Nguy hiểm quá, nắp két nước.

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Em đang đi trên đường ngó đồng hồ đo nhiệt thấy kịch kim luôn (đến vạch đỏ H đấy ạ). Em định đi cố để tránh vào chỗ rộng cho đỡ tắc đường nhưng bị chết máy. Lúc này em mới nhớ ra là nắp két nước của xe đã kém mà em quên chưa đi thay nên bây giờ là hết sạch nước làm mát. Lần trước các bác 87 LH đã nhắc nhở rồi nhưng vì lúc đó chưa có nắp nào vừa để thay nên em lại bẵng đi, chủ quan quá.
Báo cáo các bác là từ khi xuất phát từ công sở về nhà đến khi chết máy xe đã chạy khoảng 20 phút và đèn check hiện rồi ạ. Loay hoay 5 phút để gọi trợ giúp của người thân em lại đề nổ máy được và tạt sang lề phải đường để tránh ách tắc giao thông.
Mua vội 4 chai khoáng to em đổ từ từ vào, bốc khói nghi ngút các bác ạ. Xe đã nổ, kim báo nhiệt lại bình thường. Em đã về nhà nhưng vẫn lo quá. Máy móc như thế có bị sao không ạ? Có người bảo phải kiểm tra vì sợ nứt lốc máy... Các bác cho em ý kiến với. Xe em là Royal Crown AT 3.0. Ngày mai em sẽ đi thụt lại két nước và thay nắp ngay.

Em cũng thành thật xin lỗi các bác OF và mọi người vì sự vô ý của mình nên đã làm cản trở giao thông đoạn Phạm Văn Đồng lúc chiều nay (khoảng 20 phút ạ).

Hi. Xe em có dán logo OF ở mông và em bật đèn SOS nên hình như mọi người cũng thông cảm. Cũng chỉ đi qua ngó vào cái máy bốc khói của em cười cười rồi đi thôi, không thấy xxx gì cả. Mà số em hôm nay đen thế, chả thấy bác OF nào đi qua hỏi thăm em một tý. Toàn thấy đồng nghiệp cùng công sở đi qua nhe răng cười thôi. Mấy đ/c đi 2b lại còn đỗ lại dừng xe vào ngó nghiêng hỏi thăm nữa chứ. Ợ.. càng tắc đường. :D
Các bác tư vấn cho em nhá. Cảm ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:

chuột 74

Xe điện
nếu bác vừa nổ máy vừa đổ nước thì không vấn đề gì,còn nếu tắt máy mà đổ nước thì bác nên vào gara ktra đi nhá:P

hoanglan_83

Xe tải
nếu bác vừa nổ máy vừa đổ nước thì không vấn đề gì,còn nếu tắt máy mà đổ nước thì bác nên vào gara ktra đi nhá:P
cụ ấy để xe sau >5 phút mới đổ nước vẫn còn khá nguy hiểm, việc vừa đổ nước vừa nổ máy chủ yếu tận dùng đc bơm nước đưa nước làm mát đi đều chứ quạt lúc này cũng không tác dụng đc nhiều. Vấn đề ngày xưa là khi xe bị sôi nước máy cần đỗ tại chỗ để cho quạt phát huy tác dụng.
Nói chung nước đã cạn là tình huống nguy cơ cao (chẳng kém gì hết dầu máy). Cụ nên vào Gara tổng kiểm tra và nên thay dầu máy(do bị gia nhiệt có thể biến chất) Hy vọng em nó bệnh chưa chạy vào tim!

MOITAPLAIOTO

Xe đạp
Đúng ra cụ phải đợi 3-4 tiếng đồng hồ để nguội máy rồi mới chế nước vào.
Tốt nhất lúc này là đem xe đi kiểm tra đi ạ.

drduc

Xe buýt

Đúng ra cụ phải đợi 3-4 tiếng đồng hồ để nguội máy rồi mới chế nước vào.
Tốt nhất lúc này là đem xe đi kiểm tra đi ạ.
vậy thì lâu quá cụ ơi.em để 20' thôi.vậy là nguội ngay.sau đó chế thêm nước vào,rùi vặn chặt
đi về ok.sau đó kiểm tra.nếu chưa hết nước mà tắt máy mở ngay nắp bình nước ra thì bây giờ chắc phải thăm bác ở viện bỏng rồi

Europe

Xe buýt
Năm ngoái xe em cũng bị nứt bình phụ và cạn nước, nhưng chưa cạn hẳn, mới chỉ vơi gần hết bình phụ (nhựa), kim nhiệt đã vọt lên quá bán. Em đợi khoảng 10 phút rồi tiu cho 5-6 chai Aquafina, rồi chạy ngay vào số 1 Lê Trọng Tấn thay bình nhựa. Đến giờ cũng không thấy làm sao.

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Chân thành cảm ơn các bác đã tư vấn cho em. Em cũng tắt máy để khoảng 20 phút rồi mới đổ nước ạ. Em cũng vừa nổ máy vừa đổ nước ạ. Sáng nay em sẽ đi tổng kiểm tra và sẽ báo cáo các bác sau. Hi vọng cụ già của em chưa đến lúc...[-O<

CXP

Xe buýt
Cái này em chưa hiểu! Tại sao khi đổ nước lại phải để máy nổ hả cụ? Nhờ cụ giải thích giúp em cái. Vote cụ!

Dogia

Xe điện
Hồi trước xe em cũng bị một lần ở đoạn bến xe nước ngầm (Pháp Vân rẽ ra Giải Phóng); em tấp lề chờ khoảng 30' thì đổ 2 chai Aquafina vào lại đã thấy đầy, xe đang tắt máy. Lại lên xe nổ máy chạy tiếp, về đến trước cửa Toyota Giải Phóng thì lại đèn đỏ báo quá nhiệt, lại dừng lại chờ 30' lại đổ thêm 1,5 chai Aquafina nữa xong lại chạy về nhà, chả thấy gì nữa.
Hôm sau mới đem xe lên hãng check, thay nước làm mát, rồi về, chẳng sao cả; nhưng biết thêm rằng nếu khi đổ nước mà máy còn nóng thì không tốt, và không thể đầy bình được do có hơi nóng đẩy ra, đồng thời khi nổ máy nước mới vào kín hết bình và các ống dẫn bên trong.

bluestar2006

Xe container
Bác chủ thớt vẫn còn phải theo dõi mức nước liên tục xem sau sự cố này xe có bị hao nước làm mát không, đề phòng khả năng quá nhiệt gây thổi gioăng mặt máy nhé. Nhiều bác cũng bị thế rồi.

Website
www.facebook.com
Cái này em chưa hiểu! Tại sao khi đổ nước lại phải để máy nổ hả cụ? Nhờ cụ giải thích giúp em cái. Vote cụ!
Nước làm mát của cụ + máy xe đang ở trạng thái nóng.

Nước bổ sung ở trạng thái nguội.

Khi cụ tắt máy đổ nước, nước lạnh sẽ tiếp xúc luôn với lốc máy tại 1 vị trí nào đó, nhiệt độ giảm đột ngột -> khả năng nứt rất cao, hoặc sơ my xi lanh co lại gây kẹt piston. Đôgf thời nước sẽ ko điền đầy được các khoảng không trong máy.

Khi cụ vừa nổ máy vừa thêm nước, vào tí nào bơm nước làm mát sẽ làm công tác hòa trộn cho cụ luôn, nước làm mát trong xe sẽ giảm nhiệt độ từ từ tránh ứng suất nhiệt gây nứt lốc máy & bó piston. Có chỗ nào còn trống thì bơm sẽ điền đầy vào cho cụ.

Cái cốc vừa uống trà nóng xong, cụ chơi thử nước lạnh vào xem có nứt ko nhá.:D

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Báo cáo các bác tình hình là em đã mang xe ra khỏi gara chiều nay. Tổng thiệt hại là 680K bao gồm: Thông rửa két nước: 160K; Nắp két nước: 120K; Dầu máy: 250K, Công: 150K. Chủ gara bảo là vẫn phải theo dõi xem có hao hụt nước không? Lúc lại về em cũng chưa thấy hiện tượng gì khác các bác ạ. Có thể là xe cũng chưa có vấn đề gì lắm. Cảm ơn các bác.

cocsku

Xe cút kít
Hì, nếu cụ muốn đổ nước vào ngay mà không nứt lốc máy thì chịu khó đun sôi nước trước khi đổ vào két nước các cụ nhỉ!

lenamhung83

Xe tăng
Khi động cơ quá nóng do cạn nước làm mát, vừa nổ máy vừa đổ nước là để nước lưu thông, làm nguội đều các chi tiết động cơ. Nếu động cơ đang nóng mà đổ nước lạnh vào thì gây ra sự co ngót không đều của các chi tiết động cơ, khả năng cong vênh mặt máy rất cao. Tốt nhất là để động cơ nguội hẳn hãy đổ nước

Matizcoi

Xe cút kít
May cho cụ, ông chú em bị 1 phát như vậy, bay luôn 12 củ (giá hữu nghị đấy ạ) ....

chuột 74

Xe điện
Báo cáo các bác tình hình là em đã mang xe ra khỏi gara chiều nay. Tổng thiệt hại là 680K bao gồm: Thông rửa két nước: 160K; Nắp két nước: 120K; Dầu máy: 250K, Công: 150K. Chủ gara bảo là vẫn phải theo dõi xem có hao hụt nước không? Lúc lại về em cũng chưa thấy hiện tượng gì khác các bác ạ. Có thể là xe cũng chưa có vấn đề gì lắm. Cảm ơn các bác.
theo e vào buổi sáng trước khi đi cụ nên ktra nước và dầu máy,công việc này e làm hàng ngày suốt mấy năm nay rồi.bây giờ thành thói quen kể cả vội đến đâu e cũng ktra cái đã rồi mới lên đường:-bd

hp650028

Xe buýt
văn bác dài lê thê mà cuói cung cũng chỉ hỏi về khắc phục,lần sau ngăn gon đi vào vấn đề để tư vấn nhé