[Funland] [Ngôn ngữ học] Tại sao nhiều người cứ thích nói tiếng Việt pha tiếng Anh vào trong văn nói các cụ nhỉ???

hocsinhc

Xe tăng
Các cụ ngày xưa toàn học ở Đông Âu, ai bảo là không biết ngọai ngữ
Các giáo sư tiến sĩ ở VN hiện nay đa số ko biết ngoại ngữ, trình độ rất, rất hạn chế. Thua xa các tri thức thời Pháp thuộc như Trần Trọng Kim Đào Duy Anh, thông cả Pháp, Hán học.

Nên phải chêm vào, học cái nào tốt cái đó. Ko có gì sai cả.

Spencie

Xe tăng
Người Nhật còn pha tiếng Anh vào ngôn ngữ Nhật nữa là VN...:))
Một số từ tiếng Anh nay dân ta dùng nhiều như Check in, OK, gút chóp...:))

lovecarhpqn

Tháo bánh
Em sửa lại tiêu đề chút:
"[Ngôn ngữ học] Tại sao nhiều ngươig nói tiếng Việt cứ thích pha tiếng Anh vào trong văn nói các cụ nhỉ???"
Em thấy cùng người Việt với nhau nhưng có rất nhiều việc khi trao đổi cứ chèn lẫn 1 vài từ tiếng Anh vào trong đoạn hội thoại.
Vì em thấy trong tiếng Việt nhiều câu/ từ chưa chắc tiếng Anh đã diễn đạt được. Ấy thế mà đang nói tiếnh Việt cứ chèn 1 vài câu/ từ tiếng Anh vào là sao và để làm gì các cụ nhỉ?😪
Cho nó sành điệu mà, nhiều lần thấy các ông nói chuyện, điện thoại cứ luôn mồm ok , được rồi , thế nhé...., nghĩ buồn cười ko hiểu đc ý nghĩa của từ ok gì cả

oto.giacmoxa

Xe điện
Các cụ nghĩ sao về việc giới trẻ Việt Nam dùng thứ ngôn ngữ nửa Tây nửa Ta trong giao tiếp hàng ngày?

Chỉnh sửa cuối:

oto.giacmoxa

Xe điện
Bông rùa bà ngoại.
Xa-đáp- bu-che ông ngoại kế.
Hello bắc 2
Anh ơi mình vào tròng make love đi anh em . Em itchy lắm rồi
Cụ là bậc thầy về ngôn ngữ mới. Triển vọng sẽ là lít đơ về leng guỵt cho tin nết Việt Nam me.:):):)

oto.giacmoxa

Xe điện
Bông rùa bà ngoại.
Xa-đáp- bu-che ông ngoại kế.
Hello bắc 2
Anh ơi mình vào tròng make love đi anh em . Em itchy lắm rồi
Nhà cháu luận mãi “Xa-đáp- bu-che ông ngoại kế” mà không hiểu là gì mong cụ chỉ giáo.

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Già trẻ ở công ty e đều nửa tây nửa ta này cả, chả thấy nàm thao

oto.giacmoxa

Xe điện
Hôm qua trao đổi với F1 vấn đề cũng tương đối khó. Kết quả là ông bố không thể hiểu ông con nói gì vì thỉnh thoảng ông con đêm 1 từ tiếng anh (không phải là cả 1 cụm từ như cô Chi pu kia, đó mới là vấn đề.

gianghn12

Xe tải
Em thì chủ yếu chửi bậy bằng ngoại ngữ cho lịch sự 😁

The Tank

Xe điện
Ở cty thì có nhiều từ chuyên môn hoặc ngắn gọn nói phát tất cả đều hiểu nên chêm tứ lung tung, nói từ TV có khi ớ ra hoặc hiểu lầm. Rồi nó thành thói quen khi nói chuyện với người ngoài thì vô tình chêm vào chứ có gì đâu mà các cụ cứ chưởi! :D

fantasy0178

Xe tăng
Hôm qua trao đổi với F1 vấn đề cũng tương đối khó. Kết quả là ông bố không thể hiểu ông con nói gì vì thỉnh thoảng ông con đêm 1 từ tiếng anh (không phải là cả 1 cụm từ như cô Chi pu kia, đó mới là vấn đề.
F1 nhà e thì k dùng MXH nên k nhiễm ngôn ngữ kiểu ấy nhưng cu cậu than là nhiều vấn đề k biết điễn đạt bằng TV như thế nào mà chỉ biết nói bằng TA, e cho học song ngữ nên vốn từ vựng của nó k phong phú bằng TA

phuongmit

Xe cút kít
ngôn ngữ đan xen nó sẽ là xu hướng thôi cụ, tất nhiên là phải cố gắng giữ tiếng mẹ đẻ và phiên tiếng Tây ra một cách tối đa. Thế hệ sau dùng ngôn ngữ khác thế hệ trc, đơn giản như cách đây vài năm em bảo với ông già là họp trực truyến ông bà bảo trực tuyến là cái kiểu gì bố k hiểu, thế là giải thích cho cụ, giờ đây cụ cũng bảo cháu nó học online vì k đến trường chứ k bảo học trực tuyến nữa. Rồi mua hàng bảo bố đợi con gọi nó giao hàng rồi, thì gần đây cả ông bà già em đều bảo mua gì bảo nó "síp" cho đỡ phải ra lấy :)) vài năm trc ông già nhìn bảng giá 1000 nó ghi 1k về ông già bảo giá niêm yết kiểu khỉ gì toàn chữ k, sau thì cũng quen nhìn cụ ạ

vitngoc

Xe điện
Xem là code dạo cũng dc.
Sẽ có lúc các cụ thấy hữu dụng.
Kiểu như tránh bị thay hay soi bằng ******** @$%#&$@ vậy . :D

oto.giacmoxa

Xe điện
F1 nhà e thì k dùng MXH nên k nhiễm ngôn ngữ kiểu ấy nhưng cu cậu than là nhiều vấn đề k biết điễn đạt bằng TV như thế nào mà chỉ biết nói bằng TA, e cho học song ngữ nên vốn từ vựng của nó k phong phú bằng TA
F1 nhà cháu cũng kêu như vậy, rất khó chuyển từ tiếng Anh sang tiếng Việt nên phải nói bằng từ tiếng Việt.

Vấn đề ở đây là khi thấy khó cụ cậu bỏ qua luôn không tìm cách chuyển sang tiếng Việt nên tạo thành thói quen xấu.

Ngược lại cháu nào chăm hơn chuyển sang ngôn ngữ thuần Việt thì dần trở nên dễ hơn và khi đó trính độ cả TA lẫn TV đều được nâng cao. Nhà cháu đã khuyên F1 như vậy nhưng không hiểu cụ cậu có sửa không.