[Funland] Người vô gia cư tại Hà Nội: "Có ngày chỉ ăn 1 bữa, có ngày nhịn đói đi ngủ"

sakai_yo

Xe lăn
E xin lỗi nhưng thu nhập của team ăn xin tại các nút giao có thể hơn nhiều mức sống kha khá ở thành phố này ạ. Còn người lang thang cơ nhỡ, mất sức lao động thì đúng là vất vả thật. Do đó, cần phân loại và thực hiện những chính sách cho đúng. Chứ với những đối tượng coi xin ăn là một nghề thì giải pháp thu gom về một chỗ là rất khó vì họ lại đi ngay. Cái họ chờ đợi là tiền triệu một ngày chứ ko phải mấy bữa cơm.
Dịch bệnh ntn, e thấy các team ở ngã tư vẫn đứng. Rất nguy hiểm ạ
E về CG ở 6 năm rồi mà gần đây thấy xuất hiện team này trên đường CG. Em thì kiên quyết không cho, chốt chặt cửa rồi nhưng vẫn sợ họ liều.

cantona

Xe container
Vô gia cư tạm thời thôi, nhìn họ còn bụ bẫm thế kia mà. Chết đói làm sao được. Dịch đỡ lại cười phe phé, cố lên những người khó khăn vì covid.

El Jefe 2

Xe tăng
Thế trước dịch thì những người này soosg thế nào? Cũng chạy ăn từng bữa thôi.

Dịch giã thì ai cũng khổ, tất nhiên người vô gia cư khổ hơn nhưng so với họ trước đây thì cũng same same thôi.

Còn việc gom họ vào các trung tâm BTXH hoặc các nơi ăn ở tập trung tạm thời để chống dịch thì chưa thấy nói HN triển khai thế nào, nhưng tp HCM đã làm rồi nhưng khi đi gom thì họ trốn, chống đối, khi vào trại thì họ cũng tìm cách trốn dù được cho ăn cho ngủ.

Nói chung bản thân họ cũng quen sống lang thang rồi, họ cũng có vấn đề của họ.

Nên các cụ cũng cảm thán ít thôi, đừng để bọn báo 3 môn 9 điểm nó dắt.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Vấn đề là trung tâm bảo trợ có làm đúng chức năng không hay vẫn như mọi khi, chặn trên chặn xuống, gây khó dễ, tác phong bao cấp, ban phát làm cho người ta nhận được đồng tiền thấy khó chịu không thấy đáng là một nghi vấn ( em đặt nghi vấn thôi nhé).
Chặn hay ko chặn thì chưa đến lượt cụ với em khẳng định hay phủ nhận mà cần có bằng chứng cụ thể. Nhưng trốn TTBT ra ngoài tham gia vào các team ăn xin, bán kẹo ở các ngã tư cho thu nhập cao hơn là có thật.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chặn hay ko chặn thì chưa đến lượt cụ với em khẳng định hay phủ nhận mà cần có bằng chứng cụ thể. Nhưng trốn TTBT ra ngoài tham gia vào các team ăn xin, bán kẹo ở các ngã tư cho thu nhập cao hơn là có thật.
Cái đó thì em công nhận, không cần bàn cãi thậm chí giờ bán kẹo cao su không ăn thua lại quay về ăn xin.

Hacking

Xe buýt
Nhiều trường hợp bị tắc trên này không về được, cháu hay đi qua mấy ngã tư (Quang Trung, Hai Bà Trưng), rồi góc Tràng Thi, Bệnh Viện Tim ... thấy nhiều người nằm đó ngủ đêm ..., mình muốn hỗ trợ họ chút nhưng khổ nỗi giờ chưa dám tin nhiều (cháu gặp nhiều lần bị lừa ...), thành ra toàn phải tặc luo
Vấn đề là trung tâm bảo trợ có làm đúng chức năng không hay vẫn như mọi khi, chặn trên chặn xuống, gây khó dễ, tác phong bao cấp, ban phát làm cho người ta nhận được đồng tiền thấy khó chịu không thấy đáng là một nghi vấn ( em đặt nghi vấn thôi nhé).
cháu nghĩ, gom vào trung tâm bảo trợ có đủ sức nuôi họ không ấy ạ? (mặc dù vài ngày).
ngoài ra, người ta đang tắc không về được (ban ngày, đêm vẫn kiếm việc làm ...) chứ không phải mất sức lao động
ps: ban đêm cháu vẫn thấy các cô ve chai đi tìm đồ ở các bãi rác :(, trông khổ thật.

meunin2013

Xe buýt
Em thấy cũng gom nhiều rồi, trước ngay cầu lối e đi chợ hay gặp từ đợt giãn cách thứ 2 đã ko thấy rồi

anbinhloi

Xe tải
Đợt giãn cách lần này SG gom hết những người vô gia cư vào các trung tâm bảo trợ xã hội, xét nghiệm và tiêm Vac-xin cho họ:

Vie.ABC

Xe điện

Dịch bệnh nhiều người khổ quá các cụ ạ , HN đã vậy chắc tp . HCM còn khổ hơn nhiều .
Hậu Covid lại có thêm cả mớ : Doanh Nhân Bùng Tiền Lương Công Nhân , Bão Kép !....Các cụ ,mợ có Tin được không ?...=))=))=))

lx125_black

Xe container
Em đặt câu hỏi : tại sao họ bị vô gia cư?

Sales Vinhomes

Xe máy
Hôm trước báo đăng có nhóm người công nhân xây dựng không chịu được chi phí sinh hoạt nữa đã khăn gói đi bộ về quê mãi Sơn La đấy ạ.

Cháu 93

Xe máy
Bán tín bán nghi nhưng e nghĩ cũng có nhưng k nhiều vì ăn xin hay bán hàng rong ở HN có nghiệp đoàn cả mà, dịch thì nghiệp đoàn lo

DaDieuchienxu

Xe container
Sài Gòn thấy còn nhiều hơn HN đúng ko các cụ :(
Nói nhiều hay ít thì cũng ko có con số chính xác đc đâu cụ.
Người lang thang có HK ở SG thật ra rất ít, đa số hoàn cảnh quá đc địa phương giúp đỡ = ngân sách, dù ko nhiều nhưng ăn xài tiện tặn cũng ko bị đói. Số lang thang vạ vật ở hè phố, lề đường chủ yếu từ các tỉnh khác trôi dạt về, ko chịu ở trong các nhà bảo trợ XH của TP mà thích....đi ăn xin ở ngoài.
Họ có thể tích lũy đc 1 số tiền, ăn uống thường đc các nhóm MTQ phát hoặc xin cơm thừa ở các nhà hàng, quán ăn...
Do dịch giã, các nhóm MTQ ko cung cấp thực phẩm cho họ đc, quán xá cũng đóng cửa nên họ đành chịu bị đói, Gần đây, CQ đã đưa gần hết vào TT bảo trợ rồi.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com

Bác này cũng vô gia cư này, em chộp xong ảnh này thì 30p sau trời mưa bác ấy lại dọn đi chỗ khác