[Funland] Ngưng thở khi ngủ. E hoang mang thực sự các cụ ạh

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Chữa bệnh ngáy với ngừng thở có 3 giai đoạn các cụ ạ. Lão béo nhà em đã thực hành và đã ngủ tốt hơn, hết ngáy, hết ngưng thở gián đoạn.
1. Giảm cân.
2. Tập thể dục thể thao
3. Giảm cân và tập thể dục thể thao.
Hết.
Nếu bận quá . Thì bác thớt cứ mục 1 mà táng ,vì béo có tập đằng trời vẫn ngáy ( ngưng thở) nhé .
Việc cần làm ngay là ko ăn gì sau 6g tối nha bác thớt

tungbeo

Xe tăng
Có một số người, cái lưởi rất to nên khi nằm ngủ, lưởi bị thụt vào sâu, che hẹp cổ họng lại . Nên khi ngủ họ phát ra tiếng ngáy rất to . Bẩm sinh tự nhiên thân thể họ như thế nên BS không có biện pháp nào trị được . Khi thiếu oxy 5-10 giây thì cơ thể họ tự nhiên bị đánh thức và họ sẽ trở mình và thở lại bình thường .

Còn trường hợp dây thần kinh ( em cũng không rành ngôn từ y khoa cho lắm, ví dụ cho dễ hiểu thôi) điều khiển sự hít thở, vì lý do gì mà không hoạt động trong khi ngủ thì đây mới là việc đáng lo . Nếu xảy ra, người ngủ có thể không biết bình không hít thở .Cơ thể đang thiếu oxy , dẫn đến chết trong giấc ngủ .
Bs cũng có nói về các biểu hiện như cụ nói đó ạh

kites1

Xe điện
Bs cũng có nói về các biểu hiện như cụ nói đó ạh
Em góp ý với cụ thêm chút nhé . Em không là bs cũng không phải là người quảng cáo máy móc . Theo em biết, những người bị tình trạng ngưng thở nặng trong khi ngủ, có một loại máy móc giúp bơm oxy vào đường thở qua đường miệng hay mũi, giúp không khí đến phổi dễ dàng . Cụ hỏi bs xem có mua được loại máy nầy không .

Anhtraj

Xe tăng
Em cũng bị hội chứng nhắm mắt khi ngủ, tỉnh dậy mà giật cả mình =((

tungbeo

Xe tăng
Em cũng bị hội chứng nhắm mắt khi ngủ, tỉnh dậy mà giật cả mình =((
Cụ đg chủ quan điều quan điều gì cả, rất có thể đến lúc cụ cũng sẽ phải ngâm cứu hiện tượng này giống e đấy vì trước e nghĩ đơn giản giống cụ đấy

chandai.toinack

Xe điện
Cụ Mợ nào gặp ntn chưa ạ
- e rất hay gặp tình huống đã mơ hoặc nghĩ trước đó, kiểu thấy khung cản này, thì sẽ nhớ ra mình đã gặp cảnh này ở đâu ( e có thấy 1 cụ hỏi y chang và 1 cụ giải thik mà quên béng rồi)
- lắm lúc ngủ, nhất là khi nào e xuống Chung cư cao taafg, cỡ 40 tầng, là thấy đầu lâng lâng khi ngủ, kiểu như bị chúc ngửa đầu í
- thỉnh thoảng trong lúc ngủ, e bị giật mình, mà là giật tay, giật chân 1 cái, giật mạnh, và e biết.
- duy có đêm kia, e đang mơ thấy kiểu như trong phim kinh dị, m đang trốn bị tóm bắt kéo lên trần nhà, thé là ng e giật đùng đùng, giật mạnh nhé, e biết mình giật luôn, xong e tỉnh hẳn, mở mắt ra, gặp ngay bóng người lướt qua trên tường đung đưa theo rèm ( phòng e cửa kính nhìn thông ra vườn tiểu cảnh, có ánh đèn vườn, nên e ko bật đèn ngủ) thật e vừa hoảng, vừa tỉnh bơ, sợ trộm hay ma, lại đung đưa bóng tren tường lẫn nữa, hoảng rồi, mà ko dám quay lưng lại ngó rèm, ko ngờ ngay lúc đó con bé nhà em nó đi ngang, e mới quát lên bảo đêm hôm ra đó đứng làm j, ( chỗ rèm khung kính nhìn ra vườn). Nó bảo tự dưng con ko ngủ đc, nhìn sang giường Mẹ, thấy chăn cứ động đậy liên tục con tưởng mẹ làm gì ( hôm đó Bố ko có nhà, nó sang ngủ )

Daigiadinh

Xe máy
Em chưa đến mức như cụ, nhưng em béo rồi ngáy, ngủ hay bị nặng đầu khi dậy. Em đi khám tai mũi họng thì bác sĩ bảo em giảm cân là hết ngáy, do cuống lưỡi to chèn ép đường thở. Tự em cũng thấy lưỡi đẩy ra ngoài hàm răng và còn nghe được chính tiếng ngáy của mình lúc ngủ.
Hiện tại em giảm được 6kg sau 1,5 tháng ăn theo keto. Chồng em bảo em hết ngáy rồi, ngủ thì do ít năng lượng nên em ngủ nhiều hơn trước.
Cụ tìm nhóm Dr Viễn keto trên FB để tìm hiểu nhé, em vẫn đang theo keto để khoẻ mạnh hơn.

UWBothell

Xe tải
Phải đeo cái này khi ngủ cụ nhé

tungbeo

Xe tăng
Cụ Mợ nào gặp ntn chưa ạ
- e rất hay gặp tình huống đã mơ hoặc nghĩ trước đó, kiểu thấy khung cản này, thì sẽ nhớ ra mình đã gặp cảnh này ở đâu ( e có thấy 1 cụ hỏi y chang và 1 cụ giải thik mà quên béng rồi)
- lắm lúc ngủ, nhất là khi nào e xuống Chung cư cao taafg, cỡ 40 tầng, là thấy đầu lâng lâng khi ngủ, kiểu như bị chúc ngửa đầu í
- thỉnh thoảng trong lúc ngủ, e bị giật mình, mà là giật tay, giật chân 1 cái, giật mạnh, và e biết.
- duy có đêm kia, e đang mơ thấy kiểu như trong phim kinh dị, m đang trốn bị tóm bắt kéo lên trần nhà, thé là ng e giật đùng đùng, giật mạnh nhé, e biết mình giật luôn, xong e tỉnh hẳn, mở mắt ra, gặp ngay bóng người lướt qua trên tường đung đưa theo rèm ( phòng e cửa kính nhìn thông ra vườn tiểu cảnh, có ánh đèn vườn, nên e ko bật đèn ngủ) thật e vừa hoảng, vừa tỉnh bơ, sợ trộm hay ma, lại đung đưa bóng tren tường lẫn nữa, hoảng rồi, mà ko dám quay lưng lại ngó rèm, ko ngờ ngay lúc đó con bé nhà em nó đi ngang, e mới quát lên bảo đêm hôm ra đó đứng làm j, ( chỗ rèm khung kính nhìn ra vườn). Nó bảo tự dưng con ko ngủ đc, nhìn sang giường Mẹ, thấy chăn cứ động đậy liên tục con tưởng mẹ làm gì ( hôm đó Bố ko có nhà, nó sang ngủ )
Hiện tượng đó chắc chắn ai cũng từng trải qua và gặp phải r cụ ơi

tungbeo

Xe tăng
Em chưa đến mức như cụ, nhưng em béo rồi ngáy, ngủ hay bị nặng đầu khi dậy. Em đi khám tai mũi họng thì bác sĩ bảo em giảm cân là hết ngáy, do cuống lưỡi to chèn ép đường thở. Tự em cũng thấy lưỡi đẩy ra ngoài hàm răng và còn nghe được chính tiếng ngáy của mình lúc ngủ.
Hiện tại em giảm được 6kg sau 1,5 tháng ăn theo keto. Chồng em bảo em hết ngáy rồi, ngủ thì do ít năng lượng nên em ngủ nhiều hơn trước.
Cụ tìm nhóm Dr Viễn keto trên FB để tìm hiểu nhé, em vẫn đang theo keto để khoẻ mạnh hơn.
Mình cũng dậy cảm giác váng đời Mợ àh

love_all

Xe hơi
ngủ thì do ít năng lượng nên em ngủ nhiều hơn trước.
Mợ nên kiểm tra thông tin này.!.?

Cụ chủ thớt giờ mới đang đo đạc để xác định xem có đúng là gặp trường hợp này không.!...... khi nào có kết quả xác định rõ nguyên nhân thì xử lý tiếp cũng chưa muộn ạ.!. Đừng quy lỗi cho béo phì do lười vận động vội. Ngay cả tập TDTT giảm cân thì cũng phải biết giảm bao nhiêu kgs, ở vùng cơ thể nào và trong bao lâu....!..?.

tungbeo

Xe tăng

Cụ chủ thớt giờ mới đang đo đạc để xác định xem có đúng là gặp trường hợp này không.!...... khi nào có kết quả xác định rõ nguyên nhân thì xử lý tiếp cũng chưa muộn ạ.!. Đừng quy lỗi cho béo phì do lười vận động vội. Ngay cả tập TDTT giảm cân thì cũng phải biết giảm bao nhiêu kgs, ở vùng cơ thể nào và trong bao lâu....!..?.
Nhưng đa phần e thấy khuyên nên giảm kg là cái đầu tiên cần làm và thể thao điều độ

Nana2015

Xe tăng
E trước cũng bị ngưng thở khi ngủ. Nhưng mà do amidan của e to quá phát nên nó mới thế. Cắt đi cái lại ngủ ngon. Mà e cắt bị chỉ máu mà nghĩ lại sợ quá

Daigiadinh

Xe máy

Em ăn theo keto, không có tinh bột, hạn chế đạm, cơ thể lấy mỡ ra làm năng lượng nên tối toàn lăn ra ngủ sớm. Hôm qua được nghỉ nên em thức muộn 1 tẹo, đêm nay đang ngon giấc nhưng làm dở bánh cuốn cho con, lọ mọ dậy làm nốt nhân bánh.
Trong group keto cũng có người ngủ tốt hơn, có người thì vốn đau đầu lại càng đau, khó ngủ. Nhưng em thì ngủ tốt hơn nhiều.