[Funland] Ngỗi rỗi nhớ lại chuyện ở chỗ làm cũ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

biahoihanoi

Xe lăn
Chuyện đi làm thời SV: Cao thủ mở nút chai

Được làm đúng ngành nghề khi còn là SV thì còn gì bằng. Tuần đầu tiên đang thời gian quan sát và training khi em đc làm waiter trong Restaurant của KS. Ngon choét hehe ;;), quần áo đồng phục nghiêm chỉnh rất pờ rồ. Một anh chị Tây order một chai riệu vang, lính mới đang máu chiến đề nghị manager cho em phục vụ quả này 8-x! Manager F&B nhìn em hỏi! Ok không? Dạ em làm được :o). Show riệu cho khách xem đầy đủ hẳn hoi đúng quy trình nhá! :)). Anh Tây ô sờ kê good !!! Chơi luôn, năm đó chỉ dùng cái mở nút riệu vang truyền thống, lấy sức cắm vào rồi vặn rồi rút lên. Líu mệ! vặn ngập rồi mờ chai riệu để trên bàn thì không có lực để rút nút chai lên, mờ em thì có to khỏe gì cho cam ^:)^, bực mình kẹp cả chai vào hai đùi kéo ....bốp! khà khà lên rồi. Em cười hỉ hả khi anh chị Tây kia mắt tròn mắt dẹt :-o. Ôi cha mẹ ơi, chết òi :-ss.....Rất may anh chi Tây có hỏi chuyện và biết đây là lần đầu tiên phục vụ riệu vang lên rất thông cảm và vui vẻ, rồi còn tip cho em 5$ X_X và đấy là bài học đầu tiên và được nhận đồng tiền tip đầu tiên trong đời đi làm. :)
Giờ có cụ nào thi mở chai với rót rệu với em không? ;))
Bác kể chuyện cũng rất hay và hơn nữa là bác nhận đồng tip lần đầu nhiều hơn em, em chỉ được có 2 đồng thôi.
Nói thật, hồi đó kiếm tiền quá dễ, em mua xe máy cub 81 năm 93 là oách xà lách rồi, vậy mà cứ 1 năm đổi 1 xe nào là 82-89, win, dream... đi cho nó sướng, quần áo thì đủ các loại, giầy dép thời đó toàn loại đẹp trong khi chỉ tiêu tiền tip thôi nhé. Giá nhà hồi đó 45 tr/ căn 40 m2 trên Tây Hồ.

amylvs

Xe tăng
Có mấy Tuấn, bác nói Tuấn bộ phận nào?
Luơng thì đúng như bác nói, lương KS bây giờ cũng nhàng nhàng khoảng 5-7 tr nếu là nhân viên. Chỉ thích hợp cho người ..........lần đầu đi làm. Mà làm lâu bọn Tây nó ghét chứ không quý đâu nhá.
Em có thằng bạn tên là Tiến, làm Maintenance, đến năm 2000 hình như mới nghỉ, bác chủ biết nó không ?

buffalo car

Xe điện
Bác kể chuyện cũng rất hay và hơn nữa là bác nhận đồng tip lần đầu nhiều hơn em, em chỉ được có 2 đồng thôi.
Nói thật, hồi đó kiếm tiền quá dễ, em mua xe máy cub 81 năm 93 là oách xà lách rồi, vậy mà cứ 1 năm đổi 1 xe nào là 82-89, win, dream... đi cho nó sướng, quần áo thì đủ các loại, giầy dép thời đó toàn loại đẹp trong khi chỉ tiêu tiền tip thôi nhé. Giá nhà hồi đó 45 tr/ căn 40 m2 trên Tây Hồ.
Èo, bác thế là oách quá rồi! Năm 94 là sinh viên năm 2 nhưng đi làm mỗi tháng cả lương với tip khoảng 1,5 - 1,8 củ/tháng thôi. Xe thì ba mẹ cho con xe 79 chạy phe phé rồi. :)) Mờ đúng thật hồi đó kiếm xèng ngon choét, em còn nhiều chuyện kiếm xèng vui lắm :))

buffalo car

Xe điện
Chuyện đi làm thời SV: Tiền rơi vào ca trực đêm Giao thừa :D

Sau thời gian làm ở restaurant em được úp lên làm receptionist chuyên ca đêm vì sáng còn đi học. Hồi đó là SV lên sẵn sàng trực ca đêm giao thừa cho các bạn khác trong tổ về ăn Tết. Làm nghề dịch vụ thì các cụ biết rồi! Không bao giờ được trả lời không với khách 8-}. Đêm giao thừa thì khách sạn vẫn có khoảng 30% số phòng có khách trong đó có một đại gia ở SG mới check in từ chiều. Đến khoảng 22h00 đại gia mới yêu cầu bọn em là thích 1 cành đào trong phòng của bác ý! :!! @-)^:)^ Thôi xong, sắp giao thừa rồi, mờ có hoa đào bây giờ thì chỉ có ra...............thùng rác thôi. Em với 2 chú bảo vệ và bellboy vò đầu bứt tai ý là giờ này kiếm đâu ra cành đào đây!!! Bác đại gia bất cần đời bảo trước giao thừa phải có cho tôi :((.

Thằng cu bảo vệ bảo để em xử lý! mày mua ở đâu? giờ còn chỗ nào bán nữa đâu?. Ở nhà đến 23h00 mờ vẫn chưa thấy cậu kia về (cũng chưa có DTDD mà các cụ) sốt hết cả ruột gan! Ặc ặc :-o 23h30 nó về với một cành đào to đẹp rất ''ngon lành cành đào'' :)) dưng có cả rễ và đầy đất X_X, bọn em xúm vào hỏi nó cứ tủm tỉm cười. Úi dời đúng là chết vì tiền rồi, nó nó...nhổ ở vừon hoa tận trên Quan Thánh ~X( tao ^:)^ mày dồi.
Xong xuôi cắm vào bình mang lên cho đại gia với con mắt đầy ngạc nhiên và ngữong mộ \:D/ ;;) :x. Chết với bọn em roài :)). Và cả bọn đựoc xiền nhiều như nào thì các cụ cũng đoán đựoc nhá! Đến giao thừa GM lên biết chuyện còn lì xì đặc biệt cho cả bọn nữa. Tết đó đúng là vui như Tết.

Chỉnh sửa cuối:

LeM

Xe hơi
đọc liền một lúc 20 chuyện của bác mà không thấy chán, năm 89 - lẻ 2 em cũng làm ô-tel nn, kém cụ 1sao, nhiều chuyện hài và "dại dột".... nhưng em ko dám kể, hóng cụ biaHN trước đã :D

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
biahoihanoi nói:
Chuyện 19: Cái tampon.
Một tối đang trực thì tổng đài chuyển đến 1 cuộc gọi:)], ai gọi thì quan trọng quái gì, vẫn phải dạ vâng thưa gửi thôi. Té ra đầu bên kia là chú khách quen người Pháp đang từ Hạ Long về cùng cô bồ cùng quốc tịch. Thế mày gọi có việc gì vậy? À thì tao nhờ mày mua cho bạn gái tao cái tampon. Thế cái tampon là cái quái gì? tao chưa nghe thấy bao giờ?:-?? Em hỏi lại nó thế thì nó giải thích khá lằng nhằng sau thấy em vẫn chưa hiểu thì nó bảo bạn gái nó nói chuyện trực tiếp. Bạn gái nói giải thích một hồi đại loại là cái đó dùng cho phụ nữ khi bị "hành quân" hàng tháng. À thế thì tao hiểu "hành quân" rồi nhưng vẫn chưa hiểu tampon hình thù ra sao thì con đó lại giải thích là nó to bằng cái ngón tay cái, có 1 cái dây ở đầu, khi dùng thì đút vào...À ra vậy, phức tạp phết, tao cũng biết sơ sơ là chị em dùng băng vệ sinh, có cánh để bay hay không chứ lại còn món này à? Mà ngại chết, ai con trai lại đi mua cái đó. Con bé đó năn nỉ nói là cố mua giúp nó, ừ thì giúp vậy thế là nhờ 1 em lễ tân đi mua hộ.
Lúc khách về đến KS em ấy nhận được gói tampon mặt mày hớn hở cảm ơn rối rít. Thấy chưa em, anh đây ga lăng hơn hẳn cái thằng Pháp bạn trai nhà em nhé.
Truyện bốc phét, cái đó nó chỉ dùng để outdoor cho đảm bảo thẩm mỹ, đây nó đang về khách sạn nghỉ thì mua làm gì, có nhờ thì nó nhờ mua cái vẫy cánh :D

Gửi từ Nokia 8210 sử dụng Microsoft Words

biahoihanoi

Xe lăn
Truyện bốc phét, cái đó nó chỉ dùng để outdoor cho đảm bảo thẩm mỹ, đây nó đang về khách sạn nghỉ thì mua làm gì, có nhờ thì nó nhờ mua cái vẫy cánh :D

Gửi từ Nokia 8210 sử dụng Microsoft Words
Nhà vòi đi sửa xe đi, xe đang ra nhớt đấy, ra chiều biết lắm:o) nhưng.......còn ít.........kinh.........(nghiệm) lắm:D. Thế nó sang VN du lịch mà nó lại indoor suốt ngày hay sao mà có cánh với không? Mai nó không đi chơi à?

Chỉnh sửa cuối:

Babetta6868

Xe tăng
Em góp thêm phát nữa :D.
Chuyện 4: Lại ị và máy xúc =)).
Công ty cũ của em đa ngành đa nghề, bọn em có cả dự án nuôi giống thuỷ sản ở đảo Cống Tây (cạnh Quan Lạn ợ). Những ngày đầu ra đảo, khai phá xây dựng cơ sở hạ tầng thì có trăm nghìn cái khổ các cụ ạ, trong đó tất nhiên có cả cái khổ khi đi ị :)). Ngoài đó nhiều muỗi, rĩn lắm, nhiều kinh khủng, đặc biệt là những hôm nước biển kém thì chết với bọn muỗi rĩn đó. Cả ngày lúc nào cũng phải bịt kín khẩu trang, quần trùng áo dài, nhưng lúc ị thì ko thể không phơi mông ra được :P. Muỗi chích cho đau ngứa đến mức độ mọi người rỉ nhau phương án: nhịn cho mót gần chết rồi ... tụt phát giải quyết xong luôn, càng nhanh càng tốt :)). Khổ nỗi có phải ai cũng luyện được bí kíp đó đâu, quá cái thì bỏ bà :)). Ngoảnh đi ngoảnh lại bọn em lại nhớ đến cái máy xúc. Ngồi lên gầu nâng cần lên cao, quay ra biển ... , ko bị muỗi chích, mát, "cắt bom" theo toạ độ mình chọn, sướng cực :D.

biahoihanoi

Xe lăn
Công ty cũ của em đa ngành đa nghề, bọn em có cả dự án nuôi giống thuỷ sản ở đảo Cống Tây (cạnh Quan Lạn ợ). Những ngày đầu ra đảo, khai phá xây dựng cơ sở hạ tầng thì có trăm nghìn cái khổ các cụ ạ, trong đó tất nhiên có cả cái khổ khi đi ị :)). Ngoài đó nhiều muỗi, rĩn lắm, nhiều kinh khủng, đặc biệt là những hôm nước biển kém thì chết với bọn muỗi rĩn đó. Cả ngày lúc nào cũng phải bịt kín khẩu trang, quần trùng áo dài, nhưng lúc ị thì ko thể không phơi mông ra được :P. Muỗi chích cho đau ngứa đến mức độ mọi người rỉ nhau phương án: nhịn cho mót gần chết rồi ... tụt phát giải quyết xong luôn, càng nhanh càng tốt :)). Khổ nỗi có phải ai cũng luyện được bí kíp đó đâu, quá cái thì bỏ bà :)). Ngoảnh đi ngoảnh lại bọn em lại nhớ đến cái máy xúc. Ngồi lên gầu nâng cần lên cao, quay ra biển ... , ko bị muỗi chích, mát, "cắt bom" theo toạ độ mình chọn, sướng cực :D.
Ặc ặc, nhiều người khen đảo Quan Lạn ....sạch và mát lắm.

Babetta6868

Xe tăng
Chuyện 5: Ăn tôm giống.
Đợt ấy khu nhân giống tôm đi vào hoạt động, các cặp tôm thẻ chân trắng ( bố - mẹ) được chuyển từ tận Mỹ về, thấy bảo ~20triệu/1cặp (năm 2004).
Sếp em quán triệt là sau khi các cặp tôm làm nhiệm vụ "sinh đẻ" xong tuyệt đối không được ăn thịt chúng mà phải mang ra biển phóng sinh, có cử người giám sát.
Thời gian đầu bọn phụ trách nhân giống tuân thủ nghiêm lắm, *** chúng nó dốt bỏ bà, em nhìn chúng nó mang cả hai chục con tôm to nửa cổ tay mang thả ra biển mà xót ruột.
Đợt nhân giống tiếp theo, em bàn với mấy thằng CB sẽ mang tôm đi phóng sinh. Em chuẩn bị sẵn một cái vợt để dưới gầm thuyền, chèo thuyền ra xa xa một chút, em thò cái vợt sát mặt nước, bảo thằng thả tôm cố tình dơ cao cái xô tôm đổ xuống để sếp trên bờ nhìn thấy mình đổ tôm xuống biển, khú khú em buộc túm cái vợt lại, thả chìm nghỉm ở cạnh thuyền ... tối mấy thằng rủ nhau mang sục điện + chai riệu ra nhà để máy phát luộc lên nhấm riệu ... sướng thế không biết =))

Be Grace

Xe điện
Trong chỗ làm của em ..đôi khi gặp khách rất dễ thương , lịch sự . Nhưng cũng ko ít lần gặp khách củ chuối ...Mà của đáng tội ..bên em xem khách đúng là như ông nội luôn ah ..cái gì khách cũng đúng ..khách mà hơi lớn tiếng 1 chút là cái gì cũng nghe ..Bực mình nhất là 1 số khách nó bít điểm yếu bên em là dịch vụ số 1 .ko bao giờ để cho khách phải đi ra khỏi cửa mà ko hài lòng dù chỉ 1 chút ..nên số khách củ chuối chuyên gia vào ăn uống xong kiếm chuyện complain để được free hoàn toàn ..bên em khách complain thì discount 100% luôn ah ...Nếu complain nhẹ nhẹ thì discount 100% món ăn hay thức uống bị complain và làm lại món mới cho mà ăn ..mà ko phải trả tiền món đó ..Complain nặng hơn thì discount 100% tổng bill ...Cách đây 2 hôm ..có 5 đứa vào ăn ..( 1 trong 5 em này là chuyên gia complain để được discount , thằng này người Hàn Quốc ) ..bọn nó ăn uống thả cửa ..xong 1 em gái complain trong dĩa đồ ăn của nó có 1 con sâu trong súp lơ ( con sâu trong súp lơ thì các cụ bít nó bé xíu thế nào ...) ...thế là discount 2 củ 6 ..haiizaa ..con sâu có giá 2 củ 6 ...Em thật ..ở VN này chưa có chỗ nào mà dịch vụ số 1 như bên em ..KS 5 sao .. khách complain cũng chỉ xin lỗi thoai ..chứ làm giề có chuyện vào ăn chùa thế ...sau đấy ..5 đứa cười hớn hở như được mùa ..đứng lên xách đ..ít đi về ...

Hanoi2travel

Xe tăng
Trong chỗ làm của em ..đôi khi gặp khách rất dễ thương , lịch sự . Nhưng cũng ko ít lần gặp khách củ chuối ...Mà của đáng tội ..bên em xem khách đúng là như ông nội luôn ah ..cái gì khách cũng đúng ..khách mà hơi lớn tiếng 1 chút là cái gì cũng nghe ..Bực mình nhất là 1 số khách nó bít điểm yếu bên em là dịch vụ số 1 .ko bao giờ để cho khách phải đi ra khỏi cửa mà ko hài lòng dù chỉ 1 chút ..nên số khách củ chuối chuyên gia vào ăn uống xong kiếm chuyện complain để được free hoàn toàn ..bên em khách complain thì discount 100% luôn ah ...Nếu complain nhẹ nhẹ thì discount 100% món ăn hay thức uống bị complain và làm lại món mới cho mà ăn ..mà ko phải trả tiền món đó ..Complain nặng hơn thì discount 100% tổng bill ...Cách đây 2 hôm ..có 5 đứa vào ăn ..( 1 trong 5 em này là chuyên gia complain để được discount , thằng này người Hàn Quốc ) ..bọn nó ăn uống thả cửa ..xong 1 em gái complain trong dĩa đồ ăn của nó có 1 con sâu trong súp lơ ( con sâu trong súp lơ thì các cụ bít nó bé xíu thế nào ...) ...thế là discount 2 củ 6 ..haiizaa ..con sâu có giá 2 củ 6 ...Em thật ..ở VN này chưa có chỗ nào mà dịch vụ số 1 như bên em ..KS 5 sao .. khách complain cũng chỉ xin lỗi thoai ..chứ làm giề có chuyện vào ăn chùa thế ...sau đấy ..5 đứa cười hớn hở như được mùa ..đứng lên xách đ..ít đi về ...
E cho cái địa chỉ bên em để anh mở cửa hàng bán sâu bên ngoài nào .
Hôm nào mời bạn gái đến chỗ em ăn phải thủ sẵn con sâu trong túi mới được.

hnvn1234

Xe điện
Công ty cũ của em đa ngành đa nghề, bọn em có cả dự án nuôi giống thuỷ sản ở đảo Cống Tây (cạnh Quan Lạn ợ).
...
Ngoảnh đi ngoảnh lại bọn em lại nhớ đến cái máy xúc. Ngồi lên gầu nâng cần lên cao, quay ra biển ... , ko bị muỗi chích, mát, "cắt bom" theo toạ độ mình chọn, sướng cực :D.

Ôi, Quan Lạn ơi.

Chuyện 5: Ăn tôm giống.

Đợt nhân giống tiếp theo, em bàn với mấy thằng CB sẽ mang tôm đi phóng sinh. Em chuẩn bị sẵn một cái vợt để dưới gầm thuyền, chèo thuyền ra xa xa một chút, em thò cái vợt sát mặt nước, bảo thằng thả tôm cố tình dơ cao cái xô tôm đổ xuống để sếp trên bờ nhìn thấy mình đổ tôm xuống biển, khú khú em buộc túm cái vợt lại, thả chìm nghỉm ở cạnh thuyền ... tối mấy thằng rủ nhau mang sục điện + chai riệu ra nhà để máy phát luộc lên nhấm riệu ... sướng thế không biết =))
Thả nào. Tôm giống ăn hết rồi, biển không bắt được con tôm nào ra hồn. Giờ QN phải nhập tôm về bán.

hnvn1234

Xe điện

Chỗ nào đấy mợ????
Mai em mang sâu đi ăn.

Babetta6868

Xe tăng
Ôi, Quan Lạn ơi.

Thả nào. Tôm giống ăn hết rồi, biển không bắt được con tôm nào ra hồn. Giờ QN phải nhập tôm về bán.
Xanh: Ngày xửa ngày xưa rồi, cụ không phải xoắn
Đỏ: Tôm đẻ xong rồi mang phóng sinh mà. ăn tôm giống đang đẻ có mà vỡ mồm chấm alô ạ!

Be Grace

Xe điện
Ngồi rảnh em kể chuyện chỗ làm em cho các cụ mợ nghe đỡ buồn .
Chỗ làm của em là franchise cùa 1 tập đoàn của Mỹ , Cứ 6 tháng 1 lần , bên Tập đoàn sẽ cử 1 người đến chỗ em làm để kiểm tra ( bọn em gọi đó là BPE ) .Em chưa thấy ở đâu , kể cã KS 5 sao mà có kỳ kiểm tra gắt gao như bên em .Kỳ kiểm tra chỉ trong vòng 2 ngày thôi ah..Nhưng thật là dã man ..Người ở tập đoàn sẽ kiểm tra 2 nơi quan trọng nhất đó là Bar và Bếp ..
Đầu tiên là Bếp : 2 tiếng để kiểm tra Bếp bao gồm ....đi kiểm tra vệ sinh từng khu vực .. dùng 1 miếng khăn giấy màu trắng .. quẹt vào bất kể ngóc ngách nào ..gầm bàn .. gầm kệ ..gầm tủ ...máy rửa chén ..nằm xuống sàn nhà ..soi đèn pin vào tất cả gầm ...thậm chí là quẹt giấy xuống cả rãnh thoát nước của bếp để kiểm tra xem có sạch ko ..Kiểm tra quy trình làm món ăn ..kiểm tra từng quy trình lọc dầu ..có cả súng lazer bắn nhiệt độ.. nhiệt độ của dầu ăn .. của các loại sauce ..
Kế tiếp là Bar ..quy trình là cũng quẹt gầm bàn ..gầm kệ .. gầm tủ lạnh ..cũng chiếu đèn pin ..đo nhiệt độ tủ lạnh .. nhiệt độ các loại Mix.. lấy thước ra đo kích thước của các loại decor như chanh , cam . dứa xem cắt có đúng chuẩn là bề dày 1cm ko ?..đo nhiệt độ của bia tươi ...xem từng cái ly có nhớt ..từng chai rượu có bụi bám hay ko ??...

Nhà Hàng ...kiểm tra từng khu vực trong nhà hàng ..nằm xuống sàn nhà chùi giấy xem sạch hay ko ? các kệ ti vi ..các khung tranh ảnh trên tường ..kính có bụi hay ko ..có vệt mờ hay ko ??..kiểm tra nhà vệ sinh ..độ sáng của đèn ...tất cả dao nĩa hay giấy ăn có đúng chuẩn hay ko ...

Test food : gọi từng món trong menu ra ..bên cạnh là cái cân .. cân trọng lượng từng miếng bò ...từng miếng cá .. từng miếng gà ..xem có đủ trọng lượng quy định hay ko ?...sườn nướng có đủ tiêu chuẩn là 12 xương sườn hay ko ..có cây đo nhiệt độ cho sauce mang ra có đúng nhiệt độ hay ko

Test drink ..gọi 1 lần 10 thức uống ...rồi hỏi công thức từng món ..phải chuẩn từng mili lit rượu hay nước mix...

Ngoài ra bên em còn có khách hàng bí ẩn ..3 tháng 1 lần ..sẽ có mail gửi từ tập đoàn ..kết quả của khách hàng bí ẩn ...sẽ đánh giá step by step ..xem có làm đúng quy trình ko ??đầu tiên là bộ phận host ( lễ tân ) ..rồi đến nhân viên phục vụ ..bar .và bếp ...Thức ăn món chính thì 15 phút ..món khai vị thì 7 phút ..thức uống thì 2 phút phải có ....làm ở chỗ em vui ko các cụ mợ

Be Grace

Xe điện
ko những sâu ..mà tóc hay giấy ...cái gì bên em cũng discount hết ..mà cứ sau 1 lần như thế ..thì toàn bộ NV bếp sẽ phải họp khẩn cấp với sếp và bị dũa te tua ...nhưng dù bên em có cẩn thận đến mấy thì cũng ko tránh khỏi việc bị dính sự cố ..:(

humxam75

Xe điện
ko những sâu ..mà tóc hay giấy ...cái gì bên em cũng discount hết ..mà cứ sau 1 lần như thế ..thì toàn bộ NV bếp sẽ phải họp khẩn cấp với sếp và bị dũa te tua ...nhưng dù bên em có cẩn thận đến mấy thì cũng ko tránh khỏi việc bị dính sự cố ..:(
Đợt tới vào đó nhất định sẽ đến nhà hàng mợ. Gì chứ tóc em dễ rụng lắm :))

Trạng thái
Thớt đang đóng