[Funland] Nhà đất hay Chung cư

Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì vẫn đang phân vân giữa 2 phương án

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly

agrimeco

Xe lăn
Cc cho nó văn minh đi cụ:)

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ mua cho con cái được hưởng ngay tiện ích thì chung cư cụ ạ. Nhiều cụ nhà đất phần con đến lúc lớn nó bảo con k cần bố lo, con tự lo:D

long.spc

Xe container
mua đất xa xa xây nhà cấp 4 cho thuê xong lấy tiền thuê chung cư ở, ký hđ dài ra cứ cái nào mới nhất ta thuê. đó là bài của em cũng như của các ông chủ sàn bđs áp dụng nhiều

BAYFUN

Xe tăng
Theo em thì cụ lại phải xác định là mua để ở lâu dài kể cả sau khi về hưu hay chỉ ở tạm thời trong thời gian 2 vợ chồng công tác rồi sau già vẫn phải về quê ?
Nếu về hưu mà cụ k về quê sống thì cụ nên mua nhà đất, còn ko thì chung cư có lẽ sẽ tốt hơn.
Đó là quan điểm của em ạ :)

fusionvie

Xe điện
Xa rồi cảnh nhà 30m2 chật chội, tù túng. Nhà đất thì phải liền kề trên 50m2 cụ ạ, còn không thì CC cho lành.

Theo em thì cụ lại phải xác định là mua để ở lâu dài kể cả sau khi về hưu hay chỉ ở tạm thời trong thời gian 2 vợ chồng công tác rồi sau già vẫn phải về quê ?
Nếu về hưu mà cụ k về quê sống thì cụ nên mua nhà đất, còn ko thì chung cư có lẽ sẽ tốt hơn.
Đó là quan điểm của em ạ :)
Chắc em cày 60 65 tuổi về quê thôi cụ à, về quê đất nghìn mét vuông nhà tiêu chuẩn sân vườn rồi ạ, con cái thì em hy vọng nó ra nước ngoài (nếu được ạ)

Dân Tổ

Xe container
Chốt với tầm tài chính của cụ thớt nhé, mời cụ đi CC ở xa - còn với em, em vẫn ở nhà đất :D

mua đất xa xa xây nhà cấp 4 cho thuê xong lấy tiền thuê chung cư ở, ký hđ dài ra cứ cái nào mới nhất ta thuê. đó là bài của em cũng như của các ông chủ sàn bđs áp dụng nhiều
Em tính mua nhà đất chỗ đấy cũng xa cụ ạ, cho thuê không được. Với cả em đi thuê nhà muốn sửa sang cũng ngại, mà tính em thì ở đâu cũng phải cho ngon lành nên mỗi lần chuyển nhà tốn kém lắm ạ

Chốt với tầm tài chính của cụ thớt nhé, mời cụ đi CC ở xa - còn với em, em vẫn ở nhà đất :D
Thực sự với tầm 2 tỷ tìm mua được 1 căn nhà đất khó cụ ạ, nếu không em đã không tính bài chung cư

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ mua chung cư đi.
Nếu cụ cần diện tích sàn cỡ 250-300m2 thì nhà đất (gồm tiền đất và tiền xây) rẻ hơn chung cư, còn diện tích sàn cỡ 100-150m2 thì chung cư có lẽ rẻ hơn, hợp lý hơn.
Nhưng cụ chấp nhận đi xa thì cần suy nghĩ lại vì đi xa nghĩa là vợ chồng cụ hàng ngày phải mệt mỏi hơn, dành nhiều thời gian hít khói bụi trên đường hơn, còn ít thời gian cho nghỉ ngơi hơn.
Cả nhà đất và chung cư thì đều dễ mua nhưng khó bán, nên xác định là mua để phục vụ cuộc sống thôi, sẽ lỗ về tài chính về lâu về dài, trừ khi cụ may mắn mua rẻ hay giá bds lên giá.
Nếu k thật sự cần sở hữu thì thuê cũng được, thuê nhà có cái hay của nó, cơ động trong cuộc sống và công việc.
Túm lại là tập trung kiếm tiền cụ ạ.

Dân Tổ

Xe container
Thực sự với tầm 2 tỷ tìm mua được 1 căn nhà đất khó cụ ạ, nếu không em đã không tính bài chung cư
Em mách cụ nhé - nếu tỉnh đòn, cụ cứ Tập thể cũ nội thành mà chơi với tầm 2 tỷ. Sau này tính bài cơ hội cũng vẫn lãi là 1, với tầm 2 tỷ cụ đổ căn chưa cơi nới cải tạo ấy, cực ngon (2 tỷ đủ dư cả mua và xong về cải tạo).

Về vị trí cụ vẫn nội thành, di chuyển, sinh hoạt cho các con càng thuận tiện. CC ngoài vành đai 3, cụ cứ tìm hiểu đi rồi thấy nhiều cái thiệt lắm >:D<

0819466666

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 3 tỷ trở lại thì cc hợp lý hơn ạ.

Cụ chủ mua chung cư đi.
Nếu cụ cần diện tích sàn cỡ 250-300m2 thì nhà đất (gồm tiền đất và tiền xây) rẻ hơn chung cư, còn diện tích sàn cỡ 100-150m2 thì chung cư có lẽ rẻ hơn, hợp lý hơn.
Nhưng cụ chấp nhận đi xa thì cần suy nghĩ lại vì đi xa nghĩa là vợ chồng cụ hàng ngày phải mệt mỏi hơn, dành nhiều thời gian hít khói bụi trên đường hơn, còn ít thời gian cho nghỉ ngơi hơn.
Cả nhà đất và chung cư thì đều dễ mua nhưng khó bán, nên xác định là mua để phục vụ cuộc sống thôi, sẽ lỗ về tài chính về lâu về dài, trừ khi cụ may mắn mua rẻ hay giá bds lên giá.
Nếu k thật sự cần sở hữu thì thuê cũng được, thuê nhà có cái hay của nó, cơ động trong cuộc sống và công việc.
Túm lại là tập trung kiếm tiền cụ ạ.
Diện tích sàn thì mua nhà đất x4 tầng lên cũng đc cỡ hơn 100m2, chưa trừ thang thiếc các kiểu, nói chung thực tế còn lại khoảng 80m2 cụ ạ, em cũng ko cần rộng lắm, gia đình trẻ có 3 người với bà ra chăm cháu là 4 thôi ạ.
Chủ yếu em phân vân vì giá trị tài sản với chất lượng thôi cụ ạ, chứ tiện ích và môi trường thoải mái cc ăn đứt nhà đất trong tầm 2 tỷ luôn ạ

Hà Diệp

Xe đạp
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
Cụ mua chung cư ở sáng sủa thoáng mát, an ninh tốt.nhà đất giờ ít phải 50m2 ngõ o tô mới thoáng dc.

Nếu đang ở nhà đất quen thì cứ mua nhà đất mà ở bác ơi, ở chung cư thường không rộng rãi như nhà mặt đất. Cơ mà bác cứ tùy vào điều kiện tài chính mà quyết. Em cũng chuyển từ nhà mặt đất sang chung cư ở mà phải mất khoảng nửa năm mới quen
Đấy, em cần những người ở cả hai như cụ tư vấn này, so với nhà đất thì chuyển sang chung cư có gì bất cập không cụ. (hiện tại em đang thuê ở 1 căn chung cư cũ xây 2011 ở kđt định công mà ức chế quá, suốt ngày tắc cống thiết kế thì dốt, nên nhiều lúc ức chế quá nên mới tính bài đi mua nhà đấy ạ)

tung1311 .

Xe điện
ông chủ sàn bđs nào mà sống kiểu tạm bợ thế nhỉ, nội thất ko theo ý,.... Home với house nó khác nhau ở đó mà.

Mrphamvn

Xe tăng
Em mách cụ nhé - nếu tỉnh đòn, cụ cứ Tập thể cũ nội thành mà chơi với tầm 2 tỷ. Sau này tính bài cơ hội cũng vẫn lãi là 1, với tầm 2 tỷ cụ đổ căn chưa cơi nới cải tạo ấy, cực ngon (2 tỷ đủ dư cả mua và xong về cải tạo).

Về vị trí cụ vẫn nội thành, di chuyển, sinh hoạt cho các con càng thuận tiện. CC ngoài vành đai 3, cụ cứ tìm hiểu đi rồi thấy nhiều cái thiệt lắm >:D<
Rồi xe máy phải gửi nhà dân ở T1 hả cụ =)) Mấy ông trông xe ở nhà tập thể cũng hâm hâm khó tính nữa chứ =))

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]

Kính các cụ 1 ly
Cày cuốc thêm, bao giờ có 4-5 tỉ thì mua chung cư 2 tỉ.