[Funland] Nhà đất hay Chung cư

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Xa rồi cảnh nhà 30m2 chật chội, tù túng. Nhà đất thì phải liền kề trên 50m2 cụ ạ, còn không thì CC cho lành.
em hơn 100m2 mặt phố mà em vẫn chui lên chung cư cho sạch sẽ, yên tĩnh, an toàn. Nhà đất leo trèo cầu thang bộ là ngại rồi

caisua

Xe lăn
trước 20 tuổi em ở nhà 50m2 mặt phố Lương Văn Can, 20-30 em ở nhà 45m2 mặt hồ Hoàng Cầu phố Mai Anh Tuấn, 30-45 em ở chung cư TH-NC, và từ giờ đến chết em ko xuống đất nữa dù em ko buôn bán gì và tổng tài sản thừa đủ để ở 1 nơi tương đối dưới đất. Hiện tại gia đình em và bà già ở 2 căn chung cư sát nhau, tổng diện tích 2 căn là 250m2, làm 7-8 mâm cỗ cũng đủ 5-6 cái giỗ trong năm mời hết các loại cô dì chú bác anh chị em cháu chắt
Khu nhà em rất nhiều nhà con cháu tầng trên, bố mẹ tầng dưới. Vào thang máy toàn gặp bê đồ ăn với mâm cỗ. Nhiều nhà giàu có tới vài xe 3-4 tỏi và thay xe liên tục nhưng vẫn ở đây. Mưa nắng cứ xuống hầm chui vào xe là bất chấp các thể loại thời tiết, trẻ con cũng chả ốm đau gì vì ít ảnh hưởng.
Dăm năm nữa khi phần lớn nhân dân ngộ ra ở CC sướng như nào so với chui rúc ngõ ngách rồi xa tít mù thì chả ai thèm chịu khổ nữa, lúc đó giá nhà đất tụt mất hút luôn ạ

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì vẫn đang phân vân giữa 2 phương án

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
Tùy:
Nếu quan tâm đến giữ giá hơn thì mua nhà đất
Nếu quan tâm đến chất lượng sống hơn thì mua chung cư

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
trước 20 tuổi em ở nhà 50m2 mặt phố Lương Văn Can, 20-30 em ở nhà 45m2 mặt hồ Hoàng Cầu phố Mai Anh Tuấn, 30-45 em ở chung cư TH-NC, và từ giờ đến chết em ko xuống đất nữa dù em ko buôn bán gì và tổng tài sản thừa đủ để ở 1 nơi tương đối dưới đất. Hiện tại gia đình em và bà già ở 2 căn chung cư sát nhau, tổng diện tích 2 căn là 250m2, làm 7-8 mâm cỗ cũng đủ 5-6 cái giỗ trong năm mời hết các loại cô dì chú bác anh chị em cháu chắt
Khu nhà em rất nhiều nhà con cháu tầng trên, bố mẹ tầng dưới. Vào thang máy toàn gặp bê đồ ăn với mâm cỗ. Nhiều nhà giàu có tới vài xe 3-4 tỏi và thay xe liên tục nhưng vẫn ở đây. Mưa nắng cứ xuống hầm chui vào xe là bất chấp các thể loại thời tiết, trẻ con cũng chả ốm đau gì vì ít ảnh hưởng.
Dăm năm nữa khi phần lớn nhân dân ngộ ra ở CC sướng như nào so với chui rúc ngõ ngách rồi xa tít mù thì chả ai thèm chịu khổ nữa, lúc đó giá nhà đất tụt mất hút luôn ạ
Hehe... Giờ quan tâm đến chất lượng sống hiện tại để khoẻ mạnh làm ăn kiếm tiền, chứ sống khổ sở vất vả chỉ để nghĩ bảo toàn tài sản thì chịu.
CHung cư dành cho ai thích sống hưởng sướng ngay, nhà đất ngõ ngách cho ai thích an toàn giữ gìn tài sản chấp nhận mùi khói xe, chật chội, leo trèo cầu thang...

polizia

Xe container
EM cũng thích CC. NHƯNG nhìn gương biểu tình ở các CC thời gian qua cũng thấy ngán ngẩm :D
Em thấy đa phần biểu tình chỉ là nhóm nhỏ thôi.
Để ý thấy cả khu hàng trăm căn hộ nhưng chỉ có 1 số là phản đối.

inovavgj

Xe container
nhà đất thì 40m2 xây 5 tầng trừ các kiểu cũng còn 160m2 diện tích sinh hoạt , ở thì cũng rộng rãi cơ mà cứ phải leo tầng cũng nhọc

chung cư giá cao nhất lúc bàn giao nhà, tiện ích nhiều nhưng ở càng lâu thì càng mất giá

chốt : nếu ở lâu dài mua cc , ở 1 thời gian xong bán thì mua nhà đất

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm tầng hầm, 3 4 tầng bên trên thì có khác gì chung cư đâu :D

Bọn em là dân tứ xứ tới, bạn bè ở ngoại ô là cưới vợ, nhà cửa trc. Vì ngoại ô rẻ hơn.

Mấy ô trong nội đo toàn ở cc.

Ai chả muốn ở nhà đất, nhưng ko mua được đấy thôi. Nhà đất nghĩa là mặt đường trc rộng, nhà rộng,...

Cc thử ở nhà rộng, có sân vườn thử xem :D nhà 30 40 m2 lại ở trong ngõ ngách thì chán là phải rồi.

Nhà đât là nhất đất như nào, cc là cc như nào. Nó trên 5 điểm là tốt cả. :D

Chỉnh sửa cuối:

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thiếu một yếu tố rất quan trọng đó là: Cách thức vận hành, quản lý, bảo trì bảo dưỡng chung cư nữa. Không làm tốt cái này thì chung cư sẽ giảm giá trị rất nhiều. Quản lý như mấy cái chung cư anh Thản thì bỏ mịa, khác gì nhà trọ đâu.

Quản Tượng

Xe tăng
Với tầm như của cụ chủ, e nghĩ cc là hợp lý hơn cụ ạ. 2 tỏi đi tìm nhà đất có sẵn thì chắc chỉ sâu tít tắp, ngõ 2 xe máy tránh nhau, cả ngày chả thấy mặt trời, chưa kể có thể méo mó, ẩm thấp or giấy tờ...Thôi thì cứ chung cư cho lành cụ ạ. tìm căn nào phù hợp, giấy tờ ok rồi...

cha biet chi

Xe điện
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
nhà đất đi cụ.e thích nhà đất thôi.e đang boăn khoan njaf đất với tập thể đây.vì giá nhà cao hơn tập thể nên đang dắn đo quá.ngang tiền e cứ nhà đất phịch

Mrphamvn

Xe tăng
Cụ ơi, chắc cụ biết ít về tập thể quá cụ ạ :D giờ này tầng 1 còn ai trông xe nữa đâu cụ. Nhà em bãi xe ngay đối diện bên đường, gửi 1 ô tô vs 3 xe máy ngon lành cụ nhé :))
Vâng, hi vọng bãi xe "tạm" đó rất lâu nữa mới bị dẹp. Để cụ đỡ khổ =))

Mrphamvn

Xe tăng
Chung cư thì được môi trường sống theo hội cư dân, nhưng kèm theo cũng nhiều thuế phí. căn 100m2 thì cụ cũng mất mỗi tháng tầm 3 tr bao gồm phí dịch vụ 11k/m2, gửi xe, net, tivi, bơi, gym...
nhà đất tuy nhỏ nhưng ko phí dịch vụ gì, thích xây xáo tke tnao ở mình, mỗi cái là khu tổ dân phố đó mà ok thì thích, không ok thì cũng mệt hơn tí, còn xđ đi làm cả ngày về nhà ngủ cũng chẳng đáng ngại.
phí dịch vụ 11k/m2 - nhà đất với chung cư khác nhau cái phí này thôi. Phí đó dùng để thắp sáng hành lanh, thuê bảo vệ, bể bơi, tiện ích các thứ. Mình trả tiền để nó phục vụ mình. Chứ có lãng phí đâu. Cỡ chung cư phí 11k/m2 thì tiện ích của nó nhiều lắm. Còn các dịch vụ cơ bản thì tầm 4-5k/m2 là cùng

Cụ ở mặt đất ko mất phí cũng đồng nghĩa với cụ ko có ai phục vụ cụ cả, ko có tiện ích

Còn gửi xe, net, tv, bơi thì cụ ở nhà đất cũng vẫn mất phí nếu dùng dịch vụ đó.

Nếu cụ là người may mắn, nhà rộng có chỗ để oto thì cũng vẫn mất chi phí xây dựng gara, mất 10m2 đất để làm chỗ để xe. Tính ra tiền thì chắc đắt hơn chỗ để xe nhà chung cư có 1-1.5tr/th

TheBlues87

Xe hơi
mua đất xa xa xây nhà cấp 4 cho thuê xong lấy tiền thuê chung cư ở, ký hđ dài ra cứ cái nào mới nhất ta thuê. đó là bài của em cũng như của các ông chủ sàn bđs áp dụng nhiều
vấn đề là vẫn phải bù tiền để thuê chung cư cụ ah

kobold alone

Xe đạp
Mình thấy chung cư hợp lý hơn. Vì đảm bảo an ninh, ý thức văn hoá cũng đỡ hơn ở mấy chỗ chật hẹp. Như thế con cái có điều kiện học tập và phát triển hơn.

aloha_88

Xe buýt
Mua chung cư thì mua mới hay mua cũ hả các cụ, em định làm 1 cái mà phân vân quá đi.

Kính các cụ 1 ly
Em cũng ở nhà đất 100m2 có sân vườn hướng đông nam hẳn hoi, nhưng mà vẫn nóng chả có gió gì cả, tiện ích khu vui chơi cho con thì chả có, rất nhiều bất tiện, nói chung chất lượng sống kém.
Em đã quyết mua chung cư, tháng 8 này về ở

Em 25 năm ở nhà đất mặt phố to, giờ cho thuê chuyển lên cc. Thấy ở cc tiện hơn, thích hơn. Nhưng nhà mà có bme ở cùng thì nên thuê 2 căn cc chứ đừng ở cùng. Cc chỉ thích hợp cho 1 thế hệ
2 thế hệ chứ cụ, không ở với ông bà chả lẽ cũng không ở với con luôn :D

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
em mà có tiền thì sẽ mua ở trung tâm ở, sau này con cái tiện ích, đi học đi chơi đi làm đều gần, chứ đi ra xa mỗi ngày thời gian đi lại cũng nhọc lắm, rồi đón con các kiểu cũng vất vả.