèm trả lời; sau 2 tháng hầu hết cả phòng đều trào em từ xa, có 4 đứa hay hỏi em tập. Khi em về nước bọn nó tổ chức tiệc chia tay. Có thể do cách tập nghiêm túc của em gây chú ý cho bọn nó. Đạp xe em cũng sợ với cách đạp đó đến một ngày do đạp nhiều quá và phuơng pháp tập quyết liệt (như đạp lên đỉnhTam Đảo hoặc Ba Vì chẳng hạn) em liệt mịa khoản kia thì xong!

Em đã chơi thể thao thường có quyết tâm cao lắm, tập môn gì cũng có kết quả khác thường. Hồi bé lần đầu chạy 1km lảo đảo như sắp ngất mà sau đó em chạy 7km rồi chán quá mua tạ đeo chân chạy. Thi giải của thị xã em chạy xong 5 vòng sân vận động lên khán đài ngồi xem các VĐV khác vẫn đang chạy. Tập xà kép thì em chấp cả đám tập cùng cộng dồn số lượng vào với em; tập Gym thì dạo sang Mỹ học, từ mấy buổi đầu em rón rén vào phòng tập của trường, gặp ai cũng chào mà nó éo thèm trả lời; sau 2 tháng hầu hết cả phòng đều trào em từ xa, có 4 đứa hay hỏi em tập. Khi em về nước bọn nó tổ chức tiệc chia tay. Có thể do cách tập nghiêm túc của em gây chú ý cho bọn nó. Đạp xe em cũng sợ với cách đạp đó đến một ngày do đạp nhiều quá và phuơng pháp tập quyết liệt (như đạp lên đỉnhTam Đảo hoặc Ba Vì chẳng hạn) em liệt mịa khoản kia thì xong!
Cụ chém có theo phong cách tập luyện không vậy :))

Pumzen

Xe ba gác
Bơi liên tục 5k cơ hả cụ, nghe khó tin quá. Với pace 3 phút / 100 mét thì 5k là bơi 2 tiéng rưỡi liên tục đấy cụ ạ.
5k thì đáng nể đấy! Nhà cháu cùng F1 bé (trai 17 t) 2 bố con vẫn thỉnh thoảng kéo nhau đi bơi. Nhà cháu thì bơi thoải mái nên đi cùng ô con để ép nó bơi theo và bơi liên tục. 2 bố con vừa bơi vừa nghỉ, cỡ 1 h là thôi, vì ngâm nước lâu chân tay đều sun hết cả lại. Tính ra trong 1h đó cũng bơi chỉ 1 cây chuối là cùng.

TamAn7810

Xe tăng
Đạp xe đạp nhiều là bị giảm tt đấy cụ, chạy bộ cho khỏe. E có thằng em dễ tăng cân nhưng lần nào béo 5h sáng dậy chạy 1,2 tháng lại hồi cân.