[Funland] Nhà đất hay Chung cư

Nguyenttk

Xe hơi
Chung cư đi cụ, một sàn lại gửi xe tiện lợi. Có thương mại siêu thị thì quá ngon. Chỉ lo khoản cháy nổ và động đất thôi.

ruby_eagle

Xe điện
Tụt giảm theo năm tháng đưa vào sử dụng là chắc . Tầm trên 10 năm mà không đại tu sửa chữa lớn méo ở đc đâu
À nếu cụ nói nhà ở xã hội thì đúng, nhưng sai lầm nếu nói về chung cư caovà trung cấp nhé.

ruby_eagle

Xe điện
Chung cư đi cụ, một sàn lại gửi xe tiện lợi. Có thương mại siêu thị thì quá ngon. Chỉ lo khoản cháy nổ và động đất thôi.
Cháy nổ thì nhà hẻm còn nguy hiểm hơn cc vì xe cứu hoả ko đến đc, hẻm nhỏ nhiều ngõ ngách chỉ có biết cầu trời. Động đất thì cả nhà hay chung cư đều rủi ro như nhau.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
À nếu cụ nói nhà ở xã hội thì đúng, nhưng sai lầm nếu nói về chung cư caovà trung cấp nhé.
Cao cấp quá thì tôi chưa biết chứ trung cấp hay cao cấp giảm giá hết theo thời gian đưa vào sử dụng hết .

Nguyenttk

Xe hơi
Cháy nổ thì nhà hẻm còn nguy hiểm hơn cc vì xe cứu hoả ko đến đc, hẻm nhỏ nhiều ngõ ngách chỉ có biết cầu trời. Động đất thì cả nhà hay chung cư đều rủi ro như nhau.
Cụ nói thế nào, cháy ở chung cư mà cụ tầng >15 có mà cứu vào mắt, chẳng lẽ nhảy dù. Xe thang chỉ 50m thì đến được tầng 13, 14 gì đó. Còn động đất nhà càng cao càng rung lắc dữ, cảm nhận thấy kiếp rồi. Còn đổ chưa nói đến.
Nhà đất dễ phòng bị hơn, thoát dễ hơn và ít rủi ro hơn chứ.

JCory

Xe hơi
Về khoản mát mẻ, sạch sẽ, chỗ đậu ô tô, tiện ích thì chung cư chắc chắn ăn đứt nhà trong ngõ :D cụ nào lên chung cư trung- cao cấp ở đường lớn rồi thì chắc chắn ko bao giờ muốn xuống nhà trong ngõ

pbinh979

Xe tăng
Em đã từng ở nhà đất, CC, nhà tập thể, nhà nửa biệt thự....
Nói về khoảng giá dưới 3 tỏi, thì CC ko có đối thủ. An toàn, yên tĩnh, dễ quản lý con, xe cộ dưới hầm ko lo bẩn , mùi.
CC tầng cao thoáng, sạch, khoẻ người, quanh năm ko có ruồi muỗi. 1 bước là ra đường lớn, ko lo khoản bắt xe taxi.
Cháy chung cư, tỉ lệ thấp hơn so với nhà đất. Và nói chung nó chỉ cháy tầng hầm, tầng thương mại. Chả sập đâu mà lo. Cứ đóng cửa ra ban công chờ thôi.
Giá sẽ giảm dần theo thời gian, đúng nghĩa tiêu sản. Nhưng độ thụ hưởng cao. Nếu cụ mua cho cụ, còn con cái, đời nó nó lo thì CC là chuẩn.
Mêys cái nhà đất cỡ 2-3 tỏi trong ngách nội đô, bắt em vào ở em còn chạy mất dép.

pisces_hn

Xe container
Nhà chung cư mà bảo trì tốt em nghĩ cũng 100 năm, nhà đất cũng thế. Bây giờ xây cái nhà hàng trăm tấn xi măng không như nhà xâu vôi cát, tường nhà dân giờ muốn phá ra còn khó móng tốt thì chả làm sao cả.

tranngoclong

Xe buýt
em 30 tuổi, nghĩ ngược lại với các cụ hay mua nhà đất .
- Nếu em đã có 2 tỷ - em sẽ mua 1 căn chung cư cố gắng gần chỗ làm vợ em nhất , nhưng sẽ ko mua hết số tiền đó , ko bao h tầm tiền đó em chọn nhà đất . Đồng ý chung cư có thể là tiêu sản, nhưng bù lại sinh hoạt và đầu tư cho con cái nó sẽ tốt hơn, gia đình sinh hoạt trên 1 mặt sàn sẽ thấy khác hẳn .
- rồi cố gắng cầy để đổi nhà tốt hơn, và em mua thêm bảo hiểm nhân thọ.
- Chứ cụ nào tầm tuổi này mà xác định là ko phát triển được nữa thì hãy nghĩ việc mua nhà đất để giữ tài sản

Cao cấp quá thì tôi chưa biết chứ trung cấp hay cao cấp giảm giá hết theo thời gian đưa vào sử dụng hết .
Bác nói không khách quan
em ví dụ đơn giản, chỗ trung cư Trung Hòa Nhân chính, Ông Vinaconex xây chất lượng kém, thiết kế xấu, tiện ích chả có gì, ở thì hơn 10 năm. Nhưng mà giờ thử hỏi giá của nó xem có dưới 30tr/m2 không. nó còn cao hơn ngày xưa luôn
chung cư hiện nay chất lượng, tiện ích, quản lý tốt hơn nhiều. em nghĩ Chung cư nó là cái xu thế rồi
ở nhà đất chán bỏ xừ, chất lượng cuộc sống kém hơn hẳn

pajero v6

Xe tải
Em cũng có 2 tỏi. E gửi bank và em đi thuê nhà. Về già em về quê. Còn con em có 1 thằng. E cũng sẽ làm p/án như em đang sống bây giờ. Lúc nào có cơ hội ( tiền thêm ít nữa. Gặp miếng đất như ý. ) thì quất ko thì thôi. Như vậy dễ chịu hơn về áp lực phải có nhà....

alphacoi

Xe tải
Chung cư em ngại khoản thang máy, trời nóng bức muốn về nhà mà chờ mất 15-20 phút mới được vào thang máy về nhà.

bỉnh khiêm

Xe tải
Cùng tầm tiền thì điều kiện sống ở chung cư đều hơn hẳn nhà mặt đất. CC tầm 2tỷ ở ổn tương đối chứ nhà đất khoảng 2tỷ vô cùng chán và xa. Giả sử ở tầm tiền 20 tỷ ở nhà đất chỉ được căn liền kề tầm tầm hơi kha khá thôi nhưng 20tỷ có thể ở vài căn cc đục thông (hoặc penhouse) vài trăm m rộng thênh thang văn minh thoáng mát sạch sẽ hơn nhiều. Nhưng cc về lâu dài không giữ giá được như nhà đất. Vậy nên nếu cụ chủ tính làm của để dành cho thế hệ sau thì nhà đất ăn chắc mặc bền chứ muốn sướng đời mình cái đã thì cứ cc mà triển :))

papa sushi

Xe đạp
Nhà đất thì cực nhọc cả đời và có cái tài sản ( cả con và cha đều khổ vì nhỏ, ẩm thấp, thiếu môi trường tiện ích...)
CC thì bố và con sướng cả đời ( rộng, mát, ít nhất vẫn full tiện ích) nhưng sau không còn nhiều giá trị.
có vậy thôi chứ có gì phải nghĩ hả cụ. Tư tưởng của em thì cứ chung cư mà ở. 10 năm sau có tiền thì mua nhà đất kiểu phân lô, khu đô thị.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói không khách quan
em ví dụ đơn giản, chỗ trung cư Trung Hòa Nhân chính, Ông Vinaconex xây chất lượng kém, thiết kế xấu, tiện ích chả có gì, ở thì hơn 10 năm. Nhưng mà giờ thử hỏi giá của nó xem có dưới 30tr/m2 không. nó còn cao hơn ngày xưa luôn
chung cư hiện nay chất lượng, tiện ích, quản lý tốt hơn nhiều. em nghĩ Chung cư nó là cái xu thế rồi
ở nhà đất chán bỏ xừ, chất lượng cuộc sống kém hơn hẳn
Thế cụ không nói đất quanh khu đấy nó tăng hay giảm thế nào ?

“Nếu xác định sự nghiệp phát triển tiếp ( vẫn có cửa kiếm được tiền ) thì mua chung cư . Nếu xác định đến đây là hết lực thì mua nhà đất .
Cc xác định giá trị ts sẽ sụt giảm , chi phí hàng tháng phải chi ... nhưng ở thoải mái hơn ở nhà diện tích nhỏ phải xây cao tầng . Chưa kể trong ngõ ngách như cụ trên đã phân tích là tối tăm , tệ nạn , va chạm với hàng xóm ....”

nguyen_kia

Xe điện
Em hiện đang ở nhà đất, một tgian trc ở nhà CC, tầng 3, ở tận gần 3 năm. Điểm cộng là tăng cường mối quan hệ gắn kế gia đình hơn hản nhà đất nhiều tầng ! Đặc biệt là kiểm soát dc trẻ con !
Nhà đất thì đc cái độc lập nhưng An ninh là vấn đề nan giải.
Sau này có tuổi chắc e lại kiếm cái chung cư vì mấy lần đi lên cầu thang bị vấp té, cũng may là chưa sao nhưng ai mà biết dc. Em chứng kiến người có tuổi bị tai nạn các kiểu do leo cầu thang, bắc ghế lau bàn thờ dịp tết! hãi phết!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nhà đất thì ô tô đỗ cổng hoặc vào được nhà còn ko chơi chung cư thôi. cụ cân nhắc theo nhu cầu của gia đình và công việc.
Thật ra nếu là em thì thà nhà có sân vườn, thoáng đãng mà ô tô k vào được còn hơn là ô tô vào được mà không có sân vườn và bí.
Ô tô có thể gửi gần nhà chứ ở bí và ồn ào ô nhiễm thì khổ lắm, trừ khi cần sát đường để buôn bán vặt.
Cho nên nhà bé tí sát đường ô tô thì thà mua chung cư, vừa thoáng hơn, vừa tiện ô tô.

dealer-ck

Xe tăng
Thật ra nếu là em thì thà nhà có sân vườn, thoáng đãng mà ô tô k vào được còn hơn là ô tô vào được mà không có sân vườn và bí.
Ô tô có thể gửi gần nhà chứ ở bí và ồn ào ô nhiễm thì khổ lắm, trừ khi cần sát đường để buôn bán vặt.
Cho nên nhà bé tí sát đường ô tô thì thà mua chung cư, vừa thoáng hơn, vừa tiện ô tô.
Nhà đất có ưu điểm là phát triển được không gian theo chiều đứng, nên cho dù diện tích có nhỏ tầm 30m2 thì vẫn có giải pháp sân vườn rộng tuỳ sở thích, ví dụ cái mái cụ có thể tha hồ thoả mãn sở thích.
Oto có thể ko cần vào nhà nhưng oto đỗ cửa nó cũng tiện nhiều thứ.