[Thảo luận] Ngẫm về chữ "NHẪN" ...

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
chia sẻ với 'tản mạn về giao thông Hà nội' của cụ chủ thớt, nhà cháu ngày trước cũng rất ghét ai chửi bậy vậy mà từ hồi đi 4b nhà cháu chửi như... thợ dù biết 'tai ai gần miệng người ấy nghe', nhà cháu thấy như bài ai đó viết thói quen xấu nhưng cứ được lặp đi lặp lại bỗng thành tập quán#:-s,cũng cám ơn cụ đã viết ra được nỗi bức xúc mà nhiều người không thể thể hiện...

sleepdriver

Xe buýt
Cái này tổng kết thành định luật rồi ạ, "cục đất" mà vứt lên ngồi trước vô lăng ở đường Hà Nội thì tự khắc nó cũng iết chửi luôn hi hi

khanhhuy

Xe tải
đọc song bài của cụ hay quá,đọc song ngẩn to te ra, không đọc tiếp đươc nữa và nhận ra mình như mất sổ gạo ý mãi mới tỉnh quá hay quá hay

vnpolarbear

Xe hơi
Sáng thứ hai một ngày nào đó, đủ lâu để bố thằng nào có thể nhớ nổi, trên đường Sơn Tây, chỗ rẽ vào chợ Ngọc Hà, người đông nghịt, ken nhau, nhích từng tí tiến về phía trước. Một mụ xồn xồn mặt bự phấn chành chọe lách con SH ngang thẳng sang đường . Anh công an tuýt còi yêu cầu đi thẳng theo dòng. Mụ cứ sang. Bỗng xoạch phát. Xe mụ quệt vào xe một em đi con wave 100. Em xinh, nom rõ sang, da trắng, kính cận, vai khoác một túi bằng chất liệu gì đó trong trong, nhìn rõ có vài cuốn sách có chữ tiếng Anh.
Em gái sang ngoảnh lại hỏi mụ: "Bà đi kiểu gì đấy?".
Mụ già cũng chẳng vừa: "Mày nói ai đấy?"
Em gái vặc lại: "ĐM, tôi chửi bà đấy".

góp với cụ chủ thớt 1 tý

Chỉnh sửa cuối:

Thai Ha

Xe buýt
Các cụ bàn rất hay và tâm huyết.=D>

tdhien

Xe buýt
Định nghĩa chữ Nhẫn rất hay, dùng được chữ Nhẫn thì rất tốt. Nhưng ở VN, cái gì cũng biến tấu cả, do đó nếu dùng chữ Nhẫn ở VN thì có thể người ta lại hiểu là Nhẫn Nhục các Cụ ạ.

anhkhoihn

Xe tăng
Kính cảm ơn các bác đã quan tâm đến vài dòng lẩn thẩn; viết ra trong lúc tâm trạng hỗn mang ... Em các bác cũng đang nghiên cứu thêm vài hiện tượng xã hội nữa để tổng kết thành loạt bài ... cũng gọi là cố kịp Kỷ niệm 1.000 năm Thăng Long Hà Nội ... Hic hic ...
Viết đến đây, em thật, lòng đau như cắt các bác ợ ... chua đến mức không thể xót hơn ...
Đọc bài của bác Ngủ gật lại nhớ đến ngày mới về Hà Nội sau 1 thời gian dài tâm trạng em cũng như bác bây giờ. Năm 1988 em xa Hà Nội, hình ảnh HN ngày đó đã biến mất khi em trở về. Khoảng 6 tháng đầu tiên em thật sự kinh hãi mỗi khi ra đường, rồi sau đó vì miếng cơm manh áo cuộc sống cuốn hút cũng phải quen với Hà Nội ngay hôm nay.

Sức chịu đựng của con người thật vô hạn, buồn, đau xót, luyến tiếc, căm phẫn cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì cả. Một số người bạn ngoại quốc đến chơi đều nói rằng : người dân Hà Nội sẽ phải chịu đựng như thế này trong vòng 20 năm nữa. Ôi 20 năm nữa thì em cũng thành ông cụ rồi. Thôi em đành hy sinh tất cả để sửa sai bằng cách cho con em quay trở lại nước ngoài thôi

tiger

Xe tăng
Nhẫn gì thì nhẫn nhưng muốn làm nên nghiệp lớn ngoài Nhẫn còn cần có Tâm

TaiDongPhong

Xe đạp
Có em, có em bác ạ.Ha ha thế là em đã có đồng minh:D. Cách đây 3 ngày,em chở phụ huynh đi có việc xuống Hà Đông,đến vạch dành cho người đi bộ,đèn đỏ, em liền chấp hành đúng quy tắc giao thông, dừng lại và chờ đèn xanh.Nhưng ngạc nhiên chưa em thấy mọi người cứ vèo vèo phóng chả ai dừng lại cả,lại còn ngoái lại nhìn em như vật thể lạ từ đâu rơi xuống.Đau nhất là có 2 em xinh như hoa hậu đi ngang qua và nhìn em với ánh mắt rất ư là "âu yếm",cười với nhau rồi nói: Điên mày ạ.......Bất ngờ, em cứng họng chả kịp phản ứng gì cảx-(

AcordGEM

Xe hơi
Thớt này hay thế mà anh em lái lại để quên tít tận hầm số 3 :P
Ngẫm lại chữ nhẫn em thấy nó thấm nhuàn lắm ... Thằng như em vốn thẳng tính , mồm to nên cứ chuyện gì ngang trái là tuôn ra luôn, nói như đấm vào mặt . Nhiều chú non nghe vậy cũng hốt :o)
Nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại nhiều lúc không "nhẫn" thấy dại quá . Như giao thôg VN thì điển hình , không nhẫn trên những con đường tắc dài , không nhẫn chờ đợi cố tình đi ẩu đi láo để đi nhanh, không nhẫn khi hai bên cùng nóng mặt thì 1met vuông giao thông VN có 1 vụ đánh nhau rồi .Nhưng mà nhẫn chưa đủ ,càng nhẫn nó lại càng lấn tới, càng ngang nhiên , thế thì các bác nghĩ sao
Nói chung trong cuộc sống cần chug hòa, mang cả nhẫn và "nhẫn tâm" vào cuộc sống thì xã hội mới bớt loạn đc ;))

kungfue.r.p

Xe tải
Xin chia sẻ cùng các cụ vậy, e cũng xin báo cáo lại với các cụ là nghe còi cứu hỏa, cứu thương là em cũng leo lên hè để nhường ngay.

Chiều nay trên đường về thấy radio bẩu là các nhà quản lý cho biết: nạn ùn tắc sẽ được giải quyết trong .... 20 năm nữa, tầm nhìn 2030. Nhà đài bình luận là: cứ cho là ng dân sẽ cố gắng nằm mơ tới 2030, thế lúc đó không hết tắc đường, lại lên kế hoạch tầm nhìn thêm 20 năm nữa thì ai chịu trách nhiệm trước ng dân, nghe mà buồn. Như vậy, theo các nhà quản lý tài ba của ta, mình còn phải nhẫn dài dài, khoảng vài thập kỷ nữa.