[Thảo luận] Người ngồi sau và việc thắt dây bảo hiểm

Vuvit

Xe tăng
Nên bác ợ, thắt an toàn, nhưng thực tế ít người thắt lắm...

accord_89

Xe tăng
Cái dây an toàn được lắp vào xe là 1 tính năng an toàn, bảo vệ hành khách và lái xe. Tại sao chúng ta bỏ tiền ra mua cái dây đó, nhưng lại không dùng để bảo vệ mình???

vuahe77

Xe điện
Thắt dây bảo hiểm là văn minh và bảo vệ mình 1 an toàn khi tham gia giao thông.
Người Việt Nam thường thích xài miễn phí vậy mà cái dây bảo hiểm được đeo miễn phí mà lại không đeo nhỉ???
Các kụ có tin là bây giờ có nhiều người đi xe máy ra đường là phải tìm bằng được cái mũ bảo hiểm để đội nhé!
Chẳng phải vì sợ CSGT đâu mà là vì thói quen rồi ra đường nắng và gió thế này không đội mũ BH là dễ đau đầu lắm!:D

Can Khuong

Xe tải
Chắc cụ chưa nhìn thấy xe 7 chỗ ạ??? Đủ dây bảo hiểm cho cả 3 hàng ghế cụ ạ
Có một số loại xe hàng ghế sau không có seatbelt cụ ạ, nhất là mấy xe đời cũ như em biết VD: uaz, Suzuki window, thậm chí mitsu 15 chỗ đời cũ, rồi fiat siena 5 chỗ, ...

Can Khuong

Xe tải
Các sếp VN mới có sở thích ngồi ghế trước, các sếp ngoại thì bố bảo, gần như toàn bộ là ngồi ghế sau phía bên phụ.
Người nước ngoài họ bẩu vị trí ghế phí trước không an toàn và dễ toi khi bị tai nạn
Cụ nói đúng! nhưng cái gì nó cũng có giá của nó cụ ạ! ngồi ghế trước tuy nguy hiểm hơn nhưng tầm nhìn thoáng nên đầu óc thư thái hơn (đường dài), lại được thưởng ngoạn phong cảnh trên đường, chỗ ngồi ít xóc hơn, ít bồng bềnh chao đảo khi vào cua hơn (đường việt nam rất xấu và cua nhiều) nên đỡ mệt mỏi hơn, ngoài ra nếu xe có đi đông người thì một mình một ghế vẫn thoải mái hơn, vậy nên muốn sướng hơn người khác một tí thì phải chấp nhận nguy hiểm hơn, cụ nhể! nhưng để dù lại cái sự nguy hiểm kia thì các sêp nhà ta chọn LX kỹ lưỡng lắm, phải hợp tuổi này, và nếu có mạng gánh được nguy hiểm cho mạng của sep thi rất ok tức là phải có sứ mạng gánh đỡ nguy hiểm thay cho sếp nếu có nguy hiểm (phải xem tử vi để chọn cầu kỳ lắm) và khi lên xe thì luôn yêu cầu lx đi điềm đạm, ai mà đi ẩu một tí là bị gạt ra ngay. các cụ sứ đế đền chùa nào nổi tiếng một tí mà nghe sếp cầu là biết ngay mà (đặc biệt là các sếp bà cầu cho chồng mình). hài vãi :)).

Chỉnh sửa cuối:

anhthu2904

Xe tải
Có một số loại xe hàng ghế sau không có seatbelt cụ ạ, nhất là mấy xe đời cũ như em biết VD: uaz, Suzuki window, thậm chí mitsu 15 chỗ đời cũ, rồi fiat siena 5 chỗ, ...
cái đấy là những xe liên doanh trong nước SX từ mấy năm trước, hoặc các xe mua về nhưng phía trung gian (các doanh nghiệp buôn bán xe) trong đặt hàng bớt đi để giảm giá thành ban đầu mua vào làm tăng lợi nhuận. Chứ còn xe đủ tiêu chuẩn thì không thiếu đâu ạ

Can Khuong

Xe tải
cái đấy là những xe liên doanh trong nước SX từ mấy năm trước, hoặc các xe mua về nhưng phía trung gian (các doanh nghiệp buôn bán xe) trong đặt hàng bớt đi để giảm giá thành ban đầu mua vào làm tăng lợi nhuận. Chứ còn xe đủ tiêu chuẩn thì không thiếu đâu ạ
Vâng! đúng thế ạ! thế mới buồn cho anh em nghèo có con xe đến cái seatbelt cũng bị cắt bớt!

hoanglan0108

Xe hơi
ai cũng hiểu cái tầm quan trọng của cái dây bảo hiểm, nhưng khi ngồi lên xe thì nhiều người lại không dùng đến, hoặc mang tư tưởng như kiểu hơi "khác người" nếu mình đeo dây bảo hiểm.

Hiện nay ra đường cũng đã nhiều người ngồi lái thắt dây bảo hiểm, tuy nhiên tỷ lệ người ngồi trước bên phu thì mới được khoảng 50-60%. Còn hàng ghế sau thì em thấy gần như không có, trừ các vị khách nước ngoài.

Cái này có lẽ cũng do người mình chưa có ý thức và văn hóa, em và các cụ khi đi xe cùng thắt dây an toàn, cùng nhắc nhở những người bên cạnh mình thắt dây an toàn nhé

Pham Ngoc Quynh

Xe máy
Website
www.nguyentampharma.com.vn
Em thấy seatbelt đúng là rất cần thiết nhưng cũng có trường hợp seatbelt lại làm hại người ta, đó là trường hợp xe rơi xuống nước, cà cuống quá nên mắc kẹt, hậu quả là ... tuy nhiên đó chỉ là trường hợp đặc biệt.
Nói chung đeo dây an toàn trong mọi trường hợp là đúng rồi, còn một số xe không có seatbelt ở hàng ghế sau thì phải chịu thôi, ... dù sao hy vọng sống sót vẫn cao hơn nếu có tai nạn.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
rơi xuống nước thì ngồi trước cũng chết chứ nói gì đến ngồi sau nếu cứ đeo dây bảo hiểm, trường hợp này quá hãn hữu so với hiệu quả thực sự nó đem lại

anhtqus

Xe tải
chuyện này thì e có góp ý. xxx Hải phòng, chiều Cầu rào-Đồ sơn, đoạn mới qua Cầu rào, xxx gần như vẫy tất cả các xe biển ngoại tỉnh, nặng thì vì tốc độ, đoạn đầu của đg này được tính là nội thị, 50km/h. ko có lý do gì thì bắt lỗi ko thắt đầy dủ dây an toàn, mà phải là tất cả mọi người ngồi trên xe............ Ko thể hiểu đc, xxx sinh ra để đi phạt..................

anhtho

Xe ngựa
Tôi luôn đeo dây BH. Nếu quên không đeo thì thấy ngồi không chắc chắn, và thế là nhớ ra và lại đeo. Khi lái xe, tôi luôn có kỷ luật của tôi: người ngồi cạnh tài cũng phải đeo, ngồi sau, nếu ngủ cũng nên đeo dây BH. Khi lái xe, mình là thuyền trưởng (cơ trưởng), những điều đó luôn tăng độ an toàn cho mọi người, và vì vậy ai cũng ủng hộ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Tôi luôn đeo dây BH. Nếu quên không đeo thì thấy ngồi không chắc chắn, và thế là nhớ ra và lại đeo. Khi lái xe, tôi luôn có kỷ luật của tôi: người ngồi cạnh tài cũng phải đeo, ngồi sau, nếu ngủ cũng nên đeo dây BH. Khi lái xe, mình là thuyền trưởng (cơ trưởng), những điều đó luôn tăng độ an toàn cho mọi người, và vì vậy ai cũng ủng hộ.
Em nhắc mọi người toàn tự ái thôi, ai cũng bảo ngồi sau ko cần thiết, em kể đã có vụ 1 cô gần nhà ngồi sau ngủ gật lúc ông chồng đạp phanh 1 cái mà sứt môi chảy bao nhiêu máu thế mà mọi người cũng ko sợ.
Vừa hôm qua nhắc và về bị chỉ trích là khó tính luôn. Híc...

nambombom

Xe buýt
Nói chung người ta thiết kế ra cái dây bảo hiểm và các lắp ở tất cả các ghế đều đã được nghiên cứu tỉ mỉ, khoa học và có minh chứng cụ thể rồi. Kết luận là NÊN ĐEO. Còn ở VN ta thì việc này chưa ăn sâu vào ý thức người dân tham gia giao thông, cũng đúng thôi vì nó cơ bản là ăn vào thói quen, như việc đội mũ bảo hiểm vậy. Mọi lý do để không đeo dây bảo hiểm dù ở ghế trước hay sau đều là NGỤY BIỆN.

ECO-arch

Xe tăng
Em cứ ngồi lên xe là đeo, bất kể cầm lái hay ngồi bên phụ, ngồi sau.
Khi chở người em cũng nhắc nhưng nhiều người ngồi sau không đeo, đành chịu (Chủ yếu là bạn bè, còn riêng các cụ em bảo gì phải làm nấy ngay)

kieuanh0850

Xe đạp
Ra đường e có thấy mấy bác ngồi sau đeo dây bảo hiểm đâu