[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

NNS

Xe ngựa
so sánh thế thì khác gì bảo nhà 1 thằng dân tộc trên bản có 16 đứa con đói méo mẹ cả mồm, những dĩ nhiên quy mô nó lớn hơn nhà thằng 2 vợ chồng 1 đứa con ở biệt thự vinhome Hn=))

Freeman Bodhany

Xe tăng
Chứng tỏ mấy thằng Singapore, Malaysia này cũng hổ giấy, bong bóng nhỉ.....gặp đợt dịch Covid này phát kinh tế tăng trưởng âm cả chục điểm %....vãi thật. :D

Em không thuộc loại người tự nhục, cũng không thuộc nhóm hay tự sướng. Nhưng em luôn tự hào Việt Nam. Phải công bằng mà nói Việt Nam đang có cơ hội rất tốt để bứt phá, Việt Nam có rất nhiều tiềm năng và dư địa để phát triển nhanh hơn nữa. Đây mới chỉ là bắt đầu cuộc chơi thôi, các cụ cứ chờ xem, hãy chuẩn bị đầy đủ cờ, hoa, sâm -panh....chúng ta sẽ cùng vui chung " ngày đó sẽ không xa đâu, và chúng ta là người CHIẾN THẮNG "....:))

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
vì ảnh hưởng của dịch mà có sự lên hạng chút rồi mang ra tự sướng là em thấy không ổn lắm :D

A98

Xe container
Thay vì xây mấy cái tượng nghìn tỷ thì xây dùm miền trung vài cái dự án thủy lợi thì mấy chốc đứng đầu ĐNá ngay.
Địa hình như thế xây vào đâu, phương án như thế nào hả cụ? Cụ cho ý tưởng đi!

Hanoi1919

Xe tăng
Nguồn số liệu nó lấy từ CP mình đưa ra đấy cụ, chỉ là cách nó xào nấu và đánh giá sẽ có phương pháp riêng của nó thôi. Cụ không tin thì em mời cụ ra cafe với mấy thằng bạn em làm ở WB, IMF chuyên làm các đánh giá và báo cáo này.
Cái đó thì em tin chứ. Nó lấy thông tin đương nhiên là phải từ chỗ có nguồn và chính thống. Quan trọng là nó sẽ có kiểm định và đánh giá khách quan. Không phải ông công bố gì nó cũng tin và nói theo ý đồ của ông.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em không nghĩ thế. Tiềm năng Thái lớn hơn Mã lai nhiều, rất tiếc Thái bị chia rẽ.
Ý kiến cá nhân nhưng em thấy so với dân Mã thì dân Thái tù hơn nhiều, giới trẻ bị ăn sâu tư tưởng hưởng thụ lười làm, không chiến như dân Mã, không bon chen như dân Việt, cảm giác biết đủ là cảm giác giết chết tiềm năng

binhsu7273

Xe cút kít
Đi kiếm Gạo đuê, ngồi ì da đó mà khen nhau. 😂

Em chả quan tâm đến kinh tế vĩ mô, em chỉ quan tâm mỗi tháng nhà em có bao nhiêu tiền để chi tiêu thôi.
Chúc mừng cụ, được chửi tất! Sướng.
Ông thì tự nhục, ông thì tự sướng. Không có ai biết đúng là mình đang ở đâu, để mà cày cuốc. Em thì cho là việc của mình là làm, làm và làm. Còn việc thống kê thì kmn thôi, ko quan tâm lắm!

alansaint

Xe buýt
Chắc cụ ở bển. Chiến tranh đối với cụ kết thúc vào tháng 4 năm 75.
Còn với người ở lại thì chưa cụ ạ. Sau đó còn mấy cuộc chiến nữa, rồi Mỹ bắt tay với TQ cấm vận đến 1995. Thế nên mới có hoà bình gần 30 năm thôi, và hội nhập mới được 25 năm thôi.
Tính ra mình kết thúc chiến tranh được 28 năm. Sau hội nghị Thành Đô mình mới thực sự chấm dứt chiến tranh với Trung Quốc. 3 năm tiếp theo Mỹ dỡ bỏ cấm vận.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ tính phát triển kinh tế từ năm 1975 mà không tính tới chiến tranh Tây Nam với Campuchia, chiến tranh biên giới 1979 với TQ, rồi cấm vận kinh tế từ Mỹ, hơn chục năm duy trì lực lượng bên đất Miên để dẹp tàn dư Khơ me đỏ, Liên Xô cắt giảm viện trợ . Nói thật chỉ từ khi thằng Mỹ nó bình thường hóa quan hệ với mình từ năm 1995 thì mình mới bắt đầu phát triển kinh tế từ đó. Chứ Mỹ mà nó không bình thường hóa quan hệ thì mình chả được như bây giờ đâu. Tính ra mình chỉ mới phát triển có 25 năm thôi. Đừng chối bỏ những thành tựu mà Việt Nam đã đạt được.
Các cụ không đọc kỹ còm của e à
Em nhắc lại nhé, chiến tranh đã lùi xa (em trích dẫn là 45 năm chống Mỹ) các cụ bổ sung thêm 41 năm (1979 chống tàu khựa) mà tới giờ vẫn lấy lý do đó biện minh cho kinh tế phát triển chậm
và em đưa ra giải pháp để phát triển nhanh
ui, chiến tranh kết thúc 45 năm mà tới giờ kinh tế vẫn đổ cho chiến tranh, cấm vận
Theo em đất nước giảm nạn tham nhũng, mở cửa cho tri thức sáng tạo, xây dựng kinh tế nhiều thành phần và quản lý nhà nước, cơ chế chính trị tốt mới là yếu tố phát triển
à, sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật nữa, phải tuân thủ nghiêm

A98

Xe container
Ý kiến cá nhân nhưng em thấy so với dân Mã thì dân Thái tù hơn nhiều, giới trẻ bị ăn sâu tư tưởng hưởng thụ lười làm, không chiến như dân Mã, không bon chen như dân Việt, cảm giác biết đủ là cảm giác giết chết tiềm năng
Quy mô Mã không đủ, đã thế lại bị chia thành 2 nửa nữa chứ cụ.
Nhưng tiềm năng con người của Thái không ổn, bị chia rẽ kinh quá. Cấu trúc xã hội cũng bất ổn.

hoaquyenhb

Xe hơi
E sưu tầm được hầu các Cụ: "Sự thiếu tin tưởng vào con số thống kê không phải là hiện tượng mới. Phương Tây có một câu nói nổi tiếng: “Có ba loại nói dối: dối, dối đáng nguyền rủa, và… thống kê”. Con số thống kê được xếp vào nhóm nói dối còn tệ hơn là đáng nguyền rủa! "

trancannam

Xe điện
Địa hình như thế xây vào đâu, phương án như thế nào hả cụ? Cụ cho ý tưởng đi!
Miền Trung có kha khá các hồ thủy lợi đó chứ không phải ko có nhưng chưa đủ, phải 1 huyện ít nhất có 1 cái. Cứ 1000 tỷ làm tượng thì có thể làm 3 đập thủy lợi lớn. Mà thôi. Làm tượng cũng được

A98

Xe container
Các cụ không đọc kỹ còm của e à
Em nhắc lại nhé, chiến tranh đã lùi xa (em trích dẫn là 45 năm chống Mỹ) các cụ bổ sung thêm 41 năm (1979 chống tàu khựa) mà tới giờ vẫn lấy lý do đó biện minh cho kinh tế phát triển chậm
và em đưa ra giải pháp để phát triển nhanh
Cụ không đọc comment của bọn em, rồi đi phê bình là bọn em không đọc comment của cụ à?
Cụ yên tâm, bọn em đọc kỹ lắm. Đây không phải lần đầu bọn em phản ứng lại những người nghĩ là chiến tranh kết thúc năm 75 hay 79 đâu. Người ở bển, hay bị bển tẩy não nghĩ thế nhiều lắm cụ ạ.

.Chuối.

Xe tăng
Nguồn số liệu nó lấy từ đâu cụ?
Sao tự dưng lại gắn là hằn học với đất nước nhỉ? Tranh luận chỉ thế thôi sao?
Thế anh lấy số liệu ở đâu để phản biện lại nó?
Tranh luận của anh chỉ đến thế thôi à?

Dtht.laixe

Xe buýt
Nghe cũng sướng lỗ tai nhưng grab em ế quá.

trungthu2020

Xe tăng
Chính trị cả thôi mà cụ.
Ngoài ra còn có cả tiền cụ ạ
Bọn nó nhảy vào, đề nghị làm cái A, cái B bằng nguồn tiền của nó, nói là viện trợ từ WB, IMF nhưng vẫn phải trả tiền (có cả tiền NS), trong khi nhân công (bọn nó bảo công nghệ cao) của nó lương rõ cao
LĐ em đợt đó cũng tỉnh, nói thằng luôn với bọn e là đề án làm cái A thì ok, nhưng để WB làm thì ông ý ko duyệt, để cho trong nước làm, tiền của mình, người mình hưởng!
Giờ vẫn đang ngon!

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Quy mô Mã không đủ, đã thế lại bị chia thành 2 nửa nữa chứ cụ.
Nhưng tiềm năng con người của Thái không ổn, bị chia rẽ kinh quá. Cấu trúc xã hội cũng bất ổn.
Chia rẽ thì Mã cũng chia rẽ cụ ạ, mức độ khác nhau thôi, nhưng em đang nói về ý chí động lực vươn lên của con người ấy :D

obi

Xe tăng
VN vượt Sing với Malai giống như Tầu vượt Đức vậy, mừng nhưng dân vẫn khổ.

trungthu2020

Xe tăng
Thế anh lấy số liệu ở đâu để phản biện lại nó?
Tranh luận của anh chỉ đến thế thôi à?
em không có nguồn đâu cụ, em đoán từ Chính phủ cung cấp
Tranh luận của e chỉ vậy thôi, chứ em không gắn cụ hay bất kỳ ai nghi ngờ nguồn số liệu là hằn học với đất nước cả!
Kính cụ!

shiluo

Xe container
so sánh thế thì khác gì bảo nhà 1 thằng dân tộc trên bản có 16 đứa con đói méo mẹ cả mồm, những dĩ nhiên quy mô nó lớn hơn nhà thằng 2 vợ chồng 1 đứa con ở biệt thự vinhome Hn=))
Trước đây có tận 16 đứa con mà quy mô vẫn thấp hơn nó nhiều mà giờ hơn nó thì phải thấy mình đang tốt lên chứ cụ
Nuôi 16 đứa con nó khó khăn vất vả gấp chục lần nuôi 1,2 đứa. Nhưng khi có chuyện cần giải quyết bằng nắm đấm thì 16 đứa sẽ ổn hơn 1,2 đứa nhiều. Thế nên đội đông con như Mẽo hay Tàu nó lên tiếng thì đội ít con như Quatar, Macao, Brunei,.. có dám ho he tiếng nào không cụ?