[Funland] [Ngôn ngữ học] Tại sao nhiều người cứ thích nói tiếng Việt pha tiếng Anh vào trong văn nói các cụ nhỉ???

Imex

Xe tải
Em sửa lại tiêu đề chút:
"[Ngôn ngữ học] Tại sao nhiều ngươig nói tiếng Việt cứ thích pha tiếng Anh vào trong văn nói các cụ nhỉ???"
Em thấy cùng người Việt với nhau nhưng có rất nhiều việc khi trao đổi cứ chèn lẫn 1 vài từ tiếng Anh vào trong đoạn hội thoại.
Vì em thấy trong tiếng Việt nhiều câu/ từ chưa chắc tiếng Anh đã diễn đạt được. Ấy thế mà đang nói tiếnh Việt cứ chèn 1 vài câu/ từ tiếng Anh vào là sao và để làm gì các cụ nhỉ?😪
Nền văn hoá lai căng :)

chanthat123

Xe tăng
Nghĩ ntn là chuyện của bác! :P

Còn Concept tương đương với từ nào bên tiếng Việt thì tự bác thẩm tra, để tự trả lời cho cái nghĩ chưa đúng của bác, nếu bác thực tâm tìm sự thật. :D

Em không có trách nhiệm hay nghĩa vụ gì với cái suy nghĩ không đúng của bác! [-X
Kính bác lượn

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Cụ chủ topic ko ưa ai nói chuyện mà hay đệm ngoại ngữ vào :D
Còn em ko ưa ai người Việt mà chỉ thích nói tiếng Tây với người Việt, ko biết cụ có giống em ko :D
:D anh cũng ghét những thằng ngu hay bày đặt dùng tiếng Tây nói với đồng bào của nó giống như mợ. Nhưng mà mình cứ giống nhau thế này chưa chắc đã hay. Như thế chả hút nhau được :D. Trái dấu mới hay hút nhau =)). Mà thằng nào dở hơi bày đặt nói tiếng Tây với mợ thế?

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ nếu chịu khó tìm hiểu cũng thấy hay ho. Thí dụ: Nhà vệ sinh, đi vào đó thì là "Đi vệ sinh", còn nói lóng là "Đi hát", cũng đúng thôi vì hát thì phải cầm cái Micro/Mic (tiếng Việt là ống thu thanh tầm 20cm), đấy là nam giới. Còn với nữ giới cũng khá đúng vì muốn hát thì phải mở môi và bật âm :).

April_

Xe điện
:D anh cũng ghét những thằng ngu hay bày đặt dùng tiếng Tây nói với đồng bào của nó giống như mợ. Nhưng mà mình cứ giống nhau thế này chưa chắc đã hay. Như thế chả hút nhau được :D. Trái dấu mới hay hút nhau =)). Mà thằng nào dở hơi bày đặt nói tiếng Tây với mợ thế?
À em hỏi cụ để về nói anh nhà em là em nào xinh mà nt bằng tiếng Tây thì cũng phải nhất quyết nhắn lại bằng tiếng Việt =)

Chỉnh sửa cuối:

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Văn hóa VN là văn hóa thứ cấp. Ngày xưa tri thức phải học chữ Hán, sau là Pháp, Soviet, rồi giờ là tiếng Anh.
Đó không là lạ, tiếng Anh hiện nay nó đã ăn sâu, bám rễ trong tiếng Việt rồi. Từ cac từ hàng ngày, cho tới những từ mà được Việt ngữ ra mà người Việt còn không bết nó gốc Anh.
1 tri thức thực sự của VN là phải biết ngoại ngữ, còn không...vứt đi. Mấy ông ở VN không có ngoại ngữ, chém về các vấn đề chính trị xã hội quốc tế thì bọn có ngoại ngữ, do hay đọc báo nước ngoài, nó nhìn như trẻ con.
Có những người gọi là hay được BBC mời phỏng vấn, có tay còn làm giảng sư khoa Sử ở Đại học Tổng hợp, nhưng tiếng Hán ko biết, tiếng Anh ko biết, nói như trẻ con.
Nói người ta nghe vì cái mác, giáo sư, giảng viên đh,...chứ giờ lên mạng nói với mấy đứa có IELTS thì nó chửi cho.
Cụ chửi giáo sư ngu thì tùy cụ nhưng cụ chửi văn hóa Việt Nam là văn hóa thứ cấp là rất rất ngu rồi. Thứ nhất là không có khái niệm văn hóa thứ cấp. Văn hóa là văn hóa. Cùng lắm chỉ có thể so sánh văn hóa mạnh hay yếu một cách tương đối. Thứ hai văn hóa một nước nó không liên quan đến giỏi hay dốt ngoại ngữ. Cụ thử định nghĩa văn hóa thứ cấp là văn hóa gì đi? Muốn chửi thì ít ra phải hiểu mình đang nói gì chứ. Gần 90 triệu đồng bào (trong đó có cả em) mang văn hóa Việt Nam mà cụ dám chửi thì cụ quả là dũng cảm :D.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
À em hỏi cụ để về nói anh nhà em là em nào xinh mà nt bằng tiếng Tây thì cũng phải nhất quyết nhắn lại bằng tiếng Việt =)
:D gái xinh thì đôi khi ngôn ngữ nào không quan trọng. Thỉnh thoảng gái xinh cũng phải chiều tý cho gái thể hiện chứ. Mà cũng đâu phải lỗi của mình khi mà gái xinh cứ nhất quyết nói tiếng Tây :D

AMATAX

Xe điện
Hi, hello, welcome, Happy New year, dream, goodbye, good night, see you a gain, good luck.....ý cụ là chỉ đc nói toàn TV hoặc TA thui chứ ko nói lẫn lộn (song ngữ) phải ko ợ

April_

Xe điện
:D gái xinh thì đôi khi ngôn ngữ nào không quan trọng. Thỉnh thoảng gái xinh cũng phải chiều tý cho gái thể hiện chứ. Mà cũng đâu phải lỗi của mình khi mà gái xinh cứ nhất quyết nói tiếng Tây :D
Công nhận các cụ cả tin, các cụ mà là phụ nữ thì bị bán đi TQ ko biết bao lần =), xinh là em assume thế thôi, chứ có phải là fact đâu mà đã tưởng thật :-j

Sorry cụ chủ topic em đúng kiểu thành phần hay đệm ngoại ngữ, nhiều khi làm thế thấy cũng kool =)

nguyenhuy2210

Xe điện
Em sửa lại tiêu đề chút:
"[Ngôn ngữ học] Tại sao nhiều ngươig nói tiếng Việt cứ thích pha tiếng Anh vào trong văn nói các cụ nhỉ???"
Em thấy cùng người Việt với nhau nhưng có rất nhiều việc khi trao đổi cứ chèn lẫn 1 vài từ tiếng Anh vào trong đoạn hội thoại.
Vì em thấy trong tiếng Việt nhiều câu/ từ chưa chắc tiếng Anh đã diễn đạt được. Ấy thế mà đang nói tiếnh Việt cứ chèn 1 vài câu/ từ tiếng Anh vào là sao và để làm gì các cụ nhỉ?😪
Thế cho Pro. Cụ chạ hiểu gì cả

gaixixon

Xe tải
Cụ chủ topic ko ưa ai nói chuyện mà hay đệm ngoại ngữ vào :D
Còn em ko ưa ai người Việt mà chỉ thích nói tiếng Tây với người Việt, ko biết cụ có giống em ko :D
Em thì lại không thích cụ nói tiếng Việt, nhưng lại cứ thích chêm mấy từ vay từ tiếng Hán vào. Cụ cứ nói "tiếng nước ngoài" là được, sao phải dùng từ "ngoại ngữ" vào làm gì cho nó sang mồm hehe.. cuối tuần em "phăn" tý.. á đù... ô tô (tiếng Pháp) phăn (tiếng Anh) chấm (tiếng Việt) net (của Mỹ).. đúng là Liên hợp quốc.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em hôm nay vào đây hóng nhưng không biết các cụ đang chửi nhau chuyện gì? Tiêu đề thì hình như là chửi bọn sính ngoại hay chêm tiếng Anh vào lúc nói chuyện. Nhưng ở trang cuối cùng thì lại thấy hình như lại chửi giáo sư nhà mình không biết ngoại ngữ. Thế tóm lại là đang chửi đối tượng nào thế? Chửi giáo sư nói tiếng Anh hay chêm tiếng Việt vào à?
Chửi tất =))

April_

Xe điện
Em thì lại không thích cụ nói tiếng Việt, nhưng lại cứ thích chêm mấy từ vay từ tiếng Hán vào. Cụ cứ nói "tiếng nước ngoài" là được, sao phải dùng từ "ngoại ngữ" vào làm gì cho nó sang mồm hehe.. cuối tuần em "phăn" tý.. á đù... ô tô (tiếng Pháp) phăn (tiếng Anh) chấm (tiếng Việt) net (của Mỹ).. đúng là Liên hợp quốc.
Ngoại ngữ là từ vay từ tiếng Hán ạ :D. Em cũng ko chú ý mấy cái này. Nói 2 từ này thì có gì mà sang, em nói thì ko để sang, em chỉ nói để kool thôi =)
Cụ để ý em quá cơ :D
Bình thường em chỉ để ý ai cố tình nói ngọng. Lớn rồi còn ra vẻ ngọng là em ghét.
Ví dụ diễn đàn này có cụ xittalin

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có dám chắc trong văn viết của cụ không dùng tiếng Hán Nôm, Hán Việt không?;))

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Ngoại ngữ là từ vay từ tiếng Hán ạ :D. Em cũng ko chú ý mấy cái này. Nói 2 từ này thì có gì mà sang, em nói thì ko để sang, em chỉ nói để kool thôi =)
Cụ để ý em quá cơ :D
Bình thường em chỉ để ý ai cố tình nói ngọng. Lớn rồi còn ra vẻ ngọng là em ghét.
Ví dụ diễn đàn này có cụ xittalin
Nghe cụ gaixixon nói chuyện lú lẫn quá. Cụ ấy không hiểu thế nào là ngoại ngữ thế nào là từ vay mượn. ;))

Huy9Son

Xe hơi
E rất là ghét luôn. Nhưng thú thật là trong cv thì em chêm TA liên tọi, vì tính chất công việc ah.

ubisapro

Xe trâu
Kiểu như việt hoá thôi. Ngay bản thân tiếng việt cũng nhiều từ vay mượn từ các ngôn ngữ khác. Tất nhiên ko nên lạm dụng đến mức phản cảm, còn trong công việc hàng ngày e vẫn thấy dùng. Ví dụ: mày đao cái văn bản này về :))

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu như việt hoá thôi. Ngay bản thân tiếng việt cũng nhiều từ vay mượn từ các ngôn ngữ khác. Tất nhiên ko nên lạm dụng đến mức phản cảm, còn trong công việc hàng ngày e vẫn thấy dùng. Ví dụ: mày đao cái văn bản này về :))
Mày tải cái văn bản này về nghe vẫn chuẩn đét.
Còn nghe mày đao cái văn bản này về nó cứ thồn thộn :))