[Funland] Nhà đất hay Chung cư

selfer

Xe buýt
Cháu cũng ở nhà đất mấy chục năm, giờ lên cc ở thấy sướng hơn hẳn.

Tuy nhiên cháu thấy phải tách biệt rõ 2 nhu cầu, nhu cầu giữ tài sản/đầu tư và nhu cầu ở, giữ tài sản hay đầu tư thì phải là nhà đất, còn ở sướng, tiện dụng thì phải là cc (biệt thự cháu chưa đc ở nên ko dám chém :P)

Vì thế, để vừa giữ/gia tăng đc tài sản, vừa ở sướng cái thằng người, cháu mua nhà đất cho thuê, lấy tiền thuê đó đi thuê cc ở (hiện thuê cc cháu phải bù thêm tiền vì tiền cho thuê nhà ko đủ :P)

May mắn là nhà đất cháu tăng hơn 3 lần, và giờ dù mang tiếng đi ở thuê, cháu hoàn toàn hài lòng với quyết định đó. Cháu đi ở thuê 5 năm rồi, tiền cháu kiếm ra trong lúc ở thuê cũng có của ăn của để, nên cháu cũng ứ tin vụ phải an cư mới lập nghiệp đc :P

Hoacomay17

Xe tăng
Chỉ một thế hệ thôi ạ, bố mẹ ở quê rộng rãi sướng, có cho tiền cũng ko ra đất HN đâu cụ à
Vậy thì cc thẳng tiến đi cụ. Hoặc tt cũng đc. Đừng lom dom đi mua nhà đất tầm 2 tỷ ở chán lắm. Không bằng cc đâu.
Nhà phố em thoáng trước sau, một mặc phố một mặt ngõ mà lên cc thấy còn thoáng hơn kia.

HC ceiling

Xe đạp
Website
hcc.vn
Trước em tài chính như cụ, e chọn chung cư ko lăn tăn nửa phút. Tất nhiên lựa chọn gì nó phù hợp với hoàn cảnh từng gia đình, với e thì tài chính gấp 3,4 lần số đó mới nghĩ đến nhà đất ạ

Hoacomay17

Xe tăng
Cháu cũng ở nhà đất mấy chục năm, giờ lên cc ở thấy sướng hơn hẳn.

Tuy nhiên cháu thấy phải tách biệt rõ 2 nhu cầu, nhu cầu giữ tài sản/đầu tư và nhu cầu ở, giữ tài sản hay đầu tư thì phải là nhà đất, còn ở sướng, tiện dụng thì phải là cc (biệt thự cháu chưa đc ở nên ko dám chém :P)

Vì thế, để vừa giữ/gia tăng đc tài sản, vừa ở sướng cái thằng người, cháu mua nhà đất cho thuê, lấy tiền thuê đó đi thuê cc ở (hiện thuê cc cháu phải bù thêm tiền vì tiền cho thuê nhà ko đủ :P)

May mắn là nhà đất cháu tăng hơn 3 lần, và giờ dù mang tiếng đi ở thuê, cháu hoàn toàn hài lòng với quyết định đó. Cháu đi ở thuê 5 năm rồi, tiền cháu kiếm ra trong lúc ở thuê cũng có của ăn của để, nên cháu cũng ứ tin vụ phải an cư mới lập nghiệp đc :P

Cụ mua khu nào mà x3 đấy, trong bao nhiêu năm vậy,? Em cũng đang thuê cc, định mua thêm câi nữa để dành cho con

hungboy

Xe buýt
Mua nhà 30m thì mua chung cư cho rồi, nhà nhỏ bí lắm bạn ơi

đen_đá

Xe buýt
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì vẫn đang phân vân giữa 2 phương án

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
Ra ngoại thành (xa khoảng 10km) mua đất, xây nhà đơn giản, đủ nhu cầu đc đấy cụ

selfer

Xe buýt
Cụ mua khu nào mà x3 đấy, trong bao nhiêu năm vậy,? Em cũng đang thuê cc, định mua thêm câi nữa để dành cho con
Em mua hồi cuối 2013 cơ cụ, ở Bình Tân, nhà ngõ gần chợ, ngõ 4-5m :)

long.spc

Xe container
ông chủ sàn bđs nào mà sống kiểu tạm bợ thế nhỉ, nội thất ko theo ý,.... Home với house nó khác nhau ở đó mà.
Cũng chả tạm bợ đâu cụ. Cứ cái nào full nội thất bàn giao ở hết hđ 3-5 năm chuyển căn full tiếp. Sếp cũ em thuê Thăng Long no1 hết hđ qua inperia thuê tiếp. Cụ bỏ tiền thuê bảo ngta đắp vàng vào nhà cho cụ thuê vẫn có nhé.

Pumzen

Xe ba gác
Rồi sẽ đến thời mà câu hỏi lựa chọn giữa nhà đất và CC sẽ ko còn nữa vì lúc đó lựa chọn chỗ ở chỉ còn duy nhất 2 chữ C. :))

polizia

Xe container
Nếu ko ngại đi xa sang Ecopark 2 củ to làm đc căn 90m2 rồi.
Quá ngon.
Kể cả đi mua đất ngoại ô xây nhà cũng ko bao giờ mua đc cái không gian xung quanh như Ecopark.
Còn 2 tỷ đi mua đất thì xác định ngõ ngách các kiểu, nhà hình ống, chán lắm.

Mrphamvn

Xe tăng
Nếu ko ngại đi xa sang Ecopark 2 củ to làm đc căn 90m2 rồi.
Quá ngon.
Kể cả đi mua đất ngoại ô xây nhà cũng ko bao giờ mua đc cái không gian xung quanh như Ecopark.
Còn 2 tỷ đi mua đất thì xác định ngõ ngách các kiểu, nhà hình ống, chán lắm.
Ecopart thì đẹp , giá tốt. Mà nếu làm trong nội thành phải đi qua vành đai 3 thì thôi. Tắc đường lắm cụ ợ, ko chịu nổi đâu

deadlove

Xe điện
Chung cư thì phải loại cao cấp, chứ tầm 2 tỷ đổ lại thì cũng may rủi lắm.

đằng nào cụ cũng đang đi thuê, tốt nhất cụ định mua chung cư khu nào thì tìm thuê ở 1 năm xem có ổn không.

thamvuky

Xe tăng
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì vẫn đang phân vân giữa 2 phương án

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
tầm 2 tỏi thì cc vẫn là lựa chọn tốt nhất cụ ạ . chứ mua nhà đất nên gần tt thì xấu , đi đâu gọi taxi phải cuốc bộ dài . Năm ngoái e đi tìm nhà ở thanh xuân , căn nào hơi dc tý nhà đất nó cũng phải cỡ 5 tỏi .

dongnat123

Xe container
EM cũng thích CC. NHƯNG nhìn gương biểu tình ở các CC thời gian qua cũng thấy ngán ngẩm :D

Mrsoibts

Xe tải
trước em cũng như cụ, lăn tăn tìm hiểu rồi lùng xục tìm mua nhà đất nhưng rất khó với tài chính tầm như thế, ngõ nhỏ, nhà bé, ẩm thấp sau quyết định lấy cc và không hối hận với quyết định của mình, sau này có đổi nhà thì e vân lấy cc, đổi nhà đất trừ khi tài chính gấp 3-4 lần như thế

Tao Mà Lị

Xe tải
Đây cụ. Em đang cần tiền. Chỉ có 1.5 tỷ. Theo quy hoạch thì ra mặt đường vành đai nhé. Đường 60m.

Dân Tổ

Xe container
Cụ đúng là Dân Tổ, toàn đi xui dại con nhà người ta thôi :D
Kính cụ, em dân Nguyễn Thiệp 5 đời ạ, dù phố cổ có bé, có bẩn, có nhỏ nhưng em vẫn muốn dại cụ ạ :D Giờ vợ chồng em chuyển xuống Phương Mai - Kim Liên ở, cũng vẫn tập thể "cổ" luôn nhưng em thật với cụ nhiều người muốn dại như vợ chồng em cũng khó đấy ạ :))

thanhnam_xda

Xe buýt
Chung cư thì được môi trường sống theo hội cư dân, nhưng kèm theo cũng nhiều thuế phí. căn 100m2 thì cụ cũng mất mỗi tháng tầm 3 tr bao gồm phí dịch vụ 11k/m2, gửi xe, net, tivi, bơi, gym...
nhà đất tuy nhỏ nhưng ko phí dịch vụ gì, thích xây xáo tke tnao ở mình, mỗi cái là khu tổ dân phố đó mà ok thì thích, không ok thì cũng mệt hơn tí, còn xđ đi làm cả ngày về nhà ngủ cũng chẳng đáng ngại.

Dân Tổ

Xe container
Rồi xe máy phải gửi nhà dân ở T1 hả cụ =)) Mấy ông trông xe ở nhà tập thể cũng hâm hâm khó tính nữa chứ =))
Cụ ơi, chắc cụ biết ít về tập thể quá cụ ạ :D giờ này tầng 1 còn ai trông xe nữa đâu cụ. Nhà em bãi xe ngay đối diện bên đường, gửi 1 ô tô vs 3 xe máy ngon lành cụ nhé :))